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Jarida la habari zenye kuwajengea uelewa watumiaji wa huduma za Nishati na Maji

Toleo Na. 08 • Julai - Desemba, 2023

Baraza laongeza 
kasi uelimishaji 
watumiaji

 Laelimisha 
 100,457

 Latatua 
malalamiko 
2,267
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Kutoka Ofisi ya
Katibu Mtendaji

Kwa heshima kubwa, na kwa mara nyingine tena napenda ku-
waalika wasomaji wote katika toleo letu Na. 08 la Jarida la 
Mtumiaji kutoka kwa Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Hudu-
ma za Nishati na Maji (EWURA CCC). Jarida hili linalochapishwa 

mara mbili kwa mwaka, hutoa habari mahsusi kuhusu masuala yanayom-
husu mtumiaji wa huduma za nishati na maji zinazodhibitiwa na Mamlaka 
ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA). 

Toleo hili ambalo ni la pili kwa mwaka huu wa 2023, limesheheni 
habari mbalimbali zitakazoongeza uelewa wako kuhusu kazi na majuku-
mu ya Baraza, namna linavyofanya kazi katika kumtetea mtumiaji pamoja 
na Makala zingine za kusisimua zikiwemo umuhimu wa matumizi ende-
levu ya huduma za nishati na maji.

Katika toleo hili utajifunza na kufahamu jinsi EWURA CCC inavyofa-
nya kazi na jamii katika kutoa elimu na kuwajengea uwezo watumiaji ili 
kuchangia katika jitihada za kuboresha huduma za nishati na maji nchini. 

Aidha, EWURA CCC inaamini katika maendeleo endelevu na utunzaji 
wa rasilimali maji kwa maendeleo endelevu. Toleo hili litakupa miongozo 
na vidokezo muhimu kuhusu matumizi sahihi na salama ya huduma za 
umeme, maji, mafuta na gesi za kupikia majumbani katika suala zima la 
uhifadhi wa mazingira.

Hizi ni baadhi tu ya Habari na Makala muhimu zinazogusa maisha ya 
Watanzania zinazopatikana katika Jarida hili.

Kwa mara nyingine tena, nitoe shukrani za dhati kwa wadau wetu 
mbalimbali kwa kuendelea kujielimisha kupitia chapisho hili muhimu lil-
ilosheheni Habari na Makala za kina kuhusu masuala ya watumiaji wa 
huduma za nishati na maji kwa ujumla.  Hakika hili ni miongoni mwa ma-
jirida bora kabisa nchini katika sekta za nishati na maji.

Stella Lupimo
Kaimu KATIBU MTENDAJI
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Na Lugiko L. Lugiko, Dodoma

Baraza la Ushauri la Wa-
tumiaji wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA 
CCC) limendelea kuwafikia 

watumiaji wa huduma zinazodhibi-
tiwa na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji (EWURA) 
ili kuwapatia elimu na kuwajengea 
uwezo kuhusu masuala mtambuka 
yanayohusu  huduma za nishati na 
maji.

Mafanikio hayo yameelezwa kati-
ka taarifa ya utendaji kazi za Baraza 
kwa kipindi cha mwezi Januari hadi 
Juni 2023.

Taarifa hiyo inabainisha kuwa, 
watumiaji hao wamefikiwa kupitia 
programu mbalimbali zinazofanywa 
na Baraza ikiwemo uelimishaji kupi-

tia makundi mbalimbali ya watumiaji 
wa huduma hizo. 

Taarifa hiyo imeyataja makundi 
yaliyofikiwa na kuelimishwa kuwa 
ni pamoja na akina mama, wanafun-
zi wa shule za msingi na sekondari, 
makundi ya vijana, waendesha pik-
ipiki - maarufu kama “Bodaboda,” 
watumishi mbalimbali wa taasisi za 
umma na binafsi, wakazi mbalimbali 
kupitia mikutano ya serikali za mitaa, 
maonesho pamoja na vyombo vya 
habari. 

Aidha, taarifa hiyo ya kiutendaji 
inaonesha kuwa, jumla ya programu 
327 ambayo ni sawa na asilimia 90.8 
ya programu 360 zilizopangwa kufa-
nyika katika kipindi cha Januari hadi 
Juni 2023 zilitekelezwa na kufikia 
jumla ya watu 100,457.

“Idadi hii haijumuishi wadau 

Baraza laongeza kasi 
uelimishaji watumiaji 

Katibu Mkuu Wizara ya Nishati Mha. Felchesmi Mramba akisikiliza kwa makini maelezo kutoka kwa Bi Catherine Ochido, 
Afisa kutoka EWURA CCC, kuhusu kazi na majukumu ya Baraza alipotembelea Banda la EWURA CCC wakati wa maonesho ya 

47 ya Kimataifa ya Biashara yaliyofanyika kwenye viwanja vya Mwl. Julius Nyerere.. Picha na Mpigapicha Wetu

Inaendelea Uk. 4

wengine waliopata elimu kuhusu 
kazi za Baraza kupitia programu 123 
zilizoendeshwa na ofisi na Kama-
ti zake kupitia vyombo vya habari 
mbalimbali nchini,” inaeleza sehemu 
ya taarifa hiyo.

Taarifa hiyo ya kiutendaji imetaja 
maeneo ambayo elimu kwa mtumiaji 
ilitolewa kuwa ni pamoja na haki na 
wajibu wa mtumiaji, umuhimu wa 
kulipa ankara kwa wakati, kutunza 
miundombinu ya maji na umeme, 
kufichua wezi na waharibifu wa mi-
undombinu ya maji zikiwemo mita, 
pamoja na utaratibu sahihi wa ku-
wasilisha malalamiko yao.

Akitoa ufafanuzi wa taarifa hiyo 
katika ofisi za Baraza jijini Dodoma, 
Kaimu Katibu Mtendaji wa EWURA 
CCC Bi. Stella Lupimo alibainisha 

 Laelimisha 100,457
 Latatua malalamiko 2,267
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wa wa watumiaji wa huduma ku-
fuatilia masuala yanayohusu huduma 
za nishati na maji, hususani kuwasili-
sha malalamiko yao baada ya kupata 
elimu inayotolewa na Baraza.

“Katika kipindi cha Januari hadi 
Juni 2023, tumeshuhudia watumiaji 
wakifika katika ofisi za Baraza zilizo-
po mikoani kuwasilisha kero, malala-
miko na changamoto wanazozipata 
kuhusu huduma za nishati na maji,” 
alisema Bi Lupimo na kuongeza kuwa, 
baada ya kupatiwa elimu, watumiaji 
wamekuwa na mwamko wa kuwasili-
sha malalamiko yao kwa watoa hudu-
ma na kwamba Baraza limekuwa lik-
iwasaidia watumiaji hao kuhakikisha 
malalakiko yao yanapatiwa ufumbuzi.

 Alisema, katika kipindi hicho, 
Baraza limepokea  jumla ya malala-
miko 2,267 ambayo ni ongezeko la 
asilimia 34.9 ya malalamiko 1,680 tu-
liyotarajia kupokea. 

“Miongoni mwa malalamiko yaliy-
opokelewa na Baraza kwa kipindi ta-
jwa, 1,279 yalihusu huduma za maji, 
941  huduma za umeme, 35 huduma 
za mafuta na 12 yalihusu huduma za 
gesi za kupikia majumbani (LPG),” ali-
fafanua Bi Lupimo. 

Aidha, Kaimu Katibu Mtendaji 
huyo alibainisha kuwa, malalamiko 
yaliyopokelewa yalitatuliwa na wa-
toa huduma, huku Baraza likishiriki 
kikamilifu katika utatuzi huo kwa 
kushirikiana na wadau husika, ziki-
wemo mamlaka za maji  pamoja na 
EWURA.

Alisema, Baraza linajivunia kuona 
Watanzania sasa wana mwamko zaidi 
wa kupaza sauti pindi kero zinapoji-
tokeza katika suala zima la matumizi 
ya huduma za nishati na maji na hati-
maye kutatuliwa kwa kero hizo.

“Kwetu sisi Baraza, haya ni mafan-
ikio muhimu sana. Jamii inapokuwa 
na mwamko wa kulalamikia huduma 
zilizo chini ya kiwango au ukosefu 
wa huduma kabisa ni kiashiria kizu-
ri, kwani kwa kufanya hivyo, watoa 
huduma huamka na kuchukua hatua 
za makusudi kutatua changomoto 
zinazojitokeza,” alisema Bi. Lupimo.

Katika hatua nyingine, taarifa hiyo 
inaonesha kuwa, Baraza limeshiriki 
katika mikutano saba (7) ya kukusan-
ya maoni kuhusu maombi ya mamla-
ka mbalimbali za maji nchini kutaka 
kurekebisha bei za maji.

Kati ya mikutano hiyo ya kukusan-
ya maoni ya wadau kuhusu maom-
bi ya kurekebisha bei ni pamoja na 
kutoka kwa Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Bariadi (BARU-
WASA), Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Makonde (MPWSSA), 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Dodoma (DUWASA), Mam-

Ndugu Miraji Vanginothi, Katibu wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma  za Nishati na Maji Mkoa wa  Iringa (RCC) akitoa 
elimu wakati wa maadhimisho ya  Siku ya Wauguzi iliyofanyika tarehe 26 Mei, 2023 Manispaa ya Iringa.

Baraza 
laongeza kasi 

uelimishaji 
watumiaji

laka ya Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Lindi (LUWASA), Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira (Rom-
bo UWSA), Mamlaka ya Majisafi na  
Usafi wa Mazingira Mombo (Mombo 
UWSA), Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Olkesurmet, Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Lo-
liondo (Loliondo WSSA) na Mamla-
ka ya Majisafi na usafi wa Mazingira 
Sumbawanga (SUWASA).

Katika mikutano hiyo, Baraza lili-
toa maoni na ushauri kwa kuzingatia 
matakwa ya kisheria huku likisisiti-
za uwepo wa bei ambazo watumiaji 
wanaweza kuzimudu ili kuhamasi-
sha watumiaji wengi zaidi kutumia 
huduma hizo kihalali.

Bi. Lupimo alieleza kuwa, Bara-
za limejipanga vyema kuendelea na 
uelimishaji pamoja na uwakilishi 
kuhusu masuala mbalimbali ya kiu-
dhibiti kwa mujibu wa sheria katika 
kipindi kinachokuja, lengo likiwa ni 
kuhakikisha kuwa huduma za nishati 
na maji zinakuwa bora, endelevu na 
zinafikika kwa watumiaji wote walio 
tayari kupata huduma hizo.

Katika mpango kazi wake kwa 
kipindi cha Julai hadi Desemba 2023, 
Baraza limejipanga kutekeleza pro-
gramu 300 za uelimishaji katika 
jamii kwa njia mbalimbali ikiwemo 
kushiriki katika mikutano ya maom-
bi ya kurekebisha bei za huduma in-
ayoitishwa na EWURA, ili kuendelea 
kuwa sauti ya wengi na kuwakilisha 
maoni ya watumiaji wa huduma zin-
azodhibitiwa na EWURA. 
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Katika kuhakikisha huduma bora na 
endelevu za maji, tunalo jukumu 
kubwa la kulinda miundombinu ya 
maji ikiwemo kutokomeza wizi wa 

dira za maji. 
Dira ya maji ni kifaa maalumu anacho-

fungiwa mteja wa huduma ya maji pamoja na 
mambo mengine kupima kiasi cha maji anayo-
tumia. Kifaa hiki humsaidia mtumiaji kufaha-
mu kiwango halisi cha maji anayotumia kwa 
kipindi fulani ili aweze kuipia bili yake kulin-
gana na matumizi halisi kwa kipindi/mwezi 
husika. 

