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Kutoka Ofisi ya
Katibu Mtendaji

ribu kwenye toleo la 09 la Jarida la Mtumiaji! Kwa niaba

ya Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Nishati na

Maiji (EWURA CCC), ninayo furaha kubwa kwa mara nyingine

ukukaribisha msomaji na mdau wetu katika ulimwengu

wa habari zenye kuelimisha umma kuhusu huduma za nishati na maji
zinazodhibitiwa na ENURA.

Katika toleo hili tunakuletea habari muhimu kuhusu huduma za
umeme, maji, mafuta, gesi na masuala yanayowahusu sekta tajwa.

Habari na Makala katika toleo hili zimeandaliwa kwa weledi mkub-
wa, ikiwa ni matumaini yetu kuwa si tu utapata taarifa muhimu, bali
pia elimu itakayokuwezesha kupata ufahamu/uelewa wa haki na wa-
jibu wako, matumizi sahihi, salama na endelevu ya huduma za nishati
na maji pamoja na masuala mengine yanayohusu sekta tajwa.

Aidha, kupitia Toleo hili la Jarida la Mtumiaji, utapata ufahamu wa
namna gani Baraza limetekeleza majukumu yake na hivyo kuchangia
katika maendeleo ya sekta za nishati na maji katika jamii ya Watanza-
nia. Utakutana na habari na Makala za kusisimua zikiwemo shuhuda
za watu waliosadiwa na Baraza kutatua malalamiko yao, bila kusahau
elimu kuhusu sheria na kanuni zinazomlinda mtumiaji wa huduma za
nishati na maji.

Ni matumaini yetu kuwa utafurahi kusoma na kuelimika kutokana
na Habari na Makala zilizoandikwa kwa umakini.

Kwa mara nyingine nikukaribishe na kukutakia usomaji mzuri wa
toleo hili.

Stella Lupimo
KAIMU KATIBU MTENDAJI
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Prof. Epaphra Mushi, Mjumbe wa Baraza akizungumza na vyombo vya habari wakati wa maonesho ya kitaifa ya
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1. Hakiki

sahihi .
5, Hakiki usomaji sahi
wa mita ‘

Nanenane 2023 yaliyofanyika jijini Mbeya kwenye Viwanja vya Mwakangale. Picha na Mpigapicha Wetu

Na Lugiko L. Lugiko, Dodoma

araza la Ushauri la Wa-

tumiaji wa Huduma za

Nishati na Maji (EWURA

CCC) limeendelea kuii-
shi kwa vitendo kaulimbiu yake ya
“Huduma Bora ni Haki Yako” in-
ayoakisi kuwa, mtumiaji wa hudu-
ma zinazodhibitiwa na Mamlaka ya
Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji (EWURA) ana haki ya kisheria
ya kupata huduma inayokidhi ubora
unaokubalika.

Hayo yamebainishwa kupitia ta-
arifa ya utekelezaji wa majukumu ya
Baraza kwa kipindi cha kuanzia Julai
hadi Desemba 2023 ambayo inaone-
sha kuwa, Baraza limefanya jitihada
kubwa katika kuwafikia wananchi
kwa kutoa elimu, kutatua malala-

miko ya watumiaji na kuwawakilisha
vyema katika vyombo vya maamuzi
mbalimbali vya Serikali.

Akizungumzia  taarifa  hiyo,
Kaimu Katibu Mtendaji wa Baraza Bi.
Stella Lupimo alisema kuwa Baraza
limepiga hatua kubwa katika kipin-
di tajwa kwa kuhakikisha kuwa wa-
tumiaji wengi wanapata uwakilishi
katika masuala yanayogusa huduma
za nishati na maji katika maisha yao
yakila siku.

“Likiwa ni moja ya jukumu lake
la kisheria, Baraza katika kipindi cha
Julai mpaka Desemba 2023 limetoa
uwakilishi na utetezi kwa watumiaji
kwa namna mbalimbali. Kwa ujum-
la Baraza limefanikiwa kuwafikia na
kuwapatia elimu watumiaji 58,770
kuhusu masuala mtambuka Kkati-
ka sekta za nishati na maji ikiwemo

w53

haki na wajibu wa mtumiaji. Idadi hii
imefikiwa kupitia jumla ya programu
204 za uelimishaji,” alisema Bi. Lupi-
mo.

Alisema kuwa “watu tuliowafikia
ni kutoka makundi mbalimbali ya
watumiaji wakiwemo walimu wa
shule za msingi na sekondari, waan-
dishi wa habari, makundi ya vijana,
akina mama, wafanyabiashara katika
masoko, waendesha pikipiki maaru-
fu “Bodaboda”, madereva wa dalada-
la na jamii kwa ujumla kupitia vipindi
vya redio na mikutano ya hadhara.”

Kwa upande wa utatuzi wa
malalamiko na kero za wananchi
kuhusu huduma za umeme, maji,
mafuta na gesi za kupikia majumbani
(LPG), Kaimu Katibu Mtendaji huyo
alisema Baraza limekuwa likichukua

Inaendelea Uk. 4
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kwa uzito utatuzi wa kero hizo za wa-
nanchi.

“Utatuzi wa kero za wananchi ni
moja ya vipaumbele muhimu vya
Baraza na katika kipindi hiki Bara-
za limepokea jumla ya malalamiko
1,946 kutoka kwa watumiaji ambapo
kati ya malalamiko hayo, 1,011 yana-
husu huduma za maji, 857 umeme, 66
mafuta, na 12 ni gesi ya LPG,” alisema
Bi. Lupimo na kuongeza kuwa kupitia
utaratibu wa Baraza, malalamiko yote
haya yamefanyiwa kazi na kutatuliwa
kwa ufanisi.

Taarifa hiyo ya utekelezaji wa
majukumu ya Baraza pia imebaini-
sha kuwa kwa Kipindi hicho, Baraza
limeshiriki katika mikutano nane (08)
ya kutoa maoni kuhusu mabadiliko ya
bei za huduma yaani taftishi (public
hearing meetings) ambapo Baraza
lilishauri na kutoa maoni yake kuhusu
maombi mbalimbali yaliyowasilishwa
EWURA.

Akifafanua kuhusu mikutano hiyo,
Kaimu Katibu Mtendaji wa Baraza al-
isema kuwa Baraza liliandaa maoni
na kutoa ushauri wa kitaalamu kwa
EWURA na mamlaka za maji ili ku-
hakikisha kuwa huduma hizo zinaku-
wa bora, endelevu, zinazofikika kwa
wananchi na kwa gharama nafuu am-
bazo wananchi wanaweza kuzimudu.

Baraza

laendeleza
uwakilishi kwa
wananchi

“Ikiwa ni moja ya jukumu lake
la msingi, Baraza limeshiriki kati-
ka mikutano ya taftishi za Mamlaka
mbalimbali za Majisafi na Usafi wa
Mazingira zikiwemo za Mafinga, Igun-
ga, Nzega, Vwawa, Busega, Shinyanga,
Kigoma, pamoja na Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira Bihara-
mulo,” alisema Bi. Lupimo.

Bi. Lupimo alisema kuwa Kkazi
hizo ni mafanikio makubwa kwa
Baraza licha ya kuwa Baraza linatimi-
za majukumu yake ya Kisheria la-
kini pia limejidhatiti kuwa msaada
muhimu kwa watumiaji wa huduma
za nishati na maji kwa maslahi map-
ana ya taifa.

“Unapokuwa na jamii ya watu wa-
naotambua haki zao na kujua wajibu
wao ikiwemo kulinda miundombinu
ya huduma za umeme na maji inayo-
tengenezwa na serikali kwa gharama
kubwa unasaidia ukuaji wa uchumi
wa mtu mmojammoja na taifa kwa
ujumla, na hivyo EWURA CCC ina-

jivunia kuwa sehemu ya mafanikio
haya muhimu kwa taifa,” alisema Bi.
Lupimo.

Taaarifa hiyo ya kazi ya Baraza
imefafanua kuwa, Baraza limeonge-
za wigo wa kujitangaza miongoni
mwa watumiaji nchini kwa kutumia
majukwaa mbalimbali ikiwemo ma-
tumizi ya teknolojia na ushiriki kati-
ka maonesho makubwa ya Kitaifa na
kimataifa, lengo likiwa na kuhakiki-
sha watumiaji wengi wanatambua
uwepo wa Baraza na kuwafikia ma-
hali waliko.

“Baraza limezidi kuongeza wigo
katika kuwafikia wananchi na ku-
jitangaza zaidi kwa kutumia tovuti
yake na mitandao ya kijamii ikiwemo
kurasa zake za Facebook, Instagram,
X zamani ikijulikana kama Twitter na
hata kupitia ushiriki wake katika ma-
onesho ya kimataifa ya Sabasaba na
yale ya Nanenane,” ilisema sehemu
ya taarifa hiyo.

Taarifa hiyo inaonesha pia kuwa
Baraza limejipanga vyema kuwafikia
watumiaji wengi zaidi katika kipindi
kijacho cha Januari hadi Juni 2024,
ikiwa ni pamoja na kupokea na ku-
tatua malalamiko yao, kutoa elimu
na kuwawakilisha watumiaji katika
vyombo mbalimbali vya maamuzi
ikiwemo mikutano ya taftishi.

Bi. Anna Mungai, akizungumza wakati wa ziara ya Baraza katika Ofisi za Bodi ya Maji ya Bonde

la Wami/Ruvu mkoani Morogoro hivi karibuni. Picha na Mpigapicha Wetu
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Jipange kutumia nishati
safi ya kupikia

wa miaka mingi, Tanzania ime-

kabiliana na changamoto za nishati,

ambapo matumizi ya kuni na mkaa

yamekuwa yakishamiri ikiwa ni
wazi kwamba jambo hili lina matokeo mabaya
kwa mazingira na afya zetu kwa ujumla.

Kutokana na nia njema ya serikali ya ku-
tunza mazingira na uhifadhi wa rasimali misi-
tu, ni wakati muafaka sasa wa kuchukua hatua
kuelekea matumizi ya nishati safi zaidi katika
shughuli za kupikia. Kutumia nishati safi kwa
ajili ya kupikia ni muhimu kwa maendeleo en-
delevu ya mtu binafsi na taifa kwa ujumla hasa
katika mustakabali wa utunzaji mazingira.

Kwa uchache, manufaa muhimu kutokana
na matumizi ya nishati hii ni kama inavyoain-
ishwa hapa chini.

Mosi, afya ya jamii: Kwa kutumia nishati
safi, tunaweza kuboresha afya ya jamii yetu na
kupunguza hatari ya kupata athari zitokanazo
na madhara ya kutumia mkaa au kuni kama
vile madhara ya macho, kukohoa, mafua nk.
Kulingana na taarifa zilizopo katika tovuti ya
Shirika la Afya Duniani (WHO), matumizi ya
kuni yana madhara yanayoweza kusababisha
vifo vinavyotokana na matatizo ya mfumo wa
kupumua yanayosababishwa na uchafuzi wa
hewa.

Pili, uhifadhi wa mazingira: Kwa kutumia
nishati safi kama vile gesi ya kupikia au nisha-
ti ya umeme, tunaweza kupunguza uharibifu
kwenye misitu yetu na kujiepusha na hatari
ya jangwa, na kuchangia katika uhifadhi wa
mazingira. Ripoti ya Ofisi ya Takwimu ya Taifa
(NBS), “National Environment Statistics Report
(NESR, 2017) Tanzania Mainland” inaonesha
kuwa matumizi ya mkaa na kuni yanachangia
uharibifu wa misitu nchini.

Tatu, kuongeza ufanisi katika kupika: Ma-
tumizi ya gesi au vifaa vya umeme, yanaweza
kuwa na ufanisi zaidi katika matumizi. Hii in-
amaanisha kuwa, mbali na kuwa safi, tunaweza
kupata thamani kubwa zaidi kwa kiasi kidogo
cha nishati tunachotumia na kuokoa muda pia.

Ripoti ya mwaka 2020 ya Chama cha Nishati
Mbadala Tanzania (Tanzania Renewable Ener-
gy Association (TAREA) inaonesha kuwa ma-
jiko yanayotumia nishati safi yanaweza kupun-
guza matumizi ya nishati kwa asilimia fulani
ikilinganishwa na njia za jadi za kupikia.

Nne, kuchochea uchumi: Kukuza matumizi
ya vifaa vya kupikia vinavyotumia nishati safi
kunaweza kuchochea sekta ya nishati mbadala
na kutoa fursa za ajira. Hili linawezekana kupi-
tia uanzishwaji wa miradi ya kutengeneza vifaa
vinavyotumia umeme au gesi kidogo, uzalishaji
wa "bio gas" nk. Hii inaweza kusaidia kupun-
guza tatizo la ajira na kukuza uchumi miongoni
mwa jamii.

Huu ni wakati kwa mashirika ya kiraia na
wananchi kwa ujumla kufanya kazi kwa pamo-
ja ili kufanikisha mabadiliko haya. Tunaamini
kuwa kwa kuunga mkono jitthada za Serika-
li kupitia "DIRA YA TAIFA YA MATUMIZI YA
NISHATI SAFI YA KUPIKIA 2033" haya yanawe-
za kufanikiwa kwa kila mmoja kufanya sehemu
yake.

Katika kuunga mkono jitthada za Serikali
juu ya wananchi kuhamia kwenye matumizi ya
nishati safi ya kupikia, EWURA CCC imejipanga
vyema na iko tayari kushiriki kikamilifu mpan-
go wa Serikali katika kutekeleza jambo hili kwa
kutoa elimu kwa wananchi kuhusu matumizi
ya nishati safi ya kupikia.

EWURA CCC ina uzoefu wa zaidi ya miaka
16 katika kufanya uelimishaji na uhamasishaji
kwa kuyakutanisha makundi mbalimbali ya
wadau na kuyajengea uelewa wa huduma za
nishati na maji pote Tanzania Bara ambapo
hutumia njia mbalimbali kama vile redio za
kijamii, kufikia wananchi masokoni, kwenye
nyumba za ibada, kwenye taasisi za elimu nk.

Shime wananchi, wakati umefika sasa tu-
jipange kuhamia kwenye matumizi ya nishati
safi ya kupikia. Ni wajibu wetu kutoa mchango
wetu kwa kizazi hiki na kuhakikisha kwamba
tunaacha Tanzania bora kwa vizazi vijavyo kwa
kutunza mazingira yetu.
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Bi. Mosi Salum Simba, mkazi wa mtaa wa Barabara ya Musoma, Nzega Mjini
akitoa maoni wakati wa mkutano wa taftishi kujadili maombi ya bei mpya ya
maji kutoka Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Nzega (NZUWASA)
mnamo Agosti 2023 uliofanyika mjini Nzega. Picha na Mpigapicha Wetu

Wanawake Nzega
wapinga ongezeko
bei ya maji

Na Sakina Yusuf, Tahora

anawake wa mji wa

Nzega wamejitokeza

kwa wingi na kupin-

ga ongezeko la bei ya
maji kutoka Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira Nzega (NZU-
WASA) wakati wa kikao cha taftishi
kilichoandaliwa na Mamlaka ya Ud-
hibiti wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA) Kkilichofanyika hivi kari-
buni kwa lengo la kupata maoni juu
ya maombi ya NZUWASA ya kureke-
bisha bei za maji.

Wakiongea kwa hisia, wanawake
hao walitoa maoni yao kwa kupin-
ga ongezeko la bei lililoombwa na
NZUWASA kwa kusema kuwa gha-
rama hizo ni kubwa na hivyo itawa-
fanya washindwe kumudu kwani
imeongezeka kutoka TZS 1500
hadi kufikia TZS 2,610 kwa mwaka
2023/2024, TZS 2,891 kwa mwaka
2024/2025 na TZS 2,974 kwa mwa-
ka 2025/2026 kiasi ambacho ni
sawa na asilimia 74.

Akitoa maoni yake Bi. Mosi
Salum Simba mkazi wa Barabara ya
Musoma, Nzega aliiomba EWURA
kutokubaliana na maombi ya bei
mpya zilizopendekezwa na NZUWA-
SA kwani bei iliyopo bado ni kubwa
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na kuna wananchi wengine bado ha-
wawezi kumudu gharama hizo.

“Bei ya sasa bado ni kubwa sana
na wengi wetu hatuwezi kuimudu
hivyo naomba mtusaidie bei isi-
pande nasi tunufaike na huduma ya
maji,” alisema Bi. Simba.

Naye Bi. Zawadi Suleiman Cham-
sambo alilalamikia ongezeko hilo
kubwa kwenye gharama za kureje-
sha huduma kutoka kiasi cha shilingi
15,000 cha sasa mpaka kufikia kiasi
cha shilingi 35,000.

“Mfano una deni la 15,000 uki-
katiwa maji na ukataka kurejesha
huduma unatakiwa ulipe faini ya
shilingi 35,000; sasa jiulize ikiwa
nimeshindwa kulipa shilingi 15,000,
je nitaweza kulipia hiyo shilingi
35,0007?” alihoji Bi. Chamsambo.

Akiwasilisha maoni ya Baraza la
Ushauri la Watumiaji wa Huduma
za Nishati na Maji (EWURA CCC) Bi.
Hawa Ng’humbi ambaye ni Mjum-
be wa EWURA CCC alitoa ushauri
mbadala kuepusha ongezeko la bei
za huduma zilizoombwa na NZU-
WASA hasa kwenye kipengele cha
gharama za kurejesha huduma huku
akiishauri NZUWASA kutafuta vyan-
zo mbadala vya mapato ili kuepuka
kuongeza bei kwa watumiaji.

“Baraza limepitia maombi hayo

v B

ya mabadiliko ya bei zinazoomb-
wa na NZUWASA na kujiridhisha
kwamba ongezeko hilo ni kubwa
kwa makundi yote ya watumia-
jil wa huduma hiyo na litawaathiri
pakubwa watumiaji na kuleta taha-
ruki. Baraza linaishauri NZUWASA
kutafuta njia mbadala ya kuonge-
za mapato tofauti na kuongeza bei
zikiwemo kuimarisha usimamizi
wa ukusanyaji mapato yake na ku-
wafungia wateja wote dira za ku-
lipia kabla ya matumizi (pre-paid
meters) ili kumpunguzia mzigo
mtumiaji,” alisema Bi. Ng’humbi.

Aidha Bi. Ng’humbi alionesha
kufurahishwa na ushiriki mzuri wa
wananchi hususani akina mama ka-
tika taftishi hiyo, na kuwapongeza
wanawake hao kwa jinsi walivyo-
jitokeza kwa wingi ili kupaza sauti
zao juu ya kadhia wanazozipata
kwenye huduma za maji.

“Mbali na kutoa maoni ya Bara-
za naomba niwapongeze sana akina
mama wa Nzega kwa kushiriki kwa
wingi katika kikao hiki tofauti na
maeneo mengine ambayo nilisha-
wahi kuhudhuria mikutano ya nam-
na hii. Wanawake tunatakiwa tuwe
mstari wa mbele kuhakikisha tu-
nashiriki kwenye mambo muhimu
kama haya yanayoweza kuathiri au
kuimarisha hali zetu za kiafya na
kichumi,” alisisitiza bi Ng’humbi.

Baraza la Ushauri la watumiaji
wa Huduma za Nishati na Maji Mkoa
wa Tabora litaendelea kutoa elimu
kwa wananchi juu ya umuhimu wa
kushiriki vikao vya taftishi hasa kwa
wanawake ili kuongeza ushiriki na
kuleta chachu ya mabadiliko katika
sekta za nishati na maji kwa kuwa
ushiriki wao katika mikutano kama
hii ni wa muhimu sana.
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Endelezeni kazi nzuri
mnayoifanya - Mramba

Na Mwandishi Wetu, Ilala

atbu Mkuu Wizara ya
Nishati Mhandisi Felches-
mi Mramba amelishauri
Baraza la Ushauri la Wa-
tumiaji wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA CCC) kuendeleza jitihada ka-
tika kutekeleza kazi nzuri wanayoifan-
yayakuelimisha na kutetea watumiaji
wa huduma za nishati na maji nchini.

Mha. Mramba, ametoa ushauri
huo alipotembelea banda la EWURA
CCC wakati wa maonesho ya 47 ya
Kimataifa ya Biashara Sabasaba yaliy-
ofanyika mkoani Dar es Salaam katika
viwanja vya Mwl. ] K. Nyerere.

Mha. Mramba alisema
“nawapongeza kwa kazi nzuri
mnayoifanya ya kumlinda na kumte-
tea mtumiaji wa huduma za nishati
na maji. Ninyi ni kiungo muhimu sana
katika jamii kwa sababu mnaweza
kumfikia mtumiaji wa mwisho kabisa
wa huduma hizi na pia mnawasaidia
watumiaji katika mambo mbalimba-
li yanayohusu huduma za nishati na

maji.”

Pamoja na pongezi hizo Mha.
Mramba alitaka kufahamu kama
Baraza limejitanua kwa kuwa na ofi-
si kwenye mikoa mingine tofauti na
Mkoa wa Dar es salaam.

Akijibu swali hilo Afisa Msaidizi
Huduma kwa Wateja na Utawala wa
EWURA CCC mkoa wa kikazi wa Ilala
Bi. Catherine Charles alimueleza Kati-
bu Mkuu huyo kuwa, hadi sasa Baraza
limeshafungua ofisi katika mikoa 21
ya Tanzania Bara.

“Mbali na ofisi hizo pia tuna kama-
ti za kimikoa zinazofahamika kama
RCC (Regional Consumer Commit-
tees) ambazo zinatekeleza majukumu
ya Baraza kwenye mikoa husika. Ka-
mati hizo zipo kwenye mikoa yote ya
Tanzania Bara kwa ajili ya kuwafikia
na kuwasaidia watumiaji wa huduma
za nishati na maji”

Bi. Charles alimweleza Katibu
Mkuu huyo kuwa katika kila mkoa
wenye ofisi kuna Afisa wa Baraza
ambaye anasaidiana na Wajumbe wa
Kamati hizo za mkoa kutekeleza ma-

maslahi ya watumiaji wa
Huduma za nishati ng maji.

ST e DAATTNA MAJ]

Kuwa asasi iliyojipanga vizuri, %
yenye ufanisr’ na yenye mwitikio g i
wa kulinda na kuteteq haki na

jukumu ya kulinda na kutetea masila-
hi ya watumiaji wa huduma za nishati
na maji.

Alisema, katika maonesho hayo
Baraza liliwafikia watumiaji 1,740 na
kuwaelimisha kuhusu Baraza na kazi
zake, haki na wajibu wa mtumiaji,
utaratibu wa kuwasilisha na kushu-
ghulikia malalamiko, matumizi sahihi
ya huduma za nishati na maji pamoja
na viwango vya ubora wa huduma za
nishati na maji.

Aidha, kupitia maonesho hayo,
jumla ya malalamiko 92 kutoka kwa
wadau mbalimbali waliotembelea
banda hilo yalipokelewa ambapo
baadhiyake yalipatiwa ufumbuzi hapo
hapo na mengine kupelekwa kwa wa-
toa huduma kwa ajili ya utatuzi wake.

EWURA CCC kupitia mkoa wa ki-
kazi wa Ilala, itaendelea na programu
za elimu kwa umma kwa kuhakikisha
fursa zote muhimu za utoaji elimu
zinatumiwa ili kuwajengea uelewa
watumiaji wa huduma za nishati na
maji na hivyo kuwa na mchango kati-
ka uboreshaji wa huduma hizo nchini.

BARAZA LA USHAURI LA WATUMIA,
WA HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI

Mha. Felchesmi Mramba, Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati (wa kwanza kushoto) akisikiliza kwa makini maelezo kuhusu Baraza na
kazi zake kutoka kwa Afisa Msaidizi Huduma kwa Wateja na Utawala EWURA CCC Ilala Bi. Catherine Charles, alipotembelea banda la

o
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Mha. David Ngula, Mwenyekiti wa EWURA CCC akimuuliza jambo msimamizi wa

< i

mradi wa umeme wa Rusumo, Mha. Chikwane Mkama wakati Wajumbe wa Baraza
walipotembelea Mradi huo hivi karibuni. Picha na Anadorice Komba

Mradi wa umeme
Rusumo wapongezwa

Na Anadorice Komha, Kagera

araza la Ushauri la Wa-

tumaji wa Huduma za

Nishati na Maji (EWURA

CCC) limepongeza hatua
za ujenzi wa Mradi wa kufua umeme
wa Rusumo (The Regional Rusumo
Falls Hydroelecric Project) unaote-
kelezwa kwa ushirikiano wa nchi
tatu za Tanzania, Rwanda na Burun-
di ambao mpaka sasa umefikia asili-
mia 99.

Pongezi hizo zimetolewa hivi
karibuni na Mwenyekiti wa Bara-
za Mhandisi David Ngula wakati
ya ziara iliyofanywa na Wajumbe
wa Baraza kwenye Mradi huo kwa
lemgo la kujionea maendeleo ya
Mradi.

Ziara hiyo ilijumuisha Wajumbe
na Sekretariati ya Baraza pamoja na
Kamati ya Watumiaji wa Huduma za
Nishati na Maji ya Mkoa wa Kagera,
huku Mhandisi Ngula akisema kuwa
mradi huo ni wa faida, sio tu kwa
wakazi wa Rusumo bali kwa wa-
tumiaji wa huduma za umeme kote
nchini.

“Umeme wa maji una gharama
ndogo za uzalishaji ukilinganisha na
umeme unaozalishwa kwa vyanzo
vingine, hivyo naamini Mradi huu
ukikamilika utawanufaisha sio tu

Mtum‘iail « Toleo Na. 09 « Januari - Juni, 2024

wakazi wa eneo la Mradi huu bali
utaongeza kiasi cha umeme kwa wa-
tumiaji wa huduma hiyo kote nchi-
ni,” alisema Mhandisi Ngula.

Awali akizungumza katika ziara
hiyo Mhandisi wa Mradi huo Ndugu
Chikwane Mkama kutoka Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO) aliele-
za kuwa, ujenzi wa Mradi huo ni wa
ushirikiano wa nchi tatu ambazo ni
Tanzania, Rwanda na Burundi na
utakuwa na uwezo wa kuzalisha
jumla ya Megawati 80 za umeme.

“Mradi wa Rusumo unaitwa “The
Regional Rusumo Falls Hydroelecric
Project,” ukukikamilika utakuwa na
uwezo wa kuzalisha jumla Megawa-
ti 80 za umeme ambapo kiasi hiki
cha umeme tutagawana kwa usawa
na nchi washirika ambapo kila nchi
itapata wastani wa Megawati 26.66,”
alisema Mha. Mkama na kuongeza
kuwa ujenzi wa mradi huo ulian-
za rasmi mwaka 2017 na sasa un-
aelekea kukamilika.

Alisema kwa sasa mradi ume-
kamilika kwa kiasi cha asilimia 99,
na mashine mbili zimeanza ku-
fanya kazi ambapo Megawati 54
zinazalishwa na kugawanywa kwa
usawa Kkatika nchi tatu washirika,
huku mashine moja kati ya mashine
tatu bado haijawashwa lakini ipo
kwenye majaribio na hivi karibuni

w8

itaanza kufanya kazi na kukamilisha
megawati 80 za uzalishaji.

