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Jarida la habari zenye kuwajengea uelewa watumiaji wa huduma za Nishati na Maji

Toleo Na. 10 • Julai - Desemba, 2024

Biteko aipongeza
EWURA CCC utekelezaji 

majukumu yake

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati Dkt. Doto Biteko (katikati) katika picha 
ya pamoja na Katibu Mkuu Wizara ya Nishati Mha. Felchesmi Mramba (kushoto), 

Mkurugenzi Mkuu wa EWURA, Dkt. James Andilile (kulia) baada ya kikao na Mwenyekiti 
wa EWURA CCC Mha. David Ngula (wa pili kushoto) na Katibu Mtendaji wa EWURA CCC

Bi. Stella Lupimo, Bungeni jijini Dodoma mapema mwaka huu. Picha na ONWM

Sasa tuhakiki mita za maji na umeme
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Kutoka Ofisi ya
Katibu Mtendaji

Kwa niaba ya Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Hudu-
ma za Nishati na Maji (EWURA CCC), napenda kuwa-
karibisha katika toleo letu la 10 la Jarida la Mtumiaji. 

Jarida hili linalotoka mara mbili kwa mwaka 
limesheheni habari za elimu na makala za kipekee zinazolenga 
kuwapa maarifa na taarifa muhimu wasomaji kuhusu huduma 
za nishati na maji zainazodhibitiwa na EWURA.

Katika toleo hili, utapata habari na makala zinazojadili ma-
suala mbalimbali kama vile mbinu bora za kuokoa matumizi ya 
nishati na maji, haki na wajibu wa watumiaji, na pia mafanikio 
yaliyopatikana kupitia jitihada za EWURA CCC katika kutetea 
maslahi ya watumiaji. 

Vilevile, kupitia sehemu ya maswali yaliyoulizwa mara kwa 
mara, utapata fursa ya kujifunza kupitia maswali hayo, ambayo 
tunaamini yatakuongezea maarifa na taarifa muhimu. Sambam-
ba na hayo, utapata kujua sheria na kanuni mbalimbali ambazo 
zinatumika kusimamia huduma za nishati na maji. 

Tunatumaini kuwa maudhui haya yatakuwa ya msaada na 
yenye thamani katika kuboresha na kuongeza uelewa wako na 
kushiriki katika mijadala muhimu inayohusu huduma za nishati 
na maji. Usikose nakala yako!

Asante kwa kuwa sehemu ya juhudi zetu za kuhakikisha 
kuwa sauti ya mtumiaji inasikika na kuzingatiwa. Endelea ku-
soma na kujifunza kupitia Jarida la Mtumiaji.

Stella Lupimo
KATIBU MTENDAJI
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Na. Lugiko L. Lugiko, Dodoma

Naibu Waziri Mkuu na Wa-
ziri wa Nishati Mhe. Doto 
Biteko, amepongeza juhu-
di na kazi zinazofanywa na 

Baraza la Ushauri la Watumiaji wa 
Huduma za Nishati na Maji (EWU-
RA CCC), na kusisitiza umuhimu wa 
Baraza hilo kuongeza juhudi za ueli-
mishaji kwa watumiaji wa huduma 
hizo.

Pongezi hizo zimetolewa wakati 
wa ziara ya ujumbe wa Baraza ulipo-
tembelea ofisi ya Mheshimiwa Naibu 
Waziri Mkuu mapema Januari 2024.

Ziara hiyo iliyoshuhudiwa pia na 
Katibu Mkuu Wizara ya Nishati Mha. 
Felchesmi Mramba na Mkurugenzi 
Mkuu wa EWURA Dkt. James Andil-
ile, ililenga kujitambulisha na kuli-
tambulisha Baraza kwa Mhe. Waziri 
Biteko.

Akitoa pongezi hizo kwa 
Mwenyekiti wa EWURA CCC Mhe. 
Biteko alisema  "Nawapongeza kwa 
kazi kubwa mnayofanya katika jamii 
ya Tanzania. Ninaelewa na kutambua 
shughuli zenu na nimekuwa nikiona 
machapisho yenu mara kwa mara 

Bungeni. Ni muhimu kuendelea ku-
fanya kazi kwa bidii na uadilifu ili 
kufikia malengo ya kuanzishwa kwa 
Baraza," alisisitiza Mhe. Biteko. 

Mheshimiwa Biteko alisema 
kuwa, Baraza linao wajibu wa kufan-
ya kazi kwa bidii na kuisaidia EWU-
RA katika masuala yanayoangukia 
kwenye dhamana ya Baraza, "Najua 
kuna changamoto za bajeti, lakini ni 
muhimu kutumia rasimali zilizopo 
na kuongeza pia matumizi ya vyom-
bo vya habari kwa ajili ya kuhamasi-
sha umma kwani kuna nguvu katika 
matumizi ya vyombo vya habari," al-
isema Mhe. Biteko.

Awali akieleza dhima ya ziara hiyo 
kwa Mhe. Dkt. Biteko, Mwenyeki-
ti wa EWURA CCC Mhandisi David 
Ngula, alimshukuru Mhe. Biteko kwa 
kukubali na kuupokea ujumbe wa 
EWURA CCC na kuongeza kuwa ili-
kuwa ni shauku ya Baraza ya kufika 
na kukutana na Mhe. Waziri.

Akiwasilisha taarifa ya ute-
kelezaji wa majukumu kwa niaba 
ya Mwenyekiti wa Baraza, Katibu 
Mtendaji wa EWURA CCC Bi. Stella 
Lupimo, pamoja na mambo mengine  
alizishukuru Wizara ya Nishati na 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati 
Dkt. Doto Biteko (kushoto) akisalimiana na 
Katibu Mtendaji wa EWURA CCC Bi. Stella 
K. Lupimo alipotembelewa ofisini kwake 
na ujumbe kutoka EWURA CCC mapema 
Januari, 2024. Dkt. Biteko alilipongeza 

Baraza kwa utekelezaji mzuri wa 
majukumu yake. Picha na Ofisi ya NWM

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji kwa ushirikiano am-
bao Baraza limekuwa likipata kila 
wakati kupitia Wizarani na EWURA. 

“Mhe. Waziri, Wizara ya Nisha-
ti na EWURA zimekuwa ni wadau 
muhimu kwenye utekelezaji wa ma-
jukumu yake. Ni dhahiri huwezi kuta-
ja mafanikio ya Baraza pasipo kuitaja 
Wizara ya Nishati na EWURA. Hivyo 
Baraza linawashukuru wadau hawa 
muhimu katika utekelezaji wa maju-
kumu yake,” alieleza Bi. Lupimo. 

EWURA CCC kama chombo cha 
kumwakilisha mtumiaji wa huduma 
za nishati na maji nchini, itaende-
lea kutekeleza majukumu yake kwa 
weledi na kwa kujituma na kwa muji-
bu wa sheria iliyoianzisha.

Biteko aipongeza
EWURA CCC utekelezaji 

majukumu yake
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Na Noela Ntiluvakule, Pwani

Mwenyekiti wa Baraza la 
Ushauri la Watumiaji 
wa Huduma za Nisha-
ti na Maji (EWAURA 

CCC) Mhandisi David Ngula ametoa 
wito kwa Wakala wa Vipimo (WMA) 
kushirikiana na EWURA CCC katika 
kulinda masilahi ya watumiaji wa 
huduma za nishati na maji.

Mhandisi Ngula ametoa wito huo 
wakati Wajumbe wa Baraza walipo-
tembelea ofisi za Wakala wa Vipimo 
(WMA) katika kituo cha uhakiki kili-
chopo Misugusugu mkoa wa Pwani 
na kupata fursa ya kujifunza shughuli 
zinazofanywa na Wakala wa Vipimo.

Pamoja na mambo mengi waliyo-

jifunza wakati wa ziara hiyo Mhandi-
si Ngula alitoa wito huo kwa WMA 
kushirikiana na Baraza katika suala 
zima la kuwalinda watumiaji wa 
huduma za nishati na maji katika 
masuala ya vipimo hususani mita za 
maji na umeme.

Mhandisi Ngula alieleza kuwa 
siku za hivi karibuni Baraza lime-
kuwa likipokea malalamiko mengi 
kutoka kwa watumiaji wa huduma 
za maji na nishati juu ya kuwa na 
mashaka na baadhi ya mita za maji 
na umeme kuonesha uniti nyingi to-
fauti na matumizi halisi. 

“Sisi Baraza na Wakala wa Vi-
pimo tuna jukumu moja kubwa la 
kuwalinda watumiaji hasa wale wa 
huduma zinazodhibitiwa na EWURA 

EWURA CCC, WMA 
kushirikiana kumlinda 

Mtumiaji

Ndugu Alban Kihulla Mkurugenzi wa Huduma za Ufundi wa Wakala wa Vipimo (WMA) akitoa maelezo kwa 
Ujumbe wa Baraza, ukiongozwa na Mwenyekiti wake Mha. David Ngula (wa tatu kulia) ulipofanya ziara katika 

mtambo wa uhakiki wa mita za umeme, Misugusugu Mkoa wa Pwani.  Picha na Noela Ntiluvakule

yaani majisafi na usafi wa mazingira, 
nishati ya umeme, mafuta pamoja 
na gesi, hivyo tunapaswa kushiriki-
ana kwa karibu katika kuhakikisha 
kuwa tunatimiza jukumu letu kub-
wa la kumlinda mtumiaji,” alisema 
Mhandisi Ngula.

Akizungumza wakati wa ziara 
hiyo Katibu Mtendaji wa Baraza Bi. 
Stella Lupimo alisema, “Sisi kama wa-
tetezi wa watumiaji wa huduma za 
nishati na maji tumekuwa tukipokea 
kero mbalimbali mojawapo ikiwa 
ni kuhusu dira za maji na umeme, 
na nyakati fulani wateja wamekuwa 
wakilalamikia dira za maji kusoma 
upepo ama kubambikiwa bili.”

Bi. Lupimo alisema, “Baraza lili-
Inaendelea Uk. 6
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Katika ulimwengu wa sasa, 

ambapo rasilimali za nishati 
na maji ni muhimu kwa mai-
sha ya kila siku, ni jambo la 

msingi kuhakikisha kuwa watumiaji 
wanapata huduma hizi kwa usahihi 
kulingana na matumizi yao halisi. Vip-
imo sahihi vya mita za maji na umeme 
ni kipengele muhimu kinachochangia 
kuhakikisha kuwa watumiaji hawapati 
hasara na wanapata thamani ya kweli 
ya matumizi yao lakini pia watoa hudu-
ma hawapotezi mapato.

Vipimo vya mita za maji na umeme 
vinavyoendana na hali halisi ni muhimu 
kwa sababu mbili kuu. Kwanza, vi-
nawezesha watumiaji kulipa kwa kile 
wanachotumia kweli, hivyo kuepuka 
malipo ya ziada ambayo yanaweza ku-
sababisha mzigo wa kifedha kwa kaya 
nyingi. Pili, vipimo sahihi vinachangia 
katika usimamizi bora wa rasilimali 
hizi, ikiwemo kutokupoteza mapato ya 
mtoa huduma na hivyo kusaidia katika 
mipango ya matumizi endelevu.

Kwa kuzingatia umuhimu huu, ush-

irikiano kati ya mamlaka za maji nchini, 
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), 
na Wakala wa Vipimo Tanzania (WMA) 
ni wa lazima. Mamlaka hizi zinapaswa 
kushirikiana kwa karibu ili kuhakikisha 
kuwa mita zote za maji na umeme zin-
azotumika na wateja wao ziwe zime-
hakikiwa na Wakala wa Vipimo kwa 
mujibu wa sheria na kanuni zilizopo.

Mita zinazofanya kazi kwa usahihi 
na ufanisi zitapunguza malalamiko ya 
watumiaji kuhusu bili kubwa za maji 
au uwepo wa matumizi makubwa ya 
umeme ambayo hayaendani na ma-
tumizi yao.

Ni wito wa EWURA CCC kwamba 
mamlaka za maji na TANESCO kuhaki-
kisha kuwa mita zinazofungwa kwa 
wateja ziwe zimehakikiwa ufanisi wake 
na Wakala wa Vipimo. Hii itahakikisha 
kuwa watumiaji wa huduma za nishati 
na maji wanapata huduma bora ikiwe-
mo kulipia bili za matumizi ya huduma 
kulingana na matumizi yao halisi.

Kwa kushirikiana tutaweza kufikia 
lengo hili!

Mita za maji na 
umeme zihakikiwe

BODI YA UHARIRI
Ms. Stella Lupimo

- Mwenyekiti/Mhariri Mkuu
Geofrey Sokesia - Mhariri Msanifu

Lugiko L. Lugiko - Mjumbe
Chipegwa Samwel -  Mjumbe

Emmanuel Chagu Paul - Mjumbe
Anadorice Komba - Mjumbe

Wachangiaji 
Mwasiti Athumani

Amani Mbogo
Chipegwa Samwel
Lugiko L. Lugiko

Anadorice Komba
Nuru Zuberi

Ramadhani Kakende
Emmanuel Chagu Paul

Sakina Yusuph
Zamda Mabada
Geofrey Sokesia
Brenda Magoma

Wadi Omari
Neema Nnko

Dennis Ndanu
Catherine Ochido
Noela Ntiluvakule
Magreth Temba

Latifa Mzunguwanzala

Mawasiliano 
Baraza la Ushauri la Watumiaji
wa Huduma za Nishati na Maji

Jengo la PSSSF, Kambarage Tower
Barabara ya Jakaya CCM

S.L.P. 772, Dodoma, Tanzania
Simu: +255 026 296 0099
Simu: +255 746 482 008

Baruapepe: info@ewuraccc.go.tz
Tovuti: www.ewuraccc.go.tz
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fikia uamuzi wa kutembelea Wakala 
wa Vipimo ili tuweze kujua mnafany-
aje kazi zenu na mnapimaje ufanisi 
wa dira hizi kabla hazijamfikia mteja 
na suala la kusema kuwa zinapima 
upepo likoje, ndio hasa dhima ya sisi 
kuwatembelea siku hii ya leo.”

Akitolea ufafanuzi wa hoja ziliz-
oibuliwa baada ya ziara hiyo ndugu 
Alban Kihulla ambaye ni Mkurugen-
zi wa Huduma za Ufundi wa WMA, 
alisema kuwa, utaratibu ni kwamba 
Mamlaka za Maji hutangaza tenda 
za ununuzi wa dira, na mzabuni an-
ayeshinda hupeleka dira hizo WMA 
kwa ajili ya uhakiki.

Alisema “Dira zote huja zikiwa 
na seal (muhuri), na WMA baada ya 
uhakiki huwa tunaweka “serial nam-
ba” ambayo ni namba pekee inayo-
tofautisha dira moja na nyingine. Ki-
taalamu kama dira inaweza kusoma 
upepo/hewa hiyo dira inakuwa hai-
jakidhi viwango vya ubora na hivyo 
inapoteza sifa ya kuwa dira, sababu 
hewa au upepo huwa hausomwi ka-
tika dira. Mteja anapotilia mashaka 
ufanisi wa dira yake atatuandikia na 

kufuata taratibu zilizowekwa ili dira 
yake iweze kuhakikiwa.”

Bw. Kihulla alieleza kuwa kwa 
upande wa dira za umeme, WMA 
imekuwa ikipata changamoto kuto-
kana na mwitikio hafifu wa Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) kutoku-
peleka dira zake katika kituo hicho na 
licha ya kuwepo kwa sheria inayoita-
ka TANESCO kufanya hivyo. 

“Jitihada mbalimbali tumezifa-
nya mpaka sasa baada ya vikao na 
majadiliano mbalimbali tunatarajia 
kupokea dira elfu sita toka TANESCO 
ambazo pia ni chache maana mtambo 
wetu una uwezo wa kuhakiki kuanzia 
dira elfu nne kwa siku. Hata hivyo tu-
nashukuru kwamba ni hatua kubwa 

Ujumbe wa Baraza, ukifuatilia kwa makini maelezo kutoka kwa Mkurugenzi wa Huduma za Ufundi 
WMA ndugu Alban Kihulla ya namna dira za maji zinavyo hakikiwa. Picha na Noela Ntiluvakule 

EWURA CCC, 
WMA 

kushirikiana 
kumlinda 
Mtumiaji

sana hatimaye mtambo wetu utaan-
za kufanya kazi,” alisema Bw. Kihulla.

Aliongeza kuwa katika huduma 
zinazodhibitiwa na EWURA kwenye 
sekta ya mafuta, Wakala wa Vipi-
mo hufanya uhakiki wa vifaa vina-
vyotumika kuhifadhia, kusafirishia 
na kuuzia mafuta kwenye maeneo 
mbalimbali kama vile kwenye meli 
zinazoleta mafuta, maghala ya kuhi-
fadhia, na kwenye pampu zinazotu-
mika kuuzia mafuta kwa wateja wa 
rejareja katika vituo vya mafuta.

Kwa upande wa gesi, Bw. Kihul-
la alieleza kuwa, WMA husimamia 
upimaji wa kiasi cha gesi (LPG) in-
ayoingia hapa nchini kutoka nje, 
pia hufanya ukaguzi na uhakiki wa 
mitungi ya gesi ya ujazo tofauti to-
fauti ili kuhakikisha kuwa watumiaji 
wa gesi hiyo ya kupikia majumbani 
wanapata kiasi sahihi kulingana na 
thamani ya fedha wanayolipa.

Mwisho Bw. Kihulla aliahidi 
kushirikiana na Baraza katika kulin-
da masilahi ya watumiaji wa huduma 
za nishati na maji hasa katika suala 
zima la vipimo na utoaji elimu.

Inatokaa Uk. 4



Mamia wafikiwa
program za uelimishaji

Na Lugiko L. Lugiko, Dodoma

Katika kipindi cha Januari 
hadi Juni 2024, Baraza la 
Ushauri la Watumiaji wa 
Huduma za Nishati na Maji 

(EWURA CCC) limefanikiwa kuwafikia 
wananchi 189,073 kupitia programu 
621 za uelimishaji na kuwafundisha  
kuhusu mambo mbalimbali yanayohu-
su huduma za nishati na maji zinazo-
dhibitiwa na EWURA.

Kiwango hiki kimevuka malengo 
ya kufikia idadi ya watu 48,000 iliy-
opangwa ambayo ni sawa na ongeze-
ko la 293% huku idadi ya program za 
ueleimishaji zikiongezeka kwa 29.4% 
kutoka 480 hadi 621 katika kipindi cha 
Januari hadi Juni 2024.

Akizungumza na Jarida hili, Kati-
bu Mtendaji wa EWURA CCC, Bi. Stella 
Lupimo, alieleza kwamba elimu hii ili-
lenga kuongeza uelewa wa wananchi 
kuhusu haki na wajibu wa mtumiaji  wa 
huduma za nishati na maji, matumizi 
bora na endelevu ya huduma za nishati 
na maji pamoja na umuhimu wa ma-
tumizi ya nishati safi ya kupikia.

"Ni muhimu kwa wananchi kuele-
wa haki na wajibu wao ili waweze ku-
tumia huduma za nishati na maji kwa 
ufanisi," alisema Bi. Lupimo na kuonge-
za kuwa "Kupitia programu hizi za ueli-
mishaji, tunawapa wananchi maarifa 
muhimu ambayo yatawasaidia katika 
maisha yao ya kila siku."

Katika kueneza elimu hii, EWURA 
CCC imefikia makundi mbalimbali ya 

jamii ikiwa ni pamoja na wanafun-
zi wa shule za msingi, sekondari na 
vyuo pamoja na walimu wao. Makundi 
mengine ni pamoja na wajasiriama-
li, waumini makanisani na misikitini, 
waendesha bajaj na pikipiki, pamoja 
na akina mama na akina baba katika 
vikundi vyao. 

Amesema uelimishaji huo pia uli-
fanyika kwa umma kwa ujumla katika 
mikutano ya hadhara na masokoni ili 
kuhakikisha kila mwananchi anapata 
nafasi ya kujifunza na hivyo kuboresha 
matumizi ya huduma za nishati na maji 
nchini.

"Elimu ni silaha muhimu katika ku-
hakikisha wananchi wanatumia hudu-
ma hizi kwa uangalifu na kwa manufaa 
ya wote. Tunafurahia kuona mwitikio 
chanya kutoka kwa wananchi ambao 
tumewafikia," aliongeza Bi. Lupimo.

Aidha Katibu Mtendaji huyo aliele-
za kuhusu mafanikio ambayo Baraza 
limeyapata kupitia ziara katika kituo 
cha Wakala wa Vipimo (WMA) kili-
choko Kibaha, ambayo ililenga kuonge-
za uelewa wa namna bora ya kuwaeli-
misha watumiaji namna mita za maji 
zinavyofanya kazi, jambo ambalo lina 
mchango mkubwa katika kuimarisha 
uwazi na usawa kati ya watoa huduma 
na watumiaji.

"Ziara yetu katika kituo cha Waka-
la wa Vipimo ilitupa maarifa muhimu 
namna mita za maji zanavyofanya kazi. 
Hii itatusaidia katika jukumu letu la 
uelimishaji kuhusu matumizi sahihi 
ya mita za maji na kuongeza uelewa 

kuhusu dhana ya bili kubwa za maji 
zinazoweza kusababishwa na ufanyaji 
kazi wa mita iliyofungwa kwa mteja," 
alisema Bi. Lupimo.

Kuhusu upokeaji na ushughulik-
iaji wa malalamiko kwa kipindi tajwa,  
Baraza limepokea na kusaidia utatuzi 
wa jumla ya malalamiko 2,760 kutoka 
kwa watumiaji wa huduma za nishati 
na maji. Miongoni mwa hayo, malala-
miko 1,363 ni ya umeme, 24 ni ya ma-
futa, 18 ni ya gesi na 1,355 ni ya maji. 

Katika kushughulikia malalamiko 
hayo, EWURA CCC ilishirikiana kwa 
karibu na watoa huduma kuhakikisha 
changamoto zinazokabili watumiaji 
zinatatuliwa kwa haraka na ufanisi. 
Ushirikiano huu umesaidia kuboresha 
uhusiano kati ya watoa huduma na wa-
tumiaji, na hivyo kuimarisha ubora wa 
huduma zinazotolewa.

"Tunapokea malalamiko kutoka 
kwa watumiaji na kuyafanyia kazi kwa 
haraka na ufanisi kwa kushirikiana na 
watoa huduma. Lengo letu ni kuhaki-
kisha kila mtumiaji anapata huduma 
bora," alisema Bi. Lupimo.

EWURA CCC inaendelea kujidhatiti 
katika kutekeleza majukumu yake kwa 
bidii na weledi mkubwa, ili kuhakiki-
sha watumiaji wa huduma za nishati 
na maji wanapata huduma bora na 
endelevu.
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Picha ya pamoja ya Katibu Mtendaji 
wa Baraza, Bi. Stella Lupimo, (aliyeketi 

katikati) akiwa na Maafisa Wasaidizi 
Huduma kwa Wateja kutoka mikoa 

mbalimbali yenye ofisi za Baraza, mara 
baada ya kuhitimisha mafunzo kwa 

watumishi hao yaliyotolewa na Chuo cha 
Mafunzo, Diplomasia na Uchumi, mjini 

Bagamoyo mwezi Mei 2024.
Picha na Mpigapicha Wetu
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Na Latifa Mzunguwanzala, Dar es Salaam

Baraza la Ushauri la Watumia-
ji Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA CCC) lilishiriki 
katika Maonesho ya 48 ya 

Biashara ya Kimataifa (DITF) Sabasa-
ba mwaka 2024 yaliyofanyika kwenye 
viwanja vya Mwalimu Julius Nyerere, 
Dar es Salaam. 

Maonesho hayo, yaliyoanza Juni 28 
na kumalizika Julai 13, 2024, yalibeba 
kauli mbiu ya "Tanzania Mahali Sahihi 
pa Biashara na Uwekezaji."

EWURA CCC kupitia maonesho 
hayo ilitoa elimu kwa wadau mbalim-
bali waliofika katika banda lake huku 
likiwaahidi ushirikiano na utetezi wa 
maslahi yao. 