Kwa upande mwingine, dira hiyo hiyo ya 
maji inaisaidia Mamlaka ya Maji kwenye eneo 
husika kutoa ankara sahihi ki kutoka kwa wa-
tumiaji/wateja na hivyo Mamlaka hiyo kujiwe-
ka kwenye nafasi nzuri ya kupata mapato kwa 
ajili ya kuendesha shughuli zake za uzalishaji 
na usambazaji wa maji hadi kwa watumiaji.

Pamoja na umuhimu wa dira za maji, 
hivi karibuni kumekuwa na wimbi kubwa la 
ongezeko la vitendo vya wizi wa dira za maji. 
Mamlaka kadhaa za maji pamoja na watumiaji 
wa huduma za maji wamekiri uwepo wa viten-
do hivi viovu na vya kihalifu ambavyo siyo tu 
vinarudisha nyuma jitihada za uboreshaji wa 
huduma za maji nchini, bali vimekuwa mwiba 
katika upatikanaji wa huduma bora kwa wa-
tumiaji wa huduma hiyo, huku zikiongeza gha-
rama za kununua dira mpya na kuzifunga, ilh-
ali uhalifu huo unasababisha mamlaka kukosa 
mapato halisi kutoka kwa wateja wake.

Tumeshuhudia Mamlaka nyingi ambazo 
zimekuwa zikitoza wateja wake bili za maji za 
kukadiria zikiwa zinapitia wakati mgumu wa 
kukusanya mapato na pengine kusababisha 
changamoto ya ongezeko la maji yanayopotea. 

Dira za maji zinaweza kuwa ya malipo ya kab-
la ama baada ya matumizi. Kwa vyovyote vile, 
umuhimu wake unabaki kuwa ule ule kwa upa-
nde wa mtoa huduma na mtumiaji wa huduma.

Kutokana na uhumimu wake, EWURA CCC 
imekuwa mstari wa mbele katika kushauri 
kuhusu umuhimu wa dira za maji kwa wa-
tumiaji, jambo ambalo hakika watumiaji wengi 
kote nchini wanalipokea vizuri na kufungiwa 
dira hizo.

Wizi wa dira za maji unadhoofisha maende-
leo yetu kuelekea uhakika wa maji. Serikali ina 
jukumu la kuhakikisha upatikanaji wa majisafi 
na salama kwa wananchi wake. Hata hivyo, vi-
tendo hivi vya wizi wa dira za maji vinapungu-
za mapato ya Serikali na kuathiri uwezo wake 
wa kuboresha miundombinu yake hatimaye 
kudhoofisha utoaji wa huduma bora.

Tunatoa wito kwa watumiaji wote wa 
huduma za maji na jamii kwa ujumla kushirik-
iana katika kutokomeza wizi wa dira za maji. 
Tunasisitiza kuhusu umuhimu wa kulinda 
miundombinu yetu ya maji na kuhakikisha us-
alama wake. Hili litawezekana tu endapo kila 
mmoja wetu atashiriki katika kuwafichua wezi 
wote wanaoshiriki katika vitendo hivi viovu.

Tunakemea vikali uhalifu huu na kuwataka 
wale wote wanaojihusisha na vitendo hivi kua-
cha mara moja na kuwa jamii inayokerwa na 
vitendo hivi itoe taarifa kwa mamlaka husika 
ili sheria ichukue mkondo wake kwa wahusika 
wote. 

Tukumbuke kuwa, watumiaji wote tunao 
wajibu na jukumu la kuwafichua wezi wa dira 
za maji na miundombinu mingine ya maji kwa 
ujumla ambayo Serikali inatoa pesa nyingi 
kuijenga kwa lengo la kuboresha na kufikisha 
huduma kwa Watanzania wote. 

Tuungane kutokomeza 
wizi wa dira za majiBODI YA UHARIRI

Ms. Stella Lupimo
- Mwenyekiti/Mhariri

Geofrey Sokesia - Mhariri Msanifu 
Emmanuel Chagu Paul - Mjumbe 

Nuru Zuberi - Mjumbe 
Anadoris Komba - Mjumbe

Wachangiaji 
Mwasiti Athumani

Amani Mbogo
Chipegwa Samwel

Lugiko Lugiko
Anadoris Komba

Nuru Zuberi
Ramadhani Kakende

Emmanuel Chagu Paul
Sakina Yusuph

Josephine Ntaumenya
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Geofrey Sokesia

Wadi Omari
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Dennis Ndanu
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Baraza la Ushauri la Watumiaji
wa Huduma za Nishati na Maji

Jengo la PSSSF Kambarage Tower 
Barabara ya Jakaya CCM

S.L.P. 772, Dodoma, Tanzania
Simu: +255 758 829 409

Baruapepe: info@ewuraccc.go.tz
Tovuti: www.ewuraccc.go.tz



Tunzeni mazingira kwa 
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Na Lugiko L. Lugiko, Morogoro

Wakazi wa mji wa Mo-
rogoro wameaswa 
kutunza mazingira 
hasa maeneo ya vyan-

zo vya maji ili kulinda usalama wa 
maji na vyanzo vyake kwa huduma 
endelevu za maji katika manispaa ya 
Morogoro na viunga vyake.

Wito huo umetolewa na Kaimu 
Katibu Mtendaji wa Baraza la Ush-
auri la Watumiaji wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA CCC) Bi. 
Stella Lupimo wakati wa ziara ya 
Baraza hilo kwa Mamlaka ya Majis-
afi na Usafi wa Mazingira Manispaa 
ya Morogoro (MORUWASA) iliyofan-
yika  mwezi Juni  2023 ikijumuisha 
wajumbe wa Baraza hilo ambao wal-
ifika katika ofisi hizo kujionea nam-
na Mamlaka hiyo inavyotoa huduma 
zake. 

Awali, akifafanua malengo ya 
ziara hiyo, Mwenyikiti wa EWURA 
CCC, Mhandisi David Ngula alieleza 
kuwa, Baraza limechagua kuitem-
belea MORUWASA ikiwa ni moja ya 
watoa huduma za maji nchini ili ku-
jionea namna inavyofanya shughuli 
za kuzalisha maji na kuyasambaza 
kwa wateja wake pamoja na chan-
gamoto inazokumbana nazo katika 
kutekeleza majukumu yake hayo.

“Tukiwa ni chombo cha kulinda 

na kutetea maslahi ya watumiaji wa 
huduma za nishati na maji, Baraza 
tumeona ni vyema kufika kujionea 
sisi wenyewe namna Mamlaka hii 
inavyofanya kazi ikiwemo kuhaki-
kisha upatikanaji wa uhakika wa 
huduma za maji kwa wakazi wengi 
zaidi walio katika mtandao wa maji 
wa MORUWASA na namna inavy-
oshughilikia changamoto kutoka 
kwa wateja wake. Nasi tutafanya 
tathmini kuona kama Mamlaka hii 
inatekeleza vyema majukumu yake 
na tutatoa ushauri wetu,” alisema 
Mhandisi Ngula.

Akizungumza katika eneo la 
kupokelea maji na kuyatibu (treat-
ment plant), Mkurugenzi Mtendaji 
wa MORUWASA, Mhandishi Tamim 
Katakweba alilijulisha Baraza kuwa, 
Mamlaka yake imekuwa ikitumia 
fedha nyingi katika kutibu maji 
ili yafae kwa matumizi salama ya 
binadamu. 

Alisema kuwa hii inasababishwa 
na baadhi ya watu kuchafua vyanzo 
vya maji hivyo kusababisha uwe-
po wa uchafu mwingi kwenye maji 
ambapo kuhitaji dawa nyingi zaidi 
kuyatibu ili yafae kwa matumizi 
salama kwa binadamu.

“Moja ya changamoto tunazozi-
pata katika kuhakikisha upatikanaji 
wa majisafi na salama ni ongezeko la 
maji yaliyochafuliwa kutoka kwenye 

vyanzo. Maji yanapofika kwenye mi-
tambo yetu ya kutibu huhitaji kusaf-
ishwa kwa kiwango cha juu kabisa 
ili yafae kwa matumizi ya kunywa. 
Ikiwa maji hayo yatakuwa yamecha-
fuliwa husababisha ongezeko la 
gharama za kemikali za kuyatibu,” 
alisema Mh. Katakweba.

Akizungumzia changamoto 
hiyo, Kaimu Katibu Mtendaji wa 
EWURA CCC Bi. Lupimo alitoa wito 
kwa wakazi wa Morogoro na viun-
ga vyake kuwa, ni muhimu kulinda 
vyanzo vya maji na kujiepusha na 
tabia ya kuvichafua vyanzo hivyo ili 
kuwa na huduma bora na endelevu 
hivyo kuipunguzia MORUWSA gha-
rama kubwa za kutibu maji.

“Tumeelezwa na uongozi wa 
MORUWASA kwamba moja ya sa-
babu inayofanya shughuli ya kutibu 
maji kuwa ngumu na inyoongeza 
gharama ni uchafuzi wa mazingira. 
Hivyo wito wetu kwa wananchi na 
wanufaika wa huduma zinazotole-
wa na MORUWASA ni kwamba, 
wawe sehemu ya kuboresha upati-
kanaji wa majisafi kwenye maeneo 
yao kwa kuhakikisha kuwa, wao 
wenyewe wanakuwa sehemu ya 
kutunza mazingira ili kupunguza 
gharama za kutibu maji ambazo 
Mamlaka inazipata,” alisisitiza Bi 
Lupimo.

Aidha Bi Lupimo aliongeza kuwa, 
kupitia ziara hiyo, Wajumbe wa Bara-
za wamejifunza na wanaamini kuwa, 
kwa mipango iliyoelezwa, MORUWA-
SA imejipanga na sasa inakwenda 
kumaliza kabisa changamoto za up-
atikanaji wa huduma za maji kwenye 
Manispaa ya Morogoro.

Kuhusu upatikanaji wa uhakika 
wa maji katika Manispaa ya Mo-
rogoro, Mkurugenzi Mtendaji wa 
MORUWASA, Mhandishi Katakweba 
alisema kuwa hivi karibuni tatizo la 
uhaba wa maji litapungua kwa kuwa 
Serikali inaendelea kufadhili miradi 
mbalimbali ili kuongeza upatikanaji 
wa huduma hiyo.