Naye Afisa Mazingira na Maende-
leo ya Jamii katika Mradi huo Bw.
Nassor Mulika kutoka Taasisi inay-
osimamia ujenzi wa Mradi wa Ru-
sumo, “Nile Equatorial Lakes Sub-
sidiary Action Program” (NELSAP)
alisema kuwa Mradi huo haunufais-
hi tu wananchi kupata huduma ya
umeme, bali umetekeleza shughuli
mbalimbali za kijamii kupitia mradi
wa “Local Area Development Pro-
gramme” (LADP) kupitia Benki ya
Dunia.

“Mradi huu umenufaisha wakazi
wa maeneo haya ikiwemo wale wali-
opewa fidia ya ng'ombe na mbuzi.
Pia mradi umejenga vyumba vya
madarasa, mabweni kwa shule za
msingi na sekondari Pamoja na kituo
cha afya. Mradi pia umewezesha kili-
mo cha vitalu (green house), ufugaji
wa mbuzi, nyuki, sungura, ng'ombe
na kuku kwa wakazi hao,” alisema
Mulika.

“Sambamba na hayo upo mradi
mkubwa wa maji ambao utaenda
kuondoa changamoto ya ukosefu wa
majisafi na salama kwa wakazi wa-
naozunguka eneo hili la mradi am-
bao umekamilika na utazinduliwa
siku za hivi karibuni,” alieleza Bwana
Mulika.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya
Watumiaji wa Huduma za Nishati
na Maji (RCC) mkoani Kagera, Najim
Bwanika alisema ziara hiyo imekuwa
ya manufaa kwa Kamati hiyo kwani
imewezesha kujifunza mambo men-
gi yanayohusu faida ya mradi huo wa
Rusumo kwa wananchi.

“Katika karne hii ya sayansi na
teknoljia tunahitaji sana huduma ya
umeme wa uhakika. Uchumi imara
utajengwa kwa uwepo wa umeme
wa uhakika nchini. Nikiri kwamba
ziara hii imetufungua macho na ku-
tuongezea ufahamu kwa namna Ser-
ikali inavyofanya jitthada za kuwa
na umeme wa uhakika nchini. Sisi
tutaendelea kuwa mabalozi na ku-
wawakilisha vyema watumiaji wa
huduma hizi ikiwemo kutoa elimu
kwa wananchi kuhusu kutunza mi-
undombinu na kuthamini miradi
kama hii ambayo Serikali inawekeza
fedha nyingi,” alisema Bwanika.
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RCC Singida waipa
heko SUWASA

Na Geofrey Sokesia. Singida

arazalaUshaurila Watumia-

ji wa Huduma za Nishati na

Maji (EWURA CCC) kupitia

Kamati yake ya Watumiaji
wa Huduma za Nishati na Maji Mkoa
wa Singida (RCC) limeipongeza Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira
Singida (SUWASA) kwa kuanza ujenzi
wa mradi wa mabwawa ya majitaka
yanayojengwa katika eneo la Manga,
nje kidogo ya Manispaa ya Singida.

Pongezi hizo zimetolewa hivi kari-
buni na Mwenyekiti wa Kamati ya
Watumiaji wa Huduma za Nishati na
Maji Mkoa wa Singida Bi. Bertha Mlin-
gi wakati Kamati hiyo ilipotembelea
vyanzo vya uzalilishaji maji na mradi
wa majitaka ambao kwa sasa upo ka-
tika hatua za awali za ujenzi.

Bi. Mlingi alisema ujenzi wa mradi
huo utakuwa suluhisho la tatizo la um-
wagaji majitaka kiholela ambao ume-
kuwa ukifanywa na watoa huduma
binafsi katika mji wa Singida.

“Kwa miaka mingi tumekuwa tuki-
kodi magari ya majitaka kwa gharama
kubwa, lakini bila kujua wapi magari
hayo yanamwaga maji hayo machafu,”
alisema Bi. Mlingi.

Alieleza kuwa ujenzi wa mradi huo
pamoja na kuwa ni moja ya mkakati
wa utunzanji wa mazingira lakini pia
utasaidia kupunguza gharama kubwa
ambazo wananchi wa Manispaa ya
Singida wamekuwa wakilipa ili kupa-
ta huduma hiyo adimu kwa wafanya-
biashara binafsi wa magari ya huduma
hiyo.

Kwa upande wake Bi. Everista Lu-
cas ambaye pia ni Mjumbe wa Kamati
ya Watumiaji wa Huduma za Nishati na
Maji Mkoa wa Singida aliiomba SUWA-
SA kuukamilisha mapema mradi huo
ili wananchi waanze kunufaika nao.

“Kwa sasa huduma ya majitaka ni
changamoto kubwa ndani ya mji wetu
wa Singida kwani baadhi ya wananchi
wamekuwa wakitapisha mashimo ya
vyoo yaliyojaa nyakati za mvua jambo
ambalo ni hatari kwa afya za watu na
mazingira. Hii yote ni kwa kuwa haku-
na huduma ya kuaminika ya kuondo-
sha majitaka,” alilalamika Bi. Evarista.

Kwa upande wake Mkurugenzi
wa Huduma kwa Wateja wa SUWASA
ndugu Hosea Magimbi alieleza kuwa
SUWASA kwa sasa ipo mbioni kukam-
ilisha mradi huo wa majitaka ambao
pamoja na kutatua changamoto ya
sehemu ya kumwaga majitaka lakini

pia mabwawa hayo yatakuwa chanzo
cha mapato kwa Mamlaka hiyo.

“Kutakuwa na ada ya ukusanyaji
majitaka kwani Mamlaka ipo mbioni
kununua gari kwa ajili ya huduma
hiyo ya ukusanyaji majitaka lakini pia
watu binafsi watakaofanya biashara
hiyo ya ukusanyaji wa majitaka nao
watalipia ada ya kumwaga majitaka
katika mabwawa yetu,” alisema Bw.
Magimbi.

Magimbi aliongeza kuwa majitaka
yatakayomwagwa kwenye mabwawa
hayo yatachakatwa na kutumika tena
kwa ajili ya shughuli zingine za kiu-
chumi kama vile umwagiliaji katika
kilimo cha bustani.

Alisema kwenye bwawa kuna
maabara ambayo itatumika kufuatilia
mwenendo wa majitaka ambayo yat-
amwagwa na kuchakatwa kwa ajili ya
matumizi mengine.

Mkurugenzi huyo alibainisha pia
kuwa kwa siku za usoni SUWASA ina
mpango wa kujenga mtandao wa ma-
jitaka ndani ya Manispaa ya Singida
ambapo wateja wataunganishiwa
huduma hiyo badala ya kila nyumba
kuwa na shimo la majitaka.

Ndugu Hosea Magimbi, Mkurungezi wa
Huduma kwa Wateja SUWASA, akiwaelezea
jambo Wajumbe wa Kamati ya Watumiaji wa
Huduma za Nishati na Maji mkoa wa Singida

hivi karibuni walipotembelea Mradi wa
ujenzi wa Mabwawa ya kuhifadhia Majitaka

unaotekelezwa katika eneo la Manga
Manispaa ya Singida.
Picha na Evarista Lucas
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Unaweza kufidiwa
ukiathirika na gesi

Na Sakina Yusuf, Tabora mtumiaji kukaa jikoni. l\/:Ltll\JA?ag: r}/;\] ;;&z;grggaggﬁgh
- . - Wengl wa .wa'.curr}la}p hutumia Moja ya vituo Vya kujazia
esi ni moja kati ya nishati  gesi za petroli (Liquidified Petro- gesi. Picha kwa hisani ya
zinazotumiwa kwa wingi  leum Gas (LPG) kwani ndio hupati- Tanzania sasa Blogspot

majumbani kwa kupikia  kana kwa urahisi na katika maeneo
kwani mbali na kutunza mengi nchini. Licha ya manufaa
mazingira pia inaokoa muda wa yake kwa mtumiaji, tahadhari zin-

| Cladie Www.tanesco.co.tz

PATA TAARIFA NA HUDUMA MBALIMBALI ZA TANESCO
KUPITIA MITANDAO YETU YA KIJAMII

tanesco_official_page @tanescoyetutz T :
. C Tu follow m Kuwa na utaratibu

wa kusoma
MITA
ili kujua matumizi
yako ya maji

www.tanesco.co.tz Tanescoyetu na kupata ankara
[ Pori sahihi
0758346869

Tafadhali tupatie taarifa kamili kwa huduma bora. Zoezi la usomaji mita y aendelea TUWASA g b4
I inaomba ushirikiano katika kipindi hiki cha usomuil.

#Tupokazini

Mtum‘iajt « Toleo Na. 09 « Januari - Juni, 2024 uk. 1O



atakiwa zichukuliwe katika uhifadhi
na matumizi yake ili kuepusha mad-
hara kwa watumiaji.

Baadhi ya madhara yanayoweza
kusababishwa na nishati ya gesi pin-
di inapotumiwa na kuhifadhiwa bila
tahadhari ni pamoja na kuharibu
mali, mazingira na hata kupelekea
kupoteza uhai wa watumiaji pale
ikitokea gesi hiyo imelipuka.

Makala hii inalenga kuwakum-
busha watumiaji wa gesi ya kupikia
majumbani kutambua haki zao za
msingi ikiwemo haki ya kudai fidia
pindi mtumiaji akipata hasara au
kudhurika na bidhaa za gesi (LPG).

Kutokana na unyeti wa huduma
hiyo, Sheria ya Petroli chini ya Ka-
nuni za Uendeshaji Huduma za Gesi
za Petroli za mwaka 2020, Tangazo
la Serikali namba 825 la tarehe 2
Oktoba 2020 iliweka kipengele ki-

Consumer C¢

\,(/ ewura CCC
/ \ 'r Consultative Council

nachohusiana na kulinda maisha ya
watu na mali zao.

Kwa mujibu wa Kanuni hij,
wasambazaji wa gesi hizi za petro-
li wanatakiwa kuchukua tahadhari
ili kutohatarisha usalama wa afya
za watumiaji na mali zao kama ina-
vyoonekana katika Kanuni ya 22(1)
ikielekeza kwamba wasambazaji
wakubwa na wadogo wachukue
tahadhari wakati wa Kkuhifadhi,
kuihudumia, kuitumia, kubeba na
kutoiharibu mitungi ya gesi ili kue-
puka kuhatarisha usalama na afya
za watu na mali zao sambamba na
kuepuka uharibifu wa mazingira.

Kanuni hizo zimeweka wazi
kwamba endapo kutatokea madha-
ra yoyote basi wasambazaji watawa-
jibika kulipa fidia kwa waathirika
wa madhara au hasara itakayosaba-
bishwa na gesi.

MAMLAKA YA MAIJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA TABORA

(TUWASA)

Kanuni ya 23 (1) (2) (3)
zikisomwa kwa pamoja zinatoa
utaratibu wa kudai fidia kwa mtu
yeyote aliyepata hasara kutokana
na madhara ya bidhaa ya gesi kuwa
anaweza kuwasilisha lalamiko lake
kwa msambazaji wake ili kupata
muafaka na endapo lalamiko alilo-
wasilisha kwa mujibu wa Kanuni
23(2) litashindikana basi lalamiko
litapelekwa EWURA kwa ajili ya
kupata maamuzi zaidi.

Hata hivyo, ili kupata fidia
hiyo ni lazima mwathirika kufua-
ta utaratibu sahihi wa kuwasilisha
malalamiko ikiwemo kuwasilisha
kwa maandishi lalamiko lake na
kuwa na risiti ya manunuzi ili ku-
weza kupata haki yake. Ni muhimu
watumiaji wa LPG kuwa waangalifu
na kuzingatia matumizi sahihi na
salama ya nishati hiyo.

.
)Il' “-
'\ I
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TUWwaSs

Ndugu mteja ukiokota vifaa vya miundombinu ya maji

Kama vile Dira ya maji, Gate valve, Koki, bomba

Au mpira n.k. Tafadhali wasilisha vifaa
Hivyo ofisi za TUWASA

y ONYO

“Hairuhusiwi kuvihifadhi nyumbani”

PIGA BURE

0800780063
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Zingatieni matumizi
sahihi ya umeme, maji
kupunguza gharama

Na Waandishi wetu, Mwanza na Dodoma

anafunzi wa Shule

ya Msingi Mahina il-

wameombwa ku-
wasaidia wazazi wao kupunguza
gharama kubwa za matumizi ya
huduma za umeme na maji kwa ku-
jielimisha kuhusu matumizi bora ya
huduma hizo.

Hayo yamesemwa na Bi. Jose-
phine Ntaumenya, Afisa Msaidizi
Huduma kwa wateja na Utawala
kutoka ofisi ya Baraza la Ushauri la
Watumiaji wa Huduma za Nishati na
Maji (EWURA CCC) mkoani Mwan-
za wakati Kamati ya Watumiaji wa
Huduma za Nishati na Maji ya Mkoa
wa Mwanza ilipozuru shule hiyo kwa
lengo la kutoa elimu kwa walimu na
wanafunzi juu ya umuhimu wa ma-
tumizi sahihi ya huduma za maji na
nishati.

Katika programu hiyo Bi. Ntau-
menya aliwashangaza walimu na
wanafunzi kwa kutoa mifano hali-
si ya jinsi matumizi sahihi ya maji
na nishati vinavyoweza kubadili-
sha gharama za huduma ya maji na
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nishati katika familia na jamii kwa
ujumla.

Alisema kuwa wanafunzi na
walimu ni kada muhimu ya kuelim-
isha jamii yao kuhusu umuhimu wa
rasilimali hizi ili ziwe na uelewa wa
kuzingatia matumizi sahihi ya hudu-
ma huku akihimiza watumiaji kudai
huduma zilizo bora.

“Yawezekana kwa umri wenu
sasa hivi hamjui maumivu ya kulipia
gharama za huduma hizi lakini miaka
ijjayo mtakuwa wakubwa nanyi mta-
anza kuwajibika katika ulipaji wa bili,
hivyo niwaase kutumia huduma hizo
kwa umakini kwani kufanya hivyo
mtakuwa mnawasiadia wazazi wenu
kuokoa pesa ili zitumike kwa ajili ya
majukumu mengine ya Kkifamilia,”
alisema Bi. Ntaumenya na kuongeza
kuwa, wakati wa usiku watoto wa-
napokuwa sebuleni wakiangalia TV
ni vyema kuzima taa ambazo zipo
kwenye vyumba ambavyo havitumi-
ki kwa wakati huo kwani kwa kufa-
nya hivyo utakuwa unaokoa umeme
ambao ungetumika bila faida yeyote
ndani ya vyumba.”

Akitoa neno lake la shukrani
Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo Bi.

w | P

Bi. Josephine Ntaumenya, Afisa Msaidizi
Huduma kwa Wateja na Utawala,
EWURA CCC Mwanza, akitoa elimu juu ya
matumizi sahihi ya huduma za nishati
na maji kwa wanafunzi wa Shule ya
Msingi Mwananchi wakati wa programu
ya uelimishaji mashuleni. Picha na
Mpigapicha Wetu

Editha Alfred alionesha hamu ya
kutaka elimu hiyo kuwa endelevu
akipendekeza isambazwe kwenye
jamii yao na hata kufika mitaani
ambako wao wanaishi ili kuweza
kuifikia jamii kwa mapana zaidi.
"Elimu hii ni muhimu sana kwa
jamii yetu na tungependa kushirik-
iana na Kamati yenu ili kuieneza
kwa wazazi na watu wengine katika
mazingira yetu ili kila mtu aweze ku-
faidika," alisema mwalimu Editha.
Kwa upande wao, wanafunzi
wa shule hiyo walionekana kufura-
hia elimu waliyoipata na kuwa na
shauku kubwa ya kujifunza zaidi.
Akiongea kwa niaba ya wanafun-
zi wenzake, Lucia Alfred aliahidi ku-
washirikisha wazazi/walezi na jamii
inayowazunguka kuhusu matumizi
sahihi ya huduma.
"Tutawashirikisha wazazi wetu
na majirani kuhusu mambo tuliyo-
jifunza na tutahakikisha kuwa tun-
awakumbusha wanafunzi wenzetu
umuhimu wa matumizi sahihi ya
nishati na maji," alisema Lucia.
Katika hatua nyingine mkoani
Dodoma, Ndugu Amani Mbogo am-
baye ni Afisa Msaidizi Huduma kwa



wateja na Utawala wa EWURA CCC
mkoani Dodoma aliwafunda Maaf-
isa Maendeleo ya Jamii wa Kata za
Dodoma mjini kuhusu matumizi
bora ya huduma ya maji yana-
vyoweza kuwapa unafuu kwenye
suala la gharama.

Aliwaeleza Maafisa hao kuwa
watumiaji wengi hupoteza maji
mengi wakati wa kuoga au kuosha
vyombo pindi wanapoyaacha ya-
kitiririka kwa muda mrefu hali am-
bayo huongeza upotevu wa maji na
kuongeza gharama kwa mtumiaji
pasipo kufahamu.

“Badala ya kufungua bomba la
maji na kuosha chombo kimoja, ni
vyema kuosha vyombo vingi kwa
wakati mmoja kwa kutumia beseni
ambalo unakuwa umekinga maji ya
kutosha, njia hii husaidia kupungu-
za upotevu wa maji na hivyo kupun-
guza gharama ambazo si za lazima,”
Elieleza ndugu Mbogo.

Akiongea kwa niaba ya Maaf-
isa hao, Afisa Maendeleo ya Jamii
wa Dodoma Mjini, Bi. Charity Si-
chona aliishukuru EWURA CCC
Dodoma kwa Kkuwapatia elimu
yenye manufaa maafisa hao na
kusema elimu hiyo itasaidia pia ku-
punguza malalamiko ambayo muda
mwingine yalikuwa yanatokana na
wananchi wenyewe kutumia hudu-
ma hizo vibaya.

“Tunawashukuru sana kwa
kuja kutuelimisha kuhusu ma-
tumizi bora ya huduma hizi. Na-
tumai maafisa wangu watakuwa
ni mabalozi wazuri kwa wananchi
wao sababu sisi tunakutana na
makundi mengi kwenye kazi zetu
hivyo ni rahisi sana kufikisha elimu
hii kwa uharaka zaidi. Tutaendelea
kushirikiana zaidi ili tuwe msaada
kwa jamii ya Watanzania wenzetu
kwa kufikisha elimu hii kwao,” alise-
ma Bi. Charity.

Kamati za watumiaji mkoa wa
Mwanza na Dodoma zitaendelea
kutoa elimu kwa watumiaji juu
ya matumizi sahihi ya huduma za
nishati na maji kwenye mitaa na
maeneo mengine ili kuhakikisha
wananchi katika maeneo hayo wa-
nanufaika na elimu hiyo.
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Twen’zetu na nishati
safi ya kupikia

Na Chipegwa Samwel, Morogoro

esi itumikayo majumba-
ni ni mojawapo ya nisha-
ti safi ya kupikia ambayo
baadhi ya watumiaji
wamekuwa wakiitumia siku hadi
siku kutokana na uharaka na
uhakika wake.

Gesi nyingi itumikayo majum-
bani kwa sasa ni zao litokanalo
na kusafishwa kwa mafuta ghafi
(crude oil), ambayo ipo kwenye
mfumo wa kimiminika na huhi-
fadhiwa kwenye mitungi. Gesi
hii inaundwa na kemikali za aina
mbili ambazo ni ‘butane’ na ‘pro-
pane’. Kwa kiasi kidogo matumizi
ya gesi asilia yameanza kutumika
hasa katika Mkoa wa Mtwara.

Katika harakati za utunzanji
mazingira, mataifa mbalimbali
duniani yamekuwa yakisisitiza
matumizi ya gesi ya kupikia ili
kuondokana na uharibifu na ucha-
fuzi wa mazingira.

Serikali ya Tanzania imeanzi-
sha kampeni ya uhamasishaji wa
matumizi ya nishati safi ikiwemo
LPG na kuwa na “Dira ya Taifa ya
Matumizi ya Nishati Safi ya Kupik-
ia 2033 Dira hii inatamka kuwa
kila Mtanzania atumie nishati safi
ya kupikia ili kuboresha afya na
kulinda mazingira. Jitthada zote
hizi ni kuonesha umuhimu wa
matumizi ya nishati hii kwa shu-
ghuli za kupikia.

Makala hii imelenga kubain-
isha sifa nzuri na changamoto
katika kutumia nishati ya gesi ya
kupikia (LPG).

Nishati safi ya kupikia ya
gesi ina sifa zifuatazo:

B Haina rangi wala harufu
kwenye mfumo wake wa asili. Ha-
rufu huwekwa wakati inajazwa
kwenye mitungi ili kumpa urahisi
mtumiaji kugundua kama inavuja.

M Ni nzito kuliko hewa na ipo
kwenye mfumo wa maji, hivyo
ikivuja hushuka chini.

B  Inatakiwa ihifadhiwe
kwenye chumba chenye kuruhusu
hewa kuingia na kutoka nje kwa
ajili ya kuepusha athari za moto.

M Ikichanganyika na hewa ina-
kosa nguvu.

B I[nawaka inapokutana na
chanzo cha moto.

B Haiharibiki (haina expiry
date), hivyo inaweza kukaa kwa
muda mrefu.

B Inaweza kutumika kupikia,
kukatia vyuma, na hata kuende-
sha injini na jenereta kwa sababu
inaungua taratibu kuliko mafuta.

M Haitoi masizi kwenye vyom-
bo vya kupikia.

M Ni rafiki kwa mazingira kwa
kuwa inapunguza matumizi ya
mkaa au kuni.

B Ni rafiki kwa afya tofauti na
moshi wa kuni.

M Ni rahisi kuisafirisha bila ku-
leta madhara.

Changamoto katika ma-
tumizi ya nishati hii:

B Kupanda na kushuka kwa
bei ya gesi kunakotokana na
mabadiliko ya bei kwenye soko la
dunia.

B Inaweza kusababisha ajali
ya moto endapo ikivuja na ikaku-
tana na mazingira ya kuchochea
moto.

B Ikivutwa yaweza kusababi-
sha mtu kufa kwa kukosa hewa
safi, “suffocation” na kuharibu
mfumo wa hewa kwenye mwili.

EWURA CCC inao mchango wa
moja kwa moja katika utekeleza-
ji wa Dira ya Taifa ya matumizi
ya nishati safi ya kupikia. Kati-
ka kuthibitisha hili, kupitia pro-
gramu zake za uelimishaji, Baraza
litaendelea kuhamasisha umma
juu ya matumizi ya nishati safi ya
kupikia ikiwa ni pamoja na ma-
tumizi sahihi ya nishati hiyo.

Dira ya taifa ya matumizi ya
nishati safi ya kupikia ilizindu-
liwa rasmi hapa nchini mwezi
Juni 2023 na Waziri wa Nishati
wa kipindi hicho Mhe. January
Makamba, ambapo aliainisha ma-
suala mbalimbali ikiwemo hatua
ambazo Serikali itachukua ili ku-
wezesha asilimia 80 ya Watanza-
nia kutumia nishati safi ya kupikia
ifikapo mwaka 2033.

.
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Washauriwa kulalamikia
huduma mbovu

Na Mwandishi wetu, Geita

araza la Ushauri la Wa-
tumiaji wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA
CCC) mkoani Geita lime-
waomba wananchi mkoani humo
kuacha kunung'unika kutokana na
huduma mbovu wanazozipata ku-
toka kwa watoa huduma za nishati
na maji na badala yake wapeleke
malalamiko yao kwa watoa huduma
husika na nakala kwa ofisi ya EWU-
RA CCC Mkoa wa Geita kwa ajili ya
ufuatiliaji na utatuzi.
Hayo yamesemwa na Mwenyekiti

ﬁ;ﬁ JAMHURI YA MUUNGANO
4@ WIZARA YA NISHATI
(EWURA CCC)

wa Kamati ya Baraza ya Watumia-
ji Mkoa wa Geita ndugu Dotto Paul
wakati akitoa elimu kwa wananchi
waliotembelea banda la EWURA CCC
kwenye maonesho ya sita ya kitaifa
ya teknolojia ya madini yaliyofanyika
katika viwanja vya EPZ Bombambili
katika halmashauri ya mji wa Geita
mwishoni mwa Septemba 2023.
Ndugu Dotto alisema baadhi
ya wateja wanaotumia huduma za
umenme, bidhaa za petrol, gesi na maji
wamekuwa wakipata changamoto
ya huduma mbovu kama vile kupa-
ta umeme wenye nguvu kupitiliza,
kupata umeme mdogo, kuchelewa

WA TANZANIA
X ewuraCCC
/ N\

BARAZA LA USHAURI LA WATUMIAJI WA HUDUMA ZA
NISHATI NA MAJI

\MAONESHO D YA SITA \ YA MADINI !
auli Mbiu R

L

“Matumizi Ya Teknolojia Suhlhl katika Kuinua Wachnmbuln Wadogo':
Kiuchumi na Kuhifadhi Mazmglru

GEITA R’CC

Ndugu Jacob Steven, Mwenyekiti wa Mtaa wa Mwatulole Geita (wa kwanza kushoto)
akielezea jinsi wananchi wa Mtaa wake walivyonufaika na elimu waliyoipata kutoka
EWURA CCC kuhusu matumizi sahihi ya huduma za nishati na maji alipotembelea banda
la Baraza wakati wa maonesho ya Dhahabu yaliyofanyika Oktoba 2023 katika viwanja
vya Bombambili, mjini Geita. Picha na Mpigapicha Wetu
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kuunganishiwa huduma lakini hata
hivyo wamekuwa hawalalamikii
changamoto hizo wanazopitia bada-
la yake wamekuwa wakinung'unika
tu.

“Niwasihi kuwa pindi mnapoku-
wa na malalamiko, msiishie
kunung'unika tu bali chukueni hat-
ua za kuandika malalamiko yenu na
kuyawasilisha kwa watoa huduma,
na kuleta nakala ya lalamiko kwenye
ofisi za EWURA CCC kwa ajili ya
ufuatiliaji na hatimaye utatuzi wa
malalmiko hayo,” alieleza ndugu Dot-
to.

Naye ndugu Juma Hamisi, mkazi
wa Kata ya Buhalahala ambaye ni mi-
ongoni mwa wananchi waliotembe-
lea banda la EWURA CCC wakati wa
maonesho hayo na kupata elimu, al-
isema kuwa wananchi wengi ambao
ni watumiaji wa huduma za nishati
na maji hawana uelewa wa kutosha
wa namna gani ya kulalamikia hudu-
ma mbovu zinazotolewa na watoa
huduma wa umeme, maji, gesi hata
mafuta.

“Kwa kweli sisi tunapopata shi-
da ya huduma za nishati na maji
baadhi tunashindwa kulalamika kwa
kuwa hatuna elimu sahihi ya kulala-
mikia huduma mbovu. Kwa elimu
hii tuliyoipata kutoka EWURA CCC
imetuongezea uelewa wa hatua za
kuchukua pindi tunapopata chan-
gamoto za huduma hizi" alieleza
ndugu Hamisi.

Alisema anaishukuru EWURA
CCC kwa kufika katika maonesho
hayo na kutoa elimu huku akiiomba
kuendelea kutoa elimu zaidi kwa wa-
tumiaji wa huduma za nishati na maji
ili kuongeza ufahamu miongoni mwa
watumiaji kuhusu huduma hizo.