Lugiko Lugiko, Afisa Uhamasishaji 
na Uelimishaji kutoka EWURA CCC, 
alisisitiza kuwa Baraza limejipanga 
vyema kuwawakilisha watumiaji wa 
huduma za nishati na maji wa makun-
di yote, kuanzia mtu mmoja mmoja, 
taasisi, viwanda na hata wawekezaji 
kutoka nje ili kuhakikisha kuwa wana-
pata huduma bora kutoka kwa watoa 
huduma. 

“Baraza limejipanga vyema kuwa-
tumikia watanzania na wageni kutoka 
nje wanaokuja kuwekeza nchini ili ku-

hakikisha maslahi yao katika huduma 
za nishati na maji yanazingatiwa. Pia 
tunawasisitiza watumiaji kuzingatia 
wajibu wao kwa kuwa na matumizi sa-
hihi na salama, kujiepusha na uhujumu 
wa miundombinu ya huduma husika 
kama vile kujiunganishia huduma bila 
kufuata taratibu na kulipa ankara zao 
kwa wakati, lakini pia kudai fidia wana-
pokuwa wameumizwa na watoa hudu-
ma kwa namna moja au nyingine,” al-
isema Lugiko.

Baadhi ya washiriki wa maonesho 
hayo waliotembelea banda la EWURA 
CCC walionekana kuvutiwa na kazi zin-
azofanywa na Baraza.

Geoffrey John, mkazi wa Taba-
ta, alisema, “Kiukweli nimefurahi na 
nawashukuru sana EWURA CCC kwa 
elimu hii mliyonipa kuhusu huduma 
za maji, mafuta, gesi na umeme. Nim-
eongeza uelewa wa kutumia huduma 
hizi kwa makini na kuwa nitajitahidi 
kuzingatia matumizi sahihi ili kuepuka 
hatari kama vile za moto.”

Mwajuma Shabani, mkazi wa 
Mbezi, alisema, “Leo nimejua tofauti ya 
EWURA CCC na EWURA. Nilijua nyie 
ndio EWURA, lakini sasa nimeelewa 
nyie ni Baraza, ambacho ni chombo 
cha kutuwakilisha sisi watumiaji wa 
huduma za nishati na maji. Nashukuru 

Baraza lasogeza 
elimu kwa umma

sana kwa elimu hii mliyotupatia.”
Maonesho hayo yalifunguliwa 

rasmi siku ya Jumatano tarehe 3 Julai, 
2024 na Rais wa Msumbiji, Mh. Filipe 
Jacinto Nyusi, aliyealikwa na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mh. Dkt Samia Suluhu Hassan kwa zi-
ara ya siku nne hapa nchini na kufung-
wa rasmi siku ya Jumamosi tarehe 13 
Julai, 2024 na Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
Dkt. Hussein Ali Mwinyi.

Aidha, EWURA CCC inaendelea 
kutoa elimu kwa wananchi kupitia 
Kamati za watumiaji wa huduma za 
nishati na maji zilizoko katika mikoa 
yote ya Tanzania bara, ili kuhakikisha 
wananchi wanapata uelewa sahihi 
juu ya haki zao, wajibu wao na jinsi ya 
kushughulikia malalamiko yao na ku-
tumia huduma hizo kwa usahihi.

Mwenyekiti wa Kamati ya Watumiaji 
wa Huduma za Nishati na Maji 

Mkoa wa kikazi Temeke, Bi. Neema 
Swagara (kulia) akitoa elimu kwa 
watumiaji waliofika katika banda 
la EWURA CCC kwenye Maonesho 
ya 48 ya Kimataifa ya Biashara 
– Sabasaba, katika Viwanja vya 

Mwalimu Julius Nyerere, 
jijini Dar es Salaam. 

Picha na Latifa Mzunguwanzala
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Nani mwenye idhini 
ya kuwasilisha 

malalamiko EWURA?
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Na Noela Ntiluvakule, Pwani

Watumiaji wa hudu-
ma za nishati na maji 
wamekuwa wakipata 
hasara na changamoto 

mbalimbali kutokana na matumizi ya 
huduma za umeme, maji, mafuta, na 
hata gesi. 

Hata hivyo, pamoja na kupata 
changamoto hizo, watumiaji wengi 
wamekuwa hawajui ni kwa namna 
gani wanaweza kuwasilisha malala-
miko kwenye mamlaka husika na 
wakasaidiwa kupata haki zao.

Wananchi wengi hawajui ni nani 
mwenye mamlaka ya kuwasilisha lala-
miko EWURA pale inapotokea hasara 
au changamoto yeyote itokanayo na 
huduma za nishati na maji, hii ndio 
sababu ya wengi wao hukaa kimya na 
haki zao kupotea. 

Kwa mfano ikiwa unaishi kwenye 
nyumba ya kupanga na ikatokea hitila-
fu ya umeme na ukaunguliwa na vifaa 
vyako vya umeme, je unafahamu kuwa 
wewe mpangaji unaweza ukawasilisha 
lalamiko lako EWURA?

Kwa mujibu wa kifungu namba 

34(2) (a) cha Sheria ya EWURA, Sura 
Na. 414 ya mwaka 2006 inaelekezwa 
kuwa mlalamikaji sahihi ni yule am-
baye ana maslahi katika suala linalo-
husiana na lalamiko lake. Kanuni za 
EWURA za kutatua migogoro GN. No. 
428, mwaka 2020 zinabainisha kwa 
kutaja watu ambao wanaweza kuwa 
walalamikaji sahihi kama ifuatavyo:

1. Mtumiaji yeyote anaweza kuwas-
ilisha malalamiko dhidi ya msambazaji 
wa huduma inayodhibitiwa na EWURA 
kuhusiana na jambo lolote linalohusi-
ana na huduma za nishati na maji. Kwa 
mfano, mteja anaweza kulalamika kwa 
kudai fidia baada ya kuunguliwa na 
nyumba au vifaa vyake vinavyotumia 
umeme baada ya kuwa amewasiliana 
na mtoa huduma na ikikosekana su-
luhu mlalamikaji huyo anaweza kujaza 
fomu ya malalmiko ya EWURA kwa aji-
li ya kupata utatuzi zaidi. 

2. EWURA CCC inaweza kuwasili-
sha lalamiko au malalamiko ya jumla 
yanayoathiri maslahi ya umma katika 
sekta husika inayodhibitiwa na EWU-
RA. Kwa mfano inapotokea mtaa au 
eneo fulani wanapata changamoto ya 
huduma za nishati na maji na kusiwe 

na mtu yeyote toka eneo husika aliye 
lalamikia changamoto hiyo, EWURA 
CCC inaweza kulalamika kwa niaba ya 
watumiaji wa eneo husika.

3. Mwakilishi aliyeidhinishwa 
anaweza kwa niaba ya mtumiaji 
yeyote kuwasilisha malalamiko kwa 
EWURA. Mfano mpangaji anaweza ku-
lalamika kwa niaba ya mwenye nyum-
ba endapo mwenye nyumba atakuwa 
amemuidhinisha kwa maandishi au 
kisheria kufanya hivyo pindi mwenye 
nyumba anapokuwa hayupo katika 
eneo linaloathirika. Pia mwakilishi 
anaweza kulalamika kwa niaba ya wa-
tumiaji wenye mahitaji maalumu na 
wasiojiweza.

4. Pia kundi la watu walioathirika 
au wanaoathirika wanaweza kuwasili-
sha lalamiko lao EWURA kama kanuni 
ya (4), (a) na (b) ya Kanuni tajwa hapo 
juu inavyoeleza. Waathirika hao wa-
naruhusiwa kuwasilisha lalamiko lao 
kwa kujaza fomu ya malalamiko na 
kuambatanisha orodha ya majina ya 
wahusika na saini zao au alama za vi-
dole gumba wakiambatisha muhtasa-
ri wa mkutano uliofanyika na kuruhu-
su uwasilishaji wa lalamiko.

Mtu mwingine nje ya hao waliota-
jwa hawezi kuwa na idhini ya kulala-
mika juu ya huduma zinazodhibitiwa 
na EWURA. Mlalamikaji anapokuwa 
sio sahihi inaweza kuwa ni moja ya 
sababu inayopelekea lalamiko kukata-
liwa.
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Na Mwandishi wetu, Dodoma

Baraza la Ushauri la Wa-
tumiaji wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA 
CCC) mkoani Dodoma 

limekuja na mpango wa kuwafikia 
watumiaji katika Misikiti ya 
Dodoma mjini ili kuwajengea uwezo 
wa wafahamu masula yanayohusu 
huduma za nishati na maji, kuzijua 
haki zao na kufahamu wajibu wao 
kama watumiaji wa huduma hizo 
zinazodhibitiwa na EWURA. 

Mpango huo wa uelimishaji 
ni matokeo ya  mazungumzo kati  
ya ofisi ya EWURA CCC na Sheikh 
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Sheikh 
Mustapha Rajabu Shabani, yaliyo-
fanyika mnamo tarehe 10/6/2024 
kuomba kufanya shughuli za ueli-
mishaji katika misikiti iliyopo jijini 
Dodoma ambayo ipo chini ya uon-
gozi wake.

Sheikh Mkuu wa Mkoa alipokea 
vyema ombi hilo la EWURA CCC 
na kukubaliana na mpango huo 
wa utoaji elimu Misikitini akise-
ma kuwa, elimu hiyo ni muhimu 
kwa waumini wake kwani itasadia 

kuongeza uelewa kuhusu huduma 
za nishati na maji ikiwemo ma-
tumizi sahihi, salama na endelevu 
ya huduma za nishati na maji.

“EWURA CCC mnafanya kazi 
nzuri na ninakubaliana na mpan-
go wenu wa kuelimisha waumini 
wetu katika Misikiti juu ya hudu-
ma za nishati na maji. Elimu ku-
toka kwenu itakuwa msaada kwa 
waumini na familia zao lakini hata 
kwa uendeshaji wa shughuli za iba-
da,” alisema Sheikh Mustapha.

Aliongeza kuwa wakati 
mwingine waumini hutumia vi-
baya rasilimali hizi zikiwemo maji 
kwa kuacha yanamwagika ovyo na 
hivyo kuongeza gharama za uende-
shaji katika nyumba hizo za ibada. 
Tunaamini elimu hiyo itasaidia 
waumini wetu kuongeza umaki-
ni wa kutumia vyema na kutunza 
rasilimali hizi.

Naye Afisa Tawala BAKWATA 
Mkoa, ndugu Yusuph Marengu ali-
unga mkono suala la EWURA CCC 
kutoa elimu katika misikiti baada 
ya Sheikh Mkuu wa Mkoa kukubali-
ana na mpango huu.

“Ninaungana na Sheikh wetu 

wa Mkoa kuwa elimu hii itolewe 
katika misikiti yetu kwani huduma 
za nishati na maji zinagusa watu 
wa makundi yote katika jamii yetu, 
hivyo kuwa na uelewa sahihi wa 
matumizi yake zikiwemo sheria na 
kanuni ni jambo la muhimu sana,” 
alisema Bw. Yusuph.

Naye Sheikh wa Msikiti wa Mas-
jid Riyadhawa-Kikuyu, Sheikh Shafi 
Ramadhan alisema kuwa Baraza 
linakaribishwa kwa ajili ya kutoa 
elimu kwa waumini kama ambavyo 
Sheikh Mkuu wa Mkoa ameagiza 
ifanyike katika misikiti ya Dodoma 
mjini.

“Nikiwa Sheikh wa Msikiti huu, 
ninawakaribisha sana kutoa elimu 
hii katika Msikiti wetu na nitawapa 
ushirikiano wa kutosha. Ni matu-
maini yangu kuwa elimu hii itasam-
baa kwa watu wengine ambao 
hawapo hapa Msikitini,” alisema 
Sheikh Shafi.

EWURA CCC mkoani Dodoma 
imeanza utekelezaji wa mpango 
huu kwa kuanza kutoa elimu katika 
Msikiti wa Riyadhawa-Kikuyu am-
bapo zaidi ya watu 100 wamefiki-
wa.

Elimu ya mtumiaji 
sasa hadi msikitini

Afisa Msaidizi Huduma kwa Wateja na Utawala Bw. Amani Mbogo akitoa elimu kwa waumini wa Msikiti wa 
Riyadhawa-Kikuyu kuhusu matumizi sahihi ya huduma za nishati na maji. Picha na Bilson Vedastus
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yajipanga kutekeleza 
majukumu yake

Na Zamda Mabada, Kilimanjaro

Wajumbe wa Kamati ya 
Watumiaji wa Hudu-
ma zinazodhibitiwa na 
EWURA mkoa wa Kili-

manjaro (RCC) wameahidi kushirik-
iana katika kufanya kazi ili kufikia 
malengo ya Baraza la Ushauri la Wa-
tumiaji wa Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA CCC) katika ngazi ya mkoa.

Akiongea hayo wakati wa kikao 
cha utambulisho na kupanga mikakati 
ya utekelezaji wa majukumu ya Bara-
za kilicho fanyika mapema mwaka 
huu katika ofisi za EWURA CCC mkoa 
wa Kilimanjaro, Mwenyekiti wa Ka-
mati Bw. Josephat Mmbonyo alianza 
kwa kuwapongeza Wajumbe wa Ka-
mati hiyo kwa kuteuliwa na Baraza 
na kuonesha utayari wa kuwatumikia 
watumiaji wa huduma za nishati na 
maji ndani ya mkoa wa Kilimanjaro.

Mwenyekiti huyo aliwaahidi Wa-
jumbe wa Kamati hiyo kuwa yeye 
yupo tayari kutoa mchango wake na 

ushirikiano kwa Kamati katika kute-
keleza majumu yao na  ili kufikia 
malengo ya Kamati na Baraza kwa 
ujumla.

“Nawapongeza Wajumbe wenzan-
gu kwa kuteuliwa kwenu, ninaamini 
kuwa baada ya mafunzo ya kutujengea 
uwezo tuliyopata tutaenda kuyafanyia 
kazi katika mkoa wetu ili kuleta tija 
zaidi,” alieleza Bw. Mmbonyo

Bw. Mmbonyo aliongeza kuwa 
anaamini Wajumbe hao wakishirik-
iana kwa ukaribu basi Kamati yao 
itakuwa na uwezo wa kufanya makub-
wa katika kulitangaza Baraza na ku-
saidia kutatua changamoto ambazo 
zinawakabili watumiaji wa huduma 
za nishati na maji ndani ya mkoa wa 
Kilimanjaro.

“Naomba mnipe ushirikiano nami 
nitawapa ushirikiano wa kutosha 
ili tutekeleza jukumu letu la msingi 
la kulitangaza Baraza na kuwatetea 
na kulinda masilahi ya watumiuaji 
wahuduma hizi zinazo dhibitiwa na 
EWURA,” alisema Mmbonyo

Naye Mjumbe wa Kamati hiyo Bi. 
Debora Mwamponda alilishukuru 
Baraza kwa kuwaamini na kuwateua 
kuwa wajumbe wa Kamati ya Wa-
tumiaji  wa Huduma za Nishati na 
Maji mkoani humo lakini pia kuwa-
jengea uwezo katika kutekeleza ma-
jukumu yao kama  wanakamati.

“Nalishukuru Baraza kwa kutu-
teua kuwakilisha watumiaji katika 
mkoa wetu, nasi tunaahidi kwenda 
kutumia elimu tuliyoipata kwenye 
mafunzo hivi karibuni  katika kutetea 
watumiaji  wa maji na nishati katika 
mkoa wetu,” alisema Bi. Mwampon-
da.

Aliwasisitiza wajumbe wenzake 
kuwa ili waweze kutekeleza vyema 
majukumu yao ni lazima wajumbe 
washirikiane na kutumia nafasi zao 
katika jamii katika kutoa elimu kwa 
wananchi kuhusu masuala yanayo-
husu bidhaa na huduma za nishati na 
maji ili wananchi waweze kutambua 
haki  na wajibu wao kama watumiaji. 

Aidha kwa upande wake Mjum-
be mzoefu aliyeteuliwa kwa awamu 
nyingine Bw. William Luanda ali-
wapongeza na kuwakaribisha Wa-
jumbe wenzake kwa kuwaahidi kutoa 
ushirikiano na uzoefu wake kwenye 
Kamati ili kuhakikisha watumiaji wa-
nafurahia huduma za nishati na maji 
ndani ya mkoa huo.

“Sisi wajumbe ni watekelezaji 
wakubwa wa mipango na mikakati 
ya Baraza. Kwa umuhimu huo tuna-
paswa kushirikiana ili kutekeleza 
lengo la kuwatetea watumiaji. Na-
sisitiza umuhimu kushirikiana kati 
yetu kwenye kupanga na kutekeleza 
majukumu ya Kamati pia kuwe na 
mahusiano mazuri kati yetu kufikia 
malengo. Kwa kufanya hivi itatuweka 
katika nafasi nzuri kutimiza malen-
go makubwa ya kuwepo kwa Kamati 
yetu,” alisema Bw. Luanda.

Kifungu cha 31(1) (c) cha Sheria 
ya EWURA Sura namba 414 kinaele-
za kuwa katika kutekeleza majuku-
mu yake, Baraza litaunda Kamati za 
watumiaji katika mikoa mbalimbali 
nchini na kushauriana nazo. Mapema 
mwaka huu Baraza lilizindua Kamati 
zake za mikoa zilizopo katika mikoa 
yote 30 Tanzania bara anbazo zin-
aundwa na Wajumbe watano kwa 
kila mkoa, lengo likiwa ni kusoge-
za huduma zake kwa watumiaji wa 
huduma za nishati na maji katika 
ngazi za mikoa.



Na Dennis Ndanu,  Mara

Baraza la Ushauri la Wa-
tumiaji wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA 
CCC) mkoani Mara lime-

pongezwa kwa kazi zake za kutoa 
elimu ya matumizi sahihi ya hudu-
ma, haki na wajibu wa mtumiaji na 
namna ya kuwasilisha na kutatua 
malalamiko ya watumiaji.

Pongezi hizo zimetolewa mkoani 
Mara na Mwenyekiti wa Serikali ya 
mtaa wa Makoko Ziwani ndugu Pas-
chal Rukomba Mato, kufuatia shu-
ghuli za uelimishaji zilizokuwa ziki-
fanywa na Kamati ya Watumiaji wa 
Huduma zinazodhibitiwa na EWU-
RA kupitia mikutano ya hadhara ka-
tika ngazi ya mtaa.

Mato ambaye aliialika Kamati ya 

Watumiaji ya Baraza mkoani Mara 
kutoa elimu kupitia mkutano wa 
hadhara katika mtaa wa Makoko Zi-
wani alisema kuwa, elimu kuhusu 
haki na wajibu wa watumiaji imefun-
gua macho wananchi waliohudhuria 
mkutano huo.

“Nawapongeza sana EWURA CCC 
mkoani Mara kwa kuona umuhimu 
wa kuwafuata wananchi katika ngazi 
ya mitaa na kuwapatia elimu ya ma-
tumizi ya huduma za nishati na maji. 
Wengi wetu hatukuwa tunajua hata 
taratibu za kufikisha malalamiko 
yetu kwa watoa huduma, mimi ni-
kiwa mmoja wao lakini kwa sasa 
nimejua haki zangu na wajibu wan-
gu kupitia elimu mliyotoa,” alisema 
Bw. Mato.

Kwa upande wake, Mwenyekiti-
ki wa Kamati ya Watumiaji mkoani 

Mara ndugu Robinson Wangaso 
aliushukuru uongozi wa Serikali ya 
Mtaa kwa kulipatia Baraza fursa ya 
kutoa elimu kwa wakazi wa eneo 
hilo.

“Tunaushukuru uongozi wa Mtaa 
kwa fursa hii adhimu tuliyoipata 
kuelimisha wananchi. Tunaomba 
ushirikiano huu uendelee ili hata 
kwa nyakati zijazo Baraza liweze ku-
wafikia watu wengi zaidi na kuwapa-
tia elimu na taarifa muhimu katika 
matumizi ya huduma za nishati na 
maji,” alisema Bw. Wangaso.

Wangaso aliongeza kuwa Baraza 
na Kamati yake mkoani Mara iko ta-
yari kuwafuata wanachi mahali wa-
liko ili kuwapatia elimu stahiki kwa 
matumizi bora na endelevu kuhusu 
huduma za nishati na maji zinazo-
dhibitiwa na EWURA.

Baraza lapongezwa
uelimishaji ngazi ya mitaa
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Na Mwasiti Athuman, Mbeya

Kamati ya Watumiaji wa 
Huduma za Nishati na Maji 
Mkoa wa Mbeya imetoa 
elimu kwa watengeneza 

majiko ya mkaa na wanunuzi wa 
vyuma chakavu kwa kushirikiana na 
wadau wa nishati safi ya kupikia ku-
toka Taifa Gesi.

Uelimishaji kwenye makundi 
hayo ya watumiaji umetokana na 
wimbi la kuibiwa na kupotea kwa 
mitungi ya gesi (LPG) katika baadhi 
ya mitaa jijini Mbeya ambapo ime-
pelekea Baraza kwa kushirikiana na 
Kampuni ya Taifa gesi kutoa elimu 
juu ya madhara ya kununua mitungi 
ya gesi kama malighafi ya kuzalisha 
bidhaa ikiwa imekatwa katwa kama 

chuma chakavu katika mtaa wa Il-
embo, kata ya Iyela jijini Mbeya.

Happy Myahudi, mkazi wa Mtaa 
wa Ilembo anasema aliibiwa mtungi 
wa gesi na kuukuta baada ya wiki 
moja ukiwa umeharibiwa na kulazi-
mika kununua mtungi mwingine wa 
gesi, jambo lililomwingizia gharama 
ambazo hakuwa amepanga.

Mjumbe wa Kamati ya Watumia-
ji wa Huduma za Nishati na Maji 
mkoani Mbeya ndugu Lusekelo Ka-
jela, amewataka wafanyabiashara 
wa chuma chakavu na watengeneza 
majiko ya mkaa kuwa waaminifu na 
kuepuka kujihusisha kununua ma-
lighafi ambazo zinaweza kuwa zime-
tokana na wizi.

“Niwasihi tujiepushe kununua 
mitungi ya gesi na kuitumia kwa ma-

tumizi ya chuma chakavu, ni hatari 
kwa usalama na pia jambo hili hus-
ababisha hasara kwa makampuni ya 
gesi ambayo yanachagiza matumizi 
ya nishati safi nchini,” alisema Bw. 
Kajela.

Joseho Mwashinga ampaye ni 
mtengeneza majiko na mnunuzi wa 
vyuma chakavu anasema, alikuwa 
hafahamu  kuwa kununua mitungi ya 
gesi iliyokatakatwa kuwa ni kinyume 
cha sheria na kuishukuru EWURA 
CCC kwa kushirikiana na Taifa Gesi 
kwa kuwapa elimu hiyo nzuri.

“Nilikuwa sijui kuwa kununua 
mitungi ya gesi iliyokatwa ni 
kinyume cha sheria. Nashuku-
ru EWURA CCC na Taifa Gesi kwa 
elimu hii muhimu," alisema ndugu 
Mwashinga.

Watengenezaji majiko
ya mkaa wafundwa
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Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam Mhe. Albert Chalamila (kushoto) akipokelewa 

na Katibu Mtendaji wa EWURA CCC (kulia) Bi. Stella Lupimo wakati wa kilele cha 

Maadhimishi ya Siku ya Mtumiaji duniani. Maadhimisho hayo yalifanyika katika Ukumbi 

wa Karimjee, jijini Dar es Salaam, tarehe 15 Machi, 2024 Picha na Mpigapicha Wetu
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Wajumbe wa Baraza wakiongozwa na Mha. David Ngula (wa pili kulia) katika picha 

ya pamoja na Mha. Nyirabu Musira (katika) wakati wa mafunzo ya kuwajengea uwezo 

Wajumbe wa Kamati za Mikoa za Baraza, mjini Morogoro. Picha na Mpigapicha Wetu

Katibu Mtendaji wa Baraza, Bi. Stella Lupimo, akiuliza swali kwa Mha. Fabian Maganga, Mkurugenzi wa 

Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira (IRUWASA) wakati wa ziara ya Wajumbe wa Baraza, IRUWASA hivi 

karibuni. Hapa ni Kitwiru, moja ya maeneo yaliyotembelewa ambako kuna chanzo cha maji cha chemchemi 

kinachotumiwa na IRUWASA. Ziara hiyo ilifanyika mapema Mei, 2024. Picha na Brenda Magoma
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Mkurugenzi Mkuu EWURA, Dkt. James Andilile (kushoto) akieleza jambo alipotembelea banda

la EWURA CCC wakati wa Maonesho ya Wiki ya Utumishi wa Umma, yaliyofanyika mwezi Juni

2024, jijini Dodoma. Wengine ni Katibu Mtendaji wa Baraza Bi. Stella Lupimo (katikati), Meneja

Rasilimali Watu na Utawala, EWURA Bw. George Seni (wa pili kushoto), Kaimu Afisa Uelimishaji

na Uhamasishaji, Lugiko L. Lugiko (wa pili kulia), na Afisa Msaidizi Huduma kwa Wateja, Bw. 