“Tunawaahidi na tumelieleza 
Baraza kwamba Serikali imewekeza 
zaidi ya shilingi bilioni 26 kwa ajili 
ya miradi ya haraka ikiwemo mradi 
wa Mguru-wa-Ndege ambao tuna-
tarajia kufikia Desemba mwaka huu 
2023 utakuwa umekamilika na wa-
nanchi wataanza kutumia maji ya 
mradi huo,” alihitimisha Mhandisi 
Katakweba.
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Mwenyekiti wa Baraza la Ushauri la Watumiai wa Huduma za Nishati na MajI (EWURA CCC) 
Mhandisi David Ngula (wa nne kulia) akieleza malengo ya Baraza kutembelea Mamlaka ya 

Majisafi na Usafi wa Mazingira ya Morogoro (MORUWASA) wakati wa ziara ya Baraza kwenye 
Mamlaka hiyo mapema mwezi Juni, 2023.. Picha na Mpigapicha Wetu
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Na Mwandishi wetu, Kagera

Moja ya kazi inayofanywa 
na Baraza la Ushauri la 
Watumiaji wa Huduma 
za Nishati na Maji (EWU-

RA CCC) ni kuhakikisha elimu kuhusu 
huduma za nishati na maji zinazo-
dhibitiwa na Mamlaka ya Udhibithi wa 
Huduma za Nishati na Maji (EWURA) 
inasambaa katika jamii yote nchini.

Ofisi ya EWURA CCC mkoa wa 
Kagera kwa kutambua hilo, imeten-
geneza mahusiano mazuri na wadau 
wa vyombo vya habari hususani vituo 
vya radio ambapo kupitia ushirikiano 
uliopo kati ya EWURA CCC na radio 
Mbiu (Sauti ya Faraja), umezaa kipindi 
cha “EWURA CCC na Wananchi” mna-
mo mwaka 2019. Ni miaka minne sasa 
tangu kipindi hicho kianzishwe amba-
cho huruka hewani kila siku ya Ijumaa 

saa 6:15 hadi saa 7:00 kamili mchana 
na marudio ni kila siku ya Jumapili saa 
nne usiku.

Akizungumza katika ofisi za EWU-
RA CCC Kagera, Afisa Msaidizi Huduma 
kwa Wateja na Utawala (EWURA CCC) 
mkoa wa Kagera Bi. Anadorice Kom-
ba alisema kuwa kipindi cha “EWURA 
CCC na Wananchi” kimekuwa moja ya 
njia ya kufikisha elimu katika jamii juu 
ya huduma za nishati na maji. 

“Radio Mbiu imekuwa msaada 
wetu mkubwa katika uelimishaji kwa 
umma. Kila Ijumaa ninafika redioni na 
kuwasilisha mada juu ya huduma za 
nishati na maji na wananchi wanapa-
ta nafasi ya kuuliza maswali moja kwa 
moja,” alisema bi Komba.

Bi Komba alisema, kipindi hicho 
kimekuwa kikisikika na wanachi 
waishio ndani ya Manispaa ya Bukoba 
na maeneo mengine ya mkoa wa Kag-

“EWURA CCC na Wananchi” 
yazidi kuelimisha umma

Ue
lim

ish
aj

i
era na mikoa ya mbali na jirani kama 
vile Kigoma, Tabora na Dar es salaam.

 “Tumekuwa tukipokea simu ku-
toka mikoa mbalimbali kama Dar es 
Salaam, Kigoma, Tabora na maeneo 
mengine ya nchi, hivyo inaashiria 
kuwa ujumbe kuhusu Baraza na kazi 
zake na masuala yote yanayohusu 
watumiaji wa hduma za nishati na 
maji unawafikia Watanzania wengi,” 
aliongeza Bi Komba.

Alivisihi vyombo vingine vya 

Inaendelea Uk. 8

Afisa Huduma kwa Wateja msaidizi na 
Utawala Bi. Anadorice Komba akitoa elimu 

juu ya huduma za nishati na maji katika 
kipindi cha 'EWURA CCC na Wananchi' 

kupitia Radio Mbiu (Sauti ya Faraja) iliyopo 
Bunena, Manispaa ya Bukoba. 

Picha na Mpigapicha Wetu
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habari mkoani Kagera kutoa ushirikiano 
zaidi kwa EWURA CCC kote Tanzania Bara 
kwa kuwaalika maofisa walioko mikoani 
humo kushiriki kwenye vipindi mbalim-
bali hasa vinavyohusu masuala ya hudu-
ma za nishati na maji ili kutoa elimu kuhu-
su huduma zinazodhibitiwa na EWURA 
kwa kuwa kufanya hivyo kunasaidia ku-
wajengea uwezo wananchi kulifahamu 
Baraza kama chombo chao cha utetezi na 
hata kukitumia kunapokuwa na uhitaji.

Akielezea kunufaishwa na kipindi 
cha “EWURA CCC na wananchi,” bwana 
Benetius Sweetbert mkazi wa kijiji cha 
Kyashenge kilichopo wilaya ya Muleba 
ambaye ni msikilizaji mzuri wa kipindi 
hicho alisema kuwa, kupitia kipindi hicho 
ametambua haki zake na namna ya ku-
wasilisha malalamiko kwa watoa huduma 
pindi akiwa na changamoto.

“Kwa kweli kupitia kipindi hiki, tu-
mepata ufahamu mzuri kuhusu huduma 
za nishati na maji. Katika kijiji chetu cha 
Kyashenge, wananchi wengi tulifanya 
malipo ya kuunganishiwa huduma ya 

umeme toka mwishoni mwa mwaka 2021 
lakini hatukufungiwa umeme kinyume na 
maelezo yaliyomo kwenye Mkataba wa 
Huduma kwa Wateja wa TANESCO am-
bao tulikuwa hatuufahamu, lakini kupitia 
kipindi hiki, tulipata uelewa juu ya mka-
taba huo, na tulifuata taratibu za kulala-
mika hadi EWURA na tulifanikiwa kupata 
umeme, hivyo tunaishukuru sana EWURA 
CCC na Radio Mbiu,” alieleza ndugu Sweet-
bert.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa Ka-
mati ya Watumiaji wa Huduma za Nisha-
ti na Maji mkoani Kagera bwana Najim 
Bwanika alieleza kuwa, wakati Baraza 
kupitia Kamati yake mkoani Kagera in-
aanza kutoa elimu kupitia redio Mbiu, 
Kamati hiyo haikujua kama elimu ya 
mtumiaji kupitia kipindi cha “EWURA CCC 
na Wananchi” kingewafikia watumiaji nje 
ya Manispaa Bukoba.

“Kipindi cha “EWURA CCC na Wanan-
chi” kimewaelimisha wadau wengi kuhu-
su masuala mbalimbali yanayowahusu 
watumiaji wa huduma za nishati na maji 

Ue
lim

ish
aj

i

“EWURA CCC na Wananchi” 
yazidi kuelimisha umma

ikiwa ni Pamoja na kufahamu 
haki na wajibu wao, namna ya 
kuwasilisha malalamiko kwa 
watoa huduma, pamoja na 
namna nzuri ya kutumia hudu-
ma hizo kwa maendeleo ende-
levu,” alieleza ndugu Bwanika 
na kuongeza kuwa, “kupitia kip-
indi hicho, Baraza limepokea 
malalamiko mengi kupitia Ka-
mati yake na hii inaonesha ni 
kwa namna gani jamii imeele-
wa maudhui ya kipindi chetu. 
Sambamba na hilo, kupitia 
kipindi hicho Baraza limekuwa 
likipokea maswali, maoni na 
ushauri kupitia namba ya simu 
ya ofisi hata baada ya kipindi 
kuisha. Lakini pia wasikilizaji 
wa kipindi hiki wengine wame-
kuwa wakitembelea ofisi zetu 
kwa msaada zaidi,” alisema 
bwana Bwanika.

Kamati ya Watumiaji wa 
Huduma za Nishati na Maji 
Kagera, itaendelea kutoa elimu 
kupitia kipindi hiki kwa sababu 
inaamini watumiaji wengi zaidi 
watafikiwa na kuendelea kuli-
tangaza Baraza na kazi zake.



9uk. • Toleo Na. 08 • Julai - Desemba, 2023

Ndugu Benedict Mosha Mjumbe wa 
Kamati ya Watumiaji wa Huduma za Maji 

na Nishati Kigoma akiwa katika eneo 
la matanki ya maji ya Shule ya msingi 
Buronge walipotembelea ili kujionea 

uhaba wa huduma ya maji katika shule 
hiyo. Picha na Sakina Yusuf

Walia na huduma mbovu
za maji mashuleni

Uw
aj

ib
ik

aj
i

Na Rose Kanango na Sakina Yusuf, Kigoma

Baadhi ya walimu wa shule za 
msingi Manispaa ya Kigoma 
Ujiji wamelalamikia ukosefu 
wa huduma ya maji uliosa-

babishwa na kukatwa kwa mabomba 
yanayopeleka maji kwenye shule hizo.

Lalamiko hili liibuliwa na walimu 
wakuu wa Shule za Msingi Buronge, 
Mwanga, Lake Tanganyika, Mlole na 
Kahabwa wakati wa zoezi la utoaji 
elimu mashuleni lililofanywa na Kama-
ti ya Watumiaji wa Huduma za Nishati 
na Maji ya EWURA CCC mkoa wa Kigo-
ma.

Akiongea kwa masikitiko, 
Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi 
Kahabwa Bi. Nuru Kifu alisema kuwa, 
shule yake  haina huduma ya maji 
kwa muda wa miezi mitatu  baada ya 
mabomba  kukatwa na mkandarasi wa 
barabara. 

Alisema, kutokana na adha hiyo, 
kila mwanafunzi analazimika kutafuta 
maji na kupeleka shuleni, jambo am-
balo lisingefanyika kama huduma hiyo 
ingekuwepo na badala yake wanafun-
zi hao wangetumia muda wao katika 
kujisomea zaidi ili kuwasaidia katika 
kupata matokeo mazuri.

“Tatizo la maji linalotokana na 
uharibifu wa miundombinu ya maji 
kuelekea shuleni kwetu limekuwa ni 
mwiba kwa wanafunzi wetu kimaso-
mo kwani linahatarisha afya za wana-

funzi na walimu pamoja na kuathiri 
ratiba za masomo,” alieleza Mwl. Kifu. 

Katika kutatua changamoto hiyo, 
Kamati ya Watumiaji wa Huduma za 
Nishati na Maji mkoa wa Kigoma (RCC) 
walianza kwa kutoa elimu kwa walimu 
hao kuhusu umuhimu wa kulalamikia 
huduma mbovu na kuwashauri kulitu-
mia Baraza katika jitihada zao za ku-
tafuta ufumbuzi wa changamoto kwa 
kufuata utaratibu mahsusi wa kuwasil-
isha malalamiko kama ulivyoainishwa 
kwenye Kanuni za EWURA. 

Akielimisha walimu wa shule hizo, 
Mwenyekiti wa Kamati ya Watumia-
ji mkoani Kigoma Bi. Rose Kanango 
aliwashauri walimu wa shule hizo 
kutokaa kimya pindi huduma ya maji 
inapokosekana mashuleni kwani wa-
naoteseka ni wanafunzi hivyo watoe 
taarifa kwa mamlaka husika ili kupata 
ufumbuzi.

“Msikae kimya kunapokuwa na 
ukosefu wa huduma mashuleni, toeni 
taarifa kwa Mamlaka ya Maji na kama 
inashindikana leteni lalamiko lenu ka-
tika ofisi ya EWURA CCC ili tuwasaidie 
kufuatilia utatuzi wa lalamiko husika,” 
alisisitiza Bi.  Kanango.

Akitoa ufafanuzi juu ya malalamiko 
ya walimu hao, Mkurugenzi Mtendaji 
wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Kigoma (KUWASA) Mhandi-
si Jonas Mbike alisema kuwa, hawa-
japokea malalamiko ya ukosefu wa 
huduma ya maji kutoka katika shule 

hizo lakini aliahidi kufuatilia suala hilo 
ili kulipatia ufumbuzi. 