Kwa mujibu wa sheria ya kuan-
zishwa kwake, moja ya majukumu
makuu ya EWURA CCC ni kuwakili-
sha maslahi ya watumiaji wa hudu-
ma za nishati na maji kwa kutoa
elimu kwa watumiaji kuhusu hudu-
ma hizo pamoja na kuwawakilisha
katika vyombo vya maamuzi ikiwe-
mo Wizara pamoja na EWURA pindi
kunapokuwa na masuala yanayogu-
sa maslahi mapana ya watumiaji wa
huduma hizo.
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Toeni elimu matumizi
va gesi - EWURA CCC

Na Mwandishi wetu, Tanga

araza la Ushauri la Wa-

tumiaji wa Huduma za

Nishati na Maji (EWURA

CCC) mkoani Tanga limeit-
aka kampuni ya usambazaji wa gesi
ya kupikia ya Orxy kutoa elimu ya
matumizi ya gesi kwa wateja wake ili
kuokoa pesa na kupunguza majanga
ya moto.

Wito huo umetolewa hivi karibuni
na Afisa Msaidizi Huduma kwa Wate-
ja na Utawala wa EWURA CCC Mkoa
wa Tanga Bi. Nuru Zuberi wakati al-
Tanga ambayo iliandaliwa na Kam-
puni ya Usambaziji gesi za kupikia ya
“Oryx Gas Tanzania” lengo likiwa ni
kutoa elimu ya matumizi bora na sa-
hihi ya gesi kwa wateja wake ambao
ni wauzaji wadogowadogo.

Elimu iliyotolewa ni pamoja na
upimaji sahihi wa mitungi ya gesi, jinsi
ya kuhifadhi mitungi hiyo gesi na njia
sahihi za kufuata unapogundua kuna
uvujaji wa gesi.

Bi. Nuru alisema kuwa pamoja
na kuwapa elimu wauzaji wa gesi pia
aliwaomba Orxy na wauzaji wadogo
kuendelea kutoa elimu sahihi kuhu-
su matumizi na uhifadhi wa gesi kwa
watumiaji kwani kwa kufanya hivyo
watakuwa wanapunguza malalamiko

juu ya changamoto zinazotokana na
bidhaa hiyo.

“Ninawapongeza Orxy kwa
kuandaa semina hii kwa kuwa ikiz-
ingatiwa na washiriki itapunguza
kasi ya malalamiko kwa wateja wao.
Niwaombe wauzaji wadogo wa gesi
huko katika mitaa yetu kuwapatia wa-
nanchi elimu juu ya matumizi sahihi
na salama ya gesi. Hii pia itachochea
wananchi kutumia gesi zaidi na kuon-
dokana kabisa na matumizi ya kuni na
mkaa ambayo ni hatari kwa mazingi-
ra,” alisema Nuru.

Pamoja na wito huo, Bi. Nuru al-
itumia fursa hiyo kutoa elimu kwa
washiriki wa semina hiyo juu ya ma-
tumizi sahihi ya gesi ya majumbani
ikiwemo mambo yanayoweza kusa-
babisha matukio ya moto na hasara
majumbani na namna ya kuokoa pesa
kupitia matumizi sahihi ya gesi.

“Elimu hii ya matumizi sahihi ya
gesi itawasaidia sio tu kuokoa pesa
zenu bali hata usalama wenu ma-
jumbani. Ni muhimu kupima ujazo
wa mitungi mnapowauzia wateja
wenu au ninyi mnaponunua ili kuona
kuwa pesa mnazolipa zinaendana na
bidhaa husika. Pia ni muhimu kuwa
na vifaa vya kuzima moto majumbani
kwa ajili ya kukabili mlipuko wa moto
unaoweza Kusababishwa na mvujo
wa gesi,” aliongeza Bi. Nuru

Kwa upande wake Afisa Masoko
wa Kampuni ya ORYX Mkoa wa Tan-
ga Bw. Andrew Noel alipokea ushauri
toka EWURA CCC na kuahidi kuende-
lea kutoa elimu kwa wauzaji na wa-
tumiaji kila itakapohitajika.

“Tumepokea ushauri na maoni
ya Baraza na pia tunashukuru kwa
ushiriki wenu kwenye semina hii.
Tunaahidi kuendelea kutoa elimu hii
mara kwa mara kwa wauzaji wetu ili
waweze kuwahudumia ipasavyo wa-
laji wa mwisho,” alisema Noel.

Kwa upande wa mwakilishi wa
wauzaji wadogo wa gesi za majumba-
ni kutokea Donge ndugu Salum Zaho-
ro amelipongeza Baraza kwa kuwapa
elimu kupitia semina hiyo ikiwemo
kuzima vifaa vya umeme pindi gesi
inapovuja.

“Binafsi nimeongeza elimu kwani
sikuwahi kujua kuwa kuwasha swi-
chi ya umeme ni hatari pindi gesi
inapovuja. Nawashukuru waandaji
wa semina hii lakini pia naishukuru
EWURA CCC kwa elimu nzuri mliyo-
tupa leo,” alisema Bw. Zahoro.

Bw. Zahoro alihitimisha kwa
kuuomba uongozi wa Kampuni ya
ORYX kuendelea na utamaduni huo
wa kutoa elimu kwa mawakala wake
ili kuwajengea uwezo wa kuwa-
hudumia wateja wao kwa usalama na
ubora zaidi kuhusu huduma zao.

Bi. Nuru Zuberi Afisa, Msaidizi Huduma kwa Wateja na Utawala EWURA CCC Mkoa wa Tanga, akigawa vipeperushi
wakati wa semina kwa wauzaji wadogo wa gesi za kampuni ya Oryx mapema Septemba 2023 mjini Tanga ambapo Ofisi
ya EWURA CCCilishiriki na kutoa elimu juu ya matumizi sahihi ya gesi. Picha na Mpigapicha Wetu
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Mwenyekiti wa Baraza, akitoa neno la shukrani
kikao-kazi kati ya Wajumbe wa Baraza na
ka Wizara ya Nishati kilichofanyika
ote na Mpigapicha Wetu

Mha. David Ngula,
wakati wa kuhitimisha
watumishi wake na Maafisa kuto
Bagamoyo mkoani Pwani. Picha z

Kaimu Katibu Mtendaji wa ENURA CCC, akitoa
i wa kikao-kazi kati ya Wajumbe wa
zara ya Nishati.

Bi. Stella Lupimo,
maneno ya utangulizi wakat
Baraza na Kamati ya “Think Tank” kutoka Wi

Mha. David Ngula (aliyeketi katikati), Mwenyekiti wa EWURA CCC akiwa katika picha
ya pamoja na Wwatumishi wa Baraza baada ya kikao cha mwaka 2023. Kulia ni Bi. Stella
Lupimo, Kaimu Katibu Mtendaji wa EWURA CCC na Erasto Kishe, Mhasibu wa Baraza.

o o,
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Meneja Kanda ya Mashariki EWURA

kuu wa EWURA, akiongea wakati wa kikao-
Wafanyakazi na Maafisa kutoka
sti 2023 mjini Bagamoyo.

Mha. Nyirabu Musira,
aliyemwakilisha Mkurugenzi M
kazi kilichokutanisha Wajumbe wa Baraza,

Wizara ya Nishati kilichofanyika Ago

Picha ya pamoja ya Wajumbe wa “Think Tank” ya Wizara ya Nishati na wawakilishi kutoka
EWURA CCC walipokutana hivi karibuni kujadili masuala mtambuka ya Baraza. Walioketi,
katikati ni Mha. Pius Mabuba, Mijumbe EWURA CCC, kulia ni Bw. Wilson Nyamanga, Mwenyekiti
Kamati ya Think Tank na kushoto ni Bw. Ephata Lolubo, Mchumi Mbkuu kutoka EWURA.

a mitambo (pump operator) wa Mamlaka ya
(SUWASA) akitoa macelezo kwa Wajumbe
hanzo cha maji kilichopo Mwankoko.

Ndugu Mohamed Kasim, mwendesh

Majisafi na Usafi wa Mazingira Singida
wa RCC Singida walipotembelea ¢

o .
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Baraza lafuatilia
utatuzi wa

T E

kero Mgaza

5

Utekelezaji

. A 2> A ke 2570 )
Wakazi wa mtaa wa Mgaza wakiendelea na zoezi la kuchimba mtaro kwa ajili ya
uboreshaji miundombinu ya maji katika mtaa wao. Picha na Jaspar Mallya
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Na Chipegwa Samwel, Morogoro

araza la Ushauri la Wa-

tumiaji wa Huduma ya

Nishati na Maji (EWURA

CCC) Mkoa wa Morogoro
limeshiriki katika kufuatilia utatuzi
wa kero ya ukosefu wa huduma ya
maji ulioathiri kaya 43 za mtaa wa
Mgaza.

Hatua hiyo imefikiwa baada ya
mwakilishi wa waathirika hao ndu-
gu Rajabu Kitundu maarufu kwa
jina la “Mjeshi” kufika ofisi za EWU-
RA CCC Morogoro mwezi Septem-
ba 2023 kwa lengo la kuwasilisha
lalamiko lao juu ya changamoto ya
ukosefu wa huduma ya maji katika
eneo la hilo.

“Tuna muda mrefu sana hatupa-
ti huduma ya maji, tumefatilia mara
kadhaa katika ofisi za Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira Mo-
rogoro (MORUWASA) lakini hadi
leo bado tunaenedelea kupata chan-
gamoto hii ya kutopata huduma ya
maji,” alisema ndugu Kitundu.

Katika kufuatilia utatuzi wa lala-
miko hilo, Ofisi ya EWURA CCC Mo-
rogoro ilifanya mawasiliano na Afisa
Huduma kwa Wateja wa Mamlaka
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira
Morogoro (MORUWASA) Bi. Joyce
Nyangoya ambaye alikiri kuwepo
kwa changamoto hiyo huku akisema
ilijitokeza baada ya kubainika kuwa
mizizi ya mti ilikuwa imekandamiza
mpira wa maji uliosababisha kuko-
sekana kwa huduma hiyo.

Bi. Nyangoya alieleza pia kuwa
kulikuwepo na mivujo mikubwa
ambayo ilibainika kwenye masham-
ba yanayomilikiwa na Chuo cha Kili-
mo cha Sokoine (SUA) ambako njia
ya maji imepita na kupelekea upun-
gufu wa maji kwa wateja hao.

“Fundi wetu amethibitisha kuwa
kwenye eneo hilo kulikuwa na chan-
gamoto ya mzizi wa mti kukandami-
za bomba linalopeleka maji kwa wa-
teja na vile vile kulikuwa na mivujo
kadhaa kwenye eneo la mashamba
ya chuo cha SUA ambako laini ya
maji kwenda kwa wateja hao imepi-
tia na hivyo kupelekea kasi ya maji
kupungua kufika kwa wateja wetu
wa eneo hilo,” alieleza Bi. Nyangoya.

“Changamoto  hizo  tume-
shazidhibiti na tumepanga kuwa-



tembelea wateja hao siku ya zamu
zao ili kujiridhisha na hali halisi ya
upatikanaji wa maji,” aliongeza.
Katika jitihada za kutatua chan-
gamoto hiyo Meneja wa Kanda wa
eneo hilo wa MORUWASA Bw. Mi-
chael Kingazi pamoja na Afisa ku-
toka ofisi ya EWURA CCC Morogoro
waliamua kutembelea eneo hilo kwa
lengo la kufuatilia na kujionea chan-
gamoto hiyo ya ukosefu wa maji.
Wakati wa ziara hiyo Kingazi
aliwaarifu wakazi wa eneo hilo
kuwa ziara hiyo ilikuwa na lengo la
kufuatilia changamoto ya ukosefu
wa huduma wanayoipata wateja na
hatimaye kuja na suluhisho.
“Tumejionea wazi kuwa kuna
baadhi ya maeneo maji yanafika
na sehemu zingine bado hayafiki
kwa wingi, hivyo tutaenda kukaa
na wataalamu wenzetu ili kuishauri
Menejimenti juu ya kuboresha up-
atikanaji wa huduma hii muhimu
katika Maisha ya kila siku. Tunaku-
sudia kubaini maeneo yote yan-
ayotakiwa kufanyiwa maboresho,
na kutathmini ni mabomba yenye

MORUWASA

Inadhamana ya kutoa huduma ya
kusambaza Majisafi na Usafi wa

N ewura ccc
/\ Consumer Consultative Council

66

Lengo letu ni kutaka
maji yapatikane, hivyo
tutafanya uboreshaji wa
miundombinu, kuweka
ratiba ya upatikanaji wa
huduma na kuachilia
maji katika maeneo
haya. Tunawasihi muwe
wavumilivu kwa kuwa
suala hili linategemea

bajeti kwa ajili ya gharama

za mabomba na shughuli
ya uchimbaji mitaro ya
kulaza bomba, mambo
ambayo yanaweza
kuchukua muda kidogo

Mazingira katika maeneo ya

> Dumila
>Dakawa
>Mzumbe

>Manispaa ya Morogoro
>Mji wa Kilosa
>Mji wa Mikumi

kipenyo gani yatandikwe katika
eneo hili,” alifafanua Bwana Kingazi.

Katika kuhitimisha maelezo
yake, Bwana Kingazi aliwaahidi wa-
nanchi wa eneo hilo kwa kusema
kuwa, “lengo letu ni kutaka maji
yapatikane, hivyo tutafanya ubore-
shaji wa miundombinu, kuweka ra-
tiba ya upatikanaji wa huduma na
kuachilia maji katika maeneo haya.
Tunawasihi muwe wavumilivu kwa
kuwa suala hili linategemea bajeti
kwa ajili ya gharama za mabomba
na shughuli ya uchimbaji mitaro
ya kulaza bomba, mambo ambayo
yanaweza kuchukua muda kidogo.”

Katika  kuonesha  kuchosh-
wa na kero hiyo wakazi wa eneo
hilo walimuahidi Meneja huyo wa
MORUWASA kuwa wao wapo tayari
kujitolea kuchimba mitaro kama
mabomba yatakuwepo ili waweze
kupata huduma hiyo kwa haraka.

EWURA CCC kupitia Kamati yake
mkoani Morogoro itaendelea ku-
fuatilia kwa karibu utatuzi wa chan-
gamoto hiyo ili kuhakikisha huduma
inarejea katika eneo hilo.

IREAY WATER SEPPLY AND SANTINTLON THORITY

MORUWASA

>Mkambarani

>Mkono wa Mara
na Pangawe

www.mo1'uwasa.g0.tz

@moruwasa X @moruwasa2 @ 0736 737 736 © 0800751011 (BURE)
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Uandaaji Mkataba wa
Huduma kwa Wateja
uwe shirikishi

Na Dennis Ndanu, Mara

azaza la Ushauri la Wa-

tumiaji wa Huduma za

Nishati na Maji (EWURA

CCC) kupitia Kamati yake
ya Watumiaji ya Mkoa wa Mara wa-
meishauri Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Musoma (MU-
WASA) kuwashirikisha wateja wake
katika mchakato mzima wa kuten-
geneza Mkataba wa Huduma kwa
Mteja.

Ushauri huo umetolewa na
Mwenyekiti wa Kamati ya Watumia-
ji wa Huduma za Nishati na Maji
Mkoa wa Mara (RCC) ndugu Robin-
son Wangaso wakati Kamati yake
iliposhiriki kikao kilichoitishwa na
MUWASA kwa ajili ya kutoa maoni
juu ya mchakato wa kuandaa Mkata-
ba wa Huduma kwa Mteja wa Mam-
laka hiyo.

Wangaso amesema ni vyema
MUWASA kushirikisha wateja wake
wakati wa uandaaji wa mkataba
huo ili wateja wajue na kuyaelewa
yaliyomo katika Mkataba huo huku
akiiomba MUWASA kuipa muda wa
kutosha Kamati yake ili kuisoma
rasimu ya Mkataba huo ili iwe na
maoni yenye tija katika kuimarisha
ubora wa huduma zinazotolewa na

Mamlaka hiyo.

“Wananchi walio katika maeneo
yanayohudumiwa na MUWASA ni
kundi muhimu ambalo linaguswa
na mkataba huu na wale walio wa-
teja ya MUWASA tayari unawahusu
moja kwa moja, hivyo ni muhimu
kuwashirikisha katika maandalizi ya
mkataba huu.

"Wateja wenu wanayo maoni
mengi ambayo kama watasikilizwa
watachangia kupatikana kwa Mkata-
ba wenye tija na masilahi kwa pande
zote mbili. Ni muhimu pia kuwe na
muda wa kutosha kukusanya maoni
ya wadau kwa ajili ya kupata Mkata-
ba bora,” alifafanua Wangaso.

MUWASA iliitisha kikao hicho
kwa lengo la kuwasilisha rasimu ya
Mkataba wa Huduma kwa Mteja am-
bapo katika kikao hicho Waheshimi-
wa Madiwani, Wenyeviti wa Serikali
za Mitaa, viongozi wa dini na asasi
za Kiraia kutoka katika Manispaa ya
Musoma mkoani Mara walialikwa
na kushiriki.

Ndugu William Patrick Gumbo,
Meya wa Manispaa ya Musoma am-
baye alikuwa miongoni mwa vion-
gozi walioshirki kikao hicho alisema
MUWASA ina wajibu wa kuwashirik-
isha watumiaji kwa kutoa elimu kwa
wateja wake kuhusu mkataba huo

wanaouandaa.

Alisema “nashauri MUWASA
itengeneze vipeperushi vya rasimu
ya mkataba huo unaopendekezwa
na vigawiwe kwa viongozi wa mitaa
yote ndani ya Manispaa yetu ili nao
wawashirikishe wananchi katika
mitaa yao kisha maoni yatakayopa-
tikana yafanyiwe kazi kwa ukamili-
fu”

Kwa upande wake Kaimu Mku-
rugenzi wa MUWASA ndugu Ge-
revas Nikas Mugisha aliwashukuru
wajumbe wa kikao hicho kwa ush-
auri wao ambao waliutoa na kuahidi
kuwa Mamlaka hiyo itazingatia na
kutekeleza mapendekezo hayo hati-
maye kuweza kupata maoni men-
gi zaidi yatakayosaidia kuboresha
Mkataba wa Huduma kwa Wateja
kabla ya kuanza kutumika.

Mbali na kuwasilisha rasimu
hiyo, Ndugu Mugisha pia aliwadoke-
za wajumbe wa kikao hicho nia ya
MUWASA ya kuuanza mchakato wa
kurekebisha bei za maji kwa wa-
tumiaji wa makundi yote mara baa-
da mkataba wa huduma kwa wateja
kukamilika.

“Ndugu zangu naomba pia ku-
waeleza kwa kifupi kuwa baada ya
kukamilisha zoezi la kupata Mka-
taba wa Huduma kwa Wateja, tu-
natarajia kuanzisha mchakato wa
kurekebisha bei za huduma ya maji
kwa makundi mbalimbali ya wa-
tumiaji ikiwa ni hatua mahususi ya
kuendelea kutoa huduma bora na
endelevu,” alisema Mugisha.

Mhe. William Patrick Gumbo, Mstahiki Meya wa Manispaa ya Musoma akizungumza wakati wa kikao-kazi cha mchakato

wa kutoa maoni kuhusu maboresho ya Rasimu ya Mkataba wa Huduma kwa Wateja wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Musoma (MUWASA). Katika picha, kulia ni Mhe. Magiri Benedict Maregesi, Mwenyekiti wa CCM wilaya ya
Musoma na kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji wa MUWASA Mha. Nikas Gervase Mgisha. Picha na Mpigapicha Wetu
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Afisa mazingira wa kata ya Bomambuzi Bwana Yahaya Mndeme akionyesha bomba

linalovuja maji eneo la Pasua mtaa wa Sokoni, Moshi Picha na Mpigapicha Wetu

MUWSA yashauriwa
kuhusu upotevu wa Maji

Na Zamda Mabada, Kilimanjaro

wenyekiti wa Kama-

ti ya Watumiaji wa

Huduma za Nishati na

Maji mkoani Kiliman-
jaro, ndugu William Luanda ameis-
hauri Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Moshi (MUWSA) ku-
tafuta namna bora ya kuzuia tatizo
la upotevu wa maji unaosababish-
wa na kupasuka kwa mabomba ya
maji na hivyo kusababisha ukosefu
wa huduma hiyo kwenye baadhi
ya maeneo yanayohudumiwa na
Mamlaka hiyo.

Ushauri huo umetolewa hivi
karibuni kufuatia malalamiko ku-
toka kwa wakazi wa Manispaa ya
Moshi yaliyotolewa kwa nyakati to-
fauti wakati wa programu za ueli-
mishaji zinazofanywa na Baraza la
Ushauri la Watumiaji wa Huduma
za Nishati na Maji (EWURA CCC)
kwa makundi mbalimbali kwenye

Manispaa hiyo.
Akiongea kwa niaba ya wa-
tumiaji, Mwenyekiti huyo ali-

ishauri Mamlaka hiyo kuhakikisha
kuwa inadhibiti upotevu wa maji
ili huduma hiyo iwafikie watumia-
ji wengi huku ikizuia upotevu wa
mapato unaosababishwa na upo-
tevu wa maji.

“Tunaishauri MUWSA kudhibi-
ti upotevu wa maji ili kuwafanya
wateja wapate huduma na kue-
pusha MUWSA kupata hasara. Pia
tunaomba muendelee kuwapatia
watumiaji elimu kuhusu umuhimu
wa kulinda miundombinu ya maji
ikiwemo utayari wa kutoa taarifa
pindi wanapoona maji yanavuja,”
alisema Luanda.

Akielezea kuhusu changamo-
to hiyo Mhandisi Innocent Lugo-
disha ambaye ni Mkurugenzi wa
Usambazaji Maji na Usimamizi wa
Mazingira MUWSA alikiri kuwa ta-
tizo la upotevu wa maji ndani ya
Mamlaka hiyo lipo ambapo kwa
miaka ya hivi karibuni limefikia
asilimia 24 ikiwa ni zaidi ya kiwan-
go kinachokubalika cha asilimia 20.

“Wastani huu wa asilimia 24
umeongezeka kutoka 20.1 kwa kip-
indi cha nyuma, hii ni kutokana na
changamoto ya uchakavu wa miun-
dombinu baada ya Mamlaka yetu
kuongezewa eneo la kuhudumia la

vilivyokuwa vinahudumiwa na Ju-
muiya mbalimbali za maji zilizoko
chini ya Wakala wa Maji na Usafi
wa Mazingira Vijijini, RUWASA,”
alieleza Mhandisi Lugodisha.
Alisema kuwa, baada ya MUW-

%901

SA kukabidhiwa maeneo mapya nje
ya Manispaa ndipo walipokutana
na changamoto za miundombinu
mibovu ikiwemo mabomba, pia wa-
teja zaidi ya 3,000 hawakuwa wame-
fungiwa dira za maji ambayo ilisaba-
bisha tatizo la upotevu wa maji hadi
kufikia asilimia 24.

“Mamlaka ilibainisha chan-
gamoto hizo nasi tukaja na mkakati
wa kuelimisha watumiaji kuhusu
umuhimu wa kutunza miundombinu
ya maji pamoja na kuwafungia mita
za maji kwa kushirikiana na viongozi
mbalimbali wa maeneo hayo,” aliele-
za Mha. Lugodisha.

Alisema hatua inazochukua
Mamlaka kutatua changamoto hii
kuwa ni pamoja na kufanya ukaguzi
wa miundombinu na tathmini ya
kupima mita zilizochakaa kwa mae-
neo ya Manispaa ambazo ufanisi
wake umepungua na kuzibadilisha
ili kuzuia mivujo.

“Tumefanya hivi ili kuhakikisha
upatikanaji wa maji unaimarika na
kwamba hii itachangia ukusanyaji
wa mapato na kuwezesha kuwaun-
ganishia wateja wapya huduma kwa
gharama nafuu kwa kuwa mtandao
utakuwa umeboreshwa,” alieleza
Mha. Lugodisha na kutoa wito kwa
wadau wa maji kutunza miundom-
binu hiyo na kutoa taarifa kwenye
Mamlaka watakapogundua kuna
hujuma ya miundombinu kama vile
kujiunganishia maji bila kufuata
utaratibu ili sheria iweze kuchukua
mkondo wake.
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Miradi mikubwa ya
maji mkoani Mtwara:
Hatua kuelekea utekelezaji
Kaulimbiu ya 'Kumtua
Ndoo Mama Kichwani'

Mahomba ya kusafifisha
maji kwenda kwa wateja katika °
‘mradi wa ubogeshaji hudyma *
_ya maji unaotekelezwa Manispda .
—— " ya Mtwara Mikindani."
" Picha na Mpigapicha Wetu
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Na Emmanuel Chagu Paul, Mtwara

Maji ni uhai.” Kauli hii inatokana

na namna gani rasilimali ya maji

ilivyo muhimu katika maisha ya

viumbehai na binadamu. Maji
hutumika kwa matumizi mbalimbali
ikiwemo kilimo, kuendeshea mitam-
bo viwandani, kuoga, kunywa, kupik-
ia, kufua nguo na matumizi mengine
mengi.

Sera ya maji ya 2002 kifungu cha
2 (1) - (12) kimebainisha matumizi
mbalimbali ya maji. Katika kuhakiki-
sha maji yanatumika kwa usahihi, She-
ria ya Maji namba 5 ya mwaka 2019
imebainisha marufuku ya matumizi
ya maji yasiyopangwa na imeweka ad-
habu mbalimbali kwa yeyote mwenye
kutumia maji kinyume na malengo
yaliyokusudiwa.

[li kuhakikisha maji yanapatikana
namba 5 ya 2019 imeanzisha vyombo
vya kusimamia usambazaji wa maji vi-
cha Sheria hiyo kimeanzisha Mamlaka
za Maji Mijini na kifungu cha 42 cha
sheria hiyo kimeanzisha Wakala wa
Maji Vijijini (RUWASA), yote hii ikiwa
ni kuhakikisha huduma ya maji ina-
patikana katika maeneo ya mijini na

EWURA CCC ikiwa ni chombo cha
kuwakilisha na kulinda maslahi ya wa-
tumiaji wa huduma za nishati na maji
hufuatilia kwa karibu namna mamla-
ka za maji zinavyotekeleza majukumu
yake, hususan kwa upande wa upati-
kanaji na uboreshaji wa huduma hizo.

Makala hii inajikita kwenye ubain-
ishaji miradi mikubwa ya kimkaka-
ti ambayo imeanza kutekelezwa na
Serikali ya Tanzania mkoani Mtwara
ili kutekeleza kaulimbiu ya “Kumtua
ndoo mama kichwani.”

Kwa mujibu wa Kanali Ahmad Aba-

“
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si Ahmad, Mkuu wa Mkoa wa Mtwara,
iko miradi minne ya kimkakati ambayo
imeshaanza kutekelezwa maeneo to-
fauti mkoani humo ambayo kufikia
mwaka 2025 itakuwa imekamilika
na kunufaisha watu zaidi ya milioni
1.6 kwa mujibu wa sensa ya watu na
makazi ya mwaka 2022. Baadhi ya mi-
radi hiyo iliyoelezwa na Mkuu huyo wa
mkoa ni kama ifuatavyo:-

i. Ukarabati wa Miundombinu ya
Mamlaka ya Majisafi ya Makonde

Miundombinu ya maji ya Makonde
ilijengwa kabla ya uhuru wa Tangan-
yika miaka ya 1950. Miundombinu hii
imekuwa chakavu kiasi cha kushind-
wa kusambaza huduma inavyopaswa.
Hata hivyo idadi ya wateja walioleng-
wa ilikuwa kidogo ukilinganisha na
ongezeko la sasa ambalo ni zaidi ya
watu laki 5.