Amani Mbogo (wa kwanza kulia), wote kutoka EWURA CCC. Picha na Mpigapicha Wetu

Mwenyekiti wa Baraza Mha. David Ngula akitoa hotuba ya ufunguzi wakati wa 

mafunzo ya kuwajengea uwezo Wajumbe wa Kamati za Mikoa za Baraza yaliyofanyika 

mwezi Februari, 2024 mjini Morogoro. Picha na Mpigapicha Wetu

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Bi. Rosemary Senyamule (kushoto) akipokea Jarida la 

Mtumiaji alipotembelea banda la EWURA CCC wakati wa kilele cha Maadhimisho ya Wiki 

ya Utumishi wa Umma, 2024 jijini Dodoma. Picha zote na Mpigapicha Wetu
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Na Anadorice Komba, Kagera

Uzoefu unaonesha watu 
wengi baada ya kupata 
huduma ya umeme katika 
nyumba zao huwa hawa-

fanyi ukaguzi wa miundombinu ya 
umeme na hali hii hupelekea ma-
janga mbalimbali kama vile umeme 

kupotea, ajali ya kuunguliwa na vifaa 
vya umeme na hata nyumba kulipu-
ka au kupoteza maisha ya watu.

Sheria ya Umeme ya Mwaka 
2008, inaeleza kuwa miundombinu 
ya mtoa huduma wa umeme (TANE-
SCO) inaishia kwenye mita inayopi-
ma kiwango cha matumizi ya mteja, 
na eneo hilo ndilo mtoa huduma hu-

Ukweli kuhusu ukaguzi 
wa mifumo ya umeme 

katika majengo

M
ae

le
ke

zo
wajibika nalo. 

Wakati huo, eneo la kutokea 
kwenye mita kuingia ndani ni wajibu 
wa mteja kuhakikisha miundombinu 
yake ni salama kupata huduma ya 
umeme, na hivyo kwa mtumiaji wa 
umeme, kufanya ukaguzi wa mifumo 
na miundombinu yake ni jambo la 
muhimu sana kwa usalama wake.

Kanuni za Umeme, Ufungaji wa 
Mifumo ya Umeme za 2022 Tangazo 
la Serikali Namba 113, Jedwali la 3 
zinaonesha kuwa kwa nyumba ya 
makazi, ukaguzi unapaswa ufanyike 
kila baada ya miaka mitano, kwa vi-
wanda ukaguzi ufanyike ndani ya 
miaka mitatu, nyumba za biashata ni 
kila baada ya miaka minne, nyumba 
za umma ni kila baaada ya miaka mi-
tatu na majengo mengine yote ni kila 
baada ya miaka miwili.

Ziko faida kadha za kufanya uk-
aguzi huo, na miongini mwake zin-
aelezwa katika Makala hii:

 Usalama
Ukichunguza mfumo wa umeme 

katika nyumba yako inakuhakikishia 
usalama wa familia yako na mali 
zako. Nyaya zilizokaa muda mrefu 
zina tabia ya kuoza au kuchubuka, na 
hivyo ikitokea zikagusana zinaweza 
kuleta hatari kubwa hasa kwa wato-
to, kwa sababu hawawezi kujua ha-
tari iliyopo. 

Jambo la kuzingatia wakati wa 
kuchunguza mifumo ya umeme ni 
kutumia mafundi wenye leseni ya 
EWURA. Kwa mujibu wa kifungu 
cha 19 (1) cha Sheria ya Umeme, 
Sura ya 131 ya mwaka 2022 inam-
taka mwenye jengo kumwajiri fundi 
mwenye leseni ya Mamlaka ya Ud-
hibiti wa Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA).

 Huepusha kuzidisha ma-
tumizi katika mfumo wa umeme

Unapochunguza miundombinu 
ya umeme na fundi kugundua tatizo 
atakupa ushauri nini cha kufanya iki-
wemo kuona uhitaji wa kuongeza au 
kupunguza vifaa vya umeme ili vifa-
nye kazi kwa ufanisi.

 Kudhibiti umeme kuvuja
Unapofanya ukaguzi wa mifu-

mo ya umeme katika nyumba yako, 
inasaidia kuokoa pesa kwenye ma-
nunuzi ya umeme kila mara kwani 
ukaguzi utakuwezesha kubaini enda-
po kuna mahali umeme unavuja.

Ni mihumu kuzingatia muda wa 
ukaguzi uliowekwa ili kujiepusha na 
athari zinazoweza kujitokeza.

Moja ya picha inayoonyesha namna mfumo wa umeme unavyosukwa katika majengo.
Picha kwa hisani ya tovuti:pttps://images.app.goo.gl



Na Amani Mbogo, Dodoma

Kanuni za Uendeshaji wa 
Biashara ya Mafuta ya Re-
jareja za Mwaka 2022 GN. 
150(12(a-e) zinamtaka 

mfanyabiashara wa mafuta aina ya 
petroli wa rejareja aombe na kupe-
wa leseni kutoka EWURA. Kwa mu-
jibu wa kanuni hizi, leseni hiyo ndio 
ruhusa inayotolewa kufanya shughuli 
inayodhibitiwa na EWURA katika bi-
ashara hiyo.

Makala hii inaangazia utaratibu 
wa kuomba leseni ya kuuza mafuta 
rejareja.

Mwombaji yeyote wa leseni ya re-
jareja ya mafuta, sharti afanye maom-
bi kwa njia ya kieletroniki kupitia 
tovuti ya EWURA. Taarifa zinazohita-
jika kuambatanishwa katika maombi 
hayo ni kama ifuatavyo:
1.	 Nakala ya nyaraka za usajili wa 

kampuni au leseni ya biashara.

2.	 Nakala ya hatimiliki ya kiwanja 
palipojengwa kituo cha mafuta au 
uthibitisho kutoka mamlaka husi-
ka iliyoruhusu ujenzi wa kituo.

3.	 Nakala ya kibali cha ujenzi kutoka 
Halmashauri au Manispaa husika

4.	 Nakala ya cheti cha tathmini ya 
athari ya mazingira (Environ-
mental Impact Assessment Certif-
icate) kinachotolewa na Baraza la 
Hifadhi ya Mazingira.

5.	 Nakala ya cheti cha mlipa kodi 
(TIN Certificate)

6.	 Nakala ya cheti cha zimamoto 
(Fire Safety Certificate) kutoka 
Wizara ya Mambo ya Ndani

7.	 Kibali cha ujenzi kutoka EWURA 
(kwa vituo vilivyojengwa baada 
ya April 2009)

8.	 Orodha ya miundombinu iliyopo 
katika eneo hilo. Kwa upande wa 
matanki uoneshwe ujazo wake.

9.	 Mchoro wa kituo ambao ume-
sainiwa na mhandisi aliyesajiliwa 

Fahamu utaratibu wa 
kuomba leseni ya rejareja 

ya biashata ya mafuta
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na Baraza la Wahandisi Tan-
zania ukionesha yafuatayo:
a.	 Umbali uliopo kati ya Mi-

undombinu ya kituo cha 
mafuta,

b.	 mahali pa kuingia na ku-
tokea kituoni,

c.	 Mpaka wa Kiwanja, na
d.	 Mahali pampu zinapote-

gemewa kufungwa.
10.	Stakabadhi ya malipo ya ada 

ya maombi ya kibali cha ujen-
zi ambayo ni shilingi laki tano

11.	Kumbuka kuwa Nyaraka 1-6 
sharti zihakikiwe na Kamish-
na wa viapo.
Kituo cha mafuta kinachokidhi 

masharti tajwa, ndicho hupewa 
leseni na EWURA.Vituo vya ma-
futa ambavyo havikidhi masharti 
ya kupewa leseni, haviruhusiwi 
kufanya biashara hadi hapo vi-
takapokuwa vimekidhi masharti 
yote. EWURA CCC inawahimiza 
watumiaji wa huduma za mafu-
ta zinazodhibitiwa na EWURA 
kununua mafuta katika vituo 
vyenye leseni na vilivyoidhishwa 
na EWURA kwa ajili usalama na 
uhakika wa huduma hizo.
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Zamda Mabada, Kilimanjaro 
na Brenda Magoma, Iringa

Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na 
Maji (EWURA) imel-
ishauri Baraza la Ush-

auri la Watumiaji wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA CCC) kuta-
futa vyanzo mbalimbali vya fedha ili 
kuziwezesha Kamati za Watumiaji 
wa Huduma za Nishati na Maji za 
Mikoa (RCCs) kupanua wigo wa 
kuwafikia wananchi walioko nje ya 
maeneo ya miji.

Ushauri huo umetolewa na Me-
neja wa EWURA Kanda ya Mashariki 
Mhandisi Nyirabu Musira alipokuwa 
akimwakilisha Mkurugenzi Mkuu 
wa EWURA wakati wa mafunzo ya 
kuwajengea uwezo wajumbe wa Ka-
mati za Mikoa za Baraza (RCC) yali-
yofanyika mwanzoni mwa mwaka 
huu mkoani Morogoro.

Mhandisi Nyirabu alisema 
“EWURA inatambua kazi kubwa 
inayofanywa na Baraza kupitia Ka-
mati zake za Mikoa katika kuwafikia 
watumiaji wa huduma za nishati 
na maji, ndio maana imekuwa bega 
kwa bega kuhakikisha Baraza lin-

afikia malengo yake. Hata hivyo, 
kwa kuwa shughuli za Baraza zin-
aongezeka siku hadi siku nashauri 
Baraza kuendelea kutafuta vyanzo 
zaidi vya mapato ili kuhakikisha lin-
afikia malengo yaliyokusudiwa.” 

Katika hatua nyingine, Mhandisi 
Musira aliliomba Baraza kuendelea 
kutoa ushirikiano wa kutosha kwa 
Kamati zake kwa utekelezaji makini 
wa majukumu yake.  

“Endeleeni kuziwezesha Kama-
ti zenu ili ziweze kutekeleza vyema 
majukumu yake ikiwemo kuelimi-
sha watumiaji wa huduma za nisha-
ti na maji na kuelimisha watumiaji 
kuhusu utaratibu wa kuwasilisha 
malalamiko pindi wanaposhindwa 
kupata huduma zenye ubora,” aliele-
za Mhandisi Musira.

Aidha aliwasisitiza Wajumbe wa 
Kamati za mikoa za Baraza kushirik-
iana na Baraza katika kufikia malen-
go kwa kujitoa kwa dhati ili vipa-
umbele vya kiutendaji vya Baraza 
viweze kufikiwa.

Alilishauri Baraza kuyafanya ma-
funzo hayo ya kuwajengea uwezo 
Wajumbe wa Kamati kuwa endelevu 
ili kuendana na wakati kutokana 
na mambo mengi kubadilika hasa 

Tafuteni vyanzo vya
ziada vya fedha kujiendsha 

- Mha. Musira

kwenye masuala yahusuyo ureke-
bishwaji wa kanuni mbalimbali za 
maji, umeme, gesi na mafuta.

“Ni vyema mafunzo haya yawe 
yanafanyika kila mara ili kuendana 
na wakati, vinginevyo mnaweza ku-
jikuta mnatumia taarifa zilizopitwa 
na wakati na mkapotosha umma,” 
alisema Mha. Musira.

Kuhusu mafunzo hayo, 
Mwenyekiti wa Kamati ya Watumia-
ji wa Huduma za Nishati na Maji 
Mkoa wa Iringa, Bw. Painetho Ma-
dembwe, alisema kuwa mafunzo 
hayo yalikuwa mazuri na yamempa 
ujuzi na uzoefu zaidi kuhusu kazi za 
Baraza na namna ya utekelezaji wa 
majukumu yake.

"Mafunzo yalikuwa mazuri na 
yameniongezea ujuzi na uzoefu zaidi 
kuhusu kazi za Baraza na namna ya 
utekelezaji wa majukumu yake. Pia 
yamenihamasisha kusoma zaidi 
sheria, kanuni, na taratibu zilizowe-
kwa," alisema Madembwe.

Akiongea na Jarida la Mtumiaji, 
Katibu Mtendaji wa Baraza Bi. Stel-
la K. Lupimo alisema kuwa kifungu 
namba 33(1) (c) cha Sheria ya EWU-
RA, kinatoa mamlaka kwa Baraza 
kutafuta vyanzo vya mapato na kwa 
kutumia kifungu hicho EWURA CCC 
imekwisha anza kulifanyia kazi sua-
la la kutafuta vyanzo zaidi vya fedha 
ili kuongeza mapato na kuwezesha 
utekelezaji wa majukumu ya Baraza 
kwa ufanisi zaidi.

Mhandisi Nyirabu Musira, Meneja wa EWURA Kanda ya Mashariki, akiwasilisha hotuba ya ufunguzi kwa 
niaba ya Mkurugenzi Mkuu EWURA wakati wa mafunzo ya Wajumbe wa Kamati za Mikoa za Baraza 

yaliyofanyika mapema mwaka huu, mjini Morogoro. Picha na Mpigapicha Wetu
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Nuru Zuberi, Tanga 
na Emmanuel Paul, Mtwara

Mamlaka ya Udhibiti 
ya Huduma za Nisha-
ti na Maji (EWURA) 
imeliamuru Shirika 

la Umeme Tanzania (TANESCO) 
kumpatia jokofu mbili mpya ku-
tokana na hitilafu ya umeme ili-
younguza jokofu zake pamoja na 
kumlipa fidia ya kiasi cha shilingi 
2,000,000/- mteja wake Bw. Ab-
dulsamad Shariff Attasy mkazi wa 
Barabara ya 17 jijini Tanga, baada 
ya kuthibitika kuwa hasara hiyo ili-
tokana na hitilafu ya msongo mdo-
go wa umeme.

Hukumu hiyo ilitolewa na ku-
somwa mnamo mwezi Mei, 2024 
mbele ya pande zote mbili ambapo 
EWURA iliitaka TANESCO kumpa-
tia vifaa hivyo vipya mteja wake na 
kumlipa fidia ya fedha kwa kumsa-
babishia mteja mshtuko na hasara 
katika biashara yake ya samaki ali-
yokuwa akiifanya.

Akisoma hukumu hiyo Afisa 
Huduma kwa Wateja wa EWURA 
kanda ya kaskazini Bi. Christine 
Martin alisema kuwa, EWURA ili-
sikiliza maelezo na ushahidi kuto-
ka pande zote mbili na kujiridhisha 

kuwa msongo mdogo wa umeme 
ndio uliosababisha uharibifu wa vi-
faa hivyo vya mteja huyo.

Kwa upande wake Bw. Abdul-
samad Shariff Attasy ambaye ni 
mlalamikaji alionesha kuridhishwa 
na uamuzi huo uliotolewa na EWU-
RA, na alitoa shukrani kwa EWU-
RA CCC kwa  msaada  wa kielimu 
waliompatia hadi kufikia kufidiwa 
hasara aliyopata.

“Nikisema ukweli bila kiongo-
zi huyu wa Baraza nisingekuwa 
na nguvu yoyote ya kujisimamia, 
nimefurahi sana kwani alinipa 
moyo na kuniongoza,” alisema Bw. 
Attasy.  

Mteja huyo wa TANESCO alim-
shukuru Afisa wa EWURA CCC 
kwa mwongozo na jitihada zake 
alizozionesha katika kuitafuta haki 
yake hadi kufikia kulipwa fidia na 
majokofu yake ambayo yalikuwa 
yameungua kutokana na hitilafu ya 
umeme.

Katika hatua nyingine huko 
mkoani Mtwara, EWURA imeliam-
uru Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) kuliondoa deni la kia-
si cha shilingi milioni tatu na laki 
mbili (3,200,000/-) kwa Bi. Ashura 
Yakub Mohamedi mkazi wa kata ya 
Rahaleo wilayani Mtwara.
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Wateja mikoa ya Tanga 
na Mtwara kulipwa fidia

Akisoma hukumu hiyo tarehe 
12 Mei 2024 mbele ya pande zote 
mbili, Afisa Huduma kwa Wateja wa 
EWURA Kanda ya Mashariki ndu-
gu Michael Mbaga, alisema kuwa, 
EWURA imejiridhisha pasina sha-
ka kuwa deni hilo alilowekewa Bi. 
Ashura kwenye akaunti yake hali-
kuwa halali kuwekwa kwenye mita 
yake, na hivyo TANESCO kuamuriwa 
kusitisha mara moja na kurejesha ki-
asi chote cha shilingi 568,000/- kili-
chokuwa kimekwishakatwa kupitia 
manunuzi yake ya umeme.

Bi. Yakub alilishukuru Baraza 
kwa kuwa karibu na watumiaji wa 
huduma za nishati na maji, na kwa 
ushauri ambao Baraza limekuwa 
likiutoa kwa watumiaji juu ya kudai 
haki zao pindi zinapokiukwa.

Akizungumza kwa furaha baada 
ya hukumu hiyo, Bi. Ashura amesema 
“ninayo furaha kubwa na naishukuru 
EWURA CCC kwani isingekuwa ush-
auri na mwongozo wake nisingepata 
haki yangu hii leo.’’

Wasoma hukumu kutoka EWURA 
wote kwa nyakati tofauti walifafanua 
kwa kusema kuwa kama kutakuwa 
na upande ambao haukuridhika na 
hukumu hiyo basi wanayo nafasi ya 
kukata rufaa katika Baraza la Ush-
indani (FCT) ndani ya siku 21 kwa 
mujibu wa Kanuni ya 23 ya Kanuni 
za EWURA za Utatuzi wa Migogoro 
za Mwaka 2020 na kama rufaa hai-
takatwa itatafsirika kuwa pande zote 
mbili zimekubaliana na hukumu 
hiyo.
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Na Mwandishi wetu, Rukwa

Wakazi wa Manispaa ya 
Sumbawanga wana-
tarajia kuondokana na 
adha ya upungufu wa 

maji kutokana na kuanza kwa mra-
di wa ujenzi wa bwawa la maji lenye 
ujazo wa lita milioni 13 kwa siku, 
utakaogharimu shilingi za Kitanzania 
bilioni 2.6. 

Mradi huo unaotegemewa kujeng-
wa eneo la Msitu wa Mbizi (TFS) katika 
Manispaa ya Sumbawanga, utawan-
ufaisha wananchi wa Manispaa hiyo 
pamoja na maeneo ya jirani na hivyo 
kuondoa kabisa kero ya uhaba wa maji 
hasa wakati wa kiangazi.

Hayo yamesemwa na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Sumbawanga (SU-
WASA), Mhandisi Gibon Nzowa wakati 
wa kikao na Kamati ya Watumiaji wa 
Huduma za Nishati na Maji mkoani 

Rukwa (Rukwa RCC) kilichofanyika 
hivi karibuni katika ofisi za Mamlaka 
hiyo.

Katika kikao hicho ambacho ni 
mwendelezo wa vikao vya Kamati ya 
Watumiaji na SUWASA, ziliibuliwa hoja 
mbalimbali zikiwa na lengo la kuleta 
maendeleo ya huduma za maji kwa 
wakazi wa Manispaa ya Sumbawanga.

Akijibu swali lililoulizwa na 
Mwenyekiti wa Kamati hiyo Bi. Fausti-
na Vallery kuhusu mkakati wa SUWA-
SA katika kuhakikisha upatikanaji wa 
maji ya uhakika hasa kipindi cha kian-
gazi, Mhandisi Nzowa alisema kuwa, 
Mamlaka imejidhatiti kudhibiti hali 
ya uhaba wa maji wakati wa kiangazi 
kwa kujenga bwawa kubwa la maji 
litakalogharimu shilingi za Kitanzania 
bilioni 2.6.

“Ili kudhibiti hali ya uhaba wa maji 
kipindi cha kiangazi, SUWASA tume-
shaandika andiko la mradi wa ujenzi 
wa bwawa eneo la Mbizi lenye ujazo 

Suluhu uhaba wa 
maji Sumbawanga
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wa lita milioni 13 na tayari mra-
di huo umeshahakikiwa na bajeti 
kupitishwa, hivyo basi tunatege-
mea ndani ya kipindi cha mwa-
ka ujao wa fedha (2024/2025) 
ujenzi utaanza,” alisema Mhandisi 
Nzowa.

Aidha Nzowa aliongeza kuwa 
kukauka kwa vyanzo vingi vya 
maji katika mkoa wa Rukwa kwa 
kipindi cha kiangazi imekuwa ni 
chanzo cha uhaba wa maji ndani 
ya Manispaa ya Sumbawanga kwa 
muda sasa na kwamba ujenzi wa 
bwawa hili la maji utaenda kupun-
guza au kuondoa kabisa uhaba wa 
maji kwa kipindi cha kiangazi na 
kuboresha huduma ya maji kwa 
ujumla kwani maji ya bwawa hilo 
yatatosheleza matumizi ya wate-
ja wa SUWASA kwa kipindi kisi-
chopungua miezi mitatu pasipo 
kutegemea chanzo kingine cha 
maji. 

Naye Afisa Msaidizi Hudu-
ma kwa Wateja na Utawala wa 
EWURA CCC mkoani Rukwa Bw. 
Ramadhan Kakende aliiponge-
za SUWASA kwa jitihada wana-
zochukua katika kukabiliana na 
changamoto za huduma ya maji 
na hasa ile ya uhaba wa maji kwa 
kipindi cha kiangazi ambayo ime-
kuwa ni kero ya muda mrefu sasa.

“Niwapongeze SUWASA kwa 
kila hatua mnayochukua katika 
kukabiliana na changamoto za 
huduma ya maji na hasa hii ya 
uhaba wa maji kipindi cha kian-
gazi. Tumekuwa tukishirikiana, 
na zaidi SUWASA imekuwa tayari 
kuufanyia kazi ushauri wa Kamati 
kila mara kunapokuwa na jambo 
linalohitaji ushirikiano wetu. Hii 
inaonesha namna mlivyo makini 
na tayari kupokea ushauri unao-
jenga katika kuwahudumia wateja 
wenu,” alisema Bw. Kakende.

Bw. Kakende alipongeza jiti-
hada za SUWASA katika kuongeza 
upatikanaji wa huduma za maji 
na kuahidi kuwa, EWURA CCC 
mkoani Rukwa itaendelea kutoa 
ushirikiano kwa Mamlaka hiyo ili 
kuhakikisha watumiaji wa hudu-
ma hizo wanasikilizwa, wanawak-
ilishwa, wanaelimishwa pamoja 
na kero zao kuhusu huduma za 
maji zinapatiwa ufumbuzi wa 
haraka na wa uhakika.

Wajumbe wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji Rukwa, pamoja 
na uongozi wa Mamlaka ya Maji Safi Sumbawanga (SUWASA),wakati wa kikao rasmi 

cha majadiliano kuhusu huduma za maji kilichofanyika katika ofisi ya SUWASA 
Sumbawanga hivi karibuni. Picha na Mpigapicha Wetu
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Bwana Lucas Jackson, Mkufunzi kutoka Taasisi ya Economic Diplomacy Training Academy, akitoa mada mbele ya 
wafanyakazi wa EWURA CCC walipohudhuria mafunzo ya kujengewa uwezo kuhusu wa utatuzi wa migogoro na kushugulikia 

malalamiko yaliyofanyika katika Chuo cha TASUBA, hivi karibuni, mjini Bagamoyo. Picha na Mpigapicha Wetu

Na Emmanuel C. Paul, Mtwara

Baraza la Ushauri la Wa-
tumiaji wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA 
CCC) limewanoa watumi-

shi wake kupitia mafunzo maalumu 
ya siku kumi ambayo yamefanyika 
mapema mwezi Mei 2024 katika Ta-
asisi ya Sanaa na Utamaduni Bagam-
oyo (TASUBA) ambayo yalikuwa na 
lengo la kuwajengea uwezo watumi-
shi hao katika eneo la kuwasaidia wa-
tumiaji wa huduma za nishati na maji 
wakati wa vikao vya usuluhishi.