“Tunawaomba walimu wajenge 
tabia ya kutoa taarifa wanapokumba-
na na changamoto zinazohusu hudu-
ma ya maji, kwani wakikaa kimya sisi 
pia hatuwezi kujua matatizo yao,” al-
isema Mhandisi Mbike.

Alisema changamoto kubwa in-
ayozikumba shule nyingi kutokuwa 
na huduma ya maji ni kuwa na madeni 
makubwa wanayodaiwa na KUWASA, 
hivyo kuilazimu KUWASA kusitisha 
huduma.

“Naomba walimu tushirikiane ku-
hakikisha huduma za maji mashuleni 
zinaboreshwa lakini pia iende sam-
bamba na ulipaji wa ankara ili kurahi-
sisha upatikanaji wa huduma husika,” 
alisema Mhandisi Mbike.

Programu za kutembelea shule 
za msingi katika Manispaa ya Kigoma 
Ujiji imefanya Kamati ya Watumiaji 
wa Huduma za Nishati na Maji Mkoa 
wa Kigoma kubaini changamoto nyin-
gi za huduma za maji katika shule 
hizo. Katika kuhakikisha huduma za 
maji mashuleni zinaboreshwa, Kama-
ti imejipanga kufuatilia kwa karibu 
na kuhakikisha shule hizo zinapa-
ta ufumbuzi wa matatizo yao kwa 
kushirikiana na mtoa huduma.
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Anadorice Komba na Catherine Charles

Watumiaji wa huduma ya umeme 
kupitia Shirika la Ugavi wa 
Umeme Tanzania (TANESCO) 
wanaweza kugawanywa katika 

makundi mawili kutokana na mfumo wao wa 
malipo.

a. Wateja wa malipo ya kabla (prepaid 
customers)

Hawa ni wateja wanaotumia huduma ya 
umeme kwa kufanya malipo kabla ya huduma. 
Wateja hawa hulazimika kununua umeme kwa 

“uniti” kabla ya matumizi na pindi uniti hizo 
zikiisha umeme hukatika wenyewe. Mteja wa 
kundi hili anaweza kununua umeme kwa kupi-
tia njia mbalimbali za malipo ikiwemo mawaka-
la wa TANESCO, mitandao ya simu, pamoja na 
benki. Kundi hili lina watumiaji wengi kwa sasa 
hasa wateja wa majumbani. Mteja wa kundi hili 
sio rahisi kusitishiwa huduma ya umeme kwa 
sababu ya kuwa na deni kwa kuwa hawezi ku-
tumia umeme pasipo kuulipia kwanza.

b. Wateja wa malipo ya baada (post-
paid customers)

Wateja hawa hufanya malipo baada ya ku-

Fahamu utaratibu 
wa kusitishiwa 
na kurejeshewa 

huduma ya umeme
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M
ak
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atumia huduma ya umeme ambapo 

baada ya mteja kutumia huduma 
hiyo, TANESCO humtumia ankara 
yake inayoonesha ni ya mwezi gani, 
namba ya mita ya mteja husika, da-
raja ambalo mteja yupo, siku mita il-
isomwa, usomaji wa sasa na uliopita, 
uniti zilizotumika katika mwezi husi-
ka na usomaji wa KVA.

Pia ankara hiyo huonesha mchan-
ganuo mzima wa ankara ya mteja na 
jumla ya fedha anazotakiwa kulipa. 
Pia ankara huambatanishwa namba 
ya kulipia (control number).

Katika Sheria ya Umeme Sura ya 
131, Kanuni za Umeme [The Elec-
tricity (Supply Service) Rules] za 
2019 zilizochapishwa kwenye Gazeti 
la Serikali Na. 387; Kanuni ya 47 (1) 
TANESCO inawajibika kusoma mita 
ya mteja wa malipo ya baada ili kuji-
ridhisha kiasi cha umeme uliotumika 
angalau:
• Mara moja ndani ya miezi 6 kwa 

wateja wakubwa; na
• Mara moja ndani ya miezi mitatu 

kwa wateja wengine.
Wateja wa umeme wa kundi hili, 

wanaweza kusitishiwa huduma ya 
umeme endapo watachelewa au 
kushindwa kulipa ankara zao kwa 
wakati. Kulingana na Mkataba wa 
Huduma kwa Wateja wa TANESCO 
kipengele namba 5 ukurasa wa 8 
na 9 kinaelekeza utaratibu ufuatao 
ufuatwe katika kusitisha na kureje-

sha huduma ya umeme kwa wateja:

Usitishaji wa huduma
Kama ilivyo katika sheria ya 

umeme namba 10 ya mwaka 2008 
kifungu cha 28; mwenye leseni ya 
kutoa huduma ya umeme anaweza 
kukata umeme kwa mteja ambaye 
atakiuka wajibu wa kimkataba wa 
kupatiwa huduma ya umeme mpa-
ka hapo atakapolipa deni lake lote la 
nyuma pamoja na ada ya kurudishi-
wa umeme. Kwa hiyo:

a. TANESCO itakata umeme kwa 
wateja wote wenye kukiuka utarati-
bu uliowekwa.

b. Umeme utakatwa siku 7 baa-
da ya muda wa malipo ulioelekezwa 
kwenye bili ambapo ni sawa na siku 
14 baada ya tarehe ya kutolewa bili.

c. Kabla ya TANESCO kukata 
huduma kwa mteja ni lazima mteja 
apelekewe taarifa ya kukata umeme 
kutokana na kushindwa kulipa bili, 
taarifa hiyo ni ya masaa 48 baada ya 
siku 14 alizopewa kupita.

d. TANESCO itakata umeme si 
zaidi ya saa mbili kabla ya muda wa 
kufunga sehemu za kufanyia malipo 
au vituo vya malipo.

e. Kukata umeme hakutafanyika 
siku ya mwisho wa wiki au siku za 
mapumziko ya umma.

f. TANESCO haitoruhusiwa kus-
itisha huduma ya umeme kwa mteja 
katika siku za Jumamosi, Jumapili au 

siku za mapumziko zinazotabulika 
kitaifa.

Katika Mkataba wa Huduma 
kwa Wateja wa TANESCO kifungu 
(g) ukurasa wa 8 umetoa ruhusa ya 
kumkatia mteja huduma ya umeme 
siku yoyote ya wiki endapo mteja 
atagundulika kuwa anaiba umeme, 
kwa njia ya kuchezea mita au mfumo 
wake, kutumia umeme bila kupim-
wa, kujiunganishia umeme baada ya 
kukatiwa, ama kujiunganishia njia 
ya umeme au mita ya umeme isivyo 
halali.

Mtumiaji hatasitishiwa huduma 
ya umeme mpaka baada ya saa 48 
ya notisi yamefika baada ya siku 14 
kupita toka tarehe ambayo mteja al-
ipokea bili yake.

Ikiwa TANESCO itasitisha hudu-
ma kwa mteja tofauti na taratibu 
tajwa hapo juu, basi mtoa huduma 
atawajibika kurejesha huduma ya 
umeme mara moja.

Urejeshaji wa huduma baada 
ya mteja kulipia

Kurudisha umeme kutafanywa 
mapema iwezekanavyo na siyo zaidi 
ya siku ya kwanza ya kazi baada ya 
malipo kamili ya madai ya matumizi, 
na mteja atalipia ada ya kurudishi-
wa umeme (reconnection fees) kiasi 
cha shilingi 8,000/=.

Endapo TANESCO itamkatia 
umeme mteja kimakosa kwa madai 
ya kutolipia matumizi, TANESCO 
itawajibika kumfidia mteja husika 
kama ilivyooneshwa katika Mkataba 
wa Huduma kwa Wateja wa TANES-
CO kifungu cha 5(h).

Kupitia Makala hii ni muhimu 
kwa watumiaji wa huduma ya 
umeme kulipia huduma waliyo-
tumia kwa wakati kama moja ya 
wajibu wao ambao ni kulipa anka-
ra kwa wakati na kuondokana na 
usumbufu wa kusitishiwa huduma. 
Ankara isipolipwa kwa wakati ita-
sababisha huduma kutokuwa ende-
levu.

Ni muhimu watumiaji kutumia 
huduma ya umeme kwa uhalali na 
siyo kufanya udanganyifu kwa nia 
ya kuepuka kulipa bili. Pia wito un-
atolewa kwa watumiaji wa hudu-
ma ya umeme kutoa taarifa kwa 
mtoa huduma pale wanapogun-
dua mita ina shida au matumizi ya 
umeme yameshuka au yamepanda 
ghafla.

Umeme 
utakatwa 

siku 7 baada ya 
muda wa malipo 

ulioelekezwa 
kwenye bili 

ambapo ni sawa 
na siku 14 baada 

ya tarehe ya 
kutolewa bili

Mtumiaji 
hatasitishiwa 

huduma ya 
umeme mpaka 
baada ya saa 
48 ya notisi 

yamefika baada 
ya siku 14 kupita 

toka tarehe 
ambayo mteja 

alipokea bili yake



Na Sakina Yusuf, Tabora

Wananchi wa kijiji cha 
Uramba kilichopo ka-
tika kata ya Kalunde 
ndani ya Manispaa ya 

Tabora wamefurahia mita za kielek-
troniki ambapo sasa watakuwa na 
uhakika wa kupata maji kwa saa 24.

Huduma ya majisafi ni moja kati 
ya huduma muhimu katika maisha 
ya kila siku ya binadamu na viumbe 
hai wengine. Hata hivyo, si kila mwa-
nanchi anaweza kumudu gharama 
ya kulipia kuunganisha huduma ya 
maji kutoka katika mamlaka za maji 
nchini.

Katika kuhakikisha kila mmoja 
anapata huduma hii, mamlaka za 
maji huweka makundi mbalimbali 
ya watumiaji ikiwemo watumiaji wa 
maji kupitia ‘maghati’ au ‘kiosk’ ili 
kuwafikia wananchi ambao uwezo 
wao kifedha ni mdogo. 

Watumiaji wamekuwa waki-
kumbana na changamoto mbalim-
bali ikiwemo kupatikana kwa hudu-
ma kwa saa maalum, na wakati 
mwingine wahudumu kutokuwepo 
kwenye magati na hivyo kufanya 
wananchi kukosa huduma ya maji.

Katika kudhibiti changamoto 
hiyo, Mamlaka ya Majisafi na Usa-
fi wa Mazingira Tabora (TUWASA) 
imeamua kufunga mfumo wa mita 
za maji za kielektroniki ili kuisaid-
ia kutatua changamoto hiyo. Kwa 
kutumia mita hizo mteja hupokea 
“sarafu” au “tag” ambayo atatakiwa 
kuilipia malipo kabla ya matumizi 
kupitia mitandao ya simu na kwa ku-
weka tag/sarafu yake kwenye gati la 
maji ambalo huruhusu maji kutoka 
mpaka sarafu hiyo itakapondolewa 
kwenye gati.