Mradi wa ukarabati wa miundom-
binu ya maji Makonde wenye thamani
ya milioni 84.7 utahusisha wilaya za
Newala, Tandahimba na Halmashau-
ri ya Nanyamba ambapo mkandara-
si yuko eneo la kazi akiendelea na
maboresho ya miundombinu hiyo.
Kukamilika kwa uboreshaji huu mwa-
ka 2025 kutanufaisha zaidi ya watu
552,985 kwa mujibu wa sensa ya watu
na makazi ya mwaka 2022.

ii. Mradi wa kutoa maji mto Ru-
vuma kwenda Mangaka (Nanyum-
bu)

Wilaya ya Nanyumbu ni moja ya
wilaya ambazo zina upungufu mkub-
wa wa maji. Kuwepo kwa mradi huu
kutaifungua Mangaka kiuchumi. Kia-
si cha fedha cha shilingi bilioni 38.65
kimetengwa na Serikali na hivi sasa
mkandarasi yuko eneo la mradi kwa
utekelezaji. Mradi huo kufikia kuka-
milika kwake mwaka 2025 utanufais-
ha wakazi zaidi ya 204,323 wa eneo

EWURA CCC ikiwa ni chombo
cha kuwakilisha na kulinda

maslahi ya watumiaji wa huduma
za nishati na maji hufuatilia kwa
karibu namna mamlaka za maji
zinavyotekeleza majukumu yake,
hususan kwa upande wa upatikanaji
na uboreshaji wa huduma hizo.

5%

hilo kwa mujibu wa sensa ya watu na
makazi ya mwaka 2022.

iii. Uboreshaji wa Miundombinu
ya Usambazaji wa Maji Manispaa ya
Mtwara Mikindani

Serikali ya Tanzania imetenga fed-
ha kiasi cha Shilingi bilioni 19.7 kwa
ajili ya kuboresha miundombinu ya
maji inayotumiwa na Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira Mtwara
(MTUWASA) kusambaza maji mjini.
Miundombinu hii ilijengwa zamani
na ilikuwa imelenga kuhudumia watu
wasiozidi elfu 50 tu ukilinganisha na
ongezeko la sasa ambalo ni zaidi ya
watu 146,772 kwa mujibu wa sensa
ya watu na makazi ya mwaka 2022,
ikiwa ni ongezeko la takribani asilimia
200 yalengo la awali.

Upatikanaji wa maji katika Manis-
paa ya Mtwara umekuwa ni wa mgao
kutokana na watu kunyang’anyana
maji kwenye mtandao mdogo uliopo
sasa. Mradi huu unategemewa kuka-
milika ifikapo mwaka 2025 na hivyo
utakuwa umekidhi kauli mbiu ya Ser-
ikali ya kumtua ndoo mama kichwani.
Mradi unatarajiwa kuongeza mtand-
ao wa maji mpya wenye kilometa 45,
hivyo kufanya watu Zaidi ya 140 wata-
nufaika na mradi.

iv. Mradi wa Mnyawe hadi
Nanyamba

Serikali imetenga fedha kiasi cha
shilingi bilioni 5.8 kwa ajili ya ujenzi
wa miundombinu ya kupeleka maji

mashauri ya Nanyamba ambapo zaidi
ya watu laki moja na thelathini watan-
ufaika na mradi huo.

Eneo la kutokea Mnyawe hadi
Nanyamba halina mtandao wa maji
kwa sasa na hivyo kukamilika kwa

vyote kwenye eneo hilo.
Kutekelezwa kwa miradi hii ya
kimkakati kutapelekea kupungu-

za changamoto za upatikananaji wa
huduma za maji kwa wananchi wa
mkoa wa Mtwara, na pia kutaufun-
gua mkoa wa Mtwara kiuwekezaji
na kuufanya mkoa kuwa kimbilio la
wawekezaji.

EWURA CCC inaendelea kufuatil-
ia kwa karibu utekelezaji wa miradi
hiyo ili kuhakikisha kuwa watumiaji
wa huduma hiyo hatimaye wanapata
huduma ya uhakika ya maji mkoani
humo.
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Fahamu jinsi ya kusoma mita za
maji pamoja na umuhimu wake

Na Amani Mbogo, Dodoma

oja ya kazi kubwa inay-

ofanywa na Baraza la

Ushauri la Watumiaji

wa Huduma za Nishati
na Maji (EWURA CCC) ni kutoa elimu
kwa wananchi juu ya usomaji wa mita
za maji kwa kuwa usomaji huo ndio
hupelekea mteja kupatiwa bili ya maji
kwa mwezi husika kutokana na ma-
tumizi yake.

Mita ya maji ni kifaa kinachopima
kiasi cha maji yanayotumiwa na mte-
ja ambapo kwa kawaida huwekwa
kwenye jengo la mteja na inaweza
kuwa ya kidijitali au kimakanika.

Zipo faida nyingi kwa mtumiaji
kujua usomaji wa mita za maji ikiwe-
mo kufuatilia kwa usahihi matumizi
yake kwa kila mwezi. Hii inaweza
kumsaidia mtumiaji kujua makadi-
rio yake ya bili pamoja na kutambua
kama kuna mvujo wa maji baada ya
mita. Mathalani endapo utaona mita
yako inazunguka wakati hakuna ma-
tumizi ya maji, hiyo inaweza kuashiria
kuwa kuna mvujo wa maji baada ya
mita.

UNAWEZA KUWASILISHA
TAARIFA YAKO KUPITIA
MFUMO RAHISI WA
E-MREJESHO KIGANJANI
KWAKO

KWA MSAADA ZAIDI
PIGA SIMU BURE

0800110078
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JE UNATAARIFA,
MALALAMIKO AU
USHAURI KUHUSU
DUWASA?

JINSI YA KUTUMA
« Piga*152*00#

« Kisha nendano. 9

« Changua no. 2

« kisha fuata maelekezo

Kuangalia mita yako mara kwa
mara ni njia rahisi ya kusaidia kuhi-
fadhi maji na kuokoa fedha zako.
Makala hii inakusudia kukuelimisha
kujua namna ya kusoma mita za majj;-

1. Kusoma mita za maji ya analogi

Mita ya analogi inaonesha sehemu
mbili, ya kwanza ikiwa na nambari
nyeusi ambayo huwakilisha kilolita
(Lital000/au mita moja ya ujazo) na
pili ikiwa na nambari nyekundu am-
bayo inaonesha kiasi cha maji katika
lita.

[li kusoma mita yako anza
kutoka kushoto kwenda kulia.
Nambari nyeusi na nyeupe zin-
awakilisha kilolita (lita 1000) na
nambari nyekundu zinawakilisha
lita na pia kumbuka hubhitaji kure-
kodi tarakimu (nyekundu) kwani
bili kwa kawaida huhesabiwa kwa
kila mita ya ujazo (kilolita) ya maji
yanayotumika, na katika mita hizi
bili ya maji ya mteja huwa inapa-
tikana kwa kuangalia “units” al-
izotumia kwa mwezi husika kutoa
“units” za mwezi uliopita ili kupata
bili ya mwezi husika.

B

P
\ i \\\ MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI
WA MAZINGIRA DODOMA (DUWASA)

HAKIKISHA

UNAMWAGA MAJI

2. Kusoma mita ya maji ya digitali

Mita za maji za digitali ni mpya
zaidi kuliko za analogi lakini zinafanya
kazi kwa njia inayofanana. Mita ya dig-
itali inakuwa na kioo kidogo au safu
ya taa inayokuonesha ni kiasi gani cha
maji ambacho umetumia. Hizi ni mita
ambazo zinaendeshwa na betri na
zinaweza kusambaza data kwa mbali
kwa kisambaza maji.

Mita hizi ni za malipo ya kabla na
kwamba mteja hununua Kiasi cha
maji kabla ya kuanza kutumia. Uso-
maji wa mita hizi mara nyingi huwa
inaonesha kiasi cha pesa ulicholipia
pamoja na lita ulizopewa na pindi lita
zikiisha basi mita hii inajifunga.

Ni dhahiri kuwa uelewa wa jinsi ya
kusoma mita za maji ni muhimu sana
kwa watumiaji wa huduma hii. Kujua
kusoma mita za maji kunawezesha
watumiaji kufuatilia kwa usahihi ma-
tumizi yao, kutambua uvujaji wa maji,
na hivyo kuokoa fedha zao.

EWURA CCC inalo jukumu kubwa
katika kutoa elimu kuhusu usomaji
wa mita hizi, ambayo ni kiini hasa cha
kupokea bili za maji kwa matumizi ya
mteja.

MATUMIZI SAHIHI
YA MTANDAO WA
MAJITAKA

s .+ Usitupe taka
k. ngumu kwenye

mtandao wa
majitaka
g - Usichepushie
maji ya mvua
kwenye
mtandao wa
majitaka

YA KUTOSHA L

« Usiweke
mchanga
kwenye
mtandao wa
majitaka

PIGA SIMU BURE
0/0Q110078 ———————
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Baraza lashiriki utatuzi lalamiko
lililodumu kwa miaka miwili

Na Dennis Ndanu, Mara

araza la Ushauri la Wa-

tumiaji wa Huduma za

Nishati na Maji (EWURA

CCC) kupitia Kamati ya
Watumiaji wa Huduma za Nishati na
Maji Mkoa wa Mara imefanikiwa ku-
tatua mgogoro uliodumu kwa zaidi
ya miaka miwili baina ya TANESCO
na Ndugu Asa Meena, aliyekuwa
analalamikia nguzo ya umeme ku-
wekwa katika kiwanja chake hivyo
kushindwa kukiendeleza kiwanja
hicho.

Meena amelilalamikia Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO) kwa
kusimika nguzo ya umeme katika
kiwanja chake namba 87 Block “T”
mtaa wa Mwisenge kata ya Mwis-
enge Manispaa ya Musoma na hivyo
kusababisha ndugu Meena kushind-
wa kuendeleza ujenzi wa makazi
yake katika kiwanja hicho.

Akiwasilisha lalamiko lake kati-
ka ofisi ya EWURA CCC Mara, Meena
alisema “nilifuatilia suala hili mara
nyingi katika ofisi za TANESCO na
kupewa watu tofauti tofauti wa

MUWA

SABABU ZA
BILI YA MAJI
KUWALKUBWA

Kama unahisi bila yako ya  maji ni
kubwa kuliko unavotumia. Fuata njia
rahisi zifuatazo kujua chanzo.

F g . e
(9 Funga koki zole za maji

(%) Angalia mita yako kama
‘badpinazunguka

a Subiri kwa muda wa nusu
& saa na angalia tena kama
mila ma?.unguka

S Matoke on
Ikiwa mila ilaconekana ikizunguka
basi ni ishara kuwa kuna mivujo
midogo kwenye maungio ya
mabomba ya maji

Tufuatilie &) muwasamusoma

kushughulikia lalamiko langu, lakini
sijapata mafankio yoyote. Niliand-
ika barua kwenda TANESCO zaidi
ya mara mbili lakini hazijajibiwa,
mwisho niliamua kumuona Afisa Mi-
pango Miji wa Halmashauri ya Man-
ispaa ya Musoma ambaye alinieleza
kuwa kawaida nguzo za umeme,
simu na mabomba ya maji hujengwa
kwenye hifadhi ya barabara”

Kamati ya Watumiaji wa Hudu-
ma za Nishati na Maji Mkoa wa Mara
baada ya kulipokea lalamiko la mte-
ja huyo iliamua kuanzisha mazung-
umzo ya kutafuta muafaka baina ya
TANESCO na ndugu Meena.

Katika kikao cha pamoja baina
ya TANESCO, Ndungu Meena na
Kamati ya Watumiaji makubaliano
yalifikiwa kwamba TANESCO wa-
ondoe nguzo hiyo ndani ya kipindi
cha muda wa mwezi mmoja, kwani
kiwanja hicho ni mali halali ya ndu-
gu Meena.

Baada ya kikao hicho ndugu
Meena aliishukuru EWURA CCC
kwa msaada aliopatiwa wa kutatua
mgogoro baina yake na TANESCO,
mgogoro ambao ulidumu kwa zaidi

ya miaka miwili.

“Naishukuru sana EWURA
CCC kwani ndani ya mwezi mmo-
ja tu lalamiko langu limetatuliwa.
Nawasihi muendelee kufuatilia
changamoto za watumiaji wengine
wa huduma za nishati na maji kwani
ni nyingi sana na wananchi wengi
hawajui wapi wapeleke malalamiko
yao pamoja na changamoto wanazo-
pitia,” alisema ndugu Meena.

Kwa upande wake Bw. Robinson
Wangaso ambaye ni Mwenyekiti wa
Kamati ya Watumiaji wa Huduma
za Nishati na Maji Mkoa wa Mara
alizipongeza pande zote mbili kwa
makubaliano  waliyofikia pasipo
ugumu wowote.

“TANESCO na ndugu Meena
mmeonesha ukomavu katika jambo
hili, kwani limetatuliwa bila mabis-
hano. Kwa pande zote kuafikiana
imewezesha mtumiaji Ndg. Meena
kupata haki yake, kadhalika TANE-
SCO mmetimiza wajibu wenu kwa
mwananchi huyu ambaye pia ni mte-
ja wenu mtarajiwa pindi atakapoku-
wa amekamilisha ujenzi wake katika
kiwanja chake,” alisema Wangaso.

MUWASA

GHARAMA ZA MATUMIZI YA MAJI KULINGANA
NA KUNDI LA MTEJA

BEI [TSHS.]

1040.00

1210.00 |

10—>KUENDELEA

1330.00

+9OF

, MFAND:MTELA KATUMIA UNITT

"UNITS BEI (Tshs)
(kuanzia1-->3) (] 91040=5200
(kuanzia 6-—>10) 1 1210=2420

jumla ya unit 1

1620.00

Ewurafee (1% yajumia)

16.20

JURLA YA ANKARR [jumla+ewural

1696.20

muwasamusoma 08001101108
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Bi. Chipegwa Samwel, Afisa Msaidizi Huduma kwa Wateja na Utawala, EWURA CCC
Morogoro akitoa elimu kwa baadhi ya wanafunzi na walimu wa Shule ya Msingi Mlimani
kuhusu changamoto zinazowakabili watumiaji wa huduma za nishati na maji na namna
ya kuziwasilisha kwa watoa huduma. Picha zote na Mpigapicha Wetu

AN
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Bi. Sakina Yusuph, Afisa Msaidizi Huduma kwa Wateja na Utawala, EWURA CCC

Tabora akitoa elimu kuhusu haki na wajibu wa mtumiaji wa huduma za nishati na
maji kupitia kituo cha Redio cha TAA Bora FM kilichopo katika Manispaa ya Tabora.

ekea kilele cha Maadhimisho ya “Siku ya Mtumiaji
moja na wadau wengine,

le za sekondari na vyuo vikuu jijini Mwanza
Tanzania (Tanzania Consumer Forum ).

Mmoja wa washiriki wa semina kuel
Duniani 2023” akichangia mada zilizowasilishwa na Baraza. Pa

semina hiyo iliwakutanisha wanafunzi wa shu
chini ya uratibu wa Jukwaa la Watumiaji

o 0.
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nda na kutet
urniaji wa h

Mbhe. Exaudi S. Kigahe, Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara akitoa maelekezo kwa
Baraza kufikisha elimu kwa watumiaji wengi zaidi wa huduma za nishati na maji
alipotembelea banda la EWURA CCC wakati wa Maonesho ya kitaifa ya Nanenane
2023 yaliyofanyika jijini Mbeya kwenye Viwanja vya Mwakangale.
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) H.d:w ‘watumiaji wa huduma za MALALAM'KO
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m"f\'.':{,‘ uslene vt aheria il
iana mmm:-;ua:o wa i x:i‘::d‘m‘i
. wyom! ' 2 mbovu - Miezi
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“miezi 36 i
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luma kusif
4 Ko

wa mafuta -siky 7

liwa kuunganishy 4

Ndugu Lugiko L. Lugiko, Kaimu Afisa Uelimishaji na Uhamasishaji,
EWURA CCC akitoa elimu kupitia vyombo vya habari, pamoja na mambo
mengine kuhusu kazi za Baraza wakati wa maonesho ya kitaifa ya Nanenane
2023 yaliyofanyika jijini Mbeya kwenye Viwanja vya Mwakangale.

banda la EWURA CCC wakipata elimu na

Wadau mbali mbali wakiwa katika
kati wa Maonesho ya Nanenane 2023.

kusaini kitabu cha wageni wa

ol
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Vifaa vya umeme ambavyo ni mali ya Shirika la Ugavi Umeme Tanzania (TANESCO) vikiwa viemekamatwa na Jeshi
la Polisi kutoka mikononi mwa wahujumu wa mindombinu ya Umeme. Picha kwa hisani ya Malunde blog

Wajibu wa mtumiaji katika kuleta
ufanisi, ubora wa huduma

Na Geofrey Sokesia, Singida

tumiaji wa huduma za

nishati na maji ni mtu

yeyote, taasisi au kam-

puni yoyote inayotumia
huduma au bidhaa zinazodhibitiwa
na Mamlaka ya Udhibiti wa Hudu-
ma za Nishati na Maji (EWURA) kwa
matumizi binafsi na siyo kufanya bi-
ashara. Huduma hizi zinajumuisha
nishati kama vile umeme, mafuta,
gesi pamoja na huduma za maji yan-
ayotolewa na mamlaka za maji nchi-
ni.

Katika kutumia huduma hizi
baadhi ya watumiaji wamekuwa
wakipata changamoto mbalimbali
zikiwemo kupewa bili zisizoendana
na matumizi yao halisi hasa wa-
tumiaji wa maji, kukatiwa huduma
bila taarifa, usomaji wa mita za maji

Mtumit aji « Toleo Na. 09 » Januari - Juni, 2024

usio sahihi, kupata huduma isiyo na
kiwango bora, majibu mabaya kuto-
ka kwa watoa huduma, uchelewe-
shaji wa maunganisho mapya ya
huduma pamoja na hasara zin-
azoweza kutokana na huduma hizi.

Ili kupunguza changamoto hizi
watumiaji wanatakiwa kuwa seh-
emu ya utatuzi wake kwa kushiriki-
ana na watoa huduma na hivyo ku-
fanya watumiaji kufurahia huduma
badala ya kuzichukia.

Watumiaji wanao mchango
mkubwa sana katika kuboresha up-
atikanaji na utoaji wa huduma hizi.
[li mchango wao uonekane ni lazima
watekeleze wajibu wao kama ina-
vyoelezwa Kkatika makala hii:-

i. Kulalamikia huduma mbovu

Kanuni ya 61(1-6) ya Kanuni za
Ubora wa Huduma za Maji na Usafi

£98

wa Mazingira (Ubora wa Huduma na
Leseni) za Mwaka 2020; Tangazo la
Serikali Na. 849 zinaonesha utarati-
bu wa mtoa huduma kushughulikia
malalamiko ya wateja wake. Hii ni
fursa muhimu inayotolewa na sheria
ili watumiaji waeleze changamoto
zao ili kupata utatuzi na uboreshaji
wa huduma husika. Kulalamika hu-
susani kwa maandishi kutasaidia
kuweka kumbukumbu za lalamiko
lakini pia hiyo itamfanya mtoa hudu-
ma kuwajibika. Watumiaji wakikaa
kimya bila kulalamikia huduma mb-
ovu watoa huduma wanaweza kub-
weteka na kuemdeea kutoa hudu-
ma pasipo kujali viwango bora vya
huduma vilivyowekwa.

ii. Kutoa taarifa
Mkataba wa Huduma kwa Mte-
ja wa TANESCO kipengele D(2)(d)



kinaeleza kuwa moja ya wajibu wa
mtumiaji wa huduma ya umeme ni
pamoja na kutoa taarifa kwa Shirika.
Taarifa hiyo inaweza kuhusu uharib-
ifu wa miundombinu, mteja kuha-
ma nyumba, au kuhusu hatari zito-
kanazo na huduma ya umeme kama
vile majanga ya moto, wizi wa hudu-
ma ya umeme, lakini kwa upande wa
huduma ya maji mtumiaji ana waji-
bu wa kutoa taarifa juu ya bomba la
maji kupasuka au huduma ya maji
kukosekana. Watumiaji wanataki-
wa kutoa taarifa kwa mtoa huduma
husika kwani itasaidia utatuzi wa
changamoto husika kwa haraka.

iii. Kutafuta taarifa na kuonge-
za maarifa juu ya bidhaa za
nishati na maji

Katika kuboresha huduma za
nishati na maji ni muhimu watumia-
ji kujijengea utamaduni wa kutafuta
taarifa au elimu kuhusu huduma hizi.
Kwa kufanya hivyo itawaongezea
uelewa wa haki na wajibu wao. Wa-
tumiaji kuwa na maarifa au taarifa
sahihi kutawapa ujasiri wa kuhoji
au kuwakosoa watoa huduma pale
wanaposhindwa kutoa huduma kwa
uhakika, ubora na kwa utaratibu
uliowekwa. Taarifa au maarifa hayo
yanaweza kupatikana kwa kusoma

WIZARA YA MAJI

MAMLAKA YA MAJISAFI NA
USAFI WA MAZINGIRA SINGIDA (SUWASA)

LIPA KWA SIMU
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machapisho mbalimbali vikiwemo
vitabu.

iv.  Kulipia huduma uliyotumia

Kanuni ya 51(1) ya Kanuni za
Ubora wa Huduma za Maji na Usafi
wa Mazingira (Ubora wa Huduma
na Leseni) za Mwaka 2020 inamta-
ka mteja wa huduma za maji kulipa
bili yake ndani ya siku 30 tangu ali-
poipokea.

Sambamba na hilo, Mkataba wa
Huduma kwa Mteja wa TANESCO
kipengele D(2)(a) kinaeleza kuwa
wajibu wa mteja wa umeme ni ku-
lipia kwa wakati gharama za umeme
alizotumia. Ifahamike kuwa taasisi
zinazotoa huduma za nishati na maji
hujiendesha kutokana na mapato
wanayokusanya kutoka kwa wateja
wao, na kupitia makusanyo hayo hu-
weza kuboresha au kuongeza mtan-
dao wa upatikanaji wa huduma hizo.
Kwa kuzingatia ukweli huu ni wazi
kwamba watumiaji wote wana wa-
jibu wa kulipia bili za matumizi ya
huduma hizo kwa wakati.

v. Kufichua wahujumu na
kulinda miundombinu.

Mkataba wa Huduma kwa Mte-
ja wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Singida kipengele 6.2
kinaeleza kuwa mtumiaji wa hudu-

JE UMESHALIPA '

ma ya maji ana wajibu wa kutohuju-
mu miundombinu au huduma kama
vile wizi wa mita au kuchepusha
huduma kwa lengo la kukwepa bili.
Vitendo vya namna hii vinapelekea
si tu mtoa huduma kupata hasara
na kushindwa Kkabisa Kkujiendesha
bali pia vinawakosesha watumia-
ji wengine kupata huduma hizo za
msingi.

Pia Mkataba wa Huduma kwa
Mteja wa TANESCO kipengele D(2)
(b) kinaeleza kuwa wajibu mojawa-
po wa mteja wa umeme ni kulinda
mali za TANESCO zilizopo kwenye
maeneo yake ili kuwepo na uende-
levu wa huduma hizo. Wahujumu
wasipofichuliwa ni dhahiri kuwa
Serikali itakwamishwa katika jitiha-
da zake za kuwapatia Watanzania
huduma za nishati na maji zilizo
bora na za uhakika.

Watumiaji wa huduma za nisha-
ti na maji kwa ujumla kama watate-
keleza vizuri wajibu wao hususani
katika ulipaji wa bili kwa wakati,
kufichua wahujumu miundombinu,
kulalamikia huduma mbovu pamo-
ja na kushiriki au kutoa maoni juu
ya huduma za nishati na maji basi
hii itapelekea huduma kuwa bora
na endelevu kwa sasa na vizazi vi-

javyo.

WIZARA YA MAJI

MAMLAKA YA MAJISAFI NA
USAFI WA MAZINGIRA SINGIDA (SUWASA)

_.-"iifh'liﬁ‘r'liiti'til'ri'l'{iiéﬁ:r'li}iilbilﬁti‘-
. YA MAJI (MAUNGANISHO MAPYA) 4

° Mteja atajaza fomu ya mavaganisho mapya.

Mteja anatakiwa kvwa na nakala za nyaraka zifuatazo:
- Picha (Passport size) au

- leseni ya vdereva au

- Kitambulisho cha Taifa av ) y

“Ramani ya makazi av

- Kitambulisho cha kupigia kura au pasipoti ya

' kuratiria
Ikiwa mteja hana ramani ya makazi alete barva kutoha

kwa mwenyekiti wa mtaa,

Mteja atatembelewa na maafiza wa SUNASA kufanyiwa
tathmini ya gharama.

fMteja atatatumiwa namba za malipo ya mavnganisho

Mara baada ya malipo mteja atavnganishiwa huduma
ndani ya sikv 7.

BIU YAKO?

DES _j lagir aurlel 1/ ..

LIPA KWA BENKI

f

Ikiwa haujapata bili yako ya mwezi Juni
piga 7imv namba

0800710038

#kaziiendelee

-SUWASA-
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Huu ndio utaratibu
maalum kugharamia
miundombinu ya umeme

Na Emmanuel Paul, Mtwara

meme ni nishati muhimu

sana kwa maendeleo am-

bayo hurahisisha utendaji

wa kazi za binadamu am-
bapo matumizi yake yameenea ka-
tika maeneo mbalimbali ikiwemo
viwanda, sehemu za biashara na
majumbani.

Sehemu nyingi duniani hudu-
ma za umeme husambazwa na
kampuni zilizopewa dhamana na
serikali. Katika nchi yetu Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO) ndio
Shirika lililopewa dhamana hiyo ya
kuzalisha, kusafirisha na kusamba-
za umeme kwa watumiaji wa nisha-
ti hiyo.

Mbali na TANESCO kuna kam-
puni zingine ndogondogo kama
vile Mwenga Power Service Limited
ambapo imepewa leseni na Mamla-
ka ya Udhibiti wa huduma za Nisha-
ti na Maji (EWURA) kusambaza
umeme maeneo ya Mufindi mkoani
Iringa.

Katika kutekeleza shughuli ya
usambazaji wa umeme, Shirika au
Kampuni yenye dhamana hiyo hu-
tumia laini za kusambaza umeme
kwa mujibu wa Mwongozo wa Wa-
handisi wa Umeme wa 2004 toleo

|

AR

Moja ya laini ya huduma (service line) inayotumika kupeleka huduma

la 9 unaoonesha aina za laini za us-
ambazaji.

Makala hii inajikita kujadili
utaratibu wa kugharamia laini za
umeme zinazotumika kufikisha
huduma ya umeme kwa mteja am-
bazo ni laini ya umeme ya huduma
(service line) na laini ya usamba-
zaji (distribution mains). Laini hizi
ndizo zinazotumika kumfikishia
mteja huduma ya umeme.