Akizungumnza na watumishi 
kwa niaba ya Katibu Mtendaji wa 
Baraza wakati wa ufunguzi wa ma-
funzo hayo, ndugu Erasto Kishe am-
baye ni Mhasibu wa EWURA CCC 
alisema kuwa Baraza lina jukumu la 
kuwawakilisha na kuwasaidia wa-
tumiaji wa huduma za nishati na 
maji kujua haki na wajibu wao, na ili 
kutimiza azma hii watumishi wake ni 
lazima wajengewa uwezo mara kwa 
mara. 

“Moja ya jukumu la Baraza katika 
kuongeza uelewa na maarifa katika 
eneo la kuwahudumia watumiaji wa 
huduma za nishati na maji ni kuwa-
jengea uwezo watumishi wake kupi-

tia mafunzo mbalimbali. Tumieni 
fursa hii vizuri ili kujiongezea maar-
ifa na ujuzi katika kuwahudumia wa-
tumiaji,” alisema Bw. Kishe.

Kwa upande wao watumishi wa-
limpongeza Katibu Mtendaji kwa 
kuwapa fursa watumishi kujengewa 
uwezo zaidi ili kuboresha utendaji 
wao wa kazi katika kulitumikia tai-
fa kwa kuwapa elimu muhimu wa-
tumiaji wa huduma hizi muhimu. 

Akizungumza kwa niaba ya wa-
fanyakazi waliohudhuria mafunzo 
hayo, ndugu Amani Mbogo kuto-
ka ofisi ya Baraza mkoani Dodoma 
alieleza kuwa yeye na wenzake 
wamenufaika sana kupata mafunzo 
hayo yaliyolenga kuwapatia mbinu 
mbalimbali za kushugulikia malala-
miko ya watumiaji wa huduma za 
nishati na maji.

“Tunahudumia wateja wa aina 
mbalimbali, wakiwemo wasiojua 
haki zao za msingi na wengine wame-
pata uzoefu wa kuumiza au kuvunja 
moyo katika huduma za nishati na 
maji, hivyo ni muhimu kujua mbinu 
mbalimbali za kuwahudumia. Kupi-
tia mafunzo haya tumenufaika kujif-
unza mbinu hizo, pamoja na masuala 
mtambuka katika kuhudumia wateja 
wetu,” alisema Bw. Mbogo.

Aliongeza kuwa, kitendo cha wa-
tumishi kupewa mafunzo kwa kuku-
tanishwa pamoja kinatoa pia fursa 
ya kubadilishana mawazo na uzoefu 
juu ya changamoto mbalimbali wa-
nazokabiliana nazo watumiaji wa 
huduma za nishati na maji na hivyo 
kujengeana uelewa juu ya mbinu za 
kuwasaidia.

Dkt. Kanua Juma Masaba, aliyeku-
wa mwezeshaji wa mafunzo hayo ku-
toka Taasisi ya Economic Diplomacy 
Consultancy alimpongeza Katibu 
Mtendaji wa Baraza Bi. Stella Lupimo 
kwa uamuzi wa kuwapatia mafunzo 
wafanyakazi wake kwani elimu na 
mafunzo ndiyo silaha kubwa ya kute-
keleza malengo ya taasisi.

“Ni muhimu sana kuwapa wafa-
nyakazi mafunzo ya mara kwa mara, 
kwani kwa kufanya hivyo inasaidia 
kuwapa ujuzi mpya na kuendana 
na mahitaji ya wakati husika katika 
utoaji huduma. Mafunzo pia husaidia 
kuongeza morali katika utendaji wa 
kazi,” alipongeza Dkt. Masaba. 

Alisema ni muhimu kwa wafa-
nyakazi kupata mafunzo kwani te-
knolojia katika dunia inayobadilika 
mara kwa mara hivyo ni vyema wafa-
nyakazi nao kuendana na mabadiliko 
ya maarifa na teknoljia mpya.

Watumishi EWURA CCC 
wajengewa uwezo
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Na Emmanuel C. Paul, Mtwara

Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mzingira 
Mtwara (MTUWASA) 
imekumbushwa wajibu 

wake wa kutoa elimu kwa wadau 
wake wakiwemo watoto na aki-
na mama ili kujenga jamiii ya wa-
tumiaji wenye uelewa wa huduma 
zinazotolewa na Mamlaka hiyo, hu-
susan juu ya namna mita za maji zin-
avyosomwa na bili zinavyoandaliwa.

Hayo yamesemwa na Mkurugen-
zi wa taasisi isiyokuwa ya kiserikali 
ya FB Empewernent Bi. Eva Urio ka-
tika maadhimisho ya siku ya Mtoto 
wa Afrika yaliyofanyika katika kata 
ya Chuno mapema mwezi Juni, 2024, 
ambapo Baraza lilishiriki. 

Katina maadhimisho hayo am-
bayo waliwaleta Pamoja washiriki 
wapatao 300 wakiwemo watoto 
kutoka Manispaa ya Mji wa Mtwara 
Mikindani na viunga vyake, Bi. Urio 
alizungumzia umuhimu wa MTU-
WASA kutoa elimu kwa wateja wake 
ikiwemo masuala ya usomaji wa 
mita za maji na uandaaji wa ankara 
za kila mwezi.

“Ni muhimu kwa MTUWASA 

kuwaelimisha wadau wake kuhusu 
masuala mbalimbali ya msingi juu ya 
huduma za maji. Mathalan kwa kun-
di la watoto, japokuwa ni haki yao 
kupata elimu kwa ujumla ni lazima 
pia pawepo na juhudi za makusudi 
kuwajengea uelewa kuhusu huduma 
za maji tangu wakiwa wadogo kwa 
kuwa maji ni rasilimali muhimu kati-
ka maisha yao na uendeshaji wa shu-
ghuli za kiuchumi,” alisema Bi. Urio.

Aidha, Bi. Urio aliitaka MTUWA-
SA kuweka mipango ya makusudi ya 
kutoa elimu kwa makundi ya wateja 
wake, pasipo kusahau watoto katika 
shule wanazosoma.

Nao watoto waliohudhuria 
maadhimisho hayo walimshuku-
ru Mkurugenzi huyo kwa kutam-
bua umuhimu wao katika jamii na 
kwamba wanahitaji kutendewa yali-
yo mema ili waweze kukua wakiwa 
na mchango chanya kwa jamii yao.

Akiongea kwa niaba ya watoto 
wenzake, Zuhaira Mohamedi alise-
ma kuwa wamefurahishwa na elimu 
waliyopewa na kuifanya siku ya Mto-
to wa Afrika ionekane ni muhimu na 
bora kwao kwa namna walivyoth-
aminiwa na jamii yao.

“Tunamshukuru Mkurugenzi 

wa FB Empowerment kwa kuan-
daa siku hii na kuonesha thamani 
yetu sisi watoto. Hakika mambo 
mazuri tuliyojifunza tutayakum-
buka na kuwaeleza marafiki zetu 
pia. Tunashukuru pia kwa elimu 
ya umuhimu wa sisi kufundishwa 
kuhusu matumizi mazuri ya maji,” 
alisema mtoto Zuhaira.

Akitoa salamu za kumbukumbu 
ya maadhimisho hayo ya Mtoto wa 
Afrika, Meneja Biashara na Mauzo 
wa MTUWASA Bi. Judith Namwele-
mi alimshukuru Bi. Urio kwa kuwa-
kumbusha kuhusu utoaji wa elimu 
kwa wateja wao jambo ambalo ni 
muhimu katika utoaji wa huduma 
zake.

“Tumepokea kwa mikono mi-
wili ushauri wa Mkurugenzi kwani 
unatukumbusha jukumu letu 
muhimu la kutoa elimu kwa wadau 
wetu, na hivyo tunaahidi kuufanyia 
kazi katika utendaji wetu,” alisema 
Bi. Namwelemi.

EWURA CCC Mtwara hushiri-
ki katika masuala mbalimbali ya 
kijamii ikiwemo maadhimisho 
mbalimbali, hii ikiwa ni sehemu ya 
kuongeza kujulikana kwake mion-
goni mwa jamii. 
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MTUWASA toeni elimu
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Mwenyekiti wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji Mkoa wa Iringa

ndugu Painetho Madembwe (kulia) akikabidhi cheti hivi karibuni kwa Mtangazaji wa Shamba 

FM iliyopo mjini Iringa, Bw. Laurian Deogratius. Cheti hicho kimetolewa na Baraza kuthamini 

mchango wa Radio hiyo katika kulitangaza Baraza. Picha Brenda Magoma

Sehemu ya washiriki katika mkutano wa wananchi uliofanyika katika Kata ya 

Tambukareli, Manispaa ya Tabora, mwezi Mei, 2024. Picha zote na Mpigapicha Wetu

Ndugu William Luanda, Mjumbe wa Kamati ya Watumiaji Mkoa wa Kilimanjaro 

akielimisha wanafunzi wa Shule ya Sekondari Reginald Mengi, kuhusu ya umuhimu wa 

kupima uzito wa mitungi wa gesi ya kupikia majumbani. Picha zote na Mpigapicha Wetu
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Afisa Utawala wa EWURA CCC, Bi. Josephine Ntaumenya akiwasilisha mada kuhusu 

maadili kazini wakati wa mafunzo ya kuwajengea uwezo Wajumbe wa Kamati za Mikoa 

za Baraza yaliyofanyika mjini Morogoro.. Picha na Mpigapicha Wetu

Wajumbe wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji Mkoa wa Singida, katika 

picha ya pamoja na Meneja wa TANESCO Mkoa wa Singida Mha. Mwamvita Ally (katikati) 

baada ya kikao kilichofanyika katika Ofisi za TANESCO, kujadili changamoto mbambali 

zinazohusu huduma ya umeme, Juni, 2024. Picha na Evarist Lucas

Mwenyekiti wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji Mkoa wa kikazi Ubungo, ndugu 

Silas Adinan Sued akieleza haki na wajibu wa mtumiaji wa huduma za nishati na maji kwa wanafunzi 

wa Chuo Kikuu cha Maji kilichopo Ubungo, mwezi Juni, 2024. Picha na Catherine Ochido
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Na Ramadhan Kakende, Rukwa

Wanazuoni husema ta-
arifa ni chanzo cha 
nguvu ya uelewa, na 
ni chanzo cha maarifa. 

Ukiwa na taarifa sahihi ni vigumu ku-
danganywa au hata kuonewa kwenye 
jambo lolote linalokuhusu au ulilo na 
maslahi nalo.

Kama mwanadamu ambaye 
unazungukwa na mambo mengi 
yakiwemo ya kijamii, kiuchumi, ki-
siasa na kiutamaduni, ni muhimu 
kuwa na taarifa sahihi wakati wote 
kwani mambo hubadilika mara 
kwa mara.

Hivyo hivyo katika huduma za 
nishati na maji ni muhimu kuwa na 
taarifa sahihi wakati wote ili kupata 
huduma zilizo bora na uweze kufaid-
ika nazo. Huduma hizo ni pamoja na 
maji, umeme, mafuta yatokanayo na 
petroli pamoja na gesi ya kupikia ma-
jumbani (LPG).

Kwenye makala hii mwandishi 
anaeleza umuhimu wa kutafuta taar-
ifa sahihi kuhusu huduma za nishati 
na maji kama mtumiaji wa huduma 
hizo.

Kutambua haki na wajibu
Kwa kutafuta taarifa sahihi kwa 

kusoma au kusikiliza vyombo vya 
habari, itakuwezesha kufahamu haki 
na wajibu wako kama mtumiaji wa 
huduma za nishati na maji, na hivyo 
kujihami dhidi ya kudanganywa au 
kupoteza haki zako za msingi. 

Kujiamini zaidi anapotumia huduma
Taarifa sahihi zinamwongezea 

mtu kujiamini kwa kuwa anakuwa 
anafahamu ni hatua zipi anapaswa 
kuchukua kulingana na mahitaji ya 
wakati huo kuhusu huduma husika. 
Hii inawezesha kuhoji au kutaka ku-
fahamishwa zaidi na mtoa huduma 
kuhusu taarifa muhimu anayopswa 
kuipata.

Kufahamu njia sahihi za kuwasilisha malala-
miko

Kuwa na taarifa sahihi juu ya 
huduma unazotumia itakupelekea 
kulalamika kwa mtoa huduma kwa 
njia iliyo sahihi ikiwemo kufuata 
taratibu za kuwasilisha malalamiko. 
Kutokuwa na taarifa sahihi kunaweza 
kusababisha mtu apoteze haki zake 
ambako kunaweza kusababishwa na 

uwasilishaji wa malalamiko nje ya 
muda uliowekwa kisheria.

Chachu ya mtoa huduma 
kuboresha huduma zake

Endapo kuna uelewa mkubwa 
miongoni mwa watumiaji wa hudu-
ma za nishati na maji kutafanya wa-
toa huduma waboreshe huduma zao 
kwa kuwa watumiaji watadai hudu-
ma bora. Jamii kubwa ya watumiaji 
wa huduma kuwa na taarifa sahihi 
pia kunawezesha uwajibikaji kwa 
pande zote mbili, yaani mtoa hudu-
ma na mteja. Kila mmoja atajua wa-
jibu wake kisheria na haki zake pia. 

Kuwa na mipango bora ya matumizi
Mtumiaji anaweza kupanga ma-

tumizi yake kulingana na taarifa 
zilizopo, kama vile wakati ambao 
kuna katizo au uhaba wa huduma, 
gharama za huduma n.k, hivyo ku-
tumia huduma kwa uangalifu mkub-
wa. Kwa ujumla, kuwa na taarifa sa-
hihi kunawezesha mtumiaji kutumia 
huduma za nishati na maji kutumia 
huduma hizo kwa namna bora zaidi 
huku akizingatia masuala yote ya kiu-
chumi, kimaadili na kimazingira.

Fahamu umuhimu wa kutafuta taarifa 
sahihi za huduma za nishati na maji



Na Anadorice Komba, Kagera

Wajumbe wa Kamati ya 
Watumiaji wa Hudu-
ma za Nishati na Maji 
Mkoa wa Kagera, hivi 

karibuni wamenufaika na elimu 
kuhusu matumizi sahihi ya gesi za 
kupikia majumbani. 

Elimu ilitolewa na Kampuni ya 
Lake Gas ambapo wakati wa ziara ya 
Wajumbe iliyofanyika kwenye ofisi 
za Kampuni hiyo.

Akitoa elimu  hiyo, Meneja 
Masoko wa Lake Gas mkoa wa Kag-
era Bw. David Shaban alisema kuwa, 
shida kubwa iliyopo kwa watumiaji 
wa gesi ya kupikia ni mazoea na ku-
pungua kwa umakini wa matumizi 
ya gesi kadiri wanavyozoea kutumia 
nishati hiyo ya kupikia. 

“Wateja wengi huwa na umaki-
ni mwanzoni wanapoanza kutumia 
gesi, lakini wakizoea tu umakini 
hupungua kwa kiwango kikubwa,” 
alieleza ndugu Shaban na kuongeza 
kuwa “kuna wakati ‘valvu-raba’ au 
‘horsepipe’ katika mtungi huwa ina-
legea hali ambayo husababisha uvu-

jaji wa gesi. Hata hivyo cha kusikit-
isha ni kwamba kuna baadhi ya 
watumiaji huchukua jiwe na kuwe-
ka juu ya ‘regulator’ ya gesi, jambo 
ambalo humweka mtumiaji katika 
hatari ya mlipuko wa moto.”

Aliwaasa watumiaji kuchunguza 
mitungi ya gesi kabla na baada ya 
kupika na ili kubaini changamoto 
yoyote ya uvujaji na kuweza kuishu-
ghulikia.

“Ukichunguza mtungi wako 
utasaidia kugundua mapema kama 
kuna shida kwa sababu katika gesi 
za kupikia (LPG) zimewekewa 
‘Sulphur’ ambayo harufu yake in-
amsaidia mtumiaji kugundua kwa 
urahisi na kwa wakati kama kuna 
uvujaji wa gesi, na hii inasaidia kue-
pusha majanga ya moto yanayoweza 

Kamati ya watumiaji 
Kagera yapewa somo
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kusababishwa na uvujaji  wa gesi,” 
alisisitiza Meneja huyo.

Akizungumza baada ya ziara 
hiyo, Katibu wa Kamati ya Watumiaji 
ya Mkoa wa Kagera ndugu Eustadi 
Katunzi, aliishukuru Lake Gas kwa 
kufanikisha ziara hiyo, na kwa kutoa 
elimu muhimu kuhusu gesi za ma-
jumbani.

Katunzi alisema kupitia ziara 
hiyo, wajumbe wa Kamati wamen-
ufaika kwa kupata elimu kuhusu 
mambo mbalimbali yanayohusu 
gesi ya kupikia majumbani ikiwa ni 
pamoja na namna ya kudhibiti vi-
ashiria vinavyoweza kusababisha 
gesi kuvuja na pengine kuleta ma-
janga ya moto.

Sambamba na hilo, ndugu Katun-
zi alieleza kuwa, ziara hiyo imewanu-
faisha Wajumbe wa Kamati hiyo kwa 
kujifunza juu ya matumizi sahihi ya 
majiko ya gesi za kupikia.

“Kupitia ziara hii tumejifunza 
kuhusu taratibu za kuzima jiko baa-
da ya kupikia ambapo taratibu hizo 
huenda sambamba na kuzima mtun-
gi. Kwa kuwa mara nyingi sisi wa-
tumiaji huwa tunazima jiko tu na ku-
sahau kuzima gesi kwenye mtungi, 
ikitokea gesi imevuja na ukawasha 
jiko lazima kutatokea mlipuko hivyo 
ni muhimu sana kwetu sisi watumia-
ji wa gesi baada ya kumaliza kupika 
tuzime jiko pamoja na upande wa 
mtungi,” alisema Katunzi.

Naye Mwenyekiti wa Kamati 
hiyo Bw. Najim Bwanika alisema 
awali hakuwa anajua kama mpira 
(horsepipe) inatakiwa kubadilishwa 
kila baada ya miezi sita lakini kupitia 
ziara hiyo amepata kupata uelewa 
huo.

“Tunaomba elimu hii isiishie 
kwetu tu bali pale tutakapo andaa 
programu za uelimishaji kwa jamii 
tunawaomba nanyi kutupatia mtaal-
amu kuja kushiriki ili elimu hii isam-
bae kwa kwa watumiaji wengi zaidi 
sababu watu wengi wanatumia gesi 
za majumbani pasipo kufahamu nini 
wanatakiwa kufanya na kipi hawat-
akiwi kufanya,” alisema Bwanika.

Kamati ya Watumiaji mkoani 
Kagera itaendelea kukutana na wa-
toa huduma wa huduma zinazo-
dhibitiwa na EWURA kwa nia ya kuji-
funza na kujenga mahusiano mazuri 
na watoa huduma hao ili watumiaji 
wapate huduma wanazostahili, ze-
nye ubora na bila kupata madhara.

Wajumbe wa Kamati ya Watumiaji
wa Huduma za Nishati na Maji Mkoa
wa Kagera, katika picha ya pamoja

na wafanyakazi wa Kampuni ya Lake
Gesi wakati Kamati ilipotembelea
ofisi ya Kampuni hiyo ya uuzaji wa

gesi ya kupikia kwa ajili ya kujifunza
namna inavyowahudumia wateja wake.

Picha na Anadorice Komba



Na Neema Nnko, Manyara 

Wakazi wa 
Babati mjini 
wamelalamikia 
tatizo la kupa-

ta huduma ya maji machafu 
hasa wakati wa mvua, kitendo 
ambacho kinawapa hofu ya 
kupata madhara ya kiafya.

Wakieleza kuhusu hali 
hiyo wakati wa programu za 
uelemishaji katika vikundi 
vya watu mbalimbali ikiwe-
mo vijiwe vya kahawa zilizo-
fanywa na EWURA CCC Mkoa 
wa Manyara, wakazi hao wa-
meeleza wasiwasi walionao 
juu ya afya zao kutokana na 
maji machafu wanayotumia. 

Akielezea kuhusu hali 
hiyo ndugu Venance Masingi, 
mkazi wa eneo la Mrara mji-
ni Babati alisema “tunaele-
wa kuwa wakati mvua zin-

aponyesha changamoto 
nyingi hujitokeza, lakini hali 
hii ya ubora wa maji hairidhi-
shi. Tunakunywa na kupikia 
maji machafu yenye rangi, 
jambo linaloleta hofu ya kupa-
ta magonjwa.”

Kwa upande wake ndu-
gu Antipasi Menei mkazi wa 
Osterbay ameeleza kusikit-
ishwa kwake na hali ya maji 
kwani si salama kwa ma-
tumizi ya kunywa na kupikia, 
jambo linalompa wasiwasi 
na kuingia gharama ya zia-
da ya kutafuta maji sehemu 
nyingine kwa matumizi ya 
kupikia na kunywa.  

“Nashindwa kuyaami-
ni maji tunayopata kutoka 
kwenye chanzo chetu kwa 
matumizi ya kupikia na kuny-
wa hivyo kulazimika kutafuta 
maji kutoka maeneo mengine 
tofauti kwa matumizi ya 

Walalamikia maji machafu 
wakati wa mvua kubwa
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nyumbani,” ameeleza ndugu 
Menei.

Mzee Augustino Hizza ni 
miongoni mwa watu waliopa-
za sauti zao huku akiiomba 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Babati (BAWA-
SA) kuchukua hatua stahiki ili 
kuondokana na adha hiyo ya 
maji machafu, huku akisisitiza 
kuwa kupata huduma bora ya 
maji safi na salama ni haki ya 
watumiaji. 

“Nawasihi BAWASA ku-
chukua hatua stahiki na hara-
ka wakati wa mvua ili kuhi-
fadhi maji na kuyasambaza 
kwa wateja kwa usalama ili 
kuondoa adha hii ya kutumia 
maji machafu,” alisema Hizza.

Naye Mkurugenzi Mtenda-
ji wa BAWASA Mhandisi 
Idd Msuya, alikiri kupokea 
malalamiko hayo huku akiele-
za kuwa BAWASA ina mikaka-
ti ya muda mrefu ya kuwa na 
matanki ya kuhifadhia maji 
hivyo kutowalazimu wao ku-
sukuma maji wakati wa mvua 
kubwa moja kwa moja kwa 
wateja.

Mhandisi Msuya alisema 
wakati wa mvua mabomba 
huwa na tabia ya kuvuta ucha-
fu kwenye njia na kusababi-
sha uchafu kuingia kwenye 
maji na kuongeza kuwa kwa 
sasa BAWASA inafanya jitiha-
da za kulinda vyanzo vya maji 
na ikitokea mvua kubwa wat-
asitisha kusukuma maji kwa 
wakati huo kuepuka adha 
hiyo.

EWURA CCC Mkoa wa 
Manyara itaendelea kutoa 
elimu na kusaidia wananchi 
kutatua kero zao juu ya hudu-
ma za nishati na maji kwani 
bado wananchi wanahita-
ji huduma hii ili waendelee 
kuelewa wajibu wao lakini pia 
wawe na tabia ya kulalamika 
na siyo kunung’unika wakiwa 
majumbani mwao.
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Picha ikionesha 
maji machafu 

ambayo wananchi 
wa baadhi ya 
maeneo ya 

mji wa Babati 
waliyalalamikia. 
Picha na Neema 

Nnko



Fuateni ratiba ya mgao wa 
maji kikamilifu - Mhe. Komba
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Na Mwandishi wetu, Geita

Mkuu wa Wilaya 
ya Geita Mhe. 
Hashimu Komba 
ameiasa Mam-

laka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Mjini Geita (GEU-
WASA) kufuata kikamilifu 
ratiba ya mgao wa maji kwa 
wananchi wa halmashauri ya 
mji wa Geita na viunga vyake. 