Moja kati ya wanufaika wa 
huduma hii ni wananchi wa kijiji 
cha Uramba kilichopo katika kata 
ya Kalunde ndani ya Manispaa ya 
Tabora ambako EWURA CCC Tabora 
imeshuhudia teknolojia hiyo walipo-
tembelea Kijiji hicho kuomba nafasi 
ya kufanya uelimishaji kwa wana-
nchi wa kijiji cha Uramba kuhusu 
pamoja na mambo mengine masu-
ala yanayohusu huduma za nishati 

Uramba wafurahia mita 
za maji za kielektroniki
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Asha Hassan mkazi wa kijiji cha Uramba Manispaa ya Tabora, akichota maji 
kwa kutumia sarafu yake katika moja ya maghati ambayo TUWASA imeyawekea 

mfumo wa maji wa kielectroniki. Picha na Mpigapicha Wetu
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Akiongea na EWURA CCC Tabora, 

Mwenyekiti wa kijiji hicho ndugu Ab-
dallah Shabani Mgusi amesema kuwa, 
wananchi wamefurahishwa sana 
kwa huduma hiyo kuwekwa ambapo 
sasa watakuwa na uhakika wa kupata 
huduma ya maji kwa saa 24 bila usum-
bufu wowote kwani mwananchi akiwa 
na sarafu yake ambayo imelipiwa basi 
atapata huduma.

“Tunafurahia kwa kweli maji yana-
patikana katika ghati kwa saa 24 uki-
wa na sarafu yako unapata maji,” alise-
ma ndugu Mgusi.

Naye Salma Bakari ambaye pia ni 
mkazi wa kijiji cha Uramba alisema 
kuwa kwa sasa hakuna foleni wala 
usumbufu kutoka kwa wasimamizi 
kwani anaweza kujipangia muda wa 
kwenda kuchota maji bila kuwa na 
hofu ya kutomkuta msimamizi wa 
ghati, akiweka tu sarafu yake anapata 
maji.

“Nikiwa na sarafu yangu najipangia 
mwenyewe muda wa kwenda kucho-
ta maji bila kuwa na hofu ya kukosa 
huduma,” alisema Salma.

Akiongelea kuhusu mfumo huo 
mpya, Meneja ufundi wa TUWASA 
Mhandisi Juma Kusekwa alisema kuwa 
ni kweli TUWASA imeweka mfumo wa 
maji wa kielektroniki kwenye baadhi 
ya maghati na mfumo huu umeleta 
mafanikio makubwa, si tu kwa wateja 
lakini pia kwa Mamlaka. 

Alisema Mamlaka imeweza kuku-
sanya mapato kwa uhakika kupitia 
mfumo huo tofauti na awali ambapo 
mapato yalikusanywa mkononi na 
wasimamizi wa maghati hayo.

“Mfumo huu wa maji wa kielek-
troniki umeisaidia sana Mamlaka 
kuongeza ukusanyaji wa mapato yake 
na kudhibiti upotevu wa maji kuto-
ka kwa wateja wa maghati ambao 
awali ilikuwa ni changamoto. Kupitia 
teknolojia hii tunaweza kusimamia 
kwa ukaribu zaidi na kujua kila kitu 
kinachotokea kwenye vituo,” aliongea 
Mhandisi Kusekwa.

Kutokana na faida kubwa zito-
kanazo na matumizi ya Mita za kielek-
troniki kwenye sehemu za kiosk, 
EWURA CCC kupitia Kamati yake ya 
watumiaji mkoani Tabora inazishauri 
Mamlaka za Maji katika mikoa mingine 
kuujaribu mfumo huo ili kupunguza 
changamoto za huduma ya maji katika 
maghati ikiwemo changamoto ya upo-
tevu wa maji.
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Mjumbe wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji Mkoa wa Kagera 

(RCC), ndugu Eustadi Katunzi (aliyesimama katikati) akitoa elimu juu ya huduma 

za nishati na maji kwa wanafunzi wa shule ya msingi Kashozi iliyopo Bukoba vijijin.
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Afisa  Msaidizi Huduma kwa Wateja na Utwawala Mkoa wa Kagera bi Anadorice Komba 

(aliyeshika kipaza sauti) akitoa elimu kuhusu  vidokezo vya huduma za nishati na maji kwa 

wakazi wa mtaa wa Kabanga Milembe kata ya Hamghembe Manispaa ya Bukoba.

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Hamidu Aweso (kushoto) akielekea kwenye kikao cha majadiliano katika 

ofisi za TANGA UWASA baada ya kutembelea chanzo cha maji eneo la Mabayani, katikati ni ndugu 

Gipson George Katibu wa Waziri wa Maji na wa kwanza kulia ni Afisa Msaidizi  Huduma kwa Wateja na 

Utawala EWURA CCC, Tanga Bi. Nuru Zuberi. Picha zote na Mpigapicha Wetu
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Ndugu Miraji Vanginothi, Katibu wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma  za Nishati na 

Maji Mkoa wa Iringa (RCC) akitoa elimu wakati wa maadhimisho ya  Siku ya Wauguzi 

iliyofanyika Gangilonga katika Manispaa ya Iringa.

Bw. Charles Lwabulala, Mwenyekiti wa Kamati ya Watumiaji Mkoa wa Iringa akiwa na Katibu wake Bw. Miraji 

Vanginothi walipokuwa wakitoa elimu kwa wananchi mkoani Iringa kupitia  Radio NURU FM 93.5.

Miraji Vanginothi Katibu wa Kamati ya Watumiaji wa huduma za nishati na maji Mkoa wa 

Iringa akitoa elimu kuhusu EWURA CCC na kazi zake kupitia Furaha FM 96.
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Na Said Ismail, Mtwara

Baraza la Ushauri la Wa-
tumiaji wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA 
CCC) limeishauri Mamla-

ka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Makonde kuhakikisha inatoa hudu-
ma nzuri kwa watumiaji wa hudu-
ma za maji kwenye eneo lao la utoaji 
huduma ili kuendana na uwekezaji 
mkubwa wa miundombinu ya maji 
unaofanywa na Serikali.

Ushauri huo umetolewa na 
ndugu Emmanuel Chagu Paul, Af-
isa Msaidizi Huduma kwa Wateja 
na Utawala wa EWURA CCC Mkoa 
wa Mtwara alipokuwa akiwasilisha 
maoni kwa niaba ya Baraza kufuatia 
ombi la Mamlaka hiyo kutaka kure-
kebisha bei za maji kwa kipindi cha 
miaka mitatu mfululizo.

Akiongea wakati wa uwasilishaji 
maoni hayo, bwana Paul aliishau-
ri Mamlaka hiyo kutumia fursa ya 
uwekezaji unaofanywa na Serikali 
ili kuhakikisha huduma zinakuwa 
bora na za uhakika ili kupunguza au 

kuondoa kabisa malalamiko ya wa-
tumiaji wa maji katika eneo hilo.

”Boresheni huduma zenu ili 
mwananchi anapoomba kuungiwa 
huduma ya maji aweze kuipata kwa 
wakati unaokubalika na Kanuni za 
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma 
za Nishati na Maji (EWURA), tumi-
eni fursa hii ya ufadhili mnaoupata 
kutoka Serikalini kuimarisha na 
kuboresha huduma,” alisisitiza ndu-
gu Paul.

Katika hatua nyingine, wananchi 
wa Tandahimba na Newala walio-
hudhuria kikao hicho walilalamika 
kuhusu kutokuwepo kwa huduma 
ya maji katika maeneo yao na pia 
kukosekana kwa mahusiano ya kari-
bu kati ya wananchi na Mamlaka ya 
maji.

“Tatizo hapa siyo bei zinazoomb-
wa, bali kubwa zaidi ni upatikana-
ji wa huduma yenyewe. Unaweza 
ukaomba kuunganishiwa huduma 
ya maji na ukakaa Zaidi ya miezi sita 
bila kupata huduma ilihali umelipia, 
wakati bomba zimejaa madukani,” 
alisema Yusuph Kateule.

Makonde boresheni 
huduma zenu – Baraza

M
ae

le
ke

zo
Akijibu hoja za wananchi hao, 

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Makonde, Mhandisi Francis Bwire 
alisema wamepokea changamoto 
zote zilizoainishwa na wananchi na 
kuwa watazifanyia kazi haraka kadri 
itakavyowezekana.

“Tumepokea ushauri wote na tut-
awawasiliana na wafanyakazi wen-
zetu kuhakikisha tumewaunganisha 
na huduma wateja wote ambao ta-
yari wamelipia,” alisema Mhandisi 
Bwire.

Naye Bwana George Kabelwa, 
Afisa kutoka EWURA, akiongea kwa 
niaba ya Mkurugenzi Mkuu wa EWU-
RA alisema kuwa, amezipokea hoja 
zote kwa hatua zaidi na kuongeza 
kwamba kwa kuwa marekebisho ya 
bei ni mchakato, basi Mamlaka itak-
wenda kuyazingatia maoni yote na 
kuyafanyia kazi ipasavyo.

“Tumepokea maoni yenu yote na 
kwenye mchakato huu tutazingatia 
kila maoni yaliyowasilishwa,” ali-
sisitiza Bw. Kabelwa.

EWURA CCC inaendelea kuw-
awakilisha watumiaji wa huduma 
zinazodhibitiwa na EWURA na ku-
wasilisha maoni yao kila yanapo-
hitajika ili kutetea haki na maslahi 
yao huku ikiwakumbusha watumiaji 
wote kutimiza wajibu wao. 



Na Magreth Temba, Ruvuma

Jumla ya wanafunzi 4,014 wa 
shule za sekondari na msingi 
Manispaa ya Songea, wamefiki-
wa na kuelimishwa kuhusu 

masuala mbalimbali yanayohusu 
huduma za nishati na maji zinazo-
dhibitiwa na EWURA katika kipindi 
cha Januari hadi Juni 2023.

Idadi hiyo imefikiwa kufuatia 
mpango kabambe wa uelimisha-
ji mashuleni uliobuniwa na kute-
kelezwa na Kamati ya Watumiaji wa 
Huduma za Nishati na Maji ya EWU-
RA CCC mkoani Ruvuma. 

Mwenyekiti wa Kamati ya Wa-
tumiaji mkoani Ruvuma ndugu Ed-
mund Mnyawami amesema kuwa, 
uamuzi wa kuwafikia vijana mashu-
leni ulifikiwa na Kamati yake baada 
ya kuona kuwa kuna umuhimu wa 
kuwajengea uwezo vijana ili wawe 
sehemu ya wataalamu wa kufundis-
ha makundi rika panapotokea uhitaji 
huo. 

“Vijana ni kundi muhimu katika 
kuandaa watumiaji wenye uelewa 
na wenye kutambua nafasi yao kati-

ka kuboresha huduma za nishati na 
maji nchini. Kama Kamati tumeona 
kundi hili lisibaki nyuma kutokana 
na umuhimu wake,” alieleza ndugu 
Mnyawami.

Alisema kwa kushirikiana na 
wakuu wa shule kwenye Manispaa 
ya Songea, Kamati ya Watumiaji 
ya EWURA CCC mkoani Ruvuma 
itaendelea kutoa elimu kwenye 
shule mbalimbali ili kuhakikisha 
elimu kuhusu huduma za nishati na 
maji zinafikia watu wengi zaidi.