Laini pia zimeoneshwa kwenye
Sheria ya Umeme 2008 na mareke-
bisho yake namba 3 ya 2020, Ka-
nuni za Umeme za Jumla za 2020
na Mwongozo wa Wahandisi wa
TANESCO wa 2004 toleo 1a 9.

i.  Laini ya Usambazaji (Dis-
tribution Main)

Hii ni njia ya umeme inayojeng-
wa na aliyepewa leseni ili kusogeza
huduma kwa wabhitaji. Njia hii ya
umeme hujengwa kutoka kwenye
transfoma kuelekea kwa wahitaji
wa umeme. Kwa mujibu wa Sheria
ya Umeme ya Mwaka 2008, njia hii
inatakiwa kugharimiwa na msam-
bazaji aliyepewa leseni ya kazi hiyo.
Lakini pia ifahamike kuwa ikitokea
miundombinu ya umeme haijafika
umbali wa mita 30 toka lilipo eneo
la mteja na TANESCO ikawa haina
uwezo wakati huo wa kujenga laini

ya umeme kwenye nyumba ya mteja. Picha na Mpigapicha Wetu

Mtumiail « Toleo Na. 09 « Januari - Juni, 2024

+30

ya usambazaji, basi mteja anawe-
za kuamua kugharamia ujenzi wa
laini hiyo.

Na kwa mujibu wa Kanuni ya
4(1) na (2) ya Kanuni za Umeme za
Jumla za mwaka 2020 mteja ataka-
yeamua kujenga laini ya kusamba-
za umeme atarejeshewa fedha zake
kwa kupewa punguzo la asilimia
40 kwa kila bili zake za mwezi hadi
gharama zake alizozitumia kwenye
ujenzi zirudi.

ii. Laini ya Huduma (Service
Line)

Njia hii ya umeme ndiyo njia
ambayo mteja anatakiwa kuchan-
gia gharama za ujenzi, ambapo
sheria na kanuni zimeweka vi-
wango vya umbali utakaogharimi-
wa na mtu anayehitaji huduma ya
umeme.

Viwango vya umbali wa laini ya
huduma vimeoneshwa kuwa ni vi-
wili tu ambapo kimoja ni cha jumla
na kingine kinatokea endapo kuna
sababu maalumu hasa kwa mae-

Umbali uliokubalika ni mita 30
kutokea kwenye miundombinu ya
TANESCO ilipokomea. Umbali huu
ndiyo mteja anayeomba umeme
atatakiwa kuulipia. Kifungu cha
4.3.13 cha Mwongozo wa Wah-
andisi wa TANESCO kinaeleza
kuwa kwa mazingira yasiyozuilika
unaweza ukaongezeka bila kuzidi
mita 50 kutoka ule wa awali ulio-
wekwa wa mita 30.

Kwa mujibu wa Agizo la Bei za
Umeme (Tariff Order) za TANES-
CO la EWURA la mwaka 2016 na
marekebisho yake ya Mwaka 2020
mteja anayeomba umeme TANE-
SCO anawajibika kulipia gharama
za laini ya huduma. Kwa mantiki
hiyo urefu wa laini ya huduma ni
ongezeko la gharama kwa mteja
anayeomba huduma ya umeme.
Serikali ya Tanzania kwa kuliona
hilo imeweka viwango vya umbali
ambavyo mteja anayeomba hudu-
ma ya umeme atatakiwa kugha-
ramia.

TANESCO inahimizwa kwa mu-
jibu wa sheria za umeme na kanuni
zake kuhakikisha inatekeleza wa-
jibu wake wa kufikisha miundom-
binu ya umeme ndani ya mita 30 ili
kumpunguzia gharama mteja an-
ayehitaji huduma ya umeme.
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Hatimaye nimepata
mita mpya - Mtumiaji

Na Mwandishi wetu, Iringa

tumiaji wa huduma za nishati na maji Bi.

Saida Seuguli ambaye ni mkazi wa Zizi Vitin-

dini Mkoa wa Iringa amelishukuru Baraza la

Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Nisha-
ti na Maji (EWURA CCC) mkoani humo kwa kumsaidia
kubadilishiwa mita yake ya maji iliyokuwa imechakaa
kwa muda mrefu.

AKkitoa ushuhuda wake katika ofisi za EWURA CCC, Bi.
Seuguli alisema kuwa mwanzo wa kupata msaada wake
ni pindi alipotembelea banda la EWURA CCC kupitia
Maonesho ambapo Baraza lilimuelimisha kuhusu haki
na wajibu wake kama mtumiaji wa huduma za nishati
na maji na hatimaye kumsaidia katika utatuzi wa chan-
gamoto yake. Bi. Saida alisema kuwa Baraza limemsaidia
kufuatilia na kushughulikia tatizo lake hilo la muda mrefu
la uchakavu wa mita ambapo kioo chake kilifikia hatua ya
kutoonesha namba zozote.

“Ni kwa muda sasa mita yangu ya maji ilikuwa
imechakaa sana na nilikuwa nimeshatoa taarifa kwa
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Iringa (IRU-
WASA) lakini haikubadilishwa. Baada ya kusikia kuna
maonesho nilitembelea mabanda mbalimbali nikiamini
naweza kupata msaada kutoka taasisi mbalimbali mbazo
huja kutoa elimu kwenye maonesho, na ndipo nilipofika
katika banda la EWURA CCC nikawasilisha tatizo langu,”
alieleza Saida na kuongeza kuwa EWURA CCC ilipokea
lalamiko lake na kuahidi kufuatilia utatuzi wake.

WIZARA YA MAJI
MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI
WA MAZINGIRA IRINGA (IRUWASA)

it

Bi. Seuguli alitoa ushuhuda akisema “Ninashukuru
mita yangu sasa imebadilishwa na hivyo changamoto
yangu ya muda mrefu imeisha. Nalishukuru sana Baraza
kwa kunisaidia kupata huduma hiyo,” alisema Bi. Seuguli.

Awali baada ya kupokea lalamiko la mteja, EWURA
CCC Iringa ilifuatilia lalamiko hilo na kuliwasilisha IRU-
WASA na hatimaye kutatuliwa.

Akizungumza wakati alipofikishiwa lalamiko hilo
ofisini kweke Bi. Restuta Sakila ambaye ni Afisa Mkuu wa
Kitengo cha Mawasiliano na Mahusiano kwa Umma wa
IRUWASA alisema “Ni kweli mita ya mteja wetu ilikuwa
na changamoto na IRUWASA italifanyia kazi ili mteja ap-
ate mita nyingine.”

EWURA CCC mkoani Iringa kupitia kwa Afisa Msaid-
izi Huduma kwa Wateja na Utawala Bi. Brenda Magoma
alisema pamoja na lalamko hili la mteja, Baraza katika
kutimiza majukumu yake bado litaendelea kutoa elimu
kwa watumiaji juu ya haki na wajibu wao lengo likiwa
ni kuwajengea uwezo wa kujua haki na wajibu wao ili
hatimaye waweze kuzikabili changamoto zitokanazo na
huduma za nishati na maji.

“Katika kuwafikia watumiaji hao, tutatumia fursa
mbalimbali yakiwemo maonesho pindi yanapojitokeza
katika mkoa wetu ili tuwafikie wananchi wengi zaidi,” al-
isema Bi. Magoma.

Alisisitiza kuwa Baraza litaendelea kutoa elimu kwa
kutumia majukwaa mbalimbali yatakayojitokeza ndani
ya Mkoa wa Iringa ili wananchi waweze kufahamu haki
na wajibu wao kuhusu huduma za nishati na maji.

WIZARA YA MAJI
MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI
WA MAZINGIRA IRINGA (IRUWASA)

HAKIKI USOMAJI WA MITA YAKO

Ndugu mteja hakikisha unashiriki zoezi

usomaji wa mita ya maji mara upatapo

ujumbe mfupi kuhusu usomaji wa mita

yako. Endapo utakuta kuna tofauti piga
bure simu: 0800110122,

Je Unahitaji Huduma
va Kuondolewa Majitaka ?

0800110122 [ B @iruwa.sa [ @Iruwasa Iringa

Hujachelewa IRUWASA inatoa huduma hii kwa wananchi,
Taasisi za serikali na binafsi kwa gharama nafuu

0800110122 @ B @iruwa.sa [[J @Iruwasa Iringa ]

Mtumiail « Toleo Na. 09 « Januari - Juni, 2024



Utekelezaji

Endelea kufurahia huduma za TANGA UWASA popote ulipo

,(/ eww‘a CcCC
N\

er Consultative Council

N\
7

Baraza lamsaidia Bi.
Mwamvua kulipwa fidia

Na Mwandishi wetu, Tanga

araza la Ushauri la
Watumiaji wa Hudu-
ma za Nishati na Maji
(EWURA CCC) mkoani
Tanga limemsadia Bi. Mwamvua
Maliki mkazi wa Mwamboni
Tanga kulipwa fidia ya kiasi cha
shilingi 778,000/= kutokana
na kuunguliwa vifaa vyake vya
umeme ndani ya nyumba yake
baada ya waya wa umeme ku-
dondokea paa la nyumba yake
mnamo tarehe 31/08/2022.

Bi. Mwamvua amebainisha
kuwa alipata msaada kupi-
tia kipindi cha redio kinacho-
endeshwa na EWURA CCC juu
ya haki za mteja na fidia zin-
azotolewa kwa mteja mwenye
changamoto juu ya huduma
za nishati na maji na ndipo al-
ipoamua kuchukua hatua za
kuanza kudai fidia.

“Mara baada ya kusikili-
za kipindi cha redio nilipata
mawasiliano ya ofisi ya EWURA

- na kwa wakati wowote.

1. Fanya malipo ya huduma kwa urahisi na uharaka kwa kutumia

simu yako ya mkononi.

2. Wasiliana nasi kwa taarifa, elimu na hudum .
90735 soo 111 0800110111 Piga simu CTLD

CCC na kufika ofisini kwao ndi-
po waliponisaidia kujaza fomu
ya malalamiko na baada ya
hapo niliitwa kwenye kikao cha
Usuluhishi na EWURA pamoja
na watu wa TANESCO kwa len-
go la kutafuta muafaka wa shau-
ri langu,” alisema Bi. Mwamvua.

Kwa upande wa Mamlaka ya
Udhibiti wa Huduma za Nishati
na Maji (EWURA) kupitia Afi-
sa Huduma kwa Wateja Kanda
ya Kaskazini Bi. Evelyne Shun-
di alikiri kupokea malalamiko
hayo ya kutafuta muafaka, na
katika kikao hicho TANESCO il-
iagizwa kulipa kiasi cha shilingi
778,000/= kama fidia ya vifaa
vya mteja huyo ambavyo viliun-
gua kutokana na hitilafu hiyo ya
umeme.

Akiongea baada ya kikao
cha usuluhishi Bi. Shundi alikiri
kuwa EWURA ilipokea malala-
miko ya mteja kutoka EWURA
CCC na Kkupitia kikao cha usu-
luhishi cha tarehe 14/02/2023
EWURA iliiagiza TANESCO

kumlipa mteja fidia ya hasara
aliyoipata ya kuunguliwa vifaa
vyake vya umeme.

Naye Bi. Nuru Zuberi Afisa
Msaidizi Huduma kwa Wateja
na Utawala EWURA CCC Mkoa
wa Tanga aliahidi kuendela
kutoa elimu kwa umma ili wa-
tumiaji wengi wa huduma za
nishati na maji zinazodhibitiwa
na EWURA wapate uelewa zaidi
wa haki na wajibu wao.

“Ni moja ya wajibu wa
Baraza kutoa elimu mara kwa
mara kwa umma ili kuhakiki-
sha wananchi wanaelimika na
kutambua haki na wajibu wao,
ikiwemo kudai fidia pindi wa-
napopata hasara au athari zito-
kanazo na huduma zinazodh-
bitiwa na EWURA,” alisema Bi.
Zuberi na kuongeza kuwa njia
mojawapo inazotumia EWU-
RA CCC kutoa elimu ni kupitia
vyombo vya habari kama vile
redio, televisheni, mitandao ya
kijamii na hata katika mikutano
mbalimbali ya hadhara.

KUWA MZALENDO, LIPIA BILI YAKO SASA

Ndugu mteja, Anza mwezi Kizalendo kwa kufanya malipo ya bili kwa

wakati ili kuwezesha utoaji wa huduma bora na endelevu.

Fanya Malipo sasa kwa urahisi na uharaka kupitia

LIPA KWA NJIA YA siMU

BENKI WASHIRIKA

fa na ellmu sahlha juuya huduma za TANGA UWASA.
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Je, wamfahamu
mteja muhimu wa
TANESCO?

Na Neema Nnko, Manyara

atumiaji wa umeme

wa TANESCO wa-

naweza kugawany-

wa katika makundi
mbalimbali ikiwemo watumiaji wa
majumbani, hoteli, taasisi, viwan-
da na kadhalika, lakini pia aina
nyingine ya kuwabaini watumiaji
wa TANESCO ni kwa kuangalia ki-
asi cha umeme wanaotumia kwa
mwezi.

Makala hii inalenga kuonesha
watumiaji wanaotajwa kama wa-
teja muhimu wa TANESCO ambapo
itaangazia sifa za uteuzi wa kuwa
mteja muhimu na haki za aina hii
ya wateja, lengo likiwa ni kuwa-
ongezea uelewa wasomaji pindi wa-
napohitaji kuwa kwenye kundi hili
la wateja muhimu. Rejea mbalim-
bali kwenye Kanuni za Shughuli za
Uzalishaji, Upelekaji na Usambazaji

MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA
MWANZA (MWAUWASA)

Umeme za Mwaka 2023 zilizochap-
ishwa kwenye Gazeti la Serikali Na.
452 zitatumika katika kufafanua juu
ya jambo hili.

Vigezo vya uteuzi wa mteja
muhimu vimeainishwa na Kanuni
ya 75 (1) ya Kanuni za Shughuli za
Uzalishaji, Upelekaji na Usambazaji
Umeme kama ifuatavyo;

(a) Mwombaji awe anapata
umeme wenye nguvu si chini ya
33kv;

(b) Mwombaji awe na mabhitaji
ya umeme wa kiwango cha juu cha
megawati mbili au zaidi; na

(c) Kama mwombaji anapeleke-
wa umeme na mwenye leseni ya us-
ambazaji, anatakiwa kupata barua
ya kuthibitisha hayo kutoka kwa
mwenye leseni ya usambazaji ili
kuihakikishia Mamlaka ya Udhibi-
ti wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA) kuwa hakuna madai yoy-
ote na hadai chochote.

PATATAARIFA SAHIHI YA HUDU MAZA MWAUWASA
KUPITIA MITANDAO YETU YA KIJAMII

. Mwauwasatz
www.mwauwasa. 0.tz o Mwauwasatz
mﬁi

0800110023 (Bure) | @www.mwauwasa.go.tz | @Mwauwasa | @O Mwauwasatz

0800110023

H uduma Kwa Wale]a

Mwauwasa

Kanuni ya 75(2) ya Kanuni
tajwa inasisitiza kuwa bila kujali
masharti chini ya kifungu kidogo
cha (1) cha Kanuni hizo, EWURA
inaweza kukubali ombi la kuwa
mteja muhimu pasipo mteja ku-
fikia viwango husika kama hali
inaruhusu kufanya hivyo.

Haki  anazopewa
muhimu wa umeme

Haki za mteja muhimu zi-
meelezwa kwenye Kanuni ya 77
ya Kanuni tajwa hapo juu kuwa
mteja yeyote anayepewa wadhi-
fa wa kuwa mteja muhimu na
EWURA atakuwa na haki zifua-
tazo:-

(a) Kununua umeme kuto-
ka kwa mwenye leseni ya kuzali-
sha umeme anaye mtaka yeye;

(b) Kuingia mkataba wa
ununuzi wa umeme na mwenye
leseni ya kuzalisha umeme pasi-
po kuomba idhini ya EWURA; na

(c) Kuingia katika majad-
iliano ya bei ya umeme kuzinga-
tia uelewano uliopo na muuzaji
umeme.

Kwa kuzingatia vigezo hivyo
mteja yeyote mwenye vigezo
hivyo anaweza kuwasilisha
maombi yake EWURA ya kuwa
mteja muhimu na pengine
akapata huduma stahiki kulin-
gana na mahitaji yake ya umeme.

mteja

MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA

MWANZA (MWAUWASA)

HUDUMAYA UONDOSHAJIWA
MAJITAKAMAJUMBANI

MWAUWASA inatoa huduma ya kuondosha majitaka majumbani kwa

Nk

gharama nafuu.
Wasiliana nasi kupitia namba 0800110023 (BURE).
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SOUWASA: Hizi ndizo hatua za kutibu
maji kabla ya kwenda kwa mtumiaji

Na Magreth Temba, Ruvuma

atika kutekeleza majuku-

mu yake ofisi ya Baraza

la Ushauri la Watumiaji

wa Huduma za Nishati na
Maji (EWURA CCC) Mkoa wa Ruvu-
ma imekuwa ikitembelea makundi
mbalimbali ya wananchi na kuwapa-
tia elimu kuhusu haki na wajibu
wao kama watumiaji wa huduma za
nishati na maji.

Kupitia majukwaa hayo ya ku-
toa elimu, EWURA CCC imekuwa
ikipokea na kuyafanyia kazi maswa-
li na kero mbalimbali zinazohusu
huduma za nishati na maji.

Miongoni mwa kero au maswali
ambayo yamekuwa yakiulizwa mara
kwa mara ni pamoja na wananchi
kuwa na wasiwasi na maji wanayo-
tumia toka Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Songea (SOU-
WASA) kutotibiwa vizuri kwa kuwa
kuna nyakati wanapata maji yenye
vumbi hivyo watumiaji kuhisi kuwa
maji hayo si salama.

Makala hii inalenga kutoa elimu
juu ya hatua zinazofanywa na kuz-
ingatiwa na SOUWASA Kkatika kutibu
maji kabla hayajawafikia watumiaji.
Mhandisi Jafari Yahaya ambaye ni
Kaimu Mkurugenzi wa Usambazaji
Majisafi na Usafi wa Mazingira (SOU-
WASA) anaeleza kuwa Mamlaka zote
za Majisafi na Usafi wa Mazingira

zimekuwa zikifanya hatua zifuatazo
katika kuyatibu maji kabla ya ku-
wafikia watumiaji:

1 » Utoaji madini Chuma na
Manganisi

Hii ni hatua ya kutoa madini aina
ya Chuma na Manganisi ambayo ha-
yatakiwi kuwepo kwenye maji yan-
ayotumiwa na binadamu kwa saba-
bu yanaweza kuleta athari za kiafya,
hasa kwa watoto na akina mama
wajawazito.

Z » Utoaji mchanga na tope

Hii ni kuondoa mchanga na tope
kwenye maji. Vitu hivi vikishajitenga
maji hubaki safi ambapo mchanga
unajitenga mahali pake na tope nalo
linajitenga mahali pake ili kuruhusu
maji kubaki safi na kwenda kwenye
hatua nyingine ya usafishaji.

3 « Uwekaji Dawa

Katika hatua hii maji huwekwa
dawa aina ya Shabo; kazi ya dawa hii
ni kuhakikisha tope lote limeyeyuka
kwenye maji na kuondoa vumbi.

4. UKusanyaji vumbi

Hatua hii kitaalamu huitwa
“floatation.” Hatua hii ni kwa ajili ya
kukusanya vumbivumbi lote lililopo
kwenye maji na kutengeneza ma-
bonge na kukusanya mabonge yote
kwenda kwenye chujio kwa ajili ya

kutengeneza njia na maji kupita.

5. Uchujaji maji

Hii ni moja ya hatua muhimu sana
katika kutibu maji kabla ya kumfikia
mtumiaji kwani hapa ndipo hatua ya
kuondoa mabonge yote ya vumbiv-
umbi na michanga hufanyika. Chujio
la maji huruhusu maji yaliyo safi tu
kuweza kupita kwa ajili ya kwenda
kutibiwa kabla ya kuruhusiwa ku-
tumiwa na wateja.

6. Uwekaji dawa Chlorine

Hii ni hatua ya kutibu maji kab-
la hayajaenda kwa watumiaji am-
bapo maji huwekwa dawa aina ya
chlorine. Dawa hii inasaidia kuua
wadudu na bacteria wanaowe-
za kusababisha magonjwa kwa
binadamu yanayotokana na maji na
pia husaidia kuweka ulinzi kwenye
maji kwa kuzuia athari zozote za
maradhi kwa watumiaji.

Kwa kuzingatia kanuni hizi za
usalama za kutibu maji, dhamira ya
SOUWASA inakuwa imetimia kati-
ka kutoa maji salama na bora kwa
jamii na hivyo kudumisha afya na
ustawi wa wananchi wa mkoa wa
Ruvuma.

Baraza linaamini kuwa elimu
hii iliyofafanua kwa kina hatua zin-
azochukuliwa na SOUWASA ni ya
muhimu kwa watumiaji wote wa
maji.

s,

MAMLAKA YA MAJISAFI NA o= 3
N

% USAFI WA MAZINGIRA SONGEA (SOUWASA)

. ANZA WIKIKWA
5 KUPATA HUDUMA
' BORA KUTOKA

SOUWASA

Kwa changamoto yoyote, kutoa
maoni, wasiliana nasi kupitia namba:

0800 110010

067 7091360

au tembele mitanadao yetu ya kijamii
kwa jina la SOUWASA

“SOUWASA huduma
bora kwa wote”

QIOIOX » Piga simu Bure
Souwasa 0800 110010/0677091360
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MAMLAKA YA MAJISAFI NA ga o
(SOUWASA)

Je umeshallpa‘?

Bili Yako®

Lipia sasa ankara yako kupltla
Mitandao ya simu pamoja na Benki
washirika na App ya GePG. Ili kuepuka/
usumbufu wa kukatiwa/kusitishiwa |
huduma ya maji.

“SOUWASA huduma
bora kwa wote”

QIOIET » )
Souwasa
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Piga simu Bure
0800 110010/0677091360



Bi. Zamda Mabada (kulia), Afisa Msaidizi Huduma kwa Wateja na Utawala, EWURA CCC
Kilimanjaro, akitoa elimu kuhusu huduma za nishati na maji kwa mwananchi
aliyetembelea handa la Baraza wakati wa zoezi la uelimishaji lililofanyika hivi karibuni
katika eneo la hospitali ya KCMCi. Picha na Mpigapicha Wetu

Wailalamikia TANESCO
kutofuata ratiba
mgao wa umeme

Na Zamda Mabada, Kilimanjaro

akazi wa Manispaa

ya Moshi na vitongoji

vyake wamelalamikia

tatizo la kukatika kwa
umeme kusikokuwa na ratiba maalu-
mu na kudai kuwa kitendo hicho kin-
achangia kwa kiasi kikubwa kuzorota
kwa biashara na uchumi wa wakazi wa
mji huo.

Wakiongea kwa nyakati tofauti
wakati wa programu za uelimishaji
kwa makundi mbalimbali ya watumia-
ji wa huduma za nishati na maji mjini
Moshi zinazotekelezwa na Baraza la
Ushauri la Watumiaji wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA CCC), wakazi
hao walieleza kusikitishwa kwao na
kitendo cha kukatikatika kwa umeme
na pia ratiba ya mgao wa umeme kut-
ofuatwa hivyo kuathiri shughuli za kiu-
chumi katika mji wa Moshi.

“Sisi wananchi tunakubaliana na
hali ya umeme kukatika kutokana
na upungufu wa uzalishaji lakini cha
kusikitisha ni kuwa, hata ule kidogo
ambao tunatakiwa kuupata hatuupati
ipasavyo. Tunaiomba TANESCO itoe
taarifa kama kuna katizo la umeme
ili wafanyabiashara wanaotegemea
nishati hiyo wajiandae kukabiliana na

changamoto hiyo,” alisema ndugu Ab-
dul Swai mkazi wa Bomambuzi.

Naye ndugu Boniventure Joseph,
mkazi wa KCMC, alieleza kuwa nishati
ya umeme ni muhimu katika shughuli
za kijamii na kiuchumi, hivyo Shirika li-
hakikishe linafuata ratiba liliyojiwekea
ili kuwawezesha wananchi kufanya
shughuli za uzalishaji kwa ufanisi kul-
ingana na ratiba hiyo huku akionesha
kuwa baadhi ya maeneo yanathirika
zaidi kuliko mengine.

“Nawasihi TANESCO waifanyie
kazi changamoto hii ili kuweka usawa
kwa watumiaji wote pia kuondoa dha-
na kuwa kuna maeneo ni muhimu na
mengine sio muhimu,” alieleza ndugu
Boniventure.

Boniventure aliiomba TANESCO
kuboresha utoaji huduma ya umeme
na taarifa kwa wateja wake ili ku-
hakikisha taarifa zote zinazohusiana
na katizo la huduma ya umeme zin-
awafikia wakazi wa maeneo hayo kwa
wakati.

“Niwaombe tu TANESCO kuhakiki-
sha wanatimiza wajibu wao wa kutoa
taarifa za katizo la umeme na ratiba il-
iyowekwa ifuatwe. Pia ifahamike kuwa
mteja wa umeme kupata taarifa ni moja
ya haki za msingi za mtumiaji wa hudu-
ma,” aliongeza ndugu Boniventure.

w35

Kwa upande wake, Afisa Uhusiano
wa TANESCO Mkoa wa Kilimanjaro Bi.
Mwanaisha Mbita alikiri kuwa ndani
ya mji wa Moshi kwa sasa kuna mgao
wa umeme unaotokana na upungu-
fu wa uzalishaji kwenye vyanzo vya
umeme na hii imepelekea changamoto
ya kukosekana kwa umeme zaidi ya ra-
tiba ya kawaida.

Bi. Mbita pia alieleza kuwa chan-
gamoto ya kukatika kwa umeme ndani
ya mji wa Moshi imekuwa ikisaba-
bishwa na sababu zingine mbalimbali
za kiufundi na inapotokea hali hiyo,
Shirika limekuwa likifanya jitihada za
makusudi kuhakikisha huduma inare-
jea haraka.

“Changamoto hii ya kiufundi ime-
kuwa ikisababishwa na mfumo wa
uzalishaji umeme kuzidiwa na ku-
pelekea baadhi ya njia za umeme zi-
sizokuwa kwenye ratiba tuzizime ili
kunusuru mfumo mzima usipate ma-
tatizo. Hata hivyo kukatika huku nje ya
ratiba huwa hakuzidi masaa matano
kwa eneo husika,” alisema Afisa Uhu-
siano huyo wa TANESCO.

Aliitaja sababu nyingine ni kutokea
kwa hitilafu kwenye miundombinu
ya umeme hivyo kulazimika kuzima
umeme ili kutatua changamoto iliyoji-
tokeza kwa wakati huo na kwamba hali
inapotengamaa kwenye vituo huduma
ya umeme hurejeshwa haraka.

Alimalizia kwa kueleza kuwa taar-
ifa ya ratiba ya mgao wa umeme kwa
mkoa wa Kilimanjaro hutolewa kwa
njia kuu tatu ambazo mitandao ya ki-
jamii kama vile WhatsApp, matangazo
kwenye redio hasa kituo cha Banana
FM na kupeleka barua kwenye taasisi

nanyumba za ibadajngendelea Uk. 38
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Washauriwa
kuboresha ubora wa
maji Biharamulo

Na Anadorice Komba, Kagera

nanchi wa mitaa

mbalimbali katika

Halmashauri ya Mji

wa Biharamulo, wa-

meishauri Mamlaka ya Majisafi na

Usafi wa Mazingira Biharamulo (BU-

WSA) kutatua kero ya muda mrefu

ya mabomba kutoa maji machafu na
yasiyo salama.