Akiongea kwenye kikao 
maalumu cha wadau wa maji 
kilichoketi hivi karibuni na 
kuhudhuriwa na wafanyaka-
zi wa RUWASA, GEUWASA, 
EWURA CCC pamoja na Ka-
mati ya Ulinzi na Usalama ya 
Wilaya ya Geita, Mkuu huyo 
wa Wilaya alieleza umuhimu 
wa Mamlaka kufuata ratiba ya 
mgawo ili kupunguza chan-
gamoto za upatikanaji wa 
maji miongoni mwa wateja 
wa Mamlaka hiyo.

“Pamoja na uwepo wa 
mgao wa maji kutokana na 
kutokutosheleza mahitaji ya 
watumiaji wote kwa waka-
ti mmoja, ni muhimu kwa 
GEUWASA kufuata ratiba ya 

mgao huo ambayo mmeitoa 
wenyewe. Kwa mfano ikiwa 
siku ya Jumatano ni siku ya 
kuelekeza maji katika mtaa 
fulani ni vyema siku hiyo 
maji yapatikane katika mtaa 
huo,” alisisitiza Mkuu huyo wa 
Wilaya.

Alisema alilazimika kuiti-
sha kikao hicho maalumu cha 
wadau wa maji kutokana na 
manung’uniko anayoyapata 
mara kadhaa kwenye miku-
tano ya wananchi juu ya kuto-
fuatwa kwa ratiba ya mgao wa 
maji Geita mjini, na kwamba 
kuna baadhi ya maeneo kama 
vile Nyankumbu na Nyantoro-
toro hupata maji mara mbili 
tu kwa wiki. 

Akitolea ufafanuzi kuhu-
su suala hilo Mkurugen-
zi Mtendaji wa GEUWASA, 
Mhandisi Frank Changawa 
alielezea kwamba, kuna chan-
gamoto ya usambazaji wa 
maji kwani uzalishaji ni mdo-
go kuliko mahitaji. 

“Ninakiri kwamba kiwan-
go chetu cha uzalishaji wa 
maji ni kidogo kuliko mahitaji 
ya wananchi wa Geita mji,” 

alisema Mhandisi Changawa 
na kuongeza kuwa, GEUWASA 
inaendelea kufanya mipan-
go ya muda mfupi na muda 
mrefu ili kuongeza uzalishaji 
wa maji ili kuondokana na 
changamoto hiyo ya  mgao wa 
maji.

Akichangia hoja kwenye 
mkutano huo Mwenyekiti 
wa Kamati ya Watumiaji wa 
Huduma za Nishati na Maji 
mkoa wa Geita Ndugu Dot-
to Paul alisema kuwa, Ka-
mati hiyo imekuwa ikipata 
malalamiko mara kadhaa 
kutoka kwa wananchi kuhu-
su kutofuatwa kwa ratiba 
ya mgao wa maji ambayo 
imewekwa na GEUWASA 
wenyewe.

Bw. Paul aliitaka GEUWA-
SA kufuata ratiba ya mgao ili 
watumiaji wajipange ni kwa 
namna gani watatumia maji 
kwa kipindi chote cha mgao. 

Aidha aliitaka GEUWA-
SA kuhakikisha ina mipango 
thabiti ya kudhibiti maji yan-
ayopotea ili maji yote yan-
ayozalishwa yanufaishe wa-
tumiaji wengi zaidi.

M
ak
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Mkuu wa Wilaya 
ya Geita ndugu 

Hashimu Komba 
akitoa maelekezo 
kwa uongozi wa 

GEUWASA kuhusu 
umuhimu wa 

kuzingatia ratiba ya 
mgao wa maji kwa 

wakazi wa Geita 
wanaotegemea 

chanzo cha maji cha 
Nyamkanga. Picha 

na Mpigapicha Wetu
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Na Chipegwa Samwel, Morogoro

Wanaklabu wa EWURA 
CCC Shule ya Sekond-
ari Kingalu Manispaa 
ya Morogoro wame-

hoji sababu za uwepo wa mgao ya 
maji katika Manispaa hiyo huku 
wakitaka kujua suluhisho lake ili 
watumiaji wasipate kadhia hiyo 
ambayo imekuwa ikiwasumbua 
kwa muda mrefu.

Hoja hiyo imekuja wakati wa 
ziara ya wanaklabu hao kwenye 
chanzo kikuu cha maji cha Mamla-
ka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Morogoro (MORUWASA) waliyoifa-
nya kwa lengo la kujifunza mambo 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na ku-
jua namna Mamlaka hiyo inavyo-
fanya shughuli zake za kusambaza 
huduma ya majisafi kwa wateja.

Akiongea wakati wa ziara hiyo, 
Yusuph Juma mmoja wa wanaklabu 
wa EWURA CCC Shule ya Sekondari 
Kingalu alitaka kujua ni namna gani 
MORUWASA wanaweza kuongeza 
ukubwa wa bwawa hilo ili kukidhi 
mahitaji na kuondoa mgao wa maji.

 “Ninatamani kufahamu ni kwa 
namna gani bwawa hili la Mindu 
linaweza kuongezwa ukubwa ili 
kuhifadhi maji mengi zaidi na hati-
maye kuhudumia watu wengi zaidi 
ndani ya Manispaa ya Morogoro na 

hivyo kupunguza mgao wa maji,” 
aliuliza Juma.

Akijibu hoja hiyo Afisa Haidro-
lojia wa MORUWASA ndugu Yoha-
na Mwaigaga aliwaelezea wanak-
labu hao kuwa, ukubwa wa bwawa 
hurekebishwa kwa kuongeza kina 
chake na tuta ambapo ikifanyika 
hivyo maji yatapatikana mengi na 
kupunguza mgao kwa watumiaji 
wa huduma hiyo.

Mwaigaga alisema kuwa “Kwa 
sasa MORUWASA tumeshaandaa 
mpango wa kutekeleza mradi wa 
kuongeza kina katika bwawa hilo 
na kujenga mtambo mkubwa wa 
kutibu maji, hivyo mradi huo ukite-
kelezwa changamoto ya mgao wa 
maji ndani ya Manispaa ya Moro-
goro itapungua kama siyo kuisha 
kabisa.”

Aidha ndugu Mwaigaga aliele-
za kuwa shughuli za kibinadamu 
kama vile ukataji na uchomaji miti 
iliyo pembezoni mwa Bwawa, shu-
ghuli za kilimo ambacho si rafi-
ki kwa bwawa, uvuvi haramu na 
mabadiliko ya kimazingira zimeku-
wa ni changamoto kubwa zinazo-
athiri chanzo hicho cha maji. 

“Katika kukabiliana na chan-
gamoto nilizozitaja MORUWASA 
tunachukua hatua mbalimbali iki-
wa ni Pamoja na kuweka ulinzi 
kwenye chanzo hiki, kuhamasisha 

Us
ha

ur
i Wahoji suluhisho

la mgao wa maji
jamii kutokukata miti hovyo, na 
kutoa elimu ya kulinda vyanzo vya 
maji. Ninaamini kuwa kupitia ji-
tihadi hizi tunazofanya zitasaidia 
kulifanya bwawa kutokupungua 
kina na hivyo kuwa na maji men-
gi ambayo yatapunguza mgao wa 
maji kwa watumiaji.”

Kwa upande wake Mwenyeki-
ti wa Klabu ya EWURA CCC Shule 
ya Sekondari Kingalu Bw. Richard 
Cornel, aliwashukuru wataalamu 
wa MORUWASA kwa maelezo na 
mafunzo waliyowapa wanaklabu 
kuhusu huduma ya maji wakati wa 
ziara hiyo.

“Tunapenda kushukuru uon-
gozi mzima wa MORUWASA kwa 
kukubali ombi letu la kuja kuwa-
tembelea na kujifunza namna mna-
vyoyachakata maji hadi kutufikia 
walaji, lakini pia mmekata kiu yetu 
ya maswali mbalimbali ambayo 
hatukuwa na majibu ya kitaalamu. 
Tunawaahidi tutakuwa mabalozi 
wenu wa kuwaelimisha wanafunzi 
wengine, wazazi na walezi juu ya 
umuhimu wa kutunza vyanzo vya 
maji na namna mnavyohakikisha 
ubora wa maji kabla ya kumfikia 
mlaji,” alisema Cornel.

EWURA CCC ilianzisha Klabu za 
Wanafunzi kwenye shule za msin-
gi na sekondari ikiwa ni mkakati 
mahususi wa kuyafikia makundi 
rika ya vijana na kuweka wepesi 
wa kuelimisha makundi hayo, ili 
kuwaandaa kuwa watumiaji wenye 
kuchangia maboresho ya huduma 
za nishati na maji nchini.

Miongoni mwa wanafunzi wa Klabu ya EWURA CCC Shule ya Sekondari Kingalu, Manispaa ya Morogoro wakifuatilia kwa ukaribu maelezo ya 
hatua za kutibu maji katika mtambo wa kutibu maji wa MORUWASA, Mafiga Morogoro. Picha na Chipegwa Samwel
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Fahamu faida za ripoti za utendaji wa 
mamlaka za maji zitolewazo na EWURA Uw
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ib
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Katibu Mkuu Wizara 
ya Maji, Mha. 

Mwajuma Waziri, 
akionesha Ripoti 

ya Utendaji kazi wa 
Mamlaka za Majisafi 

na Usafi wa Mazingira 
kwa mwaka wa fedha 

2022/2023, mara 
baada ya kuzindua 
Ripoti hiyo, Machi 

2024, jijini Dodoma. 
Picha kwa hisani ya 
tovuti ya Mzalendo

Na Sakina Yusuf, Tabora 

“Sifahamu kama kuna ripoti za 
utendaji wa mamlaka za maji 
ambazo hutolewa na EWURA. 
Hata hivyo, kwa siku za hivi 

karibuni nimekuwa nikiona mabadi-
liko chanya makubwa kwa Mamlaka 
yetu ya Majisafi na Usafi wa Mazingi-
ra Tabora (TUWASA) yanayoashiria 
kuboreshwa kwa huduma.”

Haya ni maneno ya Bw. Saidi 
Chetemo mkazi wa Kidatu katika 
Manispaa ya Tabora aliyoyasema 
baada ya kutembelea ofisi ya EWU-
RA CCC mkoani Tabora, ambapo al-
ipatiwa elimu kuhusu kazi za Bara-
za na kupatiwa nakala ya taarifa ya 
utendaji wa mamlaka za majisafi na 
usafi wa mazingira 2022/23 kutoka 
EWURA.                                                       

Kwa mujibu wa kifungu cha 29(2)	
cha Sheria ya Maji na Usafi wa Mazin-
gira Sura namba 272, EWURA hutoa 
taarifa za utendaji za mamlaka za ma-
jisafi na usafi wa mazingira nchini.	

“Kwa miaka 15 mfululizo, Mamla-
ka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati 
na Maji (EWURA) imekuwa ikiandaa 
taarifa za mwaka za utendaji wa mam-
laka za majisafi na usafi wa mazingira 
Tanzania bara. 

"Madhumuni ya taarifa hizo ni 
kuujulisha umma kuhusu hatua ili-
yofikiwa na mamlaka za maji katika 
kutoa huduma ya majisafi na usafi wa 
mazingira, kupima jitihada za mam-
laka hizo katika kufikia malengo ya 
utendaji kazi na kupendekeza hat-
ua za kuboresha utoaji wa huduma, 

inasema sehemu ya Muhutasari wa 
Taarifa ya Utendaji wa Mamlaka za 
Majisafi na Usafi wa Mazingira kwa 
Mwaka wa Fedha 2022/23.

Mbali na umuhimu wa ripoti hizi, 
watumiaji wa huduma za maji bado 
wana uelewa mdogo kuhusiana na 
taarifa zilizomo katika ripoti hizi, ama 
kwa kutofahamu uwepo wake au kwa 
kutokutafuta taarifa kuhusu ripoti 
hizi.

Ripoti za utendaji wa mamlaka 
za maji zina umuhimu mkubwa kwa 
watumiaji wa huduma za maji kati-
ka kuboresha huduma za majisafi na 
usafi wa mazingira nchini. Makala hii 
itazungumzia faida chache kwa wa-
tumiaji wa huduma za maji zinazoku-
sudiwa na ripoti hizi:-

 	 Kushirikisha Watumiaji
Ripoti hizi zinatoa fursa kwa wa-

nanchi kushiriki katika mchakato 
wa ufuatiliaji na kutoa tathmini ya 
huduma za maji katika maeneo wan-
ayoishi. Hii inahamasisha ushirikiano 
kati ya mamlaka za maji na watumiaji 
hivyo kurahisisha mchakato mzima 
wa kuboresha huduma .

 	 Kupokea Taarifa Sahihi
Watumiaji kupitia ripoti ya 

utendaji wa mamlaka za maji nchini 
wanapata taarifa sahihi kuhusu hali 
ya huduma za maji, ikiwemo upati-
kanaji, ubora, na gharama za miradi 
ya maji. Hii itawawezesha kufanya 
maamuzi sahihi kuhusu matumizi ya 
maji na huduma zinazohusiana na 
rasilimali hiyo.

 	 Kuboresha Huduma 
Ripoti hizi ni chachu ya ubore-

shwaji wa huduma za maji na hivyo 
watumiaji wataweza kupata huduma 
bora kwani mamlaka za maji hufanya 
maboresho ya huduma katika mae-
neo yenye changamoto yaliyoainish-
wa katika ripoti hizo hivyo kupelekea 
kuimarisha upatikanaji wa huduma 
bora za maji kwa watumiaji. Uelewa 
wa watumiaji wa ripoti hizo huten-
geneza msukumo mkubwa kwa mtoa 
huduma kufanya maboresho.

 	 Uwajibikaji na Uwazi
Ripoti hizi husaidia mamlaka za 

maji kuwa wa wazi na kuwajibika kwa 
watumiaji wa huduma kuhusu jinsi 
wanavyotoa huduma za maji na usafi 
wa mazingira. Pia inawapa watumiaji 
uelewa wa jinsi fedha zao zinavyotu-
mika na kuwekeza katika miradi ya 
maji, udhibiti wa upotevu wa maji na 
ubora wa huduma wanazopokea ku-
toka kwa mamlaka. Ikiwa watumiaji 
watafahamu taarifa hizi, wanaweza 
kuhoji mwenendo wa utoaji huduma 
kutoka katika mamlaka za maji husika 
katika maeneo yao

Kutokana na umuhimu wa ripoti 
hizi, Baraza linawahimiza watumiaji 
kutafuta taarifa hizo si tu kwa ajili ya 
kujua utendaji wa mamlaka za maji 
katika maeoneo yao bali pia kuwa 
sehemu ya kuboresha huduma hizo 
kwa kushauri na kutoa maoni pindi 
wanapohitaji kufanya hivyo. Taari-
fa hizo zitawapatia uelewa na kutoa 
msukumo kwa mamlaka kufanya 
maboresho yenye tija katika huduma.
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Na Neema Nnko, Manyara

Sehemu ya III ya Sera ya Maji 
ya mwaka 2002 inazungum-
zia kuhusu huduma ya ma-
jisafi na majitaka. Sera hiyo 

inaeleza kuwa madhumuni yake ni 
kuwezesha uendelezaji na usimam-
izi endelevu wa utoaji wa huduma 

ya majisafi na uondoaji majitaka 
kwa wakazi wa mijini.  

Sera inaeleza pia kuwa mad-
humuni hayo yatafikiwa kwa ku-
weka malengo na kutoa miongozo 
na vigezo vya utekelezaji wa shu-
ghuli zinazofanywa na Mamlaka 
za Majisafi na Majitaka Mijini na 
watekelezaji wengine, kwa nia ya 

kuboresha huduma ya utoaji majis-
afi na uondoaji majitaka mijini.

EWURA CCC kwa upande wake 
imejidhatiti katika kutoa mchango 
wake wakati wa utekelezaji wa Sera 
katika eneo la kutoa elimu kwa 
watumiaji wa hudumza za maji ili 
wailewe Sera hii. Katika Makala 
hii, Baraza linaleta kwako Sera hii 

M
ak
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a

Fahamu nafasi ya 
EWURA CCC, utekelezaji 

wa Misingi ya Sera ya 
Maji, 2002
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jini ndio mhimili mkuu wa kuhaki-
kisha kuwa huduma hii inakuwa 
endelevu. Hii inamaanisha wakazi 
wanapaswa kulipia huduma hizi ili 
kuhakikisha zinaendelea kutolewa 
kwa ubora na ufanisi. Huu ni moja 
wa wajibu wa msingi wa watumiaji 
wa huduma za maji

4.	 Wajibu wa Wakazi Kulipia 
Gharama za Majitaka
Ni wajibu wa wakazi wote mijini 

kulipia gharama zote za kuondoa na 
kusafisha majitaka wanayozalisha 
kulingana na kiasi cha maji wanayo-
tumia. Hii ni muhimu ili kudumi-
sha usafi wa mazingira na afya ya 
umma.

5. 	 Kudhibiti Matumizi ya Maji
Msisitizo mkubwa utawekwa 

kwenye kudhibiti matumizi ya maji 
na kuzuia upotevu. Hii ni pamoja na 
kuhamasisha matumizi ya tekno-
lojia za kuokoa maji na kuelimisha 
wananchi kuhusu matumizi sahi-
hi ya maji. Hili ni moja ya maeneo 
muhimu yanayozingatiwa katika 
program za uelimishaji za Baraza.

6. 	 Kuweka Mipango kwa Wakazi 
Wenye Kipato Kidogo
Wakazi wenye kipato kidogo mi-

jini watafikiriwa wakati wa kuweka 
mtandao wa kusambaza maji na 
kupanga bei za maji. Hii itahakiki-
sha kuwa huduma za maji zinapa-
tikana kwa wote bila kujali kipato 
chao. Hili ni eneo muhimu ambapo 
kila wakati Baraza linapofanya juku-
mu lake la uwakilishi wakati wa ku-
wasilisha maoni yake kwa Mdhibiti 
kuhusu bei za huduma huangaliwa 
kwa makini sana.

7.	 Usimamizi Huru wa Huduma
Huduma ya majisafi na uondoaji 

majitaka mijini itaendeshwa na vy-
ombo vinavyojitegemea na vilivyo 
karibu na walengwa. Uendelezaji 
wa huduma hizi utasimamiwa kwa 
pamoja ili kuhakikisha ufanisi na 

uwajibikaji.

8.	 Ushiriki wa Sekta Binafsi
Sekta Binafsi itawekewa mazin-

gira mazuri ya kuwekeza na ku-
endesha huduma ya majisafi na 
uondoaji majitaka mijini. Ushiriki-
ano huu utasaidia kuboresha hudu-
ma na kuongeza ufanisi katika utoa-
ji wa huduma hizi.

9.	 Uboreshaji wa Uhusiano kati 
ya Sekta ya Umma na Binafsi
Uhusiano kati ya sekta ya umma 

na sekta binafsi utaboreshwa na 
kuendelezwa kadiri iwezekana-
vyo. Ushirikiano huu utahakikisha 
huduma bora na endelevu za majis-
afi na usafi wa mazingira.

10.	Mfumo wa Kisheria wa Usi-
mamizi
Mfumo wa kisheria wa usima-

mizi utakuwa huru, wa uwazi na 
wa haki kwa wote. Hii itahakikisha 
kuwa masuala yote yanayohusu us-
ambazaji wa maji na uondoaji wa 
majitaka yanashughulikiwa kwa 
haki na uwazi.

11.	Tathmini ya Athari 
	 za Mazingira

Tathmini ya athari katika mazin-
gira itakuwa ni ya lazima katika 
kuandaa miradi mipya ya majisafi 
na majitaka. Hii ni ili kuepuka athari 
mbaya za kimazingira na kuhakiki-
sha miradi inatekelezwa kwa njia 
endelevu.

Misingi hii ni muhimu kwa ku-
hakikisha upatikanaji wa hudu-
ma bora na endelevu za majisafi 
na uondoaji majitaka mijini. Kwa 
mtumiaji, kuelewa misingi hii ita-
ongeza ufahamu wake na kujua hat-
ua za kuchukua wakati wa kuomba 
au kutumia huduma za maji nchini. 
Pia kwa kufuata misingi hii serika-
li, mamlaka za maji, na wananchi 
wataweza kushirikiana kwa ufani-
si katika kuboresha huduma hizi 
muhimu kwa maendeleo ya jamii.

M
ak

al
akwenye upande wa huduma ya ma-

jisafi na uondoaji majitaka mijini, 
ambapo imejengeka katika misingi 
ifuatayo:-

1. Haki ya Kila Mwananchi
Majisafi na Usafi wa Mazingi-

ra ni muhimu kwa maendeleo na 
hivyo ni haki ya kila mwananchi 
kupatiwa huduma hizi. Ni juku-
mu la Serikali na Mamlaka husika 
kuhakikisha upatikanaji wa maji 
safi kwa wananchi wote. Msingi 
huu unaendana na haki ya kupata 
huduma ya msingi ambayo Bara-
za linahamasisha katika program 
zake za uelimishaji.

2. 	 Udhibiti wa Ubora 
	 wa Huduma

Ubora wa huduma zitolewazo 
ni muhimu. Huduma za majisafi 
na uondoaji majitaka zinapaswa 
kufikia viwango vya juu vya ubo-
ra ili kuhakikisha afya na usalama 
wa watumiaji. Msingi huu unaenda 
sambamba na haki ya usalama wa 
huduma ambayo ni miongoni mwa 
haki nane za mtumiaji wa huduma.

3. 	 Ulazima wa Kulipia Huduma
Ulipiaji gharama zote za utoa-

ji na uendelezaji wa huduma ya 
majisafi na uondoaji majitaka mi-

Mfumo wa 
kisheria wa 
usimamizi 

utakuwa huru, 
wa uwazi na wa 
haki kwa wote. 
Hii itahakikisha 
kuwa masuala 

yote yanayohusu 
usambazaji wa 

maji na uondoaji 
wa majitaka 

yanashughulikiwa 
kwa haki na 

uwazi.

Ni wajibu wa wakazi wote 
mijini kulipia gharama zote za 
kuondoa na kusafisha majitaka 
wanayozalisha kulingana na kiasi 
cha maji wanayotumia
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Afisa Msaidizi Huduma kwa Wateja na Utawala Bi. Anadorice Komba akitoa elimu kuhusu kazi za 

Baraza kwa wananchi wa Mtaa wa Bunukangoma mwezi Mei, 2024. Picha zote na Mpigapicha Wetu

Mjumbe wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma zinazodhibitiwa na EWURA Mkoa wa Kilimanjaro 

Bw. Muhsin Swai (katikati), akieleza wajibu wa kutunza miumbombinu ya maji kupitia kipindi cha 

Radio KR FM iliyopo mjini Moshi, hivi karibuni.. Picha zote na Mpigapicha Wetu

Kamati ya Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji Mkoa wa Kigoma pamoja na 

wanafunzi wa Klabu ya EWURA CCC, Shule ya Sekondari Rusimbi baada ya Kamati 

kutembelea shuleni hapo, Juni, 2024  Picha zote na Mpigapicha Wetu
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Mwenyekiti ya Kamati ya Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji Mkoa wa Pwani Bi. Doris 

Elijah akitoa elimu hivi karibuni kuhusu matumizi sahihi ya huduma za nishati na maji kwa 

waanafunzi wa Shue Msingi Kibahanamo iliyopo mjini Kibaha.. Picha zote na Mpigapicha Wetu

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Bumai, Bukoba vijijini katika picha ya pamoja na Katibu wa Kamati ya 

Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji Mkoa wa Kagera ndugu Eustadi Katunzi, baada ya kutoa 

elimu kwa wanafunzi hao kuhusu kazi za EWURA CCC.. Picha zote na Mpigapicha Wetu

Mjumbe wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji Mkoa wa 

Lindi, ndugu Salumu Dallaly (wa nne kulia) katika picha ya pamoja na watoa 

huduma za afya ngazi ya jamii baada ya kuwaelimisha kuhusu vidokezo muhimu 

vya matumizi ya umeme, gesi na maji. Picha zote na Mpigapicha Wetu
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a Umuhimu wa kuepuka mafundi 

'vishoka' wa umeme
Na Wadi Omari, Geita

Ufungaji wa mifumo ya 
umeme ndani ya majengo 
ni kazi inayohitaji umakini 
mkubwa na utaalamu wa 

hali ya juu. Kutokana na umuhimu 
huu, Mamlaka ya Udhibiti wa Hudu-
ma za Nishati na Maji (EWURA) 
ilitunga Kanuni Mwaka 2022 ziit-
wazo Kanuni za Umeme (Huduma 
za Ufungaji Wa Mifumo Ya Umeme), 
2022, GN. 113 ili kudhibiti kazi za 
mafundi wa umeme. 