“Tunaelimisha wanafunzi saba-
bu nao wanasimama kama mabalozi 
wetu kwani wanatusaidia pia kufiki-
sha elimu tunayowapa kwa wazazi/
walezi wao lakini na wao pia inawa-
pa chachu ya kutekeleza yale waliyo-
jifunza katika kuwa na matumizi ma-
zuri ya huduma za nishati na maji,” 
alisema Mwenyekiti huyo wa Kamati  

Alisema Kamati hiyo mkoani 
humo litaendelea kushirikiana na 
walimu kila nafasi inapopatikana ili 
kuwa na wigo mpana wa kuwafikia 
wanafunzi wengi na kuwaelimisha 
kuhusu masuala mtambuka kwenye 
huduma za nishati na maji.

Naye Bi Mariam Kinyunyu, 
Mwalimu Mkuu katika shule ya 
Msingi Msamala, alisema kuwa, 
elimu wanayoipata wanafunzi ni 
nzuri  na inawasaidia katika maisha 
yao ya kila siku hasa kwenye suala la 
nishati na maji.

Kwa kweli elimu iliyotolewa ni 
nzuri sana na imeongeza kitu kipya 
si kwa wanafunzi tuu bali hata 
walimu nasi tumenufaika kwani yali-
yo mengi kuhusu mambo ya nishati 
na maji tulikuwa hatuyafahamu ka-
bisa. Nimependa mada ya matumizi 
sahihi ya huduma ya maji kwani 
itasaidia sana wanafunzi kuwa na 
matumizi mazuri wawapo hapa shu-
leni na kutupunguzia adha ya kulipa 
ankara kubwa ya maji,” alisema Bi 
Kinyunyu.

Kamati ya watumiaji mkoani 
Ruvuma itaendelea kushirikiana na 
walimu ili kutoa elimu kwa watumia-
ji wengi zaidi pamoja na kulitangaza 
Baraza na kazi zake na kuhamasisha 
umma kushiriki kikamilifu katika 
kulalamikia huduma mbovu ili kuwa 
na huduma bora na endelevu in-
ayokidhi uhitaji wa watumiaji.

Mpango kabambe wa uelimishaji 
wawafikia vijana 4,000 Ruvuma

17uk. • Toleo Na. 08 • Julai - Desemba, 2023

Ue
lim

ish
aj

i



18uk.• Toleo Na. 08 • Julai - Desemba, 2023

Us
ha

ur
i

Na Emmanuel Chagu Paul, Mtwara

Bidhaa zitokanazo na petro-
li ni muhimu sana katika 
uchumi endelevu wa mtu 
binafsi na taifa kwa ujum-

la. Ikiwa bidhaa hizi zitakuwa bora 
na kupatikana kwa urahisi, kunawe-
za kuleta matokeo chanya katika 
uchumi wa mtu mmoja mmoja na 
taifa kwa ujumla. Mathalan, mitam-
bo mingi ya viwandani pamoja na 
vyombo vya usafirishaji kama vile 
magari, pikipiki n.k. vinahitaji nisha-
ti ya mafuta ili kufanya kazi.

Miaka ya hivi karibuni, biashara 
ya usafirishaji kwa njia ya pikipiki 
maarufu kama ‘bodaboda’ imeende-
lea kukua kwa kasi katika maeneo ya 
mijini na vijijini na hivyo kusababi-
sha ongezeko kubwa la matumizi ya 
nishati ya mafuta kwa vyombo hivi.

Utafiti mdogo kupitia semina za 
uelimishaji kwa makundi mbalim-
bali ya watumiaji wa mafuta kama 
vile madereva wa bodaboda na teksi 
umebaini kuwa, wengi wao hawajui 
njia sahihi za kuokoa na kulinda tha-
mani ya pesa zao wanaponunua ma-
futa kwa ajili ya vyombo vyao.

Kumekuwa na malalamiko men-
gi kuhusu kupata ujazo pungufu wa 
mafuta miongoni mwa madereva wa 
vyombo vya moto. Aidha Mamlaka 
husika ikiwemo Wakala wa Vipimo 
wamechukua hatua mbalimbali za 
kufuatilia na kuchunguza vipimo 
lakini majibu yalibainisha vipimo 
kuwa sahihi.

Baraza la Ushauri la Watumia-
ji wa Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA CCC) kupitia makala hii 
linalenga kuelimisha watumiaji wa 
vyombo vya moto juu ya faida za 
kujaza au kununua mafuta usiku 
au asubuhi sana pindi ardhi ikiwa 
imepoa. Kwa mujibu wa kitabu cha 
“Ramark Sengupta (May 2014) Pet-
rol, Dizel: Why you Should Refuel in 
the Morning” kinaeleza kuwa, muda 
mzuri wa kujaza au kununua mafuta 
ni asubuhi sana kipindi ardhi ikiwa 
bado na ubaridi. Aidha makala hii 
inatoa ufafanuzi kuhusu wakati sa-
hihi wa kujaza/kutojaza au kununua 
mafuta ya chombo chako.

a) Usiku
Usiku ardhi hupoa na kuwa na 

ubaridi, hivyo kwa tabia ya mafuta 

Huu hapa ndio muda 
mahsusi wa kujaza mafuta 

katika vyombo vya moto

kipindi cha ubaridi hayatengenezi 
gesi hivyo husinyaa na kubaki na 
uhalisia wa ujazo wake. Katika kip-
indi hiki ukinunua au kujaza mafuta 
utapata kipimo kilicho sahihi kabisa.

b) Asubuhi
Ukinunua mafuta kipindi cha 

asubuhi, mafuta chini ya ardhi huwa 
yana tabia ya kupoa na hutulia na 
kubaki na uhalisia wa ujazo wake 
hivyo utapata kipimo kilicho sahihi 
kabisa.

c) Mchana
Wakati wa jua kali mafuta hu-

badili tabia kutokana na hali ya 
joto. Kutokana na joto hilo, mafuta 
hutanuka na kutengeneza gesi au 
kuongeza hali ya mvuke hivyo hali 
hii huathiri mgandamizo na kusa-
babisha mwenye chombo kutopata 
kipimo kilicho sahihi. Uzoefu unaoe-
sha kwamba wasafirishaji wengi wa 
teksi na bodaboda hupenda kujaza 
mafuta pindi wanapopata mteja. 
Ujazaji mafuta kwa njia hii unaweza 
usiwe bora kwani hujikuta wanapa-
ta vipimo visivyo sahihi na pungufu 
kutokana na jua kali ambalo husaba-
bisha hali au umbo la mafuta kuto-
kuwa katika uhalisia wa mgandam-
izo wake.

EWURA CCC inawashauri ma-
dereva wote wa vyombo vya moto 
kujaza mafuta asubuhi au usiku ili 
waweze kupata vipimo sahihi.

Bajaji inayotumika kufanya biashara ya usafirishaji abiria ikijaza mafuta muda wa mchana. Picha na Mpigapicha Wetu
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Na Mwandishi wetu, Geita

Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingi-
ra Mjini Geita (GEU-
WASA) imeshauriwa 

kuongeza udhibiti wa upotevu wa 
maji kutoka kiwango cha asilimia 
31 hadi kufikia asilimia 20 kina-
chokubalika, kwa kuwa upotevu 
huo huwaongezea mzigo wa gha-
rama watumiaji kupitia bei za maji.

Ushauri huo umetolewa na 
Kamati ya Watumiaji wa Huduma 
za Nishati na Maji Mkoa wa Geita 
(RCC) wakati wa semina ya uelim-
ishaji kwenye kikao cha Kamati ya 
Ushauri ya Wilaya ya Geita (District 
Consultative Council-DCC) kilicho-
fanyika Geita.

Akiwasilisha mada ya namna 
nzuri ya matumizi ya maji, Afisa 
Msaidizi wa Huduma kwa Wateja 
na Utawala wa EWURA CCC ndugu 
Wadi Omari alisema kuwa GEUWA-
SA ina jukumu la kutoa huduma za 
majisafi na salama na kuhakikisha 

inakuwa na mikakati madhubuti 
na endelevu ya kudhibiti kiasi cha 
maji yanayopotea isizidi asilimia 
20 ya maji yanayozalishwa.

Aidha Afisa huyo aliendelea 
kueleza kwamba, GEUWASA inat-
akiwa kudhibiti maji yanayopotea 
ili kuuza maji mengi zaidi ambayo 
yatakuwa yanawafikia watumiaji 
wa mwisho na kukusanya fedha za 
kutosha kutokana na mauzo hayo.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mtendaji wa GEUWASA Mhandi-
si Frank Changawa alisema kuwa, 
GEUWASA inajitahidi kuhudumia 
miundombinu yake ya maji na pale 
inapotokea bomba limepasuka na 
kupata taarifa, basi muda huo huo 
hutuma mafundi wake kwenda 
kushughulikia bomba husika.

Alisema, GEUWASA imepanga 
mafundi kwenye kila upande wa 
mji katika kanda saba, na kila upa-
nde una fundi ambaye anasimamia 
miundombinu ya maji.

Akiongea kwenye mkutano 
huo Mwenyekiti wa Kamati ya 
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GEUWASA 
yashauriwa kudhibiti 

maji yanayopotea

Watumiaji wa Huduma za Nishati 
na Maji mkoani Geita Ndugu Dotto 
Paul alisema kuwa, kazi mahususi 
ya Kamati ni kuwatetea na kulinda 
maslahi ya watumiaji wa huduma za 
nishati na maji ikiwemo kuhakikisha 
Kamati kwa niaba ya Baraza inapaza 
sauti kuhusu madhara ya upotevu 
wa kiwango kikubwa cha maji.

“Tunawaelimisha watumiaji wat-
ambue madhara ya upotevu wa maji. 
Tunawafahamisha kuwa, kiwango 
cha maji yanayopotea kutokana na 
wizi, mivujo au njia nyingine yoy-
ote kinahesabiwa na kujumuishwa 
kwenye bili zinazotozwa na Mamla-
ka. Hivyo tunawahamasisha kutoa 
taarifa za mivujo na wizi kwa GEU-
WASA ili nao wawe sehemu ya kud-
hibiti upotevu huo,” alieleza ndugu 
Paul. 

Alisema Kamati pia ina wajibu 
wa kuwakumbusha watoa hudu-
ma juu ya kutekeleza majukumu 
yao kama vile kudhibiti mivujo ya 
maji na hivyo kuiomba GEUWASA 
kuongeza jitihada za kuondoa kabisa 
changamoto hii katika mji huo.

EWURA CCC mkoani Geita imeen-
delea kutoa elimu kwa watumiaji wa 
huduma za nishati na maji ikiwemo 
kutoa taarifa muhimu zinazohusu 
maslahi ya watumiaji wa huduma 
hizo kila zinapopatikana. 

Afisa Msaidizi Utawala na Huduma kwa Wateja, EWURA CCC Mkoa wa Geita Ndg. Wadi Omari alipotembelea 
ujenzi wa mitambo ya kusafisha maji GEUWASA mwezi Juni 2023. Ujenzi huo utakapokamilika utasaidia, 
pamoja na mambo mengine, kudhibiti kwa kiasi kikubwa maji yanayopotea. Picha na Mpigapicha Wetu
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Na Amani Mbogo, Dodoma

Moja ya kazi inayofanywa 
na Baraza la Ushauri la 
Watumiaji wa Huduma 
za Nishati na Maji (EWU-

RA CCC) ni kutoa elimu kwa wananchi 
juu ya matumizi sahihi ya huduma za 
nishati na maji, ambapo moja ya lala-
miko kubwa ambalo huwa linalala-
mikiwa na wananchi baada ya kupata 
elimu hii ni umeme wa LUKU kuisha 
kwa haraka.