Ushauri huo umetolewa hivi
karibuni na wakazi hao wakati wa
kuchangia mada kwenye mkutano
wa taftishi ulioandaliwa na Mamla-
ka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati
(EWURA) na kufanyika kwenye myji
wa Biharamulo.

Watumiaji hao walibainisha
adha kubwa wanayoipitia ya kupata
maji machafu ambapo imekuwa iki-
walazimu Kkutafuta au kununua ma-
jisafi ambayo ni ghali kutoka vyanzo
vingine ili kuepuka madhara ya ki-
afya kutokana na aina ya maji wan-
ayopata toka BUWSA.

Akiongea kwenye mkutano huo
Bi. Janeth Maximilian mkazi wa
Majengo “B” ambaye ni mmoja wa
waathirika waliowahi kupata maji
machafu katika eneo lake hasa
nyakati za mvua alisema kuwa wa-
nashukuru mtaa wa Majengo maji
wanapata maji lakini ni machafu na
hivyo wanaingia gharama tena za
kununua maji ya kunywa na Kufulia
nguo hasa nyeupe.

Naye Bw. Musozi Issa mkazi wa
Mtaa wa Maendeleo alisema kuwa,
kipindi cha mvua maji yanayoto-
ka katika mabomba ni machafu na
huwa hawayatumii badala yake wa-
nakinga maji ya mvua kwa ajili ya
matumizi mbalimbali.

“Kinachosikitisha ni kwamba

maji tunapata ila ni machafu kia-
si kwamba hatuyatumii na badala
yake tunaishia kuyamwaga lakini
mwisho wa mwezi tunaletewa an-
kara ya matumizi ya maji. Hali hii
inatuumiza sana na kama BUWSA
inataka kuongeza bei basi tunam-

Mmoja wa watumiaji wa huduma za maji mjini Biharamulo (aliyesimama kushoto) akitoa
maoni yake wakati wa mkutano wa taftishi uliofanyika mwezi Agosti 2023 mjini Biharamulo
kwa ajili ya kujadili ombi la Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Biharamulo
(BUWSA) la kutaka kubadilisha bei za maji. Picha na Anadorice Komba
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womba Mkurugenzi atuhakikishie
wateja wake kuwa tutapata majisafi
na salama,’ alisema Bwana Musozi.

Bi. Betida Fidelis mkazi wa mtaa
wa KKKT hakusita kutoa kero yake
na alinukuliwa akisema, “mimi ni
mfanyabiashara wa nyumba ya
kulala wageni na ninajikuta siwezi
kufua mashuka meupe kwa ku-
tumia maji ya BUWSA, hali hii inan-
ifanya nitumie gharama nyingine ili
kununua maji ya kufulia na ya kuo-
ga kwa wateja.’

Akitolea ufafanuzi juu ya kero
hiyo, Mkurugenzi wa Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira Bi-
haramulo (BUWSA) Mhandisi Suraj
Abdul alikiri kuwepo kwa chan-
gamoto hiyo kwa muda mrefu sasa.

“Ni kweli kumekuwa na chan-
gamoto ya maji machafu katika
eneo tunalolihudumia ambapo
wakati mwingine maji yanakuwa
na rangi, hali hii hutokana na mvua
zinaponyesha kwenye maeneo ya
vyanzo vyetu vya maji na hivyo maji
kuchafuka,” alisema Mhandisi Ab-
dul.

Alisema kwamba hali hii itak-
wisha pale watakapopata bei mpya
kwa sababu moja ya jambo ambalo
wanaliahidi kufanya ni pamoja na
kununua vifaa ambavyo vitasaidia
kuchunguza ubora wa maji, kwani
kwa hivi sasa wanalazimika kusa-
firi hadi Bukoba Manispaa kwenda
kupima ubora wa maji.

“Endapo bei mpya tunazoomba
zitaidhinishwa tutaweza kununua
dawa za kutosha ili kutibu maji,
sambamba na hilo tuna mradi wa
kujenga chujio la maji katika eneo
la Ruziba ambao unaendelea na
umefikia hatua nzuri ambapo maji
yatachujwa kuondoa uchafu wote,”
alieleza Mhadisi Abdul.

Kwa upande wake Mwenyekiti
wa Kamati ya Watumiaji wa Hudu-
ma za Nishati na Maji Mkoa wa Kag-
era (RCC), Najim Bwanika alisema
moja ya haki ya mtumiaji wa hudu-
ma za maji ni usalama katika hudu-
ma anazozitumia, zisiwe zinazoha-
tarisha maisha yake.

“Tunatoa wito wetu kwa BUW-
SA kuhakikisha ubora wa maji un-
azingatiwa Kkatika nyakati zote kwa
kusafisha matanki ya kuhifadhia
maji mara kwa mara na kuharaki-
sha ujenzi wa machujio yenye ubo-
ra ili kuondoa changameoto hiyo,”
alisema Bwanika.



Fahamu taratibu
za kuomba leseni za
umeme na aina zake

Na Catherine Charles, llala

amlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na
Maji (EWURA) ndiyo in-
ayosimamia uzalishaji na
usambazaji wa umeme nchini. Mamla-
ka hii imepewa nguvu kisheria kuhaki-
kisha taasisi au kampuni zote zinazo-
jishughulisha na biashara za umeme
zinafuata taratibu zilizowekwa.

Moja ya taratibu hizo ni kuwa na
leseni za kuendesha shughuli zote
zinazojihusisha na mambo ya umeme
ikiwa ni kuzalisha umeme, kusambaza
au kujenga miundombinu ya umeme
kwenye majengo.

Ikiwa ni moja ya jukumu la Baraza
la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA CCC) kutoa
elimu kwa watumiaji wa huduma hizo
zinazodhibitwa na EWURA, makala hii
inalenga kubainisha utaratibu wa ku-
fuatwa kwa yeyote anayehitaji leseni
za ufungaji wa mifumo ya umeme na
aina za leseni zitolewazo.

Sheria ya Umeme Sura ya 131, na
Kanuni ya 4(1) ya Kanuni za Umeme
Huduma za Ufungaji Mifumo ya
Umeme za mwaka 2022, zilizochap-
ishwa na Gazeti la Serikali Na. 113

ruhusiwa kufanya shughuli za kufunga

mifumo ya umeme bila kuomba na

kupata leseni inayotolewa na EWURA.

Kifungu cha 5 cha Sheria ya
Umeme Sura ya 131 inaelezea utara-
tibu wa uombaji wa leseni kwa watu
wanaotaka kujishughulisha na kazi
pamoja na shughuli za umeme kama
ifuatavyo;-

B Mwombaji atatakiwa kuwasili-
sha maombi ya leseni ya kufunga mi-
fumo ya umeme kupitia fomu na kwa
namna ilivyoanishwa katika tovuti ya
EWURA.

B Maombi hayo ya leseni yatataki-
wa kuambatana na:-

a) Nakala za vyeti vya elimu ya
mwombaji vilivyothibitishwa.

b) Wasifu wa mwombaji leseni.

c) Picha ya pasipoti ya rangi iliyopig-
wa Kipindi cha karibuni.

d) Kibali cha kufanya kazi kwa
mwombaji ambaye siyo raia wa
Tanzania.

e) Mwombaji atawajibika kulipa ada
ya maombi isiyorudishwa.

f) Mwombaji awe na kitambulisho
halali cha mlipa kodi.

B Kifungu cha 6 cha Sheria ya
Umeme Sura ya 131 kinaelezea aina
za leseni za ufungaji wa mifumo ya

leseni zinazotolewa na EWURA;-

a) Daraja “A”: Daraja hili hutolewa
kwa ajili ya kufanya kazi za ufungaji
mifumo ya umeme katika msongo wa
umeme wa aina zote.

b) Daraja “B”: Daraja hili hutolewa
kwa ajili ya ufungaji mifumo ya umeme
katika msongo wa kati mpaka kiasi cha
msongo wa volti 33,000.

c¢) Daraja “C”: Daraja hili hutole-
wa kwa ajili ya ufungaji mifumo ya
umeme katika msongo wa umeme
usiozidi volti 1,000.

d) Daraja “D”: Daraja hili hutole-
wa kwa ajili ya ufungaji mifumo ya
umeme usiozidi volti 230.

e) Daraja la “W”: Daraja hili
hutolewa kwa ajili ya ufungaji mifu-
mo ya umeme chini ya usimamizi wa
mwenye leseni Daraja A, B, C, D, S1, S2,
S3auD.

f) Daraja la “S1”: Daraja hili
hutolewa kwa ajili ya ufungaji mifumo
yaumeme katika msongo wa aina zote.

g) Daraja la “S2”: Daraja hili
hutolewa kwa ajili ya kufanya kazi
maalum za ufungaji mifumo ya umeme
mpaka msongo wa volti 33,000

h) Daraja la “S3”: Daraja hili
hutolewa kwa ajili ya kufanya kazi
maalum za ufungaji mifumo ya umeme
mpaka msongo wa volti 1,000.

Bila kujali mipaka ya kazi iliyoain-
ishwa, mtu anayemiliki leseni A, B, C
na D hataruhusiwa kufanya kazi yoy-
ote iliyo chini ya leseni maalum pasipo

inaelezea kuwa mtu yeyote hata- umeme na yafuatayo ni madaraja ya  kuwa naleseni husika.
£ JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA s
I WIZARA YA MAJI
. MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA Nt/
MOSHI (MUWSA) =
PIGA *152*00# MUWASA
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FAHAMU
SHERIA ZA MAJI Huduma Za Serikali
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1. Malipo

Kwa mujibu wa Sheria Na. 5 ya usambazaji maji na
usafi wa mazingira ya mwaka 2019, kifungu Na. 61-69
kinakataza kufanya uharibifu au kuingilia miundombinu 5
ya Majisafi na Majitaka. Mtu yeyote atakaekutwa na 2 Klime. Uaiaa)
kosa hilo faini yake ni Tsh. 500,000 hadi 50,000,000, 8. Malalamiko, Sharia na
kifungo kisichopungua mwaka 1 hadi Haki
miaka 5 au vyote kwa pamoja na kulipa
gharama zote za uharibifu huo.

1. Ombi la Maji

#fini, Usafiri
2. Kurudishiwa Maji

3. Uliza Deni lako

4, Uliza Taarifa za Malipo
5. Tokeni zako

6. Uliza Bili
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Umuhimu wa kutunza
miundombinu ya umeme

Na Josephine Ntaumenya, Mwanza

iundombinu ya umeme
ni sehemu muhimu
sana ya maendeleo ya
nchi, ikiwa ni msingi wa
uchumi wa viwanda, huduma za afya,
elimu na maendeleo ya kiteknolojia.

Makala hii inaangazia umuhimu
wa Kkutunza miundombinu ya
umeme nchini Tanzania na jinsi in-
avyoweza Kkuathiri maendeleo na
ustawi wa nchi pale inapokuwa ime-
haribiwa.

Baadhi ya mifano ya miundom-
binu ya umeme ambayo isipotunz-
wa na kulindwa hupelekea madhara
makubwa kwenye utoaji wa hudu-
ma ya umeme ni pamoja ha nguzo
za umeme, nyaya za umeme, mita,
transfoma, mabwawa ya kuzalishia
umeme, mito na vituo vya uzalishaji
na usambazaji wa umeme.

Miundombinu hii yote hujeng-
wa/hununuliwa kwa gharama kub-
wa ndio maana mara nyingi hujeng-
wa kwa awamu. Miundombinu hii

66

Kutunza
miundombinu ya
umeme husaidia
kupunguza upotevu
wa nishati hii. Kwa
mfano miundombinu
ya usambazaji wa
umeme isiyovuja
iInamaanisha kwamba
umeme unaweza
kufika kwa watumiaji
bila kupotea njiani
na hivyo kuongeza
ufanisi wa matumizi
ya nishati hiyo.

isipolindwa na ikaachwa kuharibiwa
hufifisha maendeleo ya nchi kwani
Serikali hujikuta badala ya kuongeza
miundombinu mipya huendelea ku-
fanyia ukarabati mindombinu ileile
kila mwaka. Jukumu la kuitunza mi-
undombinu hii ni la kila mwananchi
wa Tanzania na pia ni kitendo kin-
achoonesha uzalendo.

Kwenye makala hii Mhandisi wa
Afya na Usalama kutoka TANESCO
kanda ya Ziwa Julius Venance anele-
za umuhimu na faida za kutunza mi-
undombinu ya umeme kwa manufaa
ya wananchi na maendeleo ya taifa.
Miongoni mwa faida za kuitunza
miundombinu ya umeme ni kama
ifuatavyo:-

Upatikanaji wa huduma ya
uhakika:

Mhandisi Venance anaeleza kuwa
miundombinu ya umeme ikitunz-
wa husaidia kuboresha upatikanaji
wa huduma ya umeme kwa ufanisi
zaidi. Huduma ya umeme ni muhimu
kwa watumiaji na kunapokuwa na

MARA

“akewi
LTI IERNET R 0748 550 000 (© 0758 346 869

KWA MSAADA ZAIDI TAFADHALI WASILIANA NA
VIONGOZI WETU KWA NAMBA ZIFUATAZO

Afisa Mahusiano huduma Kwa Wateja Mkoa wa Mara

0735 885 580

Meneja wa Mkoa wa Mara

0735 000 335 |

Meneja wa Wilaya ya Rorya

0767 973 435

Meneja wa Wilaya ya Tarime

0736 792 525

Meneja wa Wilaya ya Bunda

0736 173 648

0763 083 265

0715397 797
0767 534 741

Meneja wa Wilaya ya Serengeti
Meneja wa Wilaya ya Butiama
Mhandisi wa Matengenezo

Tanesco Tunayaangaza Maisha yako!
“Tanesco Niudumie”
“Tanesco Niabarishe”
“Tanesco Tupime”
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changamoto kutokana na miun-
dombinu iliyopitwa na wakati au
inayokabiliwa na matatizo inawe-
za kusababisha kusuasua katika
utoaji wa huduma hiyo. Hujuma
au uharibifu wa miundombinu un-
aweza kuathiri usambazaji na upa-
tikanaji wa huduma ya umeme, na
hivyo kuathiri watumiaji na uchu-
mi wa watu binafsi na taifa kwa
ujumla.

Kukuza uchumi na upatika-
naji wa ajira

Miundombinu ya umeme iki-
wa bora husaidia katika hatua za
kukuza uchumi wa nchi. Viwanda
huhitaji umeme wa kuaminika
kwa ajili ya uzalishaji lakini pia
biashara ndogo na za kati nazo
huhitaji umeme, hivyo basi panap-
okuwepo na umeme wa uhakika
uwekezaji wa viwanda na biashara
huongezeka na hivyo kuchochea
upatikanaji wa ajira kwa watanza-
nia.

Kupunguza upotevu wa
umeme kupitia miundombinu
bora ya umeme

Kutunza miundombinu ya
umeme husaidia kupunguza up-
otevu wa nishati hii. Kwa mfano
miundombinu ya usambazaji wa
umeme isiyovuja inamaanisha
kwamba umeme unaweza kufika
kwa watumiaji bila kupotea nji-
ani na hivyo kuongeza ufanisi wa
matumizi ya nishati hiyo. Kupun-
guza upotevu wa nishati hiyo pia
husaidia watu wengi zaidi wapate
huduma hiyo kwa kuwa mahitaji
ya wateja wengi zaidi wanaweza
kufikiwa.

Huboresha upatikanaji na
utoaji wa huduma bora za afya
na elimu

Sekta za afya na elimu zinat-
egemea upatikanaji wa umeme
wa kuaminika ili kutoa huduma
bora. Hospitali na vituo vya afya
iwe ni vya umma au binafsi hu-
tumia umeme kwa vifaa vya mat-
ibabu na uendeshaji wa maabara.
Shule nazo hutumia umeme kama
chanzo cha mwanga, kuungani-
sha vifaa vya kujifunzia kama vile
kompyuta, matumizi ya maabara

N\ /ewwa ccc
/ N\
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Kwa kuendelea
kutunza na kulinda
miundombinu ya
umeme, Tanzania
Inaweza kuendelea
kufikia malengo ya
maendeleo na ustawi
wa wananchi wake.
Hili ni jukumu la kila
mwananchi mmoja
mmoja kuwa na
uchungu na kuthamini
Jjitihada za Serikali
na TANESCO katika
kutoa huduma ya
umeme. Hii inaenda
sambamba na
kuendelea kujielimisha
na kufichua wale wote
wenye nia ovu ya
kuihujumu TANESCO.

nk. Ni dhahiri kwamba bila huduma
ya umeme za uhakika katika vituo vya
afya au shule na vyuo hakuwezi kuwa
na ufanisi wa huduma hizo.

Kuvutia uwekezaji wa kigeni

Uwekezaji wa kigeni unaweza ku-
leta fursa za maendeleo na teknolojia
mpya nchini Tanzania. Miundombinu
ya umeme inayofanya kazi vizuri ni
jambo linalovutia wawekezaji wa Kki-
geni.

Wawekezaji wanahitaji umeme
wa uhakika na nafuu kwa shughu-
li zao. Kwa mfano, ujenzi wa Kituo
cha kufua umeme kwa gesi asilia cha
Kinyerezi | &I unaweza kuwa mfano
wa jinsi Tanzania inavyoendelea ku-
wavutia wawekezaji wa kigeni katika
suala zima la miundombinu ya umeme
yenye kuzalisha umeme wa uhakika.

Kwa hiyo, kwa kuendelea kutunza
na kulinda miundombinu ya umeme,
Tanzania inaweza kuendelea kufikia
malengo ya maendeleo na ustawi wa
wananchi wake. Hili ni jukumu la kila
mwananchi mmoja mmoja kuwa na
uchungu na kuthamini jitihada za Seri-
kali na TANESCO katika kutoa huduma
ya umeme. Hii inaenda sambamba na
kuendelea kujielimisha na kufichua
wale wote wenye nia ovu ya kuihuju-
mu TANESCO.

SASA TUMEKU FIKIA

NIHUDUMIE NAMBA

0748550000

2

5

HUDUMA KWA WATEJA

Sasa unaweza kuwasiliana nasi kwa
namba 0748550000 muda wowote kwa

huduma bora na za uhakika

@ @ @ @ #TupoKazini
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Consumer Consultative Council

N ewura ccc
7

Huu hapa utaratibu
wa kukarabati
miundombinu ya maji

Na Brenda Magoma, Iringa

akazi wa Manispaa ya

Iringa na vitongoji vyake

wamehoji kuhusu utara-

tibu unaopaswa kutu-
mika katika kukarabati miundombinu
ya bomba linalopeleka maji kwa mteja
ili kubaini jukumu hilo ni la nani pamoja
na utaratibu unaopaswa kutumika pindi
uharibifu unapotokea.

Wakiongea kwa nyakati tofauti wali-
potembelea banda la EWURA CCC-Iringa
wakati wa maonesho ya utalii ya “Karibu
Kusini Septemba 2023,” wakazi hao wali-
wasilisha hoja na malalamiko yao amba-
po kati ya malalamiko 10 yalipokelewa,
6 kati ya hayo yalihusu mivujo ya maji na
bili kubwa.

Kupitia malalamiko hayo EWURA
CCCilibaini kuwa changamoto za bili kub-
wa zilizotajwa na wateja hao kwa kiasi
kikubwa zilikuwa zimesababishwa na mi-
vujo ya maji mbele za mita huku baadhi
yao wakiwa hawajui ni nani mwenye
jukumu la kukarabati miundombinu ya
maji pindi ikivuja baada ya mita jambo
ambalo limekuwa likisababisha hasara

WIZARA YA MAJI
MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI
WA MAZINGIRA IRINGA (IRUWASA)

66

Kanuni
zimebainisha wazi
wahusika wanaopaswa
kufanya matengenezo
na utaratibu wa
kuchukuliwa katika
kutekeleza ukarabati
huo. Aidha makala
imebainisha maeneo
yanayopaswa
kukarabatiwa na mtoa
huduma au mteja

na bili kubwa kwa wateja.

Kupitia makala hii mwandishi
anaelezea nani mwenye jukumu la ku-
karabati mabomba ya maji yanapeleka
huduma kwa wateja (service line) na
nani mwenye jukumu la kukarabati
miundombinu ya maji iliyopo mbele ya
mita ya mteja. Hapa watumiaji wataji-
funza na kuona wajibu wao upo wapi

Epuka kusitishiwa
huduma ya maji. Lipa bili
yako leo uendelee
kufurahia huduma
za IRUWASA.

Wasiliana Nasi Bure
0800110122 B B ©@iruwa.sa @ @Iruwasa Iringa
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katika kukarabati miundombinu ya
maji hivyo kupunguza hasara za bili
kubwa na uvujaji wa maji.

Kupitia Kanuni za Ubora wa
Huduma za Maji na Usafi wa Mazin-
gira (Ubora wa Huduma na Leseni)
za Mwaka 2020; Tangazo la Seri-
kali Na.849. Kanuni zimebainisha
wazi wahusika wanaopaswa ku-
fanya matengenezo na utaratibu
wa kuchukuliwa katika kutekeleza
ukarabati huo. Aidha makala ime-
bainisha maeneo yanayopaswa
kukarabatiwa na mtoa huduma au
mteja.

Kanuni ya 38 ya Kanuni tajwa
hapo juu inaweka wazi kuwa bomba
linalopeleka maji kwa mteja (service
line) linabaki kuwa mali ya mteja lak-
ini chini ya uangalizi wa mtoa hudu-
ma na litakarabatiwa na mtoa hudu-
ma kwa gharama zake; isipokuwa
kama mteja ameomba mwenyewe
kuhamishwa kwa bomba hilo au
kama uharibifu umefanywa na mteja
mwenyewe, Kanuni ya 39(1) (a&c).

Kuhusu matengenezo, Kanuni ya
39(1)(b) ya Kanuni tajwa inaelekeza
kuwa mtoa huduma atawajibika ku-
karabati “service line” kabla ya mita
na mteja atasimamia miundombinu
yake baada ya mita na kuwajibika
kukarabati/kurekebisha mivujo yoy-
ote itakayo jitokeza.

Kanuni ya 39(1)(e) inaelekeza
kuwa mtoa huduma atawajibika
kutunza usalama wa dira (mita) ya
kupimia maji aliyoifunga kwa mteja.
Wajibu wa mteja kwenye suala hili ni
kutoa taarifa kwa mtoa huduma juu
ya uharibifu wowote unaoweza kuji-
tokeza, Kanuni ya 39(2)(a&b).

Hatua muhimu za kuchukua
endapo mtumiaji utagundua kuna
uvujaji wa maji baada ya mita:-

Funga koki (gate valve) ya maji
iliyo nyuma ya mita yako ili kuzuia
upotevu wa maji usiendelee ambao
ungesababisha kupata bili kubwa.

Muite fundi ili aweze kuangalia
na kubaini sehemu inayovuja na ku-
fanyia marekebisho kwa haraka.

EWURA CCC inawashauri wa-
tumiaji wa huduma za maji kuchun-
guza miundombinu ya maji mara
kwa mara na kutokupuuzia mvujo
mdogo. Pia inashauriwa watumiaji
kuwa na utaratibu wa kukagua mi-
undombinu ya maji katika majengo
yao ili kujiridhisha kuwa hakuna
maji yanayopotea.
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Afidiwa kutokana na

hitilafu ya umeme

Na Noela Ntiluvakule, Pwani

kazi mmoja wa Kata ya

Pangani Wilayani Kibaha

ndugu Mariam Mahala

amelipwa fidia ya kiasi
cha fedha za kitanzania shilingi laki
sita (600,000/-) baada ya Mamlaka ya
Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA) kuliagiza Shirika la Umeme,
Tanzania (TANESCO) kumlipa Kiasi
hicho cha fedha mteja wake huyo ku-
fuatia kuunguliwa na mali zake kuliko-
tokana na hitilafu ya umeme.

Hatua hiyo imefikiwa baada ya
kikao cha usuluhishi kilichofanyika
tarehe 18.09.2023 myjini Kibaha am-
bapo katika kikao hicho pande zote
mbili zilikubaliana chini ya Uenyekiti
wa EWURA kwamba TANESCO imlipe
Bi. Mariam fidia ya nusu ya thamani

6

Niliwaandikia barua
va malalamiko
ya kudai kufidiwa
vifaa vyangu, lakini
sikuridhishwa na
majibu yao hatimaye
nikaenda EWURA CCC
ili kupata msaada zaidi

ya gharama ya vitu vyake ambayo vili-
ungua kwa kuzingatia uchakavu wa
baadhi ya vifaa hivyo.

Akitoa ufafanuzi kuhusu tukio
hilo Bi. Maariam alisema tarehe

L Jed
Mita yako inaanza na namba 04 au 05?
Wasiliana nasi kupitia namba 0748550000

BN 7OEZI LA UBADILISHAJI MITA ZINAZOANZA NA 04 NA 05
— o PIGA SIMU 0748550000 KUTOA TAARIFA YA MITA YAKO

#TupoKazini ®®@®
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21.04.2023 katika eneo la Pangani
kulitokea hitilafu ya umeme ambayo
chanzo kikiwa ni kugusana kwa nyaya
zinazopeleka umeme Kkatika kiwanda
cha “Food Industry Production” na zile
zinazopeleka umeme kwenye makazi
ya watu na hivyo kupelekea kuungua
kwa mita za umeme na vifaa vya ma-
jumbani katika nyumba za wakazi wa
eneo hilo.

“Cha kushangaza baada ya tukio
hilo tuliona TANESCO wakichukua
hatua moja tu ya kubadilisha mita zao
zilizoungua na kuweka mita mpya la-
Kini sisi wananchi walituacha pasipo
kutufidia vifaa vyetu vilivyoungua,’
alieleza Bi. Mariam.

Alieleza kuwa, kutokana na TANE-
SCO kutoonesha hali ya kuwajali wa-
teja wake, yeye aliamua kuandika ba-
rua ya malalamiko dhidi ya TANESCO
akidai kulipwa fidia ya vifaa vyake.

“Niliwaandikia barua ya malala-
miko ya kudai kufidiwa vifaa vyangu,
lakini sikuridhishwa na majibu yao
hatimaye nikaenda EWURA CCC ili
kupata msaada zaidi,” alisema Bi. Mari-
am.
Aliishukuru EWURA CCC Mkoa
wa Pwani kwa kumsaidia kupata haki
yake, ambayo pasipo msaada huo
pengine haki yake ingepotea.

Pia aliomba EWURA CCC izidi
kutoa elimu zaidi kwa umma kwani
wapo watu wengine hupatwa na mad-
hara hayo lakini hawajui pa kwenda na
kuishia kupoteza haki zao.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa
Kamati ya Watumiaji wa Huduma za
Nishati na Maji mkoa wa Pwani ndugu
Saidi Kabirigi alimpongeza Bi. Mariam
kwa kuwa na ujasiri wa kudai haki
yake dhidi ya TANESCO.

“Nilitembelea eneo ambalo wa-
tumiaji wa umeme waliathirika kwa
kuunguliwa samani zao na kubaini
kuwa waathirika walikuwa wengi la-
Kini aliye thubutu kudai fidia ni mtu
mmoja tu,” alisema Kabirigi, huku
akiongeza kuwa ni muhimu watumia-
ji kudai haki zao wanapopata chan-
gamoto kwani haki siku zote hudaiwa.