Kanuni hizi zinahakikisha kuwa 
mafundi wanaofanya kazi ya ufungaji 
wa mifumo ya umeme lazima wawe 
na leseni kutoka EWURA kama ina-
vyoainishwa kwenye Kanuni ya 4-14 
ya Kanuni tajwa.

Aidha, ziko hatari na hasara za 
kutumia mafundi wasio na leseni 
kwa mujibu wa Kanuni hizi amba-
po mtumiaji wa huduma za umeme 
anaweza kuathirika nazo. Kwa nini 
unapaswa kuepuka mafundi wa 
umeme wasio na ujuzi na wasio na 
leseni kutoka EWURA ni swali lina-
lojibiwa na Makala hii:-

1. Usalama wa Watu na Mali
Mafundi wasio na leseni mara 

nyingi hawana elimu na mafunzo 
rasmi ya usalama yanayohitaji-

ka kwa ajili ya kufunga mifumo ya 
umeme. Hii inaweza kusababisha 
ajali za umeme kama vile hitilafu za 
umeme ndani ya nyumba/jingo lako 
mara kwa mara, moto, au milipuko 
ambayo inaweza kujeruhi watu na 
kuharibu mali.

2. Ubora wa Kazi
Mafundi wenye leseni wamepitia 

mafunzo maalumu na wana uzoefu 
wa kufanya kazi kwa viwango vya juu 
vya ubora. Kwa upande mwingine, 
mafundi wasio na leseni wanaweza 
kutumia vifaa duni au mbinu zisizo-
faa, ambazo zinaweza kusababisha 
mifumo isiyofanya kazi ipasavyo au 
kushindwa kabisa. Ubora wa kazi 
huhakikisha ufanisi wa mfumo wa 
umeme na maisha marefu ya vifaa.

3. Ufuatiliaji na Udhibiti
EWURA inasimamia na kudhibi-

ti shughuli za mafundi wenye leseni 
ili kuhakikisha wanazingatia sheria 
na kanuni za sekta ya umeme. Hii 
inajumuisha ufuatiliaji wa huduma 
zinazotolewa na mafundi hao na 
kuchukua hatua za kinidhamu pale 
inapobidi (Kanuni ya 13 (1) (a-e). 
Mafundi wasio na leseni hawako chi-
ni ya usimamizi wa EWURA, hivyo 
ni vigumu kuwawajibisha endapo 
watafanya kazi chini ya viwango.

4. Kuthibitishwa kwa Vifaa vya Umeme
Mafundi wasio na leseni wana-

weza kutumia vifaa visivyo na ubora 
au vilivyopigwa marufuku, ambavyo 
vinaweza kusababisha matatizo ya 
kiufundi na hatari za usalama.

5. Uaminifu na Uadilifu
Mafundi wenye leseni wamepata 

leseni baada ya kuwasilisha nyaraka 
zinazotakiwa na EWURA na kuth-
ibitishwa kuwa wana ujuzi na ua-
minifu unaohitajika katika kazi zao. 
Hii inawapa wateja amani ya moyo 
na uhakika wa kuwa kazi itafanywa 
kwa uaminifu na kwa kuzingatia 
maadili ya taaluma.

6. Gharama za Ziada
Wakati mfumo wa umeme un-

afungwa vibaya, unaweza kuhitaji 
matengenezo ya mara kwa mara 
na marekebisho, ambayo yanaweza 
kuongeza gharama za muda mrefu. 
Pia, kutokea kwa ajali au moto kun-
aweza kusababisha gharama kubwa 
za fidia na matengenezo.

Kwa kuzingatia sababu hizi, ni 
dhahiri kwamba kutumia mafundi 
wenye ujuzi na kupewa leseni na 
EWURA ni chaguo bora kwa usala-
ma, ubora, na thamani ya muda mre-
fu ya mifumo ya umeme katika jingo 
lako.

Baadhi ya mafundi umeme kutoka mikoa ya Kanda ya Ziwa wakisikiliza kwa makini maelezo ya kitaalamu kutoka kwa 
Bw. Shabani Hussein Hegga wa Kampuni ya Umeme, T.L.G, kuhusu namna ya kuchunguza mita za umeme katika majengo 

makubwa. Zoezi hili liliratibiwa na Ofisi ya EWURA Kanda ya Ziwa na kufayika mjini Geita, hivi karibuni. Picha na Wadi Omari
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Na Benjamini Paul, Tanga

Kamati ya Watumiaji ya 
EWURA CCC mkoani Tanga 
imeamua kutoka na kuwa-
fuata wananchi katika mae-

neo mbalimbali wanakofanyia shu-
ghuli zao ikiwa ni pamoja na kuweka 
kambi maeneo ya soko la Mlango wa 
Chuma ili kutoa elimu kuhusu hudu-
ma za nishati na maji.

Hatua hiyo ni sehemu ya kazi ili-
yopangwa na Kamati hiyo kwa lengo 
la kutoa elimu kuhusu kazi za Baraza 
kwa wafanyabiashara wa soko hilo 
pamoja na wateja wanaofika kununua 
bidhaa sokoni hapo.

Akizungumza katika banda la 
Baraza, Katibu wa Umoja wa Wafa-
nyabiashara kwenye Soko hilo Bw. 
Abdallah Ramadhani alilipongeza 
Baraza kwa kutoka na kukutana na 
wananchi kwani wengi hawana elimu 
ya kutosha kuhusu huduma za nishati 
na maji wanazotumia na  kupelekea 
kupoteza haki zao au kutopata ufum-
buzi wa matatizo yao.

“Kwanza niwapongeze kwa ujio 
wenu kwani kumesaidia kuwapa 
watu elimu na kujua haki zao. Wengi 

wetu hatukuwa na uelewa wa haki 
zetu kama vile kupewa taarifa kuhu-
su upatikanaji wa huduma, muda wa 
siku 30 kulipa bili tangu inapotoka 
na mengine mengi mliyotufundisha. 
Kukosa uelewa katika mambo haya 
yamekuwa yakitusababishia wakati 
mwingine kukosa haki zetu au kush-
indwa kupata utatuzi wa changamoto 
zinazotukabili,” alisema Bw. Ramad-
han.

Akizungumza baada ya zoezi hilo 
la uelimishaji Afisa Msaidizi Huduma 
kwa Wateja na Utawala kutoka EWU-
RA CCC Mkoa wa Tanga Bi. Nuru Zu-
beri alisema, kufuatia kambi hiyo ya 
siku mbili Kamati hiyo imefanikiwa 
kutoa elimu kuhusu Baraza na kazi 
zake kwa watu wapatao 350. Mae-
neo mengine ya uelimishaji yameju-
muisha haki na wajibu wa mtumiaji 
pamoja na vidokezo muhimu kuhusu 
matumizi ya huduma za nishati na 
maji.

Bi. Zuberi alisema, pamoja na ku-
toa elimu katika soko hilo, Kamati 
hiyo ilipokea jumla ya malalamiko 12 
kutoka kwa watumiaji wa huduma za 
nishati na maji na kwa kushirikiana 
na watoa huduma malalamiko hayo 

Wananchi masokoni 
wafikiwa

yalipatiwa ufumbuzi ambapo kati 
yake 11 yalihusu huduma za maji na 
01 ililihusu umeme.

Bi. Nuru Zuberi alisema kuwa 
Kamati ina jukumu la kuwatetea 
watumiaji wa huduma za nishati na 
maji katika kuhakikisha maslahi yao 
yanalindwa na kwa kutambua kuwa 
si rahisi watu wote kufika ofisini na 
kupata elimu ndio maana Kamati hiyo 
iliona ni vyema kuwafuata watumiaji 
wa huduma hizo katika maeneo yao 
ya kazi ili kuwafikishia elimu pamoja 
na kusikiliza changamoto na malala-
miko yanayohusu huduma za nishati 
na maji.

“Tumeona siyo rahisi watu wote 
kufika ofisini kwetu kupata hudu-
ma na badala yake tukaamua ku-
wafikia katika maeneo yao ya kazi ili 
kuwafikishia elimu juu ya huduma 
umeme, maji, mafuta na gesi pamoja 
na kupokea malalamiko yao,” alisema 
Bi. Nuru.

Kamati ya Watumiaji ya EWU-
RA CCC Mkoa wa Tanga imekuwa na 
utaratibu wa kufanya uhamasishaji na 
uelimishaji katika maeneo mbalimba-
li yenye mjumuisho wa idadi kubwa 
ya watu kama masokoni, mikutano ya 
hadhara ya mitaa, vijiwe vya bodabo-
da pamoja na uhamasishaji wa mtu 
mmoja mmoja kama vile nyumba 
kwa nyumba kwa lengo la kuhakiki-
sha maslahi ya watumiaji wa huduma 
za nishati na maji yanawakilishwa 
vyema.

Mjumbe wa Kamati ya Watumiaji wa huduma za Nishati na Maji Mkoa wa Tanga 
Bi. Bertha Maqway akitoa elimu juu ya Baraza na kazi zake kwa wateja na  

wafanyabiashara wa soko la Mlango wa Chuma. Picha na Nuru ZUberi
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Huu ndio umuhimu wa 
Mtandao wa Majitaka

Na Chipegwa Samwel, Morogoro

Mamlaka za maji zinalo 
jukumu kisheria chini 
ya kifungu namba 13 (1) 
cha Sheria namba 5 ya 

Maji ya mwaka 2009 ya kutoa hudu-
ma ya majisafi pamoja na usafi wa 
mazingira. 

Mtandao wa majitaka ni mfumo 
au ni bomba linalopita katika seh-
emu mbalimbali za mitaa/makazi 
ya watu kwa ajili ya kukusanya maji 
yaliyotumika na kuyasafirisha kwen-
da maeneo maalum yaliyotengwa. 

Maji yaliyotumika yanaweza 
kuwa ni maji toka maliwatoni, maji 
yaliyotumika kuoshea vyombo, 
maji yaliyotumika kupigia deki, au 
kufulia n.k., ambayo si safi na sala-
ma. Mamlaka huyakusanya majita-
ka yote kwa wateja waliojiunga na 
mtandao wa majitaka na kuyapeleka 
kwenye maeneo maalumu kwa ajili 
ya kutibiwa na baadae kuruhusiwa 
kuingia mtoni.

Kuna faida nyingi za kujiunga na 
kutumia mfumo wa majitaka (sew-
age system). Hizi hapa ni faida tano 
za kutumia mfumo huu:

Usafi na Afya Bora
Mfumo wa majitaka unahaki-

kisha kwamba majitaka yanaku-
sanywa na kusafirishwa kutoka 

majumbani, maeneo ya biashara, 
na viwanda hadi kwenye mitambo 
ya kutibu majitaka. Hii inapunguza 
hatari ya magonjwa yanayosamba-
zwa na maji kama kipindupindu na 
homa ya matumbo, ambayo yanawe-
za kusambazwa kwa njia ya maji 
machafu.

Kuhifadhi Mazingira
Mfumo wa majitaka unaopatika-

na vizuri unapunguza uchafuzi wa 
mazingira. Majitaka yaliyosafishwa 
yanaweza kutolewa kwenye mi-
tambo ya kutibu majitaka kwa njia 
inayofaa kwa mazingira, ambayo 
inapunguza athari kwa mifumo ya 
maji ya asili kama mito, maziwa na 
bahari.

Ufanisi wa Rasilimali
Kutumia mfumo wa majitaka 

husaidia katika matumizi bora ya 
rasilimali maji. Badala ya kutumia 
majisafi kwa kazi za kutolea taka, 
mfumo wa majitaka unawezesha 
maji kurejeshwa kwa matumizi 
mengine baada ya kutibiwa ipas-
avyo.

Ukamilifu wa Miundombinu ya 
Mji

Mifumo ya majitaka husaidia 
katika maendeleo ya miundombinu 
ya miji kwa kusambaza huduma 

M
ak

al
a bora za usafi wa mazingira. Hii ni 

muhimu sana katika maeneo ya 
mijini ambapo idadi ya watu inazidi 
kuongezeka, na mahitaji ya usafi na 
mazingira safi yanakuwa muhimu 
zaidi.

Kukuza Uchumi
Uwekezaji katika miundom-

binu ya majitaka huchangia ukuaji 
wa uchumi kwa kuboresha mazin-
gira ya biashara na kuongeza ufani-
si wa huduma za mijini. Kwa mfano, 
miji ambayo ina mifumo ya maji-
taka iliyoundwa vizuri inakuwa na 
rasilimali bora za mazingira amba-
zo zinavutia uwekezaji na kukuza 
biashara. 

Matumizi sahihi ya mtandao wa 
majitaka ni kama ifuatavyo:-

• Epuka kutiririsha maji ya 
mvua kwenye mtandao wa majita-
ka

• Epuka kutupa taka ngumu 
kwenye mtandao wa maji taka 
kama vile makopo, nguo, taulo za 
kike, na hata pampas za watoto

• Weka/jenga chekeche juu ya 
chemba za majitaka ili kuzuia taka 
ngumu kuingia katika mtandao wa 
majitaka

Watumiaji tuna wajibu wa ku-
tunza miundombinu ya majitaka, 
kutoa taarifa haraka juu ya uvujaji 
wa mtandao wa majitaka, kufichua 
wahujumu miundombinu ya maji-
taka na wanaotupa taka ngumu na 
kulipa bili za majitaka pindi zinapo-
toka ili kuepuka kusitishiwa hudu-
ma hizo.

38uk.
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Wananchi wakifanya shughuli za biashara 
chini ya miundombinu ya umeme. Jambo hili 
ni hatari kwa usalama wa afya na mali zao. 

Picha kwa hisani ya ukurasa wa
facebook wa TANESCO

Na Geofrey Sokesia, Singida

Ifahamike kuwa umeme ni hudu-
ma muhimu sana katika maisha 
ya binadamu na suala zima la 
uchumi. Mafanikio makubwa ya 

kiuchumi duniani yamekuwa yakicha-
gizwa na uwepo wa umeme kwa ku-
tumika katika shughuli za viwandani, 
kwenye taasisi za utoaji huduma kama 
vile mahospitalini, taasisi za kidini, 
pamoja na taasisi za elimu. 

Pamoja na faida kubwa ya huduma 
ya umeme, endapo utatatumika vibaya 
au pasipo tahadhari unaweza kusaba-
bisha majanga ya moto na kusababisha 
watu kupoteza Maisha na mali zao iki-
wa ni pamoja na kukwamisha shughuli 
za kiuchumi.

Mbali na majanga ya moto, umeme 
pia kama utatumiaka bila kufuata 
mashariti huweza kusababisha maafa 
hata kwa viumbe wengine au kuhari-
bu mitambo ambayo huendeshwa kwa 
kwa kutumia nishati hiyo.

Itakumbukwa mwaka 2021 tarehe 
16 Novemba kulitokea ajali ya moto 
katika soko la Manzese katika Hali-
mashauri ya Mji wa Tunduma na kute-
keteza maduka 46 katika soko hilo na 
hivyo kupelekea hasara kubwa kwa 
wafanyabiashara wa soko hilo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyowe-
kwa kwenye tovuti ya Halmashauri 
hiyo (https://tundumatc.go.tz/new/
hitilafu-ya-umeme-chanzo-cha-ajali-
ya-moto-soko-la-manzese-rc-mgum-
ba-ameiagiza-tanesco-kupitia-mfumo-
wa-masoko-yot) mnamo tarehe 27 
Novemba, 2021 inaonesha kuwa baa-
da ya uchunguzi kufanyika ilibainika 
kuwa chanzo cha ajali hiyo ilikuwa ni 
hitilafu ya umeme ambayo ilisababish-
wa na watumiaji wa huduma hiyo kuto-
fuata taratibu na mashari ya matumizi 
ya umeme yaliyowekwa na Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO).

Kwa mujibu wa taarifa hiyo mion-
goni mwa wafanyabishara walioun-
ganishwa na huduma ya umeme na 
TANESCO walikiuka mkataba kama 
vile kujiunganishia umeme kiholela. 
Katika taarifa hiyo inaonesha kuwa ni 
wateja 13 tu ndio walikuwa na mkata-
ba na wengine walijiunganishia kihole-
la na hivyo kusababisha ajali hiyo.

Hivyo basi makala hi inalenga ku-
toa elimu kuhusu mambo ya kuzinga-
tia ili kujiepusha na athari zinazoweza 
kusababishwa na matumizi mabaya ya 
umeme:-

i. Inashauriwa na kukatazwa ku-
jenga nyumba, kufanya biashara, shu-
ghuli za kilimo na hata shughuli zozote 
zingine za kiuchumi au kijamii chini ya 
nyaya za umeme.

ii. Wananchi wanatakiwa kuwa 
makini wakati wa usimikaji antena za 
televisheni kwani mara nyingi kume-
kuwa na ajali za namna hii pale mtu 
anapokuwa anajaribu kusimika ante-
na na ule mti au bomba lenye antena 
likagusa nyaya za umeme ambapo hali 
hiyo huweza kuleta ajali na pengine 
kusababisha vifo.

iii. Inapoteka changamoto ya 
umeme ndani ya nyumba yako ni vye-
ma kutumia mafundi wenye leseni 
kutoka EWURA kwa kuwa kutumia 
mafundi wasio na elimu ya kutosha juu 
ya umeme huweza kuleta ajali za moto 
na maafa.

Mambo muhimu kuepuka
ajali zitokanazo na umeme

iv. Kukaa mbali na miudombinu ya 
umeme hasa nyakati za mvua na upepo 
mkali, kwani wakati wa mvua na upepo 
miundombinu ya umeme inaweza kud-
ondoka na kuleta hatari kwa watu walio-
po meneo hayo, pia inakatazwa watu 
kujificha chini ya transfoma za umeme 
wakati wa mvua au kufanya biashara 
chini ya transfoma.

v. Wazazi tuwakataze watoto kubem-
bea au kuchezea nyaya zinazoshikil-
ia nguzo maarufu kama “stay wires.” 
Nyaya hizi zinaweza kuwa na umeme, 
na hivyo kusababisha maafa kwa yeyote 
atakayezishika. Hii pia inasisitizwa kwa 
watu wote kutokushika nyaya za umeme 
zilizoanguka chini kwani zinaweza kuwa 
na umeme na pengine kuleta maafa.

vi. Ni hatari kubeba vitu vyenye kimo 
kirefu wakati wa kupita chini ya nyaya 
za umeme. Kufanya hivyo huhatarisha 
maisha kwa anayefanya hivyo pamoja 
na kuhatarisha maisha ya watu wengine 
walio karibu pamoja na mali zao. Pia 
kwa madereva wa magari makubwa ya 
kubeba mizigo mikubwa au mirefu wa-
chukue tahadhri wakati wa kupita chini 
ya mifumo ya umeme kwani inaweza ku-
hatarisha maisha yao na miundombinu 
ya umeme.

vii. Wazazi tuwazuie watoto kuche-
za karibu na miundombinu ya umeme 
au kuacha tabia ya kulenga mawe nyaya 
au vikombe vya umeme kwani kufanya 
hivyo huweza kusababisha moto na ha-
tari kwa maisha ya watu na uharibifu wa 
miundombinu.

viii.	 Kujiepusha na tabia ya ku-
washa moto chini ya miundombinu ya 
umeme. Wako baadhi ya watu wanao-
fanya shughuli za kilimo huwasha moto 
chini ya miundombinu ya umeme na 
hivyo kupelekea kuungua kwa nguzo za 
umeme ambapo hupelekea nguzo kuan-
guka na kuleta hatari zaidi na kuathiri 
miundombinu ya umeme na maisha ya 
watu.

Wananchi tunatakiwa kuchukua 
tahadhari kwa kuepuka kufanya mambo 
ambayo yameelezwa hapo juu na kutoa 
ushirikiano kwa TANESCO katika kulin-
da miundombinu. Ifahamike kuwa TAN-
ESCO ni mali ya umma hivyo sote tunao 
wajibu wa kulinda miundombinu ya 
umeme na kuchukua tahadhari ya hatari 
zitokanazo na umeme.
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Na Brenda Magoma, Iringa

Baraza la Ushauri la Wa-
tumiaji wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA 
CCC) limeipongeza Mam-

laka ya Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Iringa (IRUWASA) kuwa Mam-
laka ya kwanza kutumia mita za 
malipo ya kabla.

Pongezi hizo zimetolewa hivi 
karibuni na Katibu Mtendaji wa 
Baraza Bi. Stella Lupimo wakati wa 
ziara ya kutembelea Mamlaka hiyo 
ambayo ilijumuisha Wajumbe wa 
Baraza, Sekretarieti na Kamati ya 
Watumiaji wa Huduma za Nishati 
na Maji Mkoa wa Iringa. 

Bi. Lupimo alisema kuwa suala 
la wateja kuwa na mita za malipo ya 

IRUWASA yapongezwa,
matumizi ya mita za

malipo ya kabla

Po
ng

ez
i

kabla litawapunguzia malalamiko 
hasa yanayohusu bili kubwa.  

“Moja ya shughuli za Baraza ni 
kuzishauri mamlaka za maji nchini 
ambapo moja ya eneo ambalo Bara-
za kwa muda mrefu sasa limekuwa 
likisisitiza ni umuhimu wa mamla-
ka za maji kuwafungia wateja wake 
mita za malipo ya kabla (pre paid 
meters) kwani tunaamini kuwa hii 
ni njia pekee ya kupunguza malala-
miko kutoka kwa watumiaji kuhusu 
bili za kubambikizwa, hivyo tunai-
pongeza IRUWASA kwa kuongoza 
katika eneo hilo,” alisema Bi. Lupi-
mo.

Aliongeza kuwa, Baraza kwa 
muda mrefu limekuwa na mata-
manio makubwa ya kuja IRUWASA 
kuona utendaji kazi wao hususani 

Moja ya shughuli za 
Baraza ni kuzishauri 

mamlaka za maji 
nchini ambapo moja ya 

eneo ambalo Baraza 
kwa muda mrefu sasa 
limekuwa likisisitiza ni 
umuhimu wa mamlaka 

za maji kuwafungia 
wateja wake mita za 

malipo ya kabla...

Mkurugenzi wa Usambazaji Maji na Usimamizi wa Mazingira wa IRUWASA Mha. Fabian Maganga (wa kwaza kulia) akionesha 
mita za maji za malipo ya kabla kwa ujumbe wa Baraza uliotembelea Mamlaka hiyo hivi karibuni. Picha na Brenda Magoma
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kwenye matumizi ya mita za ma-
lipo ya kabla lakini pia walitamani 
kufahamu IRUWASA imewezaje na 
inatatuaje changamoto za wateja 
wanaotumia mita hizo ili kuongeza 
ufahamu utakaosaidia katika juku-
mu na takwa la kisheria la kushauri.

Naye Mkurugenzi wa Usamba-
zaji Maji na Usimamizi wa Mazin-
gira wa IRUWASA Mhandisi Fabian 
Maganga alisema kuwa kabla ya 
uwepo wa mita za malipo ya kabla 
IRUWASA ilikuwa ikipokea malala-
miko mengi ya kuwepo kwa bili 
kubwa, na bili za kukadiria lakini 
baada ya mita za malipo ya kabla 
kufungwa kwa wateja malalamiko 
yamepungua kwa asilimia kubwa na 
pia makusanyo ya mamalaka yame-
ongezeka.