Mmoja ya watumiaji wa huduma 
ya umeme, Bwana William Richard, 
mkazi wa Mtaa wa Hazina, ni mmoja 
wa wahanga wa lalamiko hili ambapo 
mwanzoni alikuwa akinunua units 28 
za umeme ambazo alikuwa anazitu-
mia kwa muda wa siku 21, ila kwa sasa 
units hizo huisha chini ya siku 10.

Makala hii inakusudia kukuanga-
zia mambo yanayoweza kusababisha 

umeme wa LUKU kuisha haraka pamo-
ja na suluhisho lake.

1) Kuwepo kwa umeme unaovu-
ja 

Tatizo la umeme kuvuja linawe-
za kusababisha matumizi ya umeme 
kuwa makubwa. Watumiaji wengi wa 
umeme huwa wanajua maji pekee ndi-
yo yanayovuja, lakini umeme pia huvu-
ja hivyo kusababisha units za umeme 
kuisha haraka na hili mara nyingi li-
naweza kusababishwa na mkandara-
si aliyetumika kuweka mfumo wa 
umeme asiwe mwenye sifa inayotaki-
wa au muda mwingine unaweza uka-
kuta panya amehusika kwenye kuhari-
bu nyaya za umeme.

2) Kutumia vifaa vya nyumbani 
vyenye kasoro 

Vifaa vya majumbani kama viki-
tumika vikiwa vina kasoro, ni lazima 
matumizi ya umeme yatakuwa ni 

Zijue sababu za umeme 
wa LUKU kuisha haraka 

na suluhisho lake

20uk.• Toleo Na. 08 • Julai - Desemba, 2023

makubwa. Mfano wa vifaa hivi 
ni kama pressure na rice cooker, 
heater ya kuchemshia maji na 
kadhalika.

3) Kutumia vifaa vingi vya 
umeme kwa wakati mmoja

Hii ni moja ya sababu inayowe-
za kufanya matumizi ya umeme 
kwa mtumiaji yakawa ni makub-
wa. Watumiaji huwa tuna kasumba 
ya kutumia vifaa vingi vya umeme 
kwa wakati mmoja bila kujua, kwa 
mfano unakuta mtumiaji ame-
washa feni, muda huo huo ame-
washa jiko la umeme na pia an-
ayoosha nguo zake, hapa ni lazima 
mtumiaji atakuja kulalamika kuwa 
umeme unaisha haraka.

4) Kutumia vifaa vya 
umeme vya teknolojia ya 
zamani

Kama mtumiaji bado ataku-
wa anaendelea kutumia taa za 
zamani basi matumizi ya umeme 
ni lazima yatakuwa yanaendelea 
kuongezeka bila kujua. Taa hizi 
hutumia umeme mwingi sana. 

Suluhisho la umeme wa 
LUKU kuisha haraka

1. Tumia wakandarasi walio-
sajiliwa na EWURA katika kuin-
giza mfumo wa umeme ndani ya 
nyumba yako ili kuwa na uhaki-
ka wa usalama wa mfumo wa 
umeme na njia hii itasaidia kwa 
kiasi kikubwa kuepukana na tati-
zo la umeme kuvuja.

2. Mteja ahakikishe anakagua 
mfumo wa umeme wa nyumbani 
kwake ndani muda wa miaka mi-
tano.

3. Epuka kutumia vifaa vya 
umeme vyenye kasoro (faulty) sa-
babu vifaa hivi vinatumia umeme 
mwingi sana.

4. Unashauriwa kutumia taa 
za ‘energy saver’ kwani zimeone-
sha uwezo wa kukabiliana na ma-
tumizi makubwa ya umeme.

5. Unashauriwa kutumia vifaa 
vipya vya umeme na kuepuka vi-
faa vya teknolojia ya zamani, sa-
babu vifaa vya teknolojia ya sasa 
vimetengenezwa kwa ajili ya ku-
punguza matumizi makubwa ya 
umeme.
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iEWURA CCC Mara 
yabuni mbinu mpya utoaji 

elimu kwa wananchi
Na Dennis Ndanu, Mara

Baraza la Ushauri la Wa-
tumiaji wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA 
CCC) kupitia Kamati yake 

ya Watumiaji Mkoa wa Mara imebuni 
mbinu mpya ya kutoa elimu kwa wa-
tumiaji wa huduma hizo kwa kuwafua-
ta katika maeneo yao mbalimbali ya 
mikusanyiko.

Robinson Wangaso, Mwenyekiti 
wa kamati ya watumiaji Mkoa wa Mara 
amesema kamati hiyo imeanzisha 
utaratibu wa kuweka Hema (GAZEBO) 
eneo la Bustani ya Malkia Elizabeth 
wa Uingereza lililopo katikati ya mji 
wa musoma ambapo wananchi wana-
ofika kupumzika katika bustani hiyo 
wanapata elimu ya matumizi sahihi ya 
huduma, haki na wajibu wa mtumiaji 
pamoja na njia sahihi ya kuwasilisha 
malalamiko pindi watumiaji hao wa-
napokabiliana na changamoto au kero 
kutoka kwa watoa huduma za nishati 
na maji.

Wangaso alisema baada ya Ka-

mati yake kutoa elimu kwa makundi 
mbalimbali wakiwemo akina mama 
wajasiriamali kupitia vikundi vya ki-
jamii, vijana kutoka Madhehebu ya 
Dini za Kristo na Misikiti, wawakilishi 
wa asasi za kiraia, waendesha pikipiki 
(Bodaboda), Walimu Wakuu wa shule 
za msingi, sekondari na vyuo, akina 
mama wa majumbani, watu wenye 
ulemavu, viongozi wa serikali za mi-
taa, Madiwani na makundi mengine, 
sasa wameamua pia kuwafuata wana-
nchi katika maeneo ya mikusanyiko na 
masoko.

‘’Tulianza utaratibu wa kufanya 
uhamasishaji na utoaji elimu katika 
mikusanyiko ya masoko ya Nyamatare, 
Nyakato kwa saa Nane, Nyasho na ki-
tuo cha mabasi Bweri, sasa tumeamua 
kuhamishia ofisi yetu katika viwanja 
vya bustani ya Malkia Elizabeth am-
bayo watu wengi wanafika kupumzika 
na pia kutembelea hema letu la EWU-
RA CCC kwa lengo la kupata elimu ya 
matumizi sahihi ya huduma za nishati 
na maji,’’ alisema Wangaso.

Mwenyekiti huyo alisema mbinu 

hiyo imewezesha kufikia watumiaji 
wengi ambapo kwa siku moja wa-
tumiaji kati ya 20 hadi 30 wamekuwa 
wakifika katika banda na kujipatia 
vipeperushi, maelezo na ufafanuzi 
kutoka kwa wajumbe wa kamati am-
bapo hutoa elimu hiyo kwa zamu na 
kuwa itaendelea kutumika kutokana 
na kuonesha mafanikio makubwa ya 
kuwafikia watumiaji wengi kwa gha-
rama nafuu.

Kwa upande wake Neema Chacha 
ambaye ni moja ya watu waliotem-
belea hema la EWURA CCC na kupata 
elimu alisema kuwa, awali alikuwa ha-
jui mambo mengi juu ya haki na waji-
bu wa watumiaji wa huduma za maji 
na nishati lakini baada ya kutembelea 
hema ameweza kupata elimu na kujua 
haki zake nyingi kama mtumiaji wa 
huduma za  maji na nishati.

“Kwa kweli mnatuelimisha mam-
bo mengi, vitu vingi hatukuwa tuna-
jua wala kuwa na elimu navyo, kumbe 
nina haki nyingi ambazo nimezipo-
teza na kuzipuuzia, nashukuru sana 
EWURA CCC kwani mnaleta mwanga 
kwa sisi wananchi” alisema Neema.

Neema aliahidi kuwasihii wanan-
chi wenzake kutembelea hema na ofisi 
za EWURA CCC mjini Musoma ili nao 
waweze kupata elimu juu ya huduma 
za Nishati na maji kwa manufaa yao 
katika Maisha yao ya kila siku. 
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Na Wadi Omari, Geita

Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Mji-
ni Geita (GEUWASA) 
— imehimizwa kutoa 

elimu ya kutosha kwa watumiaji 
kuhusu usomaji wa dira (mita) za 
maji na namna zinavyofanya kazi ili 
kuondoa malalamiko ya ankara zi-
sizo sahihi.

Wito huo umetolewa na ndugu 
Khalfan Msemo, Katibu wa Kamati 
ya Watumiaji wa Huduma za Nisha-
ti na Maji Mkoa wa Geita wakati wa 
mkutano wa wadau wa GEUWASA 
uliofanyika mjini Geita ambapo GEU-
WASA iliwasilisha maombi na kuku-
sanya maoni ya wadau wake kuhusu 
dhamira ya kufanya marekebisho ya 
bei ya maji.

 Akielezea umuhimu wa GEUWA-
SA kutoa elimu sahihi juu ya usomaji 
wa dira za maji, Ndugu Msemo alise-
ma kuwa, GEUWASA inapaswa ku-
hakikisha kuwa inatoa elimu ya kuto-
sha kwa wateja wake juu ya usomaji 
wa dira za maji na jinsi ya kukokotoa 
ankara za wateja hao.

“Kama GEUWASA itaelimisha wa-
teja wake namna ya kusoma dira za 
maji, hiyo itakuwa ni hatua muhimu 
katika utatuzi wa changamoto ya 
malalamiko yanayowasilishwa kuhu-
su ankara kubwa.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mtendaji wa GEUWASA Mhandisi 
Frank Changawa alisema GEUWASA 
imejipanga kutoa huduma ya majis-
afi na salama kwa wateja wake na 
kwamba hakuna sababu ya kum-
bambikia mteja wake ankara ambayo 

hajaitumia.  
Mhandisi Changawa alisema 

kuwa, elimu ya usomaji wa mita 
ni muhimu kwa kila mtumiaji wa 
huduma ya maji yanayotolewa na 
GEUWASA, kwani hicho ndio kipimo 
pekee kinachotumika kwa wateja ku-
tambua kiasi cha maji alichotumia na 
kupata gharama halisi ya matumizi 
yake kwa uniti moja aliyoitumia.

Mahitaji ya maji kwa wananchi 
wa Geita ni makubwa sana, na ifaha-
mike kuwa huduma hii ya maji haina 
mbadala na hivyo kila wakati binada-
mu akihitaji maji anatakiwa kupata 
huduma hiyo na si vinginevyo. Hivyo, 
uelewa wa usomaji wa dira za maji 
utasaidia kuongeza uelewa miongo-
ni mwa watumiaji wa huduma hiyo 
ili kuepuka migogoro na malalamiko 
yasiyo ya lazima.

Na Nuru Zuberi, Shinyanga 

Mkazi wa Mtaa wa Mlepa, 
kata ya Ndala mkoani 
wa Shinyanga Ndugu 
Rajabu Masatu Bwire 

amefidiwa kiasi cha shillingi laki 
moja na elfu hamsini baada ya ku-
katiwa huduma ya maji kimakosa 
na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Shinyanga (SHUWASA).