Kabiringi alisema Kamati yake in-
alo jukumu la kuwaelimisha wananchi
ili kutambua haki zao za msingi na wa-
jibu wao kuhusu huduma za nishati na
maji. Kwa kufanya hivyo itazidi kuwa-
jengea uelewa watumiaji hao kuhusu
huduma husika na pia kuwapa chan-
gamoto watoa huduma ili kuboresha
huduma zao.
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Fahamu muda wa
-3 ukomo wa malalamiko
va huduma ya maji
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bu. Kanuni ya 57 ya Kanuni za Ubo-
ra wa Huduma za maji na Usafi wa
Mazingira za mwaka 2020 kifungu
(3) inasema “Ukataji wa huduma usi-
fanywe siku za i{jumaa baada ya saa
sita, jumapili na jumamsoi na siku za
sikukuu. Endapo imetokea mtumiaji
amekatiwa huduma katika siku hizo
maana yake muda wa kuwasilisha
lalamiko hilo usizidi miezi kumi na
mbili (12) tangu kutokea kwa tatizo
hilo.

b) Kuletewa ankara na tathmi-
ni ya gharama ya maunganisho ya
maji isiyo sahihi: Muda uliowekwa ni
ndani ya kipindi cha miezi kumi na
mbili tu.

Lalamiko hili linazungumzia
kuletewa ankara ya maji ambayo
haiendani na matumizi yako aidha
kwa makadirio au msoma mita ku-
tokusoma mita kwa mwezi husika
au kuletewa gharama za maungan-
isho ambazo haziendani na uhalisia
wako. Malalamiko yote haya endapo
mtumiaji anaona ana haki muda wa
kuwasilisha malalamiko haya si zaidi
ya miezi kumi na mbili (12) kuanzia
tukio lilipotokea. Kumbuka kuwa
Kanuni ya 42 (1) kutoka katika Ka-
nuni za Ubora wa huduma za Majis-
afi na Usafi wa Mazingira za mwaka
2020 inasema “lazima mtoa huduma

. MAMLAKA YA MAJI SAFI NA USAFI WA MAZINGIRA GEITA.
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asome mita kujua matumizi halisi ya
mtumiaji’

¢) Kushindwa au kukataa kuun-
ganisha huduma: Muda uliowekwa
wa kuwasilisha lalamiko ni ndani ya
kipindi cha miezi kumi na mbili tu

Kushindwa au kukataa kuungani-
sha huduma ya maji ni pale ambapo
mteja mpya amefuata taratibu zote
za kuunganishiwa huduma ya maji
ikiwemo kufanya malipo na mtoa
huduma kumcheleweshea kumuun-
ganishia huduma hiyo. Katika mazin-
gira hayo mtumiaji huyo hana budi
kuwasilisha lalamiko hilo ndani ya
kipindi cha miezi kumi na mbili (12).
Kanuni ya 54 (1)(b) ya Kanuni tajwa
hapo juu inasema kuwa “mtoa hudu-
ma atamuunganishia mteja mpya
ndani ya siku saba (7) baada ya ma-
lipo.”

d) Ubora duni wa huduma ya
maji: Kipindi cha kuwasilisha lala-
miko kilichowekwa ni ndani ya miezi
kumi na mbili tu.

Ubora duni wa maji ni pale
mtumiaji anapopokea maji yasiyok-
idhi viwango vya ubora vilivyowe-
kwa, kama vile maji yenye matope
au yenye dawa zilizopitiliza. Hapa
mtumiaji anatakiwa kutunza ushahi-
di na kulalamika mapema zaidi japo
muda kikomo ni miezi kumi na mbili

i

S

UTEKELEZAJI WA UJENZI
UTANUZI WA MTAMBO WA KUTIBU
MAJI NYANKANGA.

Ili kuboresha hali ya upatikanaji wa huduma ya Majisafi
kwa Wakazi wa Geita Mjini Mamlaka ya MajiSafi na
Usafi wa Mazingira Geita inatekeleza ujenzi wa utanuzi
wa mtambo wa kutibu maji eneo la Nyankanga,
kukamilika kwa Mradi huu kutaenda kuongeza hali ya
upatikanaji wa huduma ya maji kutoka lita milioni 4
kwa sasa mpaka lita milioni 7 kwa siku.

Wasiliana Nasi Bure 0800 750 060

WA MRADI WA
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OPARESHEN KATA MAJI INAENDELEA
WAHI LEO, LIPA BILI YAKO

LPIAKWA NIA kst
YA SIMU jo_-__ (=15

(12).

e) Uharibifu wa vitu ikiwa ni
matokeo ya matumizi ya huduma
zinazodhibitiwa: Muda wa ukomo ni
ndani ya miezi thelathini na sita tu.

Uharibifu huu ni ule unaotoka-
na na huduma ya maji inayodhibi-
tiwa hasa pale huduma hiyo inapo-
leta madhara aidha kwa mtumiaji
mwenyewe au katika vifaa au mali
zake. Ukomo wa kuwasilisha aina hii
ya lalamiko ni miezi thelathini na sita
tu (36).

Malalamiko  katika huduma
ya majisafi na usafi wa mazingira
yanaweza pia kuhusisha lugha mb-
ovu kwa wateja, kutojibiwa lalamiko
kwa wakati na mengineyo. EWURA
imeainisha baadhi tu ya malalamiko
na kutoa muongozo wa ukomo wa
muda wa kuwasilishwa kwake. If-
ahaminke kuwa kuna baadhi ya
malalamiko hayahitaji muda mrefu
wa kusubiri kuyawasilisha kama ya
kudai fidia kutokana na hitilafu ya
huduma kwa lengo la kutopoteza
ushahidi.

EWURA CCC inawasisitiza wa-
tumiaji wa huduma ya maji inayo-
dhibitwa na EWURA kuzingatia
ukomo wa muda wa kulalamika na
taratibu za ulalamikaji wake ili kue-
puka kupoteza haki zao.
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wateja wengine wengi zaidi.

Lipa bili yoko mapema
epuka usumbufu wa kukesa huduma.

LIPIA KWA NI
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Je, mtoa huduma ana
wajibu gani kwa mteja?

Na Noela Ntiluvakule, Pwani

eno wajibu si geni ma-

sikioni mwa wengi. Neno

hili laweza kumaanisha

jambo linalomlazimu mtu
kulitimiza; jambo ambalo mtu hana
hiari nalo katika kulifanya. Kwamba,
tunaweza kusema kuwa wajibu ni
tendo au vitendo ambavyo mtu au
taasisi inalazimika kufanya kwa mu-
jibu wa sheria au taratibu zilizowe-
kwa, hii ina maana kuwa sheria au
taratibu zilizowekwa ndio msingi
wa wajibu kwa anayepaswa kuute-
keleza.

Watoa huduma zinazodhibitiwa
na EWURA, yaani Mamlaka za Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira, Shirika
la Umeme Tanzania (TANESCO), vi-
tuo vya mafuta, pamoja na gesi asil-
ia, wote kwa pamoja wana wajibu
wa kuhakikisha wanatoa huduma
zenye ubora kwa mujibu wa sheria
na kanuni zilizowekwa.

Makala hii itatumia rejea ya Mi-
kataba ya Huduma kwa Wateja wa
TANESCO na DUWASA ambazo zin-
atoa wajibu kwa watoa huduma hao
katika utekelezaji wa majukumu
yao na kufikia viwango vya hudu-
ma kama zilivyoainishwa Kkatika
mikataba hiyo. Hapa chini ni baadhi
ya wajibu uliotajwa Katika nyaraka
hizo:-

i. Kuwahudumia wateja kwa ku-
hakikisha kuwa wanapata huduma
zilizo bora ndani ya muda uliopang-
wa tena kwa weledi wa hali ya juu
na huduma ziwe zinazokidhi viwan-
go vya ubora kwa mujibu wa mika-
taba yao.

ii. Kuwa waadilifu na wawazi ka-
tika kuwahudumia wateja wa hudu-
ma za maji na nishati kwa umabhiri
bila ya kufanya upendeleo, kupokea
rushwa, zawadi au ushawishi wa
kifedha au mitazamo binafsi ya ki-
siasa inayoweza pelekea kuingilia
utekelezaji wa majukumu yao katika
kutoa huduma kwa wateja.

iii. Kutoa habari na taarifa ka-
mili na sahihi kuhusiana na huduma
wanazozitoa pamoja na shughuli
za uendeshaji kwa ujumla ambazo
zitajumuisha taarifa kuhusu sera,
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miongozo na kanuni mbalimbali
zinazohusu sekta na huduma zin-
azodhibitiwa, mkataba wa huduma
kwa wateja, makatizo ya huduma
na utatuzi wa malalamiko pindi
yanapotokea.

iv. Kuwafidia wateja pale wana-
posababisha hasara kutokana na
kupatiwa bidhaa zenye dosari au
huduma mbovu au uharibifu wa
mali za mteja baada ya kuwa ime-
hakikishwa kwamba tatizo hilo
halikusababishwa na mtumiaji wa
huduma husika.

v. Kushauriana na wateja kuhu-
siana na huduma wanazozitoa
hasa katika maeneo yanayohitaji
maboresho endelevu ya huduma
kwa kukuza ubunifu na kujifunza
kulinda na kutunza miundombinu
ili kudumisha huduma na mahusia-
no mazuri na wateja wao.

vi. Kufanya uchunguzi kwa
wakati juu ya malalalamiko yan-
ayowasilishwa na wateja na kutoa
mrejesho baada ya kumalizika kwa
uchunguzi. Kwa malalamiko yan-
ayowasilishwa kwa njia ya maan-
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Watumiaji wa
huduma za nishati na
maji zinazodhibitiwa

na EWURA
wanakumbushwa
kuwa wajibu wa mtoa
huduma ndiyo unaotoa
haki ya mtumiaji. Hata
hivyo, haki huenda
sambamba na wajibu,
hivyo watumiaji wa
huduma za nishati na
maji wanahimizwa
pia kutimiza wajibu
wao ikiwemo kutoa
ushirikiano kwa watoa
huduma, kutunza
miundombinu na kulipa
bili zao kwa wakati.
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dishi mtoa huduma ana wajibu wa
kuyajibu kwa maandishi ndani ya
muda uliowekwa kulingana na aina
ya tatizo. Kama tatizo halitaweza ku-
tatuliwa ndani ya muda uliowekwa
mtoa huduma anawajibu wa kum-
fahamisha mteja wake na sio kukaa
kimya.

vii. Kushirikiana na wateja ka-
tika kutunza na kulinda miundom-
binu kwa lengo la kufanya huduma
wanazozitoa ziwe endelevu, hasa
pale mteja anapotoa taarifa juu ya
wizi, uhujumu wa miundombinu,
ukosefu wa huduma, mivujo, utiriri-
kaji wa majitaka au kuanguka kwa
nguzo za umeme. Mtoa huduma
ana wajibu wa kufanyia kazi taarifa
hizo kwa haraka ili kujenga imani
na hamasa kwa wateja katika ku-
endeleza mahusiano mazuri. Pia
itawasaidia watumiaji wa huduma
kuwa katika mazingira bora na sala-
ma kwenye makazi yao.

viil. Kuhakikisha kuwa Mka-
taba wa Huduma kwa Mteja una-
fahamika kwa wateja kwa uwazi
na unatekelezwa kikamilifu. Mtoa
huduma anatakiwa kumpatia mte-
ja wake mkataba wa huduma kwa
wateja katika hatua za awali mte-
ja anapoomba kuunganishwa na
huduma husika. Hii itamsaidia mte-
ja kufahamu haki na wajibu wake
na taarifa zinazojitosheleza kuhusu
huduma zitolewazo na mtoa hudu-
ma.

ix. Kuwaelimisha watumiaji wa
huduma husika juu ya huduma wa-
nazozitoa Kupitia vyombo mbalim-
bali vya habari kama vile radio, run-
inga au mitandao ya kijamii ili jamii
iwe na ufahamu zaidi juu ya sera,
miongozo na kanuni mbalimbali
zinazohusu sekta na huduma zin-
azodhibitiwa. Pia elimu juu ya ma-
suala ya bei, utatuzi wa migogoro na
masuala ya kiusalama ni ya muhimu
kuzingatiwa.

Watumiaji wa huduma za nishati
na maji zinazodhibitiwa na EWURA
wanakumbushwa kuwa wajibu wa
mtoa huduma ndiyo unaotoa haki
ya mtumiaji. Hata hivyo, haki hu-
enda sambamba na wajibu, hivyo
watumiaji wa huduma za nishati na
maji wanahimizwa pia kutimiza wa-
jibu wao ikiwemo kutoa ushirikiano
kwa watoa huduma, kutunza mi-
undombinu na kulipa bili zao kwa
wakati.



Mha. David Ngula, Mwenyekiti wa EWURA CCC akifungua Mkutano wa Nne wa Wafanyakazi wa
Baraza, uliofanyika wilayani Bagamoyo mkoani Pwani. Picha na Dennis Ndanu

Fanyeni kazi kwa

bidii - Ngula

Na Anadorice Komba, Kagera

wenyekiti wa Baraza la

Ushauri la Watumiaji

wa Huduma za Nishati

na Maji (EWURA CCC),
Mhandisi David Ngula amewaasa
wafanyakazi wa Baraza la Ushauri la
Watumiaji wa Huduma za Nishati na
Maji (EWURA CCC) kufanya kazi kwa
bidii ili kuhakikisha malengo yaliy-
owekwa na Baraza yanatimia kwa
mafanikio makubwa.

Mha. Ngula ameyasema hayo al-
ipokuwa akifungua mkutano wa 4
wa mwaka wa watumishi wa Baraza
uliofanyika tarehe 21 Agosti 2023,
mjini Bagamoyo mkoani Pwani.

Ngula amesema “natambua
wafanyakazi mnajitoa katika kute-
keleza majukumu yenu na mnafan-
ya kazi kwa ufanisi mkubwa lakini
lazima tuongeze bidii ili malengo ya
Baraza yaweze kufikiwa. Ni matara-
jlo ya Baraza kuwa mtahitimisha ki-
kao hiki kwa maazimio yatakayowa-
pa nguvu ya kwenda kufanya kazi
kwa bidii na uadilifu” alisema
Mhandisi Ngula.

Alisema kuwa, kazi kubwa wan-
ayofanya wafanyakazi ni kujitoa na

kutafuta maarifa toka katika vyanzo
mbalimbali ili kuhakikisha watumiaji
wa huduma za nishati na maji wana-
pata huduma kulingana na kanuni na
miongozo iliyopo.

“Watumiaji wa huduma za nisha-
ti na maji katika mikoa mliyopo wa-
natutegemea sana kuwawakilisha
kwenye masuala mbalimbali yan-
ayohusu huduma zinazodhibitiwa na
EWURA, kwa hiyo tunatakiwa kuwa
wabunifu na wenye kujitoa wakati
wote ili kuhakikisha watumiaji wa-
nafikiwa na wanatapa elimu,”’

Alisema kikao cha watumishi ni
muhimu kwa mustakabali wa kazi
na majukumu ya Baraza ambacho
pamoja na kujadili masuala ya kazi,
pia kutakuwepo na masuala ya ku-
wajengea uwezo kuhusu masuala
mtambuka ambayo yote yana lengo
la kuongeza ufanisi wa kiutendaji.

Naye Bw. Ramadhani Kakende,
Afisa Msaidizi Huduma kwa Wateja
na Utawala wa EWURA CCC mkoa
wa Rukwa, alimshukuru Mwenyekiti
wa Baraza kwa ujumbe aliotoa kwa
wafanyakazi na kuahidi kufanyia kazi
yote aliyoyalekeza.

“Binafsi nimenufaika sana na
maelekezo ya Mwenyekiti na nikito-
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ka hapa nitakuwa na nguvu mpya na
kufanya kazi kwa kujituma ili kuhaki-
kisha malengo ya Baraza yanafikiwa.
Kwa uzoefu tutakaobadilishana hapa
utatusaidia sote kukabili changamo-
to katika vituo vyetu vya kazi kwa
kuongeza wigo na kuaminika kwa
Baraza miongoni mwa wateja wetu,”
alisema Bw. Kakende.

Naye Kaimu Katibu Mtendaji
wa Baraza, Bi. Stella Lupimo akim-
shukuru Mwenyekiti wa Baraza,
huku akiaahidi kwa niaba ya wafa-
nyakazi wenzake kuwa yeye na timu
yake ya wafanyakazi watahakikisha
malengo ambayo Baraza limeyawe-
ka yatafikiwa kwa kila mfanyakazi
kutimiza wajibu wake.

“Tumesikia maneno mazuri toka
kwa Mwenyekiti wetu hivyo ni waji-
bu wetu sasa tunaporudi katika ofisi
zetu kuhakikisha kila mmoja anafan-
yakazi kwa uadilifu, kujituma na kwa
maarifa ili tuweze kufikia malengo
ya Baraza,” alisema Bi. Lupimo.

Bi. Lupimo alisema kikao hicho
cha wafanyakazi kimekuwa chachu
kwa kuongeza ufanisi kwa watendaji
wa EWURA CCC kwani watumishi
kutoka ofisi zote za mikoa hukutana
na kubadilishana uzoefu pamoja na
kupeana mbinu mpya za kuwafikia
watumiaji wa huduma za nishati na
maji kwa ukaribu zaidi na mwisho
aliliomba Baraza kuendelea kuan-
daa vikao hivi kwani vinaboresha
utendaji wa watumishi na ni sehemu
ya motisha kwa wafanyakazi.
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Baadhi ya wakazi wa Mtaa wa Anglikana 'A” Manispaa ya Sumbawanga
wakiwa na hati ya hukumu waliyoipata hivi karibuni kutoka EWURA baada na
ushindi wa shauri lao dhidi ya TANESCO kutokana na kuunguliwa vifaa vyao
iliyosababishwa na hitilafu ya umeme. Picha na Mpigapicha Wetu

Asante EWURA CCC

Na Mwandishi wetu, Rukwa

aadhi ya watumiaji wa

huduma ya umeme katika

Manispaa ya Sumbawanga

mkoani Rukwa, wamel-
ishukuru Baraza la Ushauri la Wa-
tumiaji wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA CCC) mkoani Rukwa, kwa
kuwasaidia kupatikana kwa haki yao
ya fidia kutoka TANESCO kufuatia ku-
unguliwa vifaa vyao kulikosababishwa
na hitilafu ya umeme.

Wakazi hao 14 wa Mtaa wa Ang-
likani “A” wameishukuru EWURA CCC
baada ya tukio la ulipwaji fidia lililo-
fanyika hivi karibuni baada ya wakazi
hao kuwasilisha malalamiko yao kwa
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA) na kushinda
kesi hiyo.

EWURA ililamuru TANESCO ku-
walipa kiasi cha zaidi ya shilingi Mili-
oni 10 kama fidia baada ya kuthibitika
kuwa wananchi hao waliuunguliwa
vifaa vyao mbalimbali vya umeme ku-
tokana na hitilafu ya umeme iliyotokea
mwanzoni mwa mwaka 2023.

Akizungumza kwa furaha baada
ya kupokea malipo yake, Mwenyekiti
wa Mtaa wa Anglikani “A” Bi. Adelina
Mwanisenga ambaye alipokea kiasi
cha shilingi 112,500, ikiwa ni fidia ya
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Kipekee naishukuru
EWURA CCC
Sumbawanga kwa
kusimama nasi
wananchi wa mtaa wa
Anglikani 'A" tangu
mwanzo wa lalamiko
mpaka mwisho na
kutuongoza kwa
kutupatia elimu...

kuunguliwa vifaa vyake vya umeme
(TV na Kisimbuzi) alieleza kuwa yeye
na wenzake hao baada ya kupata chan-
gamoto hiyo walilifikisha lalamko lao
mbele ya ofisi ya EWURA CCC ili ku-
saidiwa kudai fidia zao.

“Kipekee naishukuru ofisi ya EWU-
RA CCC Sumbawanga kwa kusimama
nasi wananchi wa mtaa wa Anglikani
“A’ tangia mwanzo wa lalamiko mpaka
mwisho na kutuongoza kwa kutupatia
elimu kuhusu namna sahihi za kuwas-
ilisha malalamiko yetu,” alishukuru Bi.
Adelina.

Bi. Adelina aliendelea kusema

“48

kuwa bila elimu na msisitizo kutoka
EWURA CCC kwa kuwakumbusha ku-
tambua haki zao kama watumiaji basi
ni dhahiri wangeipoteza haki yao ya
msingi ya kufidiwa kwa hasara waliy-
oipata.

Kwa upande wake bwana Aswile
Akilimali ambaye pia ni mkazi wa Mtaa
wa Anglikani “A” alieleza kuwa yeye ni
mmoja wa waathirika wa hitilafu hiyo
ya umeme ambapo mashine zake mbili
za kukoboa mpunga ziliharibika huku
akikiri kuwa tukio la kulipwa fidia
litamfanya kurudi tena kuwa imara ki-
uchumi kwani sasa ataendeleza kiwan-
da chake cha kukoboa mpunga. Akili-
mali alitoa shukrani zake za dhati kwa
ofisi ya EWURA CCC Mkoa wa Rukwa
kwa kuwasaidia katika upatikanaji wa
haki na fidia hiyo.

“TANESCO wamenilipa kiasi cha
shilingi 2,880,000 ikiwa ni fidia ya
uharibifu wa mashine zangu. Nai-
shukuru na kuipongeza EWURA CCC
kwa kazi ya kututetea sisi watumia-
ji. Kwa mara ya kwanza nimelitumia
Baraza na nimepata msaada katika
lalamiko ambalo sikutegemea kulipwa
fidia kutokana na hasara niliyoipata,”
alieleza Bw. Akilimali.

Afisa Msaidizi Huduma kwa Wa-
teja wa EWURA CCC mkoani Rukwa
Bw. Ramadhan Kakende ambaye ndiye
aliyewasimamia wananchi hao katika
hatua zote za kutatua lalamiko lao ali-
wataka watumiaji wote wa huduma za
nishati na maji kuitumia EWURA CCC
kama chombo chao cha utetezi.

“Nitoe wito kwa watumiaji wote
wa huduma za nishati na maji zin-
azodhibitiwa na EWURA kuendelea
kuitumia ofisi ya EWURA CCC katika
kutatua changamoto zao wanazozipa-
ta katika kutumia huduma hizo kwani
tutahakikisha haki zenu mnazipata
kama wenzetu hawa waliopata leo.
Jambo la muhimu ni watumiaji tusisa-
hau kutimiza wajibu wetu pia kwenye
matumizi ya huduma hizi,” alisema Bw.
Kakende.

Aidha Bwana Kakende aliwasisiti-
za watumiaji kuwa EWURA CCC ni
chombo chenye jukumu la kutete-
tea na kuwawakilisha watumiaji wa
huduma za nishati na maji hivyo basi
waitumie pale wanapopata chan-
gamoto huku akiwaomba watumiaji
kuwa wavumilivu pindi wanapotafuta
haki zao kwani lalamiko hupitia hatua
mbalimbali ikiwemo vikao vya usu-
luhishi mpaka hatua za uamuzi.



NS ew
7\

Tunaomba maji Maweni

Na Neema Nnko, Manyara

akazi wa Kijiji cha

Maweni-Galapo kilicho-

po nje kidogo na miji

wa Babati hivi karibuni
wameilalamikia Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Babati (BAWASA) kwa
kutowafikishia mtandao wa huduma ya
maji katika kijiji hicho.

Malalamiko hayo yametolewa na wa-
nanchi hao wakati Ofisi ya Baraza la Ush-
auri la Watumiaji wa Huduma za Nishati
na Maji (EWURA CCC) mkoa wa Manyara
ilipokuwa ikitoa elimu kwenye kikao cha
wananchi kilichoandaliwa na ofisi ya Seri-

Wakizungumza kwa uchungu wana-
nchi hao walieleza adha ambazo wame-
kuwa wakipitia kwenye huduma za maji
ikiwemo kutumia gharama kubwa kupata
maji, kutumia maji yasiyo salama kwa afya
zao pamoja na uwepo wa ahadi wanazo-
pewa na viongozi hasa wakati wa ucha-
guzi ambazo hazijazaa matunda hadi leo.

“Ni maombi yetu ya muda mrefu
chetu. Tunatumia gharama kubwa kupa-
ta maji kutoka Galapo mjini na wakati
mwingine maji haya yanakuwa siyo safi
na salama kutokana na namna tunavyosa-

MAMLAKA YA MAJI SAFI NA USAFI WA MAZINGIRA GEITA
GEUWASA

hicho.
Naye Bi. Wema Lotu alisema kuwa

hiyo ya kutokuwa na mtandao wa hudu-
ma ya maji kwa viongozi mbalimbali am-

lakini hata hivyo bado changamoto hiyo
haijatatuliwa.
Wema alisema “asanteni kwa kuja
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Tumekusudia
kupeleka maji Maweni
na kata nzima ya
Quash na hadi
sasa tumeshafanya
utaratibu wa kupata
mabomba ya kutosha.
Ombi letu kwa
wananchi ni ushiriki
wao wa nguvu kazi ili
kuharakisha kazi hii
na hatimaye wapate
huduma ya maji

kusikiliza na kuweka nia ya kutatua kero
yetu ya maji. Tumekuwa tunapokea ahadi
nyingi sana kuhusu kupatiwa maji hasa
wakati wa uchaguzi ila hazijawahi kute-
kelezwa. Sisi kama wananchi wa hapa
tupo tayari kutoa ushirikiano hata kwa
nguvukazi zetu kuhakikisha huduma hii
inatufikia ili kuondokana na adha hii.”

Ofisi ya Baraza Mkoa wa Manyara
iliwasilisha kero hii kwa Mkurugen-
zi Mtendaji wa BAWASA Mhandisi Idd
Msuya ambaye alieleza mipango na mi-
kakati ya kufikisha maji kijijini Maweni
ndani ya miezi michache ijayo.

“Tumekusudia kupeleka maji Maweni
na kata nzima ya Quash na hadi sasa tu-
meshafanya utaratibu wa kupata mabom-
ni umbali wa kilomita 20. Ombi letu kwa
wananchi wa eneo hili ni ushiriki wao wa
nguvu kazi ili kuharakisha kazi hii na hati-
maye wananchi wapate huduma ya maji,”
alisema Mha. Msuya.

Ofisi ya EWURA CCC Manyara imeen-
delea kutetea na kusimamia maslahi ya
watumiaji kwa kuzingatia kanuni na tara-
tibu kama lilivyo jukumu lake kuhakikisha
huduma bora inawafikia watumiaji wote
wa huduma zinazodhibitiwa na EWURA
ikiwa ni pamoja na kufuatilia utatuzi wa
changamoto zinazowakabili.

MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI

WA MAZINGIRA JIJI LA ARUSHA
AUWSA

BILI YA MWEZI OKTOBA IMETOKA
Timiza wajibu wako kwa kulipa kwa wakati

LIPIA SASA
“Mlsja. Weti, Fuhart Yetic.”

KWA HUDUMA BORA NA ENDELEVU.

Unaweza Kulipia Ankara (bili) yako
Kupitia benki na mitandao ya simu.

inatekeleza Mradi wa Maji Wilayani Mbogwe wenye
thamani ya Shilingi Milioni 822 ambao unahusisha;
Ujenzi wa tenki lenye ujazo wa lita 100,000, ujenzi
wa Nyumba ya pampu katika Chanzo cha Maji
pamoja na ulazaji wa bomba kutoka katika Chanzo
cha Maji mpaka lilipo Tenki.