“Awali tulikuwa na changamo-
to ya kupokea malalamiko mengi 
kutoka kwa wateja kuhusu ankara 
kubwa na bili za kubambikizwa, lak-
ini kwa sasa Mamlaka inatumia refa 
(mita za malipo kabla) halali am-
baye haipendelei mtu. Tunaona ma-
tumizi ya mita za malipo ya kabla ni 

suluhisho kubwa katika malalamiko 
ya bili bambikizi na pia inampa na-
fasi mteja kununua maji kulingana 
na uwezo wake kwa wakati huoi,” 
alisema Mhandisi Maganga.

Alisema uwepo wa mita za mali-
po ya kabla umewarahisishia kazi ya 
kukusanya mapato ambapo asilimia 

96 ya mapato yanatokana na ma-
tumizi ya mita za malipo ya kabla. 
Pia Mamlaka imekufunga mita hizo 
kwa wateja zaidi ya 6000 na mion-
goni mwa wateja hao ni taasisi za 
umma, na wateja wa kawaida.

Naye Mjumbe wa Baraza Bara-
za Bi. Hawa Ng’humbi aliwaponge-
za IRUWASA kwa hatua ya uthubu-
tu wa kuwafungia wateja wao mita 
hizo kwa sababu zinasaidia kupun-
guza changamoto na pia kujua ma-
tumizi yao halali.

“Mimi niwapongeze sana IRU-
WASA kwa hatua hii na uthubutu 
mliouonesha wa kuwafungia mita 
za malipo ya kabla wateja wengi. 
Hakika itawapunguzia changamo-
to ya makusanyo ya mapato kwa 
kudhibiti madeni na pia watumiaji 
watajua kiwango sahihi cha ma-
tumizi yao,” alisema Bi. Ng’humbi.

Mwisho, Bi. Ng’humbi aliuom-
ba uongozi wa IRUWASA kuendele-
za ushirikiano kati yake na Baraza 
kwa maslahi mapana ya watumiaji 
wa huduma zinazotolewa na mam-
laka hiyo.

Mimi niwapongeze 
sana IRUWASA kwa 
hatua hii na uthubutu 

mliouonesha wa 
kuwafungia mita 

za malipo ya kabla 
wateja wengi. Hakika 

itawapunguzia 
changamoto ya 
makusanyo ya 

mapato kwa kudhibiti 
madeni...

Mha. Fabian Maganga akitoa maelezo kwa Ujumbe wa Baraza kuhusu namna Mamlaka ya IRUWASA 
inavyotibu maji katika eneo la Ndiuka, Mkoa wa Iringa. Picha na Brenda Magoma
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Na Theresia Mande, Singida

Mawakala wa uuzaji 
wa gesi za kupikia za 
Oryx mkoani Singida 
wameaswa kuwapatia 

elimu wateja wao juu ya matumizi 
sahihi na hatari ambazo zinaweza 
sababishwa na matumizi mabaya ya 
gesi.

Hayo yamesemwa hivi karibuni 
na Bi. Evarista Lucas ambaye ni 
Mjumbe wa Kamati ya Watumia-
ji wa Huduma za Nishati na Maji 
Mkoa wa Singida wakati akiongea 
na mawakala wa uuzaji wa gesi ya 
Oryx Manispaa ya Singida. 

Bi. Lucas aliyasema hayo kupitia 
mkutano wa mwaka ulioandaliwa 
na kampuni hiyo ya uuzazi gesi za 
kupikia uliofanyika mjini Singida 
ukiwa na lengo la kuwapatia elimu 
wauzaji wa gesi hiyo.

Bi. Lucas aliwahimiza mawaka-
la hao kuhakikisha wanatimiza 

matakwa ya kisheria na wajibu wa 
kazi yao ikiwemo kuwapa elimu wa-
teja wao kuhusu masuala ya usala-
ma na afya za watu pamoja na mali 
zao wakati wanapotumia nshati ya 
gesi.

Evarista aliwaomba mawaka-
la hao kuwafundisha wateja wao 
namna ya kuunganisha mitungi 
ya gesi na majiko hasa kwa wateja 
wanaonunua vifaa hivyo kwa mara 
ya kwanza ili kuepuka madhara 
yanayoweza kutokea kutokana na 
uvujaji wa gesi inapokuwa imeun-
ganishwa vibaya.

“Usione aibu kumuuliza mteja 
wako endapo ni mara yake ya kwan-
za kutumia gesi, kisha muelekeze 
kwa vitendo namna ya kuunganisha 
na kuwasha jiko,” alieleza Bi. Lucas

Aidha, Bi. Lucas aliwasisitiza 
mawakala hao kuwaelimisha wate-
ja wao juu ya umuhimu wa kupima 
uzito wa mitungi ya gesi wakati wa 
kununua ili kuhakiki uzito ulioand-

Toeni elimu kwa wateja wenu 
matumizi ya gesi - RCC Singida

ikwa kwenye mtungi na ule ambao 
unaonekana kwenye mzani kama 
vinashabihiana.

Aliwaomba mawakala hao ku-
wapa elimu wateja wao juu ya ma-
tumizi sahihi ya gesi pamoja hatari 
zake, huku akitaja baadhi ya mambo 
ambayo mtumiaji anatakiwa kueli-
mishwa kabla ya kuanza kutumia 
nishati ya gesi ikiwemo kukagua 
na kujiridhisha lakiri ya mtungi 
anaonunua kuwa ni ya kampuni 
husika, kupima uzito wa mitungi ili 
kujiridhisha na uzito wa gesi anay-
onunua, kusafirisha mitungi ya gesi 
ikiwa imesimamishwa wima, kuhi-
fadhi mitungi sehemu yenye hewa 
ya kutosha na mbali na vyanzo vya 
moto.

“Nawaomba mzingatie kufanya 
yale yanayotakiwa ikiwemo kuuza 
mitungi yenye lakiri na sio kuuza 
mitungi bandia, kupima uzito wa 
mitungi kwa wateja wakati wa mau-
zo na kuwelimisha juu usafirishaji 
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isalama wa mitungi ili kujiepusha na 
hatari kwa wateja wenu, lakini pia 
uzeni gesi kwa kufuata bei elekezi, 
alisema Bi. Lucas" 

Aidha aliwahimiza wafanya-
biashara hao hususani wale waa-
gizaji wa jumla na wasambazaji 
wakubwa (LPG Super Dealers) 
kuhakikisha kuwa wana leseni ya 
EWURA.

Kwa upande wake Meneja Waka-
la wa Vipimo (WMA) Mkoa wa Sin-
gida ndugu Willy Amosi aliwataka 
mawakala hao kuhakikisha wana-
weka na kutumia mizani za kisasa 
katika maduka yao ili kuhakikisha 
wateja wao wanapata bidhaa hiyo 
kwa kipimo sahihi kinachoakisi gha-
rama halisi ya bidhaa hiyo.

“Nipende kuwaasa kuwa ni lazi-
ma kwa kila wakala au muuzaji wa 
mitungi ya gesi kuwa na mzani wa 
kidigitali ambao atautumia kumpi-
mia mteja mtungi wa gesi kabla 
hajamuuzia. Hii inahakikisha kuwa 
mtumiaji anapata bidhaa kamili in-
ayolingana na thamani ya pesa anay-
olipa,” alisema Bw. Amosi.

Aidha katika suala la usalama 
kwa wauzaji na watumiaji wa gesi, 

Afisa kutoka kitengo cha habari 
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, Kon-
stebo Rahma Athumani aliwahimiza 
mawakala hao kuwa na vifaa vya 
kuzimia moto katika ofisi zao.

“Kama tunavyojua gesi hii 
tunayoiuza ni matokeo ya uchakataji 

mafuta petroli kwa hiyo isipotumi-
ka au kuhifadhiwa vizuri inaweza 
kulipuka na kusababisha madhara, 
hivyo ni vema kuchukua tahadhari 
kwa kuwa na vifaa vya kuzimia moto 
kwani huwezi kujua ni wakati gani 
janga linaweza kutokea,” alieleza 
Konstebo Rahma.

“Ni muhimu kuwa na vifaa vya 
kuzima moto kwenye nyumba zetu 
ili kujihami wakati wa hatari. Viko 
vifaa pia vya kung'amua moshi am-
bavyo vitatoa tahadhari endapo 
kuna harufu ya moshi itaanza kuto-
kea,” alisema Konstebo Rahma.

Kwa upande mwingine wakala 
hao waliupongeza uongozi wa EWU-
RA CCC, Oryx, Jeshi la Zimamoto 
pamoja na ofisi ya Wakala wa Vipi-
mo mkoani Singida kwa kuwapatia 
elimu juu ya namna sahihi ya kufan-
ya biashara hiyo. 

Akiongea kwa niaba ya mawaka-
la wenzake wa uuzaji wa gesi Bi. 
Salma Athumani alisema “kupitia 
mkutano huu tumepata maarifa ma-
pya ambayo yataenda kutusaidia ka-
tika biashara zetu, hivyo tunaahidi 
kwenda kuwapatia elimu hii wateja 
wetu pia.”

Nipende kuwaasa 
kuwa ni lazima kwa 

kila wakala au muuzaji 
wa mitungi ya gesi 
kuwa na mzani wa 
kidigitali ambao 

atautumia kumpimia 
mteja mtungi wa gesi 
kabla hajamuuzia. Hii 

inahakikisha kuwa 
mtumiaji anapata bidhaa 

kamili inayolingana 
na thamani ya pesa 

anayolipa.
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Na Lusekelo Kajela, Mbeya

Baraza la Ushauri la Wa-
tumiaji wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA 
CCC) limeongeza juhudi 

zake katika kutoa elimu kuhu-
su matumizi sahihi na salama 
ya nishati safi ya kupikia na hivi 
karibuni limeanza kuwafikia wa-
tumiaji wakubwa wa huduma 
hizo katika taasisi mbalimbali za 
serikali na zisizo za serikali.

Watumiaji wakubwa wa gesi, 
wanaojulikana kama "bulk con-
sumers," ni wale wenye matumizi 
makubwa ya nishati ya gesi na 
ambao wanafungiwa matanki 
makubwa ya gesi nje ya majengo 
yao. Matanki haya hujazwa gesi 
kwa kutumia magari maalum na 
gesi hiyo husafirishwa kupitia 
mfumo wa mabomba na valves 
hadi jikoni.

Matumizi ya gesi yanazo faida 
nyingi kwa watumiaji kama ita-
kavyoelezwa katika Makala hii. 
Kutokana na faida hizo, EWURA 
CCC inaunga mkono jitihada za 
Serikali katika kampeni yake 
ya matumizi ya nishati safi ya 

kupikia, kama inavyotiliwa mka-
zo na Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Dkt. Samia 
Suluhu Hassan.

Ifahamike kwamba, kupitia 
Mkakati wa Nishati Safi nchini, 
Tanzania inalenga kufikia asili-
mia 80 ya Watanzania wanao-
tumia nishati safi ya kupikia nchi-
ni, ifikapo mwaka 2034.

Ili kufikia malengo hayo na 
kuunga mkono juhudi hizo za 
Serikali, EWURA CCC imejipam-
banua wazi kwa kutoa elimu kwa 
watumiaji wa huduma hizo na ku-
hamasisha umma wa watanzania 
wengi zaidi kuhamia katika ma-
tumizi sahihi na salama ya nishati 
safi ya kupikia.

Hivi karibuni EWURA CCC 
mkoa wa Mbeya ilitoa elimu 
kuhusu matumizi salama ya 
nishati safi ya kupikia kwa taasisi 
mbalimbali ambazo ni watumia-
ji wakubwa wa nishati safi ya 
kupikia ikiwemo Jeshi la Wana-
nchi wa Tanzania (JWTZ) kikosi 
cha 44KJ, Chuo cha VETA, na Chuo 
cha Maendeleo ya Wananchi Idi-
ga.

Taasisi hizo tayari zinanufaika 

Watumiaji wakubwa wa 
nishati safi wafikiwa

na matumizi ya nishati safi na zin-
apata faida kadhaa muhimu am-
bazo wewe msomaji wa makala 
hii tunaamini ungependa kuzifa-
hamu:-

Kuokoa Muda wa Kupika
Gesi ya LPG huivisha chaku-

la haraka na kwa ubora, hivyo 
kuokoa muda wa kupika. Hii ni 
muhimu kwa taasisi kama vile 
shule, hospitali, na mahoteli am-
bapo muda ni rasilimali muhimu.

Usalama na Urahisi wa Matumizi
Matumizi ya gesi ya LPG ni sala-

ma na rahisi. Watumiaji wakubwa 
hufungiwa vifaa maalum kama 
vile "Rochester gauge" ambavyo 
husaidia kupima kiasi cha gesi 
kilichopo ndani ya tanki. Hii hu-
saidia kuhakikisha kuwa gesi hai-
ishi ghafla, na inaruhusu kupanga 
upya namna ya kupata nyingine 
kabla ya gesi kuisha.

Picha ya pamoja ya Wajumbe wa 
Kamati ya Watumiaji ya Baraza 

mkoani Mbeya, pamoja na baadhi 
ya wafanyakazi wa Kampuni ya Taifa 
Gesi baada ya mafunzo ya matumizi 

sahihi ya gesi kwa watumiaji 
wakubwa yaliyotolewa kwa JWTZ, 

kikosi namba 44KJ Mbalizi, Mbeya. 
Picha na Mpigapicha Wetu
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Gharama Nafuu kwa Muda Mrefu
Ingawa gharama za awali za 

kufunga mfumo wa gesi ya LPG zi-
naweza kuwa kubwa, matumizi ya 
muda mrefu yanaweza kuwa na 
gharama nafuu ukilinganisha na 
kuni au mkaa. Hii ni kwa sababu 
gesi ina nguvu zaidi na huchukua 
muda mfupi kupika, hivyo ku-
punguza matumizi ya nishati kwa 
ujumla.

Utunzaji wa Mazingira
Matumizi ya gesi ya LPG yana-

punguza uharibifu wa mazingira 
unaosababishwa na matumizi ya 
kuni na mkaa.

Gesi ya LPG haitoi hewa chafu 
kama vile kaboni nyingi na masizi 
ambayo huchafua mazingira na 
kuchangia mabadiliko ya tabian-
chi.

Afya Bora
Gesi ya LPG haitoi moshi 

mwingi kama kuni na mkaa, hivyo 
kupunguza hatari za kiafya kama 
vile magonjwa ya kupumua na 
kansa. Hii ni muhimu sana kwa 
afya ya wapishi na watu wana-
okaa karibu na majiko.

Usafi wa Jiko na Vyombo
Gesi ya LPG hutoa joto safi am-

balo haliachi masizi kwenye vy-
ombo vya kupikia na kuta za jiko. 
Hii husaidia kuweka mazingira ya 
jikoni safi na salama.
Kuaminika kwa Usambazaji

Watumiaji wakubwa wa gesi 
ya LPG hujaziwa gesi kwa ku-
tumia magari maalum, ambayo 
huhakikisha kuwa gesi inapati-
kana kwa wakati na kwa urahisi. 
Mfumo wa usambazaji wa gesi Ue

lim
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aj
ikupitia mabomba na “valves” ni 

wa kuaminika na unafaa kwa ma-
tumizi ya kila siku.

Matumizi Mbalimbali
Gesi ya LPG inaweza kutumika 

katika matumizi mengine kama 
vile kuendeshea injini na jenere-
ta, hivyo kuongeza ufanisi wa 
nishati katika taasisi na viwanda.

Kwa ujumla, matumizi ya gesi 
ya LPG kwa watumiaji wakubwa 
yanachangia katika maendeleo 
endelevu, utunzaji wa mazingira, 
na kuboresha maisha ya watan-
zania.

Pamoja na faida hizo, zifuatazo 
ni dondoo chache muhimu za ki-
usalama za kuzingatia wakati wa 
kutumia nishati ya gesi:

Ukaguzi wa Mabomba na Valves
Fanya ukaguzi wa mara kwa 

mara wa mabomba na “valves” za 
gesi ili kuhakikisha hakuna uvu-
jaji.

Kuzima Gesi Baada ya Matumizi
Zima gesi kwenye “valve” kuu 

baada ya matumizi ili kuzuia uvu-
jaji wa gesi.

Vifaa vya Kuzima Moto
Hakikisha una vifaa vya kuzi-

ma moto kama vile kizima moto 
na blanketi la moto jikoni kwa 
dharura.

Tahadhari na Moto
Epuka kutumia gesi karibu na 

vitu vinavyoweza kuwaka moto 
kwa urahisi kama vile vitambaa 
na karatasi.

Kuhifadhi Mitungi ya Gesi
Hifadhi mitungi ya gesi katika 

sehemu iliyo na uingizaji hewa wa 
kutosha, mbali na jua na joto kali.

Kupima Uvujaji
Tumia maji na sabuni kupi-

ma uvujaji wa gesi kwa kupaka 
kwenye viunganishi vya mabom-
ba na kuangalia kama kuna mah-
ali panavuja.

Matumizi Salama ya Mitungi
Hakikisha mitungi ya gesi in-

akaa wima wakati wote wa usa-
firishaji na usibebe au kuhifadhi 
mitungi hiyo ukiwa umeinua upa-
nde mmoja.

Jedwali kuonesha mahitaji ya gesi 
kulingana na idadi ya watumiaji

Na IDADI YA WATU AINA YA TANKI (DUMPING CYLINDER)
1. 65-250 200kg
2. 251-450 500kg
3. 451-650 1000kg(tani1)
4 651> Tani1>

Chanzo: Taifa Gas
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Walalamikia utaratibu 
mpya wa kuripoti 

malalamiko ya umeme
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Na Geofrey Sokesia, Singida

Wamiliki wa viwanda 
vya mafuta ya alize-
ti mkoani Singida 
wameonesha ku-

toridhiswa kwao na utaratibu wa 
Shirika la Umeme Tanzania (TANE-
SCO) wa malalamiko ya dharura ya 
umeme kuripotiwa kwenye kituo 
cha miito ya simu cha makao makuu 
na baadaye taarifa hiyo kurejeshwa 
kwenye ofisi za mikoa jambo linalo-
sababisha ucheleweshaji wa utatuzi 
wa malamiko yao.

Haya yameibuka baada ya Ka-
mati ya Watumiaji wa Huduma za 
Nishati na Maji mkoani Singida ku-
watembelea watumiaji wakubwa wa 
huduma za nishati na maji zinazo-
dhibitiwa na EWURA.

Bwana Khalid Ally ambaye ni 
Mkurugenzi wa kiwanda cha Mafuta 
ya alizeti cha Singida Fresh Oil Mill 
alisema kuwa utaratibu wa malala-
miko kupelekwa kwanza makao 
makuu ya TANESCO unawatia 
hasara katika biashara zao.

Bw. Ally alisema yeye ni moja ya 
watumiaji wakubwa wa huduma ya 
umeme mkoani Singida lakini kwa 
siku za hivi karibuni amekuwa ha-
ridhishwi na utaratibu ambao TAN-
ESCO wameuweka wa upokeaji wa 
taarifa za dharura.

“Mara nyingi nilipokuwa nikipata 
changamoto ya huduma ya umeme 
nimekuwa nikijaribu kuwapigia 
watu wa TANESCO mkoa wa Singida 
lakini nimekuwa nikipewa namba ya 
makao makuu kwanza, na ukipiga 
namba hiyo ya makao makuu wao 

Meneja wa TANESCO Mkoa wa Singida Mha. Mwamvita Ally akisisitiza jambo wakati wa kikao na Wajumbe wa Kamati ya Baraza ya 
watumiaji Mkoa wa Singida (hawaonekani katika picha) walipotembelea ofisini kwake, hivi karibuni. Picha na Theresia Mande

baadaye hurudisha lalamiko hilo 
kwenye ofisi ya mkoa kwa ajili ya 
kushughulikiwa,” alisema Bw. Ally

Aliendelea kusema “Hebu fikiria 
kwa mfano nyumba inauungua 
moto, unapiga simu makao makuu 
ndipo wao watoe taarifa kwenye 
ofisi ya karibu, nadhani mpaka 
wafike nyumba hiyo itakuwa imete-
ketea yote. Mimi nashauri TANESCO 
warudishe simu za dharura kwenye 
kila ofisi badala ya maalamiko yote 
ya dharua kuuanza kushughulikiwa 
makao makuu,”

Naye Bw. Mohamed Khalfan 
ambaye ni mmliki wa kiwanda cha 
uzalishaji mafuta ya alizeti kilichopo 
eneo la Sido Singida, alisema kuwa 
utaratibu mpya uliowekwa na TAN-
ESCO wa simu zote za malalamiko 
kupokelewa kwanza makao makuu 
umekuwa ukizorotesha uzalishaji 
katika kiwanda chake kwani mara 
nyingi anapopata changamoto ya 
dharura juu ya huduma ya umeme 
imekuwa ikichukua karibu siku nzi-
ma mpaka wataalamu kufika na ku-
tatua tatizo hiyo. 
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Khalfan amesema “unapiga 
simu makao makuu, inachukua 
muda mpaka upate mhudumu wa 
kukusikiliza. Baada ya hapo una-
subiri taarifa hiyo itumwe kwenye 
ofisi ya TANESCO iliyo karibu ndipo 
baadae wataalamu waje, ambapo 
kwa kipindi chote hicho cha kusub-
iri shughuli za uzalishaji zinakuwa 
zimesimama kiwandani.”

Akitolea maelezo hoja hiyo Me-
neja wa TANESCO Mkoa wa Singida 
Mhandisi Mwamvita Ally alisema 
kuwa tayari ofisi TANESCO imeku-
wa ikipata malalamiko kutoka kwa 
wateja wao juu ya utaratibu wa simu 
za taarifa na malalamiko ya dharura 
kuelekezwa makao makuu.

Mha. Ally alisema “Wateja 
wamekuwa wakipata changamoto 
kubwa kwani wamekuwa wakilazi-
mika kupiga simu kwenye kituo cha 
huduma kwa wateja makao makuu, 
na wakati mwingine simu zao ku-
subirishwa au malalamiko yao kuto-
fanikiwa na hivyo kushindwa kutat-
uliwa kwa wakati.”

Mha. Mwamvita alisema kuwa 

kwa sasa Shirika limerudisha hudu-
ma ya simu za taarifa na malalamiko 
katika ngazi za mikoa baada ya kuo-
na kuwa wateja wao wamekuwa 
wakipata changamoto ya malala-
miko yao kushughulikiwa kwa 
wakati. 

“Kwa sasa TANESCO ofisi ya 
Mkoa wa Singida kitengo cha hudu-
ma kwa wateja kinapokea taarifa za 

malalamiko ya dharura katika ofi-
si ya mkoa, hivyo wateja wakipata 
changamoto wanaweza kupiga simu 
moja kwa moja ofisi ya Singida na 
changamoto zao zikatuliwa mara 
moja bila ucheleweshaji.”

Alieleza kuwa TANESCO mkoa 
wa Singida ina namba mbili, moja 
kwa ajili ya huduma kwa wateja am-
bayo hushughulikia malalamiko na 
taarifa zisizo za dharura na nyingine 
ni kwa ajili ya taarifa na malalamiko 
ambayo ni ya dharura, namba in-
ayokuwa hewani muda wote,” aliele-
za Mhandisi Ally.

Aliongeza kuwa kwa siku za 
mbeleni Shirika lina mpango wa 
kupanua wigo kwa kuanzisha vituo 
vya kupokea simu na kuhudumia 
wateja kwenye ofisi zake za wilaya 
hususan wilaya zile zenye wateja 
wengi.

Aliwaomba wateja wao kuen-
delea kufurahia huduma zao kwani 
Shirika linaendelea kuboresha 
huduma zake ikiwemo kutatua 
malalalamiko wateja ndani ya muda 
mfupi.
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TANESCO mkoa wa 
Singida ina namba 

mbili, moja kwa ajili ya 
huduma kwa wateja 

ambayo hushughulikia 
malalamiko na taarifa 
zisizo za dharura na 

nyingine ni kwa ajili ya 
taarifa na malalamiko 
ambayo ni ya dharura, 

namba inayokuwa 
hewani muda wote.
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Afisa Msaidizi Huduma kwa Wateja na Utawala wa Baraza mkoani Mara Bw. Dennis Ndanu 

(kulia), akitoa elimu kwa watumiaji wa huduma za nishati na maji kwa watu waliotembelea banda 

la EWURA CCC eneo la Kivuko cha Mwigobero Kinesi, mjini Musoma. Baraza liliweka banda katika 

eneo hili mapema Juni, 2024 ili kutoka elimu kuhusu masuala muhimu yahusuyo huduma za nishati 

na maji kwa watu waliopita katika Kivuko hicho. Picha zote na Mpigapicha Wetu

 Afisa Msaidizi Huduma kwa Wateja na Utawala wa Baraza mkoani, Iringa Bi. Brenda Magoma 

(kulia) akitoa akifundisha kuhusu haki na wajibu wa mtumiaji kwa wadau walioshiriki katika 

mkutano wa wafanyabiashara, Kilolo mjini Iringa, mwezi Juni, 2024. Picha na Painetho Madembwe

Mwenyekiti wa Kamati ya Watumaiji wa Huduma za Nishati na Maji mkoani Kigoma, 

Bi. Rose Kanango (aliyesimama kulia) akifundisha kuhusu vidokezo muhimu vya 

matumizi ya nishati na maji katika kijiwe cha kahawa, Mtaa wa Bushabani, Kata ya 

Kibirizi, mjini Kigoma mwezi Juni 2024. Picha zote na Mpigapicha Wetu
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Mwenyekiti wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji mkoa wa 

Tanga, Bw. Twali Mshare akitoa elimu kwa wanafunzi wa Chuo cha VETA mkoani 

Tanga kuhusu utaratibu wa kulalamikia huduma za nishati na maji zisizoridhisha ili 

kupata utatuzi wake, badala ya kunung’unika tu. Picha zote na Mpigapicha Wetu

Mwenyekiti wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji mkoa wa 

Arusha Mha. Raymond David akitoa elimu kuhusu  utunzaji wa miundombinu 

ya maji na umeme kwa waumini wa Kanisa la KKKT Usharika wa Engarenaro 

jijini Arusha, mwezi Mei, 2024.. Picha zote na Mpigapicha Wetu

Mwenyekiti wa Kamati wa Huduma za Nishati na Maji Mkoa wa Manyara Bw. 

Deogratius Gallus akitoa elimu kuhusu kazi za Baraza kwa wananchi wa Kata ya 

Mwada, Babati mjini, mwezi Juni, 2024. Picha zote na Mpigapicha Wetu
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Mjumbe wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji Mkoa wa Singida Bi. Theresia Mande (kulia) akitoa 
elimu kuhusu umuhimu wa kutunza miundombinu ya maji na umeme ili iwe endelevu kwa maslahi ya jamii. Bi. Mande 

aliwaomba wana klabu hao kuwa mabalozi wa EWURA CCC katika makazi yao..  Picha na Mpigapicha Wetu

nanchi na kuwa msaada kwa jamii.
Aidha Bi. Mande aliwaomba wana-

michezo kupitia uongozi wao kuialika 
ofisi ya EWURA CCC Mkoa wa Singida 
pale wanapokuwa na mashindano yan-
ayoshirikisha klabu zingine ili iweze 
kutumia jukwaa hilo kutoa elimu ya 
mtumiaji wa huduma za nishati na maji.

Kwa upande wake mmoja wa vion-
gozi wa klabu hiyo Bw. Burhani Haji al-
isema kuwa klabu yake imepokea kwa 
moyo mmoja ombi la kuwa balozi wa 
hiari katika kushiriki kuhamasisha na 
kutoa elimu kwa wananchi wa maeneo 
ambayo klabu yao inafanya michezo 
yake.

Bw. Haji alisema wao wanayo fursa 
nzuri ya kukutana na vijana wenzao 
hasa nyakati za michezo na hivyo ku-
weza kuwapa elimu juu ya shughuli 
za Baraza na kazi zake lakini pia elimu 
kuhusu wajibu na haki za watumiaji wa 
huduma za nishati na maji.

“Tutajitahidi kuwahamsisha vi-
jana wenzetu ili waweze kupokea na 
kusambaza elimu hii kwa jamii kwa 
kuwa tumetambua nafasi yetu na 
umuhimu wa elimu hii katika jamii 
yetu,” alisema Bw. Haji.

Mwisho, aliahidi kutoa ushirikiano 
wa dhati kwa Baraza kwa kutoa taarifa 
pale watakapoona kuna changamoto 
zozote zinazohusu huduma za umeme, 
maji, mafuta pamoja na gesi katika 
maeneo wanayoishi.  

Waombwa kuwa 
mabalozi wa Baraza

Na Geofrey Sokesia, Singida

Wanamichezo wa klabu 
ya mpira wa miguu ya 
Mirumba wameomb-
wa kuwa mabalozi 

wa Baraza la Ushauri la Watumiaji wa 
Huduma za Nishati maji (EWURA CCC) 
ili jamii iweze kutambua haki na waji-
bu wao kama watumiaji wa huduma za 
nishati na maji kupitia michezo wan-
ayoifanya.

Wito huo umetolewa hivi kari-
buni na Bi. Theresia Mande ambaye 
ni Mjumbe wa Kamati ya Watumaji 
wa Huduma za Nishati na Maji mkoa 
wa Singida (RCC) wakati Kamati hiyo 
ilipotembelea na kutoa elimu kwa vi-
jana wanamichezo wa klabu ya mpira 
wa miguu ya Mirumba yenye masikani 
yake mtaa wa Jinery Singida.

Bi. Mande aliwaomba vijana hao 
kuwa mabalozi wa kusambaza elimu 
inayomhusu mtumiaji wa huduma za 
nishati na maji kupitia jukwaa la mi-
chezo akiamini kuwa wanamichezo ni 
mongoni mwa jamii inayotumia hudu-
ma za nishati na maji lakini pia michezo 

ni jukwaa mojawapo la kutolea elimu.
“Ninyi wanamichezo vijana 

mnaweza mkatusaidia kusambaza 
elimu na taarifa kuhusu huduma za 
nishati na maji kwa jamii inayowazu-
nguka kupitia nafasi mliyonayo katika 
michezo,” alisema Theresia.

Bi. Mande aliendelea kusema 
“Naamini mara nyingi klabu yenu 
hupata nafasi ya kushiriki katika 
mashidano mbalimbali ambapo waka-
ti mnashiriki michezo hiyo mnaweza 
kutumia jukwaa hilo kugawa vipepe-
rushi kwa mashabiki na wapezi wa 
mpira wa miguu wanaokusanyika kwa 
ajili ya kutazama mchezo huu.”

Bi. Mande alisema anaamini kuwa 
siku za mechi huwa kunakuwa na 
kundi kubwa la watazamaji hivyo ali-
waomba vijana hao kutumia muda 
wao kidogo kutoa elimu hata kwa ku-
wagawia vipeperushi watazamaji hao.

Lakini aliwaambia wanamichezo 
hao kuwa wanaporudi majumbani 
kwao wawape wanajamii elimu hiyo 
ambayo wao wamepewa siku hiyo. 
Kwa kufanya hivyo watakuwa wameli-
saidia Baraza kufikisha elimu kwa wa-
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Na Magreth Temba, Ruvuma

Wanachama wa vyama 
vya wajasiriamali wan-
awake wa Manispaa ya 
Songea wamelishuku-

ru Baraza la Ushauri la Watumiaji wa 
Huduma za Nishati na Maji (EWURA 
CCC) kwa kuwapa elimu kuhusu hudu-
ma za nishati na maji. 

Pongezi hizo zilitolewa wakati wa 
mkutano uliofanyika mapema Juni 
2024, ambapo EWURA CCC ilitoa 
elimu juu ya haki na wajibu wa wa-
tumiaji wa huduma hizo. Katika mku-
tano huo, wajasiriamali walijifunza 
jinsi ya kuwasilisha malalamiko yan-
ayohusu huduma za nishati na maji 
pindi wanapopata huduma zisizokidhi 
matarajio yao. 

Akiongea kwa niaba ya wajasiria-
mali wenzake, Bi. Rehema Nyoni, alii-
pongeza EWURA CCC kwa kutambua 
umuhimu wa kundi hilo na kuhakiki-
sha wanapata elimu inayosaidia ku-

wajengea uelewa katika matumizi ya 
huduma za maji na nishati.

"Naishukuru EWURA CCC kwa 
kuhakikisha makundi haya ya wajasir-
iamali wanawake yanapata elimu am-
bayo itatusaidia katika matumizi yetu 
ya huduma za nishati na maji. Naamini 
kutokana na wasilisho hili kila mmoja 
wetu hapa amepata kitu, hivyo sasa 
tutakuwa na uwezo wa kutambua cha 
kufanya ili tupate huduma bora," alise-
ma Bi. Nyoni.

Alifafanua kuwa kabla ya kupati-
wa elimu hiyo, walikuwa wakitumia 
huduma za nishati na maji bila ufaha-
mu wa kutosha, na walipokumbana na 
changamoto hawakujua pa kupeleka 
malalamiko yao. Lakini sasa, baada ya 
elimu hiyo, wanajua wapi pa kukimbil-
ia pindi wanapokuwa na malalamiko.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya 
Watumiaji wa Huduma za Nishati na 
Maji mkoa wa Ruvuma, Bw. Edmundi 
Mnyawami, aliwahakikishia wajasiria-
mali hao kuwa Kamati inafanya kazi na 

Wajasiriamali wanawake 
walishukuru Baraza 
kwa kuwapa elimu

makundi yote bila ubaguzi, na kwam-
ba kila mtu anastahili kupata elimu na 
fursa ya kutoa malalamiko pale asi-
poridhishwa na huduma anazopata.

Mnyawami alieleza kuwa, ueli-
mishaji huo umelenga kutoa uelewa 
mzuri kwa wajasiriamali kuhusu 
huduma zinazodhibitiwa na EWURA 
na kujua namna sahihi ya matumizi ili 
pamoja na mambo mengine, kuepuka 
bili kubwa zisizo za lazima, pamoja 
na kulinda miundombinu dhidi ya 
uharibifu. Alisisitiza umuhimu wa 
kuwafundisha wengine elimu waliy-
oipata ili kuwa na jamii yenye uelewa 
kuhusu huduma za nishati na maji.

“Nawaombeni sana akina mama, 
kila aliyepata elimu hii amfundishe 
na mwenzake au amwelekeze kufika 
katika ofisi zetu kujifunza zaidi ili hati-
maye tuwe na jamii yenye uelewa juu 
ya huduma za nishati na maji," alisema 
ndugu Mnyawami.

Mwisho, Mnyawami aliomba 
kundi hilo la wanawake kuendelea 
kushirikiana na Baraza ili liweze ku-
toa elimu zaidi kwenye mikutano yao, 
kwani kufanya hivyo kutasaidia wa-
nawake wengi zaidi kupata elimu hii 
muhimu inayohusu huduma za nisha-
ti na maji.
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Swali: Je, TANESCO wanafidia kiasi gani 
kwa mtu aliyekufa sababu ya umeme?	

TANESCO hawamfidii mtu ambaye 
ni marehemu. Kwa mujibu wa Kanuni 
ya 24(1) na (2) ya Kanuni za Shughuli 
za Uzalishaji, Upelekaji, na Usambazaji 
Umeme za mwaka 2023 imeelekeza 
kuwa, anayeweza kufidiwa ni mtu aliy-
eumia au kupoteza mali zake

Swali: Je, ni mambo gani TANESCO waki-
fanya wanaweza kufutiwa au kusimamishwa 
leseni na EWURA?	

Kanuni ya 17(1) (a) (b) na (c) ya 
Kanuni za Shughuli za Uzalishaji, Upele-
kaji, na Usambazaji Umeme za mwaka 
2023 inatoa sababu kuu 3:-

1.	 Ukiukwaji wa masharti ya leseni
2.	 Ukiukwaji wa masharti ya sheria 

na kanuni
3.	 Mwenye lesseni kushindwa kuli-

pa tozo za kiudhibiti

Swali: Je ni vituo gani sahihi vya kununua 
mafuta?

Nunua mafuta katika vituo vya ma-
futa vilivyopewa leseni na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma za Maji na Nishati 
(EWURA), Rejea Sheria ya Mafuta ya 
mwaka 2015 kifungu namba 131(4) 
Sura ya 392.

Swali: Je nifanye nini kama sijaridhishwa 
na ukaguzi wa mita ya umeme uliofanywa na 
TANESCO katika nyumba yangu?

Kanuni ya 8 ya Kanuni za Jumla za 
Umeme za mwaka 2020 Tangazo la Ser-
ikali na. 945 imeweka wazi kuwa kama 
mteja hajadhirika na ukaguzi uliofanywa 
na TANESCO anaweza kupeleka lalamiko 
lake EWURA ndani ya siku 14 toka uk-
aguzi ulipofanyika.

EWURA itatoa amri ya kufanyika 
ukaguzi mpya chini ya msimamizi wa 
ukaguzi anayejitegemea, na kama ita-
thibitika kwamba ukaguzi wa kwanza 

ulikuwa sahihi basi mteja atagharamia 
na kwamba iwapo itagundulika kuwa 
ukaguzi haukuwa sahihi basi gharama za 
ukaguzi huo zitakua za TANESCO.

Swali: Mamlaka za maji zinawezaje 
kusaidia watu wasiojiweza kiuchumi kupata 
huduma ya maji safi?	

Sheria ya Maji ya mwaka 2019 ki-
fungu namba 23(1) kinazitaka mamlaka 
zote za maji nchini kuzingatia uwepo wa 
mahitaji ya wasiojiweza kiuchumi katika 
utoaji huduma za maji safi na usafi wa 
mazingira.

Kifungu cha 23(2) cha Sheria ya 
Maji ya mwaka 2019 kinazitaka mam-
laka za maji kushirikiana na mamlaka 
za serikali za mitaa kuwatambua watu 
wasiojiweza kiuchumi na kuwasaidia 
kupata huduma za maji

Swali: Je, kama mtumiaji yupo daraja la 
watumiaji wadogo (D1) akahamishiwa daraja 
la kawaida (T1) anatakiwa kusubiri muda gani 
kuomba kurudishwa daraja la watumiaji wado-
go (D1) toka alpohamishwa?	

Amri ya marekebisho ya bei ya 
TANESCO mwaka 2016 (TANESCO Tariff 
Adjustment Order 2016 GN. 119/2016) 
mteja akihamishwa toka Daraja la wa-
tumiaji wadogo (D1) kwenda watumiaji 
wa kawaida (T1) uhamisho huo utakuwa 
wa moja kwa moja (Permanent)

Swali: Je, nyumba zote zinapaswa kulipia 
kodi ya majengo?

Sheria ya Fedha ya mwaka 2016, 
Sheria ya Fedha ya mwaka 2017 na 
Mabadiliko ya Sheria mbalimbali (The 
Written laws (Miscellaneous) Amend-
ments Act No. 2 Februari, 2019 imetaja 
majengo yasiyotozwa kodi ambayo ni 
pamoja:-

Kibanda cha udongo, nyumba za 
nyasi na makuti na nyumba za matope 
na udongo, na zinazofanana na hizo.
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Swali: Je, ni hatua gani za kufuata ikiwa 
mteja anataka kupimiwa dira yake ya maji 
kutokana na mashaka ya ufanisi wa dira hiyo?

Kanuni ya 51(1) (2) (3) ya Kanuni 
za Usambazaji Maji za 2019 GN 828, 
mteja atafika ofisi za mamlaka ya maji 
na kuomba kupimiwa mita yake na 
atatakiwa kulipa gharama za kupimia 
ambazo atajulishwa akifika katika ofisi 
hizo.

Mteja atapatiwa namba ya malipo, 
na endapo mita hiyo ikathibitika kuwa 
iko sahihi, mteja hatarudishiwa pesa 
aliyolipa na ikionekana mita ni mbovu 
atarejeshewa pesa aliyolipia.

Swali: Je, ni nani anayewajibika kulipia 
gharama za kuhamisha dira ya maji ili iwe 
jirani na makazi ya mteja?

Kwa mujibu wa Kanuni ya 39(1) 
(c) ya Kanuni za Maji, Ubora wa 
Huduma na Leseni za 2020, GN. 849, 
mita zote za maji hufungwa karibu 
na eneo la mteja na mteja anatakiwa 
kushuhudia mita ilipo baada ya kufung-
wa ili kujiridhisha na usalama,

Haitakiwi mita kuwa mbali na 
makazi ya mteja na ikithibitika mita ipo 
mbali na makazi ya mteja basi mamla-
ka ya maji itawajibika kusogeza mita 
karibu na mteja.

Swali: Je, mamlaka ya maji inaweza 
kufunga mita kwa mteja aliyechimba kisima 
kwa matumizi ya maji nyumbani?

Hapana! Mamlaka za maji hufun-
ga mita kwa wateja waliounganishwa 
kwenye huduma za maji safi na ma-
jitaka zinazotolewa na mamlaka hizo 
tu. Rejea Kanuni ya 52(3) ya Kanuni za 
Maombi ya Bei na Upangaji wa Ghara-
ma za mwaka 2020 (The Water Tariff 
Application and Rates Setting Rules, 
2020 GN No.490.

Swali: Nani anayefuatilia kuhakikisha 
uzito ulioandikwa katika mtungi wa gesi ni 
sahihi ili kuepukana na udanganyifu kutoka 
kwa dealers?

Kifungu cha 19 cha Sheria ya Vip-
imo Sura ya 340 inataka vipimo vyote 
kuthibitishwa na Wakala wa Vipimo.

Swali: Bomba la maji linapoharibika ni 
wajibu wa nani kulitengeneza?

Kwa mujibu wa Kanuni ya 39(1)
(b) ya Kanuni za Maji na Usafi wa  
Mazingira, Ubora wa Huduma na Lese-
ni, za mwaka 2020, GN 849, zinabain-
isha kuwa, kama bomba limeharibika 
kabla ya mita ya maji na uharibifu 
huo hautokani na mteja/mtumiaji, ni 
wajibu wa mtoa huduma kutengeneza. 
Ni wajibu wa mteja kama uharibifu huo 
umetokea baada ya mita

Swali: Je ni kweli kuwa Mamlaka za 
Majisafi na Usafi wa Mazigira huruhusiwa 
kukadiria bili za wateja wao?

Ni kweli Mamlaka za majisafi na 
usafi wa mazingiraz inaweza kukadiria 
bili ya mteja.

Kanuni ya 42 (2) ya Kanuni za  
Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira, 
Ubora wa Huduma na Leseni za  mwaka 
2020, GN 849, inaeleza kuwa, endapo 
mita ya maji ya mteja itakuwa mbovu, 
mamlaka itaandaa bili ya mteja huyo 
kwa kutumia wastani wa usomaji wa 
matumizi yake ya maji wa kipindi cha 
miezi mitatu ya nyuma.

Swali: Je ni kweli kuwa mteja wa maji 
inapotokea bili kuwa kubwa na akashindwa 
kulipa kwa mkupuo anaweza kuiomba mamla-
ka kulipa bili yake hiyo kidokidogo?

Ni kweli! Kanuni ya 52 (1) ya 
Kanuni za Huduma za Maji na Usafi wa 
Mazingira, Ubora wa Huduma na Leseni 
za mwaka 2020, GN. 849 inaeleza kuwa, 
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mtoa huduma anaweza kumpangia 
mteja wa maji namna ya kulipa bili yake 
kwa awamu kutokana na uwezo wake 
wa  kulipa. Malipo hayo yatalipwa kwa 
awamu kwa kipindi kisichozidi miezi 
sita, lakini pia Kanuni ya 52 (2) inaeleza 
kuwa, kipindi hicho mteja atatakiwa 
pia kulipa bili zake zote mpya pamoja 
na deni lake, kushindwa kufanya hivyo 
itampelekea kukatiwa huduma ya maji.

Swali: Je, ni kwa nini vituo vya mafuta 
vinauza mafuta yale yale lakini bei tofauti 
tofauti?

Vituo vya mafuta vimepewa uhuru 
wa kuuza bidhaa za mafuta ya petroli 
kwa bei ya ushindani lakini havitakiwi 
kuvuka bei kikomo (price cap) ambayo 
imewekwa na mdhibiti (EWURA).

Swali: Je, ni muda gani EWURA wanatan-
gaza bei za mafuta?

Kanuni za Upangaji wa bei za Ma-
futa za mwaka 2020 (5) (2) za EWURA, 
bei elekezi za mafuta zinatoka kila 
Jumatano ya mwanzo ya mwezi husika 
katika magazeti mawili ya Kiswahili na 
mawili ya Kiingereza, ambayo yanapati-
kana kiurahisi kwa wananchi.

Wananchi wanaweza kupata bei 
elekezi za mafuta kupitia kwenye simu 
zao kwa kupiga *152*00* au kupitia 
tovuti yao ambayo ni www.ewura.go.tz

Swali: Endapo rimoti ya mita yangu 
imeibiwa au mpangaji ameondoka nayo, je 
natakiwa kufanya nini kuendelea kupata 
huduma ya umeme?

Kwa mujibu wa kituo cha huduma 
kwa wateja TANESCO Makao Makuu, 
“rimoti ya mita kwa jina la kitaalamu, 
“Customer Interface Unit” (CIU) inapoi-
biwa au kupotea, mteja anapaswa kutoa 
taarifa kituo cha polisi ili kupatiwa fomu 
ya kutolea taarifa ya upotevu “Loss 

Report Form”.
Baada ya hapo mteja ataandika ba-

rua kwenda kwa Meneja wa TANESCO 
katika mkoa husika huku akiambatani-
sha taarifa ya upotevu kutoka Polisi.

TANESCO itafanya uchunguzi kwa 
kupitia wataalam wake na mara baa-
da ya kujiridhisha mteja ataruhusiwa 
kulipia “CIU” mpya na gharama itatege-
mea aina ya kifaa hicho kwamba ni kwa 
mteja wa umeme wa njia moja (Single 
phase) au njia tatu (Three phase).

Swali: Je, taasisi au viwanda wanaweza 
kulalamikia huduma mbovu zinazodhibitiwa 
na EWURA?

Ndiyo! Kulingana na Kanuni ya 
4(1) ya Kanuni za Taratibu za Kutatua 
Migogoro za EWURA za Mwaka 2020, 
mtu yeyote nayatumia huduma zinazo-
dhibitiwa na EWURA anaweza kuwasil-
isha malalamiko EWURA dhidi ya mtoa 
huduma anayedhibitiwa. Pia, Kanuni ya 
4(2) imeipatia nguvu EWURA CCC ya 
kuwasilisha malalamiko kwa niaba ya 
mlalamikaji.

Swali: Je, mtumiaji ni nani kwa muktad-
ha wa huduma zinazotolewa na EWURA CCC?

Mtumiaji ni mtu, taasisi, kiwanda 
au kundi la watu ambao wameshawahi 
kutumia au wanaotumia huduma au 
bidhaa zinazodhibitiwa na EWURA, kwa 
ajili ya matumizi binafsi na siyo kwa 
kufanya biashara (kuuza). 

Swali: Je, kuna uwezekano mita ya TANE-
SCO kuiba au kupunja token ili ziishe mapema/
haraka?

Hapana! Unachokinunua ndicho 
unachokitumia. Kuna visababishi vya 
umeme kuisha haraka ambavyo ni 
pamoja na uchakavu wa miundombinu 
ya umeme katika jengo la mteja, au ma-
tumizi makubwa ya mteja.
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Moja ya shughuli za 
Baraza ni kuzishauri 

mamlaka za maji nchini 
ambapo moja ya eneo 

ambalo Baraza kwa muda 
mrefu sasa limekuwa 
likisisitiza ni umuhimu 
wa mamlaka za maji 

kuwafungia wateja wake 
mita za malipo ya kabla

-- Katibu Mtendaji wa EWURA CCC,
Bi Stella Lupimo

Nawapongeza kwa kazi kubwa 
mnayofanya katika jamii 

ya Tanzania. Ninaelewa na 
kutambua shughuli zenu na 

nimekuwa nikiona machapisho 
yenu mara kwa mara Bungeni. 
Ni muhimu kuendelea kufanya 

kazi kwa bidii na uadilifu ili 
kufikia malengo ya kuanzishwa 

kwa Baraza.
-- Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati 

Mhe. Dkt. Doto Biteko

Nukuu 
Maridhawa