CROB i B
== P ol Tg‘!_f_g_onk
Mamlaka ya MajiSafi na Usafi wa Mazingira Geita (9]

arte

Whatsapp
0734 200 288

Mitandao ya Kijamii

D00 @auwsatz

Huduma Kwa Wateja

0800110069

8 © W Geuwasa
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Wasiliana Nasi Bure 0800 750 060
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Bi. Bibie Mssumi, Afisa wa Elimu kwa Umma TAKUKURU Kinondoni,
akitoa elimu juu ya masuala ya rushwa kwa wafanyakazi wa EWURA
(CCC wakati wa kikao cha wafanyakazi kilichofanyika Bagamoyo
mkoani Pwani. Picha na Anadorice Komba

Baraza lafundwa
kuhusu rushwa

Na Anadorice Komha, Kagera

afanyakazi wa Baraza

la Ushauri la Watumiaji

wa Huduma za Nishati

na Maji (EWURA CCC)
wameaswa kujiepusha na vitendo vya
rushwa na mambo mengine yanayok-
iuka madili ya kazi zao wakati wa ute-
kelezaji wa majukumu yao.

Akizungumza wakati wa Kikao
cha Nne cha Mwaka cha Wafanyakazi
wa Baraza kilichofanyika Agosti 23,
2023 wilayani Bagamoyo, Kaimu Kati-
bu Mtendaji wa EWURA CCC Bi. Stella
Lupimo aliwaambia wafanyakazi wa
Baraza kuwa masuala ya kupambana
na rushwa ni moja ya lengo ambalo
Baraza limeweka katika Mpango kazi
wake wa mwaka 2023 /24 ikiwa ni tak-
wa la Serikali kuwa wafanyakazi katika
taasisi za umma waelimishwe na ku-
kumbushwa juu ya masuala ya rushwa.

Bi. Lupimo alisisitiza kwa kusema
“naamini baada ya mkutano huu tut-
akaporudi katika vituo vyetu vya kazi
tutafanya kazi zetu kulingana na ka-
nuni na sheria na kuepukana na masu-
ala ya rushwa mahala pa kazi”

Bi. Lupimo aliwaomba wafanya-
kazi wa Baraza hilo kwenda kufanya
kazi kwa kuzingatia sheria, kanuni na
maadili katika utandeji wao wa kazi
huku akiwaasa kujiepusha na vitendo
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vya rushwa ambavyo kwa namna moja
au nyingine vinaweza kuchafua taswi-
ra ya taasisi au mfanyakazi kujikuta
matatani.

Kwa upande wake mtoa madakuto-
ka ofisi ya Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) Bi. Bibie
Mssumi, aliwasisitiza wafanyakazi wa
Baraza kutokujiingiza kwenye vitendo
vya rushwa kwani kwa kufanya hivyo

44

Serikali
inapambana
na rushwa kwa
sababu rushwa ni
adui na kikwazo
cha maendeleo ya
Watanzania, hivyo
aliwaomba watumishi
wa EWURA CCC
kuhakikisha kuwa
wanafanyakazi katika
mazingira ambayo
hayatokaribisha
vitendo vya rushwa
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itawafanya washindwe kuwatendea
haki wananchi wanaowatumikia.

Bi. Mssumi alisema kuwa mion-
goni mwa vyanzo vinavyo chochea
kuongezeka kwa vitendo vya rushwa
ni pamoja na elimu ndogo kuhusu
uraia na uzalendo na wananchi kutaka
huduma kwa haraka. Sababu zingine
ni adhabu ndogo kwa wala rushwa,
upendeleo kwenye mfumo wa utoaji
haki, huduma chache kwa jamii, fursa
chache za kiuchumi, tamaa, ubinafisi
na mifumo ya kodi isiyo rafiki.

Bi. Mssumi aliendelea kusema
kuwa Serikali inapambana na rushwa
kwa sababu rushwa ni adui na kikwazo
cha maendeleo ya Watanzania, hivyo
aliwaomba watumishi wa EWURA CCC
kuhakikisha kuwa wanafanyakazi kati-
ka mazingira ambayo hayatokaribisha
vitendo vya rushwa.

“Ili kufanikiwa kwenye vita dhidi
ya rushwa hatuna budi kubadilisha
mitazamo yetu ili tuwe ni watu wenye
maadili na tunaochukia rushwa,” alise-
ma Bi. Mssumi.

Aidha aliwataka watumishi hao
kuwaelimisha na kuwakumbusha wa-
tumiaji wa huduma za nishati na maji
katika mikoa yao juu ya umuhimu wa
wananchi kuepuka vitendo vya rushwa
kwani vinazorotesha utoaji wa hudu-
ma kwa usawa na haki hasa katika sek-
ta za nishati na maji.

Aliwaomba Maafisa kutoka EWU-
RA CCC kuwahamasisha wananchi
kutoa taarifa juu ya watoa huduma
watakaoonesha kutaka rushwa ili ku-
wapatia huduma, kwani hii itasaidia
kuboresha utoaji huduma na kudhibiti
vitendo hivyo vya rushwa nchini.

Akitoa neno la shukrani kwa mtoa
mada kwa niaba ya watumishi wa
Baraza, Wadi Omari, Afisa Msaidizi
Huduma kwa Wateja na Utawala EWU-
RA CCC Mkoa wa Geita, alimshukuru
Bi. Mssumi kwa elimu hiyo aliyotoa
yenye lengo la kuimarisha maadili kwa
watumishi katika kuboresha utoaji wa
huduma kwa wananchi.

“Elimu hii itakuwa chachu ya
mabadiliko kwa sababu mabadiliko ya-
kianza na kila mmoja wetu basi itafua-
ta familia na mwisho wa siku jamii yote
itabadilika. Tunawaomba TAKUKURU
kuendelea kutoa elimu hii kwa wa-
tumishi wa taasisi zingine na jamii kwa
ujumla ili kujifunza madhara ya rush-
wa na hatimaye kubadili mienendo ya
watumishi na jamii kwa ujumla na kue-
puka madhara yatokanayo na rushwa,”
alisema Bw. Omari.
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Nini hupelekea mteja kukadiriwa anka-
ra ya maji?

Mazingira yafuatayo hupelekea
mteja kukadiriwa ankara ya maji
kama ilivyo katika Kanuni za Ubora
wa Huduma za Majisafi na Usafi wa
Mazingira za mwaka 2020, GN No.
849 vifungu namba 42(2) na 48(5).

i. Mita ya mteja kuwa mbovu.

ii. Mita kutofikika kwa urahisi
(kuwa ndani ya uzio)

iii. Endapo mita ya mteja haiku-
weza kusomwa na Mamlaka husika.

Je, mteja anaweza kukadiriwa matumizi
ya umeme?

Sehemu B (1)(a) ya Mkataba
wa Huduma kwa Wateja TANESCO
inasema kuwa:-

e Wateja wote wanaotumia mita
za malipo baada ya matumizi, mita
zao zitasomwa angalau mara moja
ndani ya miezi miwili (2).

e Kama mita haitasomwa katika
mwezi wowote, matumizi ya mwezi
huo yatakadiriwa na marekebisho
kama yapo yatafanywa wakati mita
itakaposomwa mwezi unaofuata.

o Wateja wanahimizwa kutoa
taarifa kama mita haijasomwa kwa
muda wa miezi miwili (2) mfululizo.

Na sehemu B (3) ya Mkataba
huo inasema kuwa “kama italazimika
kukadiria matumizi ya umeme katika
kipindi fulani, msingi wa ukadiriaji
utakuwa ni usomaji wa mita wa ma-
tumizi ya miezi mitatu ya nyuma.”

Je, kuna fidia ya kucheleweshewa
maunganisho ya huduma za maji nikiwa
nimetimiza wajibu wangu wote?

Kanuni namba 54 (1) (b) ya Ka-
nuni za Ubora wa Huduma za Majis-
afi na Usafi wa Mazingira za mwaka
2020, Mtoa huduma anapaswa kumu-

unganishia mteja mpya huduma ya
maji ndani ya siku 7 za kazi baada ya
malipo kufanyika.

Endapo hilo halikufanyika, ka-
nuni hiyo imetaja fidia ya malipo ya
Tsh 15,000 kama fidia ya msingi, na
Tsh 5,000, kwa kila siku inayoongeze-
ka bila kupatiwa huduma.

Ni nani mwenye jukumu la kuhakiki
ufanisi wa mita ya maji kabla ya kuunganish-
wa kwa mteja?

Kwa mujibu wa Sheria ya Waka-
la wa Vipimo Sura 340 ya mwaka
2019, na Kanuni ya 46(1) ya Kanuni
za Ubora wa Huduma za Maji na Usafi
wa Mazingira (Ubora wa huduma na
leseni) za mwaka 2020; GN Na. 849
mwenye jukumu na wajibu wa ku-
hakikisha uthabiti na ufanisi wa mita
za maji ni Wakala wa Vipimo (WMA).

Hivyo ikiwa una mashaka
na ufanisi wa mita yako ya maji,
wasiliana na mtoa huduma wako
ili mshirikiane kupeleka mita hiyo
ikapimwe na Wakala wa Vipimo.

Je, ni wakati gani Mamlaka ya Maiji
hairuhusiwi kusitisha huduma kwa mteja
mwenye deni la maji?

Hairuhusiwi kusitisha huduma
siku ya [jumaa mchana, Jumamosi, Ju-
mapili na siku za mapumaziko (public
holiday).

Hii ni kwa mujibu wa Kanuni
ya 57 (3) (c¢) (d) (e) ya Kanuni za
Ubora wa Huduma za Maji na Usafi
wa Mazingira (Ubora wa huduma na
leseni) za mwaka 2020; Tangazo la
Serikali Na. 849.

Kwa nini baadhi ya vituo vya mafuta
vinauza mafuta bila kuwa na mabango ya bei?

Kanuni ya 45(1) ya Kanuni za
Mafuta za mwaka 2022, Tangazo la



Mtumiﬁi L « Toleo Na. 09 « Januari - Juni, 2024

T EQTEUREUFATEN)
mara kwa mara

Serikali Na.150 inavitaka vituo vyote
vya mafuta kuchapisha bei za bidhaa
za mafuta katika mabango (billboard)
yanayoonekana bayana yakionesha
bei ya mafuta, punguzo na vivutio vya
biashara (promosheni) zinazotolewa
na kituo husika. Kutokuweka bango
ni kuvunja Kanuni hizi.

Nini utaratibu na gharama za maungan-
isho ya mita za umeme zaidi ya moja ndani ya
nyumba moja?

1. Kwa mujibu wa Agizo la mare-
kebisho ya bei ya umeme ya mwaka
2020, Gazeti No. 1020, gharama za
maunganisho mapya ndani ya mita
thelathini (30) toka miundombinu ya
umeme ilipo ni shilingi za kitanzania
320,960 pamoja na kodi ya ongeze-
ko la thamani (VAT) kwa mjini na
kwa vijijini itakuwa ni 27,000 kwa
kila maunganisho mapya ya mita ya
umenme.

2. Maunganisho ya mita zaidi ya
moja ndani ya nyumba moja tafsiri
yake ni maunganisho mapya ndani ya
mita thelathini (30) ambapo gha-

rama yake ni shilingi za kitanzania
320,960. Utaratibu wake kulingana
na mkataba wa huduma kwa wateja
wa TANESCO ni mteja kujaza fomu
ya kuomba huduma ya kuungiwa
umeme na kuwasilisha viambatan-
isho vyote muhimu vinavyotakiwa
ikiwemo picha moja na mchoro
unaoonyesha nyaya zilizosambazwa
kwenye jengo husika uliosainiwa na
kupigwa muhuri na mkandarasi wa
umeme aliyesajiliwa.

Ni kwa nini bei za mafuta zimekuwa
zikibadilika mara kwa mara?

1. Kwa mujibu wa Sheria ya
Mafuta ya mwaka 2015, kifungu
namba 166, bei za bidhaa ya mafuta
ya petroli zitaendelea kupangwa na
soko, na EWURA itaendelea kuhama-
sisha ushindani kwa kutoa taarifa za
bei kikomo za bidhaa ya mafuta.

2. Hivyo bei za mafuta nchini
hubadilika kulingana na bei katika
soko la dunia kwa kuzingatia kanuni
za kukokotoa bei za mafuta kama
zilivyoainishwa kwenye Jedwali la
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Kanuni za EWURA za Kupanga Bei za
Bidhaa za Mafuta (zilizorekebishwa
mwaka 2023) zikisomwa pamoja na
Kanuni za Upangaji Bei za Bidhaa za
Mafuta za mwaka 2022.

Je, nitajuaje usahihi wa bili ya maji
nyumbani kwangu?

Kanuni ya 42(1) ya Kanuni za
Ubora wa Huduma za Maji na Usafi
wa Mazingira (Ubora wa huduma
na leseni) za mwaka 2020; GN Na.
849 inaelekeza kuwa ni lazima Mtoa
huduma asome mita ya mteja kabla
ya kuandaa bili yake ili kujua kiwan-
go halisi cha maji kilichotumiwa na
mteja kwa mwezi husika.

Hivyo ili kujua usahihi wa bili
yako ni lazima uhakikishe kuwa mita
yako ya maji inasomwa kila mwezi na
ujiridhishe na usomaji huo kama uko
sahihi.

Nini wajibu wa Mamlaka ya Majisafina
Usafi wa Mazingira Musoma (MUWASA) kwa
wateja wake?

Pamoja na wajibu mwingine,
MUWASA katika Mkataba wake wa
huduma kwa wateja toleo la No 1
2020, inakiri yafuatayo kuhusu waji-
bu wake kwa mteja:-

i. Kutoa huduma bila upendeleo
wala itikadi za kisiasa.

ii. Kuheshimu utawala wa kishe-
ria, kutoa huduma bila kukiuka sera,
sheria, kanuni, miongozo nyaraka na
taratibu zilizopo.

iii. Kuwa na mahusiano bora na
wateja.

iv. Kutoa huduma bora zin-
azokubalika na viwango bora.

«5]

Ni utaratibu upi unatumika kum-
rejeshea mteja wa TANESCO ambaye amechan-
gia ujenzi wa njia ya kusambazia umeme ili
kupeleka umeme nyumbani kwake mbali na
gharama za laini ya huduma?

Mteja wa umeme aliyeomba
huduma na kuchangia ujenzi wa njia
ya usambazaji wa umeme nje ya laini
ya huduma (service line), wakati
TANESCO haina bajeti ya kupeleka
umeme katika eneo hilo atarudishiwa
fedha zake kwa kupewa punguzo la
40% kupitia manunuzi ya umeme
kwa mwezi hadi gharama alizotumia
zitakapo kamilika kulipwa

Hii ni kwa mujibu wa Sheria ya
Umeme ya mwaka 2008, pamoja na
Mwongozo wa Wahandisi wa TANES-
CO wa mwaka 2014.

Ni mahali gani sahihi pa kutoa taarifa ya
uharibifu wa miundombinu ya maji?

Taarifa za uharibifu wa miun-
dombinu ya maji zinapaswa kupele-
kwa kwenye ofisi za mtoa huduma au
mamlaka zingine za kisheria.

Sheria ya Maji Na. 5 ya mwaka
2019 kifungu cha 61 inabainisha faini
au kifungo cha miaka isiyopungua 2
na isiyozidi 5 au faini ya kiasi kisicho-
pungua shilingi laki 5 na kisichozidi
milioni 5 kwa mtu yeyote atakay-
ethibitika kuharibu miundombinu ya
maji.

Je, ni kwa namna gani EWURA ((Cimeji-
panga kutoa elimu kwa jamii?

EWURA CCC hutoa elimu kuhu-
su huduma za nishati na maji kwa
makundi mbalimbali ya watumiaji
kwa mujibu wa Sheria ya EWURA
Sura 414 kifungu cha 31(1) (a-b).

Pamoja na masuala mengine,

Mtumiﬁi L .« Toleo Na. 09 « Januari - Juni, 2024



Mtumiai L « Toleo Na. 09 « Januari - Juni, 2024

T EQTEUREUFATEN)
mara kwa mara

EWURA CCC hutoa elimu kwa
makundi mbalimbali ya watumiaji
kuhusu haki na wajibu wao.

Je, kuna gharama za “survey” kwa
mteja mpya anayeomba kuunganishwa na
huduma za maji?

Hakuna gharama zozote kwa
ajili ya “survey.” Rejea ya 37(3) na
Jedwali 4 la Kanuni za Ubora wa
Huduma za Maji na Usafi wa Mazin-
gira, 2020, GN. No. 849.

Je, mteja anaweza kuhoji kwa TANESCO
kuhusu utimamu wa mita ya umeme?

Ndio. Sehemu B(2)(a-e) ya
Mkataba wa Huduma kwa Wateja
wa TANESCO inaeleza utaratibu wa
kufanya uchunguzi wa mita ya mteja
na kwamba mteja ana haki ya kuhoji
usahihi wa mita za matumizi ya
kabla ya malipo au mita za matumizi
baada ya malipo.

Ni maji yapi bora na salama?
Kwa mujibu wa tovuti ya Wiz-
ara ya Maji Tanzania https://www.

maji.go.tz/faqs inaelezwa kuwa ni
maji yeyote yale ambayo yamehaki-
kiwa ubora wake Kifizikia, kikemia
na kibaolojia na kukidhi viwango
vinavyokubalika kwa matumizi na
usalama wa mlaji (mwananchi) na
hayana athari za kiafya.

Tufanye nini sisi wapangaiji pale
ambapo wamiliki wa nyumba tulizopanga
wanapotutoza bei kubwa ya umeme tofauti
naile ya TANESCO?

Kanuni ya 14 ya Kauni za
Umeme za Jumla, 2020 zinaeleza
kuwa mmiliki wa nyumba anawe-
za kufunga mita ndogondogo ili
kupima matumizi ya kila mpangaji
na kulipa gharama ile ile ambayo
Shirika linatoza.

Hakuna anayeruhusiwa kuuza
umeme bila kibali cha Mamlaka
zinazohusika. Aidha wateja wana-
shauriwa kuhakikisha maswala yote
ya malipo ya umeme au endapo
kutakuwa na deni yaingizwe kwenye
mkataba wa pango ili kuondoa sin-
tofahamu ambayo inaweza kujitoke-
za baadaye.
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Nini kifanyike kwa mtumiaji anayepas-
wa kulipwa fidia baada ya kupata huduma
mbovu ya umeme?

Kanuni za Usambazaji ya Hudu-
ma za Umeme 2019, tangazo la
Serikali No. 387 kifungu 23(2)(3) in-
asema mtu yeyote aliyeathirika kwa
kuumia, kupoteza maisha au mali
kutokana na usambazaji wa hudu-
ma ya umeme anatakiwa kupeleka
malalamiko yake kwa mtoa huduma
kwa ajili ya utatuzi.

Kama malalamiko hayo yatash-
indwa kutatuliwa basi yawasilishwe
kwa Mamlaka ya Udhibiti ya Huduma
za Nishati na Maji (EWURA) kwa ajili
ya kushughulikiwa kisheria.

Je, kuna gharama zipi ninapobhitaji
kuchukua fomu ya kuunganishiwa huduma ya
maji?

Kanuni ya 37(1) ya Kanuni za
Ubora wa Huduma za Maji na Usafi
wa Mazingira, 2020, tangazo la Seri-
kali No. 849 inaeleza kwamba mteja
atatuma maombi kwa mtoa hudu-
ma kwa ajili ya kuunganishwa na
huduma. Fomu hizi hutolewa pasipo
malipo yotote.

Je nifanye nini endapo nimelipa ankara
ya maji nikakosea namba ya malipo (control
number)?

Hatua za kuchukua:

» Fika ofisi za Mamlaka ya maji
ukiwa na meseji ya malipo (kama
malipo uliyafanya kwa simu) au risiti
ya malipo (kama ulilipa kwa benki)
uliyofanya.

o Kama huna meseji ya malipo
ya simu basi tembelea ofisi za mtan-
dao wa simu husika uombe historia
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ya miamala uliyofanya (statement)
kisha iwasilishe ofisi za Mamlaka ya
maji kwa ushughulikiaji.

Ni muhimu kwa watumiaji ku-
hakiki namba ya akaunti na namba za
malipo kabla ya kufanya malipo.

Je nifanyeje ikitokea nimefuta bili
niliyotumiwa ya maji au meseji ya Luku
nilizonunua?

Mteja anaweza kupakua ap-
likesheni ya GePG na kisha kuchagua
huduma ya maji au umeme na kufua-
ta maelekezo ili kuweza kupata

o Bili ya maji

» Kupata maelezo ya luku ya
mwisho uliyonunua

» Kufanya malipo ya huduma za
nishati au maji

Mteja anaweza kupiga simu au
kufika ofisi za Mamlaka ya Maji au
TANESCO kwa msaada zaidi.

Je ni adhabu gani hutolewa endapo
Mamlaka ya maji itasitisha huduma kwa
mteja kimakosa?

Ikithibitika kuwa Mamlaka ime-
sitisha huduma kimakosa basi itapas-
wa kurejesha huduma hiyo ndani ya
masaa 24. Kushindwa kufanya hivyo
mtoa huduma atalazimika kumfidia
mteja fedha taslimu. Rejea Kanuni
ya 58 na Jedwali No. 3 la Kanuni za
Ubora wa Huduma za Maji na Usafi
wa Mazingira (Ubora wa huduma
na Leseni) Mwaka 2020 Tangazo la
Serikali namba 849.

Je ni kwa nini bei za mafuta hutofauti-
ana kutoka kituo kimoja hadi kingine ilihali
mafuta ni yaleyale?

Kwa mujibu wa Kanuni za EWU-
RA za Upangaji wa bei za mafuta za
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mwaka 2022,

Kanuniya 4 (1), (2), (3) na (4)
vituo vya mafuta vimepewa uhuru
wa kuuza bidhaa za mafuta ya petrol
kwa bei ya ushindani lakini hawat-
akiwi kuvuka bei kikomo (price cap)
ambayo imewekwa na EWURA kwa
kipindi kilichotangazwa.

Uhakiki na ukaguzi wa mizani za
kupimia ujazo wa gesi (LPG) huwa unafanywa
mara ngapi kwa mwaka kwa wauzaji wa gesi?

Kanuni ya 3 na ya 4 ya Kanuni za
Wakala wa Vipimo za mwaka 2019
shughuli ya uhakiki na ukaguzi wa
mizani za kupimia ujazo wa gesi ya
LPG hufanywa kila mara, na anga-
lau mara moja kwa mwaka. Ukaguzi
huu hufanywa kwa wauzaji wote
wa mitungi ya gesi ya matumizi ya
majumbani.

Taratibu zipi zinatumika kuomba hudu-
ma mpya ya maji kutoka kwa Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira GEUWASA?

Kipenge Na. 6.1.1 cha Maktaba
wa Huduma kwa Wateja GEUWASA

kinaeleza hatua za kufuata ili kupata
huduma ya maji kama ifuatavyo:-

o Mteja napaswa kufika Ofisi
ya Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Mjini Geita au kutembelea
Tovuti yake ya https://www.geuwa-
sa.go.tz/ kwa ajili ya kufanya maom-
bi ya huduma ya maji na kujiandiki-
sha.

e Fomu zinapatikana Ofisi
ya Huduma kwa Mteja bila malipo
yoyote na Mteja atalazimika kuja na
picha 2 ndogo za rangi (passport)
pamoja na nakala ya kitambulisho
cha Mpiga kura au Uraia au Leseni
ya udereva au Barua toka Serikali ya
mtaa.

» Baada ya kujiandikisha Wata-
alamu wa Mamlaka watafanya uk-
aguzi (survey) kwenye eneo/nyumba
inayoombewa huduma ya maji na
kutayarisha gharama ndani ya siku 2
za kazi.

o Mteja atapata taarifa ya uk-
aguzi na gharama za kuungiwa maji
ndani ya siku 4 kuanzia tarehe aliyo-
fanya maombi ya huduma ya majisafi.

=54



\l/eww*a ccc
N O Gt ot

Cons

Maswali yaulizwayo
mara kwa mara

o Taarifa hizi atazipata kwenye
ofisi za Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Mjini Geita.

Je, gesi ya kupikia majumbani inaweza
kuchakachuliwa?

Ndio. Gesi inaweza kuchakachu-
liwa hasa kwenye kupunguza uzito
kwenye mitungi.

Hata hivyo ni kosa kisheria kuja-
za au kurudia kujaza gesi ya kupikia
majumbani tofauti na maeneo am-
bayo yameidhinishwa kwani kufanya
hivyo ni kosa kwa mujibu wa Kanuni
ya Mafuta (LPG Operations) kifungu
cha 32. Kwa atakayebainika kufanya
hivyo atakuwa amevunja Kanuni 32
(1) na adhabu yake ni kwenda jela si
chini ya miaka 3.

Nifanye nini endapo nitasitishiwa
hudumza ya maji kwa madai ya deni wakati
nina mkataba na mtoa huduma wa kulipa
deni langu kwa awamu?

Toa taarifa kwa mtoa huduma na
wasilisha ushahidi wote kuthibitisha
malalamiko yako ikiwemo nakala ya

mkataba wa kulipa kwa awamu.

Kama hutaridhishwa na nam-
na mtoa huduma alivyoshughulikia
malalamiko yako wasilisha malala-
miko hayo EWURA.

Hii ni kwa mujibu wa Kanuni ya
4(1) na (2) ya Kanuni za Utatuzi wa
Malalamiko za mwaka 2020.

Nini wajibu wa TANESCO inapomkatia
mteja huduma kimakosa kwa madai ya kuto-
lipia matumizi? Kifungu cha 5(h) cha

Mkataba wa huduma huduma
kwa wateja wa TANESCO kinasema
endapo TANESCO itamkatia umeme
mteja kimakosa kwa madai ya ku-
tokulipia matumizi basi TANESCO
itawajibika kumfidia mteja husika
kwa kiwango kilichowekwa kwenye
Kanuni zilizotungwa na Mdhibiti
(EWURA).

TANESCO itawajibika kumfidia
mteja mara tano (5) ya kiwango cha
bei ya umeme ya TANESCO kwa kiasi
cha umeme ambacho mteja alikikosa
kwa kuangalia matumizi ya mteja
kwa siku thelathini (30) zilizopita.
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Utatuzi wa kero za wananchi
ni moja ya vipaumbele muhimu
vya Baraza na katika kipindi
hiki Baraza limepokea jumla
ya malalamiko 1,946 kutoka
kwa watumiaji ambapo kati
ya malalamiko hayo, 1,011
yanahusu huduma za maji,
857 ni kuhusu umeme, 66 ni
kuhusu mafuta, na 12 ni
kuhusu gesi ya LPG.

-- Kaimu Katibu Mtendaji wa EWURA CCC,
Bi Stella Lupimo

4

natambua wafanyakazi
mnajitoa katika kutekeleza
majukumu yenu na mnafanya
kazi kwa ufanisi mkubwa lakini
lazima tuongeze bidii ili malengo
ya Baraza yaweze kufikiwa.
Ni matarajio ya Baraza kuwa
mtahitimisha kikao hiki kwa
maazimio yatakayowapa
nguvu ya kwenda kufanya kazi
kwa bidii na uadilifu
-- Mwenyekiti wa EWURA CCC,
Mhandisi David Ngula