Fidia hiyo imetolewa baada ya 
EWURA CCC Mkoa wa Shinyanga 
kutoa elimu kwa wananchi juu ya 
haki na wajibu wa mtumiaji wa 
huduma zinazodhibitiwa na Mam-
laka ya Udhibiti ya Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA) kwenye 
mkutano uliofanyika kata ya Nda-
la, mtaa wa Mlepa mnamo tarehe 
23.3.2023.

Akitoa ushuhuda wake waka-
ti wa mkutano huo, ndugu Bwire 
amesema EWURA CCC kupitia 
elimu iliyoitoa imemsaidia yeye 
kujua haki na wajibu wake kama 
mtumiaji wa huduma za nishati na 
maji na hivyo kumwezesha kuwas-
ilisha lalamikio lake kwa msaada 
wa EWURA CCC na hatimaye kulip-

wa fidia.
“Sambamba na elimu niliyopata, 

Baraza limekuwa nami bega kwa 
bega katika kuhakikisha napata 
haki yangu ya msingi,” alieleza ndu-
gu Bwire.

Akizungumzia lalamiko lake, 
ndugu Bwire alisema kuwa, SHU-
WASA ilimkatia huduma ya maji 
lakini baada ya kufuatilia iligundu-
lika kuwa wakati anaunganishiwa 
huduma ya maji dira yake ilifungwa 
kimakosa kwa mteja mwingine na 
hivyo kuonekana ana deni ambalo 
lilimpelekea kusitishiwa huduma 
ya maji.

“SHUWASA imekuwa ikinizu-
ngusha mara kadhaa na baada ya 
kufuatilia sana ndipo ikagundulika 
kuwa diraa yangu imefungwa kwa 
mtu mwingine,” alisema ndugu 
Bwire na kuongeza kuwa aliamua 
kutafuta msaada EWURA CCC am-
bapo ilimsadia kupeleka lalamiko 
lake SHUWASA na ikakubali kum-
fidia kiasi cha shilingi laki moja na 
elfu hamsini baada ya kuamriwa 
kwenye kikao cha usuluhishi.

Aidha aliishukuru EWURA CCC 
kwa msaada wake kupitia elimu ya 

haki na wajibu wa mtumiaji kwa 
kumpa mwanga wa wapi pa kuan-
zia huku akitoa wito kwa Baraza 
kuendelea kutoa elimu zaidi kwa 
jamii.

Kwa upande wake Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Mazingi-
ra Shinyanga (SHUWASA) kupitia 
Meneja Biashara ndugu Reuben 
Mwandumbya, ilikiri kutokea kwa 
changamoto hiyo ya ndugu Bwire 
kupewa mita ya mteja mwingine 
na pia kumkatia maji kimakosa na 
kwamba SHUWASA iliridhia kupitia 
kikao cha usuluhishi kumlipa mteja 
kiasi cha shilingi 150,000/=.

“Ni kweli kwamba ilitokea chan-
gamoto hiyo kwa mteja ambapo 
fundi wetu alichanganya dira ya 
maji lakini tumefanikiwa kumaliza 
changamoto hiyo na mteja wetu 
kwa kumlipa fidia,” alieleza ndugu 
Mwandumbya.

EWURA CCC mkoa wa Shin-
yanga itaendelea kutekeleza ma-
jukumu yake likiwemo jukumu la 
kuwasidia wateja wa huduma za 
nishati na maji kupata haki zao kwa 
kuwaelimisha kuhusu njia sahihi ya 
kupata haki hizo. 

'Toeni elimu kuhusu
usomaji dira za maji'

Afidiwa kwa kukatiwa maji kimakosa
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Na Catherine Ochido na Anadorice Komba

Mafuta ya petroli, dizeli na 
mafuta ya taa ni bidhaa 
muhimu sana kwa wa-
tumiaji wa huduma hii. 

Kipindi cha hivi karibuni maeneo 
mengi ya mjini na sasa hata maeneo 
ya vijijini tunaona ujenzi wa vituo 
vya mafuta na hii yote inaonesha ni 
kwa kiasi gani watumiaji wa vyom-
bo vya moto wanavyoongezeka siku 
hadi siku.

Kwa mujibu wa kanuni za mafuta 
za 2022, tangazo la serikari namba 
150 kanuni ya 45 (1) inavitaka vituo 
vyote vya mafuta kuchapisha bei za 
bidhaa za mafuta katika mabango 
(billboard) yanayoonekana bayana 
na yakionesha bei ya mafuta, pungu-
zo, vivutio vya biashara (promoshe-
ni) zinazotolewa na kituo husika. 

Bei za mafuta ambayo yanauz-
wa katika kituo cha mafuta zinat-
akiwa kuonekana katika bango na 
ziwe katika thamani ya shilingi na 
si vinginevyo, hii ni kwa mujibu wa 
kanuni ya 45 (3) ya kanuni za mafuta 
nchini.

Kanuni hizo zimeenda mbali 
zaidi, kwani kanuni ya 45 (4) inaone-
sha aina ya bango lazima liwe la neo-
ni au liwe linaloonesha ujumbe wa 
bei ukipita katika bango (electronic 
massage) na bei hizo zionekane vizu-
ri ili watumiaji wanapokaribia katika 

bango la kituo kwa umbali angalau 
mita hamsini walione vizuri na kwa 
uwazi.

Katika Makala hii waandishi 
wanalenga kuonesha umuhimu wa 
kuwepo kwa mabango haya ya bei 
kwenye vituo nya mafuta, ambapo 
swali lifuatalo litakuwa na majibu 
sahihi:

Je, kuna umuhimu wa kuwepo 
kwa mabango ya bei katika vituo vya 
mafuta?

Ndio, upo umuhimu mkubwa 
kwa vituo vya mafuta kuonyesha bei 
za mafuta kutokana na sababu zifua-
tazo;-

i Ufahamu wa bei elekezi ya 
mafuta

Kituo cha mafuta kinapoonesha 
bei ya mafuta katika mwezi husika, 
inasaidia mtumiaji kutambua bei 
elekezi ya mafuta ya eneo hilo kwa 
mwezi husika, mfano, lita moja ya 
mafuta ya petrol kwa mwezi Juni, 
2023 kwa eneo la Bukoba mjini ni 
shilingi 3,089, dizeli shilingi 2,878 na 
mafuta ya taa shilingi 3,044 kwa lita, 
ila kama kuna punguzo lolote la bei 
basi mtumiaji ataweza kuona kupitia 
mabango hayo.

ii Haki ya kuchagua
Watumiaji wa huduma za mafu-

ta (Petroli, dizeli na mafuta ya taa) 
kupitia bei katika mabango ambayo 

yamewekwa na watoa huduma, 
yanatoa nafasi kwa watumiaji ku-
chagua ni kituo gani aweke mafuta 
kutokana na ulinganifu wa bei kwa 
wakati husika lakini pasingekuwa 
na bango linaloonesha bei ingeku-
wa vigumu sana mtumiaji kuchagua 
wapi akaweke mafuta. Wateja wana-
shauriwa kununua bidhaa za mafuta 
katika vituo vinavyouza mafuta kwa 
bei nafuu zaidi ili kushamirisha ush-
indani.

iii Kutambua aina ya 
mafuta yaliyopo katika kituo cha 
mafuta

Kituo cha mafuta kinapoonesha 
bei ya mafuta pia huonesha aina ya 
mafuta yaliyopo katika kituo husika 
na kama mafuta hayo hayapo basi 
hayataonekana katika tangazo la bei 
na hii inasaidia watumiaji kutambua 
mafuta ambayo hayapo katika kituo 
hicho ili waweze kwenda katika ki-
tuo kingine kupata huduma hiyo.

EWURA CCC inawashauri wami-
liki wa vituo kuhakikisha wanakuwa 
na mabango yanayoonesha bei kwa 
sababu ni kosa kuuza mafuta bila ku-
weka mabango ya bei inayoonekana 
vizuri kwa wateja. 

Pia watumiaji wasisite kutoa ta-
arifa pale vituo vya mafuta vinaposh-
indwa kuonesha bei au kuwauzia 
mafuta kwa bei tofauti na iliyoelekez-
wa na mamlaka na ambayo haipo 
katika mabango yao. Watumiaji pia 
wanaweza kuangalia bei kikomo ya 
bidhaa za mafuta ya petrol na dizeli 
kwa eneo husika kupitia simu zao za 
mkononi kwa kupiga *152*00# na 
kisha kufuata maelekezo.
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Moja ya kituo cha mafuta kilichopo 
Bukoba mjini kikiwa na bango 

ambalo linaonesha bei elekezi za 
mafuta. Picha na Catherine Ochido

Huu hapa umuhimu 
wa mabango ya bei za 
mafuta kwa watumiaji
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Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mh. David Silinde, akisikiliza maelezo ya kazi za 

Baraza kutoka kwa Afisa Msaidizi Huduma kwa Wateja Bi Sakina Yusuf alipotembelea 

banda la EWURA CCC wakati wa maadhimisho ya Wiki ya Maziwa yaliyofanyika mkoani 

Tabora mwishoni mwa mwezi Mei, 2023. Picha zote na Mpigapicha Wetu

Afisa Msaidizi Huduma kwa Wateja Bi Sakina Yusuf akitoa elimu ya 

mtumiaji kwa mwananchi aliyetembelea Banda la EWURA CCC wakati 

wa maadhimisho ya Wiki ya Maziwa mwezi Juni, 2023. 

Katibu wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma za Maji na Nishati zinazodhibitiwa na EWURA mkoa wa Tabora 

Ndugu Alfred Pigangoma (wa kwanza kulia) akitoa elimu  kuhusu huduma za nishati na maji zinazodhibitiwa na 

EWURA kupitia kipindi cha pambazuko kinachorushwa na radio Uhai Fm. Wengine ni Mwenyekiti wa Kamati ya 

Watumiaji Mkoa wa Tabora Bi Catherine Mgaya (katikati) na mtangazaji wa Radio Uhai Bi Diana Katabarwa.
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Bi. Noela Ntiluvakule, Afisa Msaidizi Huduma kwa Wateja na Utawala EWURA 

CCC Mkoa wa Pwani akielimisha wakazi wa Mtaa wa Kilimahewa,Wilaya ya Kibaha 

kuhusu haki na wajibu wa Mtumiaji wa huduma za Maji na Nishati.

Ndugu Saidi Kabirigi, Mwenyekiti wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma 

za Maji na Nishati Mkoa wa Pwani, akitoa elimu kuhusu uwasilishaji wa 

malalamiko kwa watoa huduma kwa wanafunzi wa shule ya Msingi.

Afisa Msaidizi Huduma kwa Wateja na Utawala mkoa wa Pwani Bi. Noela 

Ntiluvakule akiwaelimisha wanafunzi wa shule ya sekondari ya wasichana 

Kibaha juu ya Baraza na kazi zake wakati wa programu ya utoaji elimu kuhusu 

Baraza na kazi zake kwa wanafunzi wa sekondari.
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Na Noela Ntiluvakule, Pwani

Maji ni hitaji la msingi 
na haki kwa binadamu 
wote pamoja na vium-
be hai, ni muhimu kwa 

maisha na mazingira, pia ni rasilima-
li muhimu sana katika maendeleo ya 
uchumi wa Tanzania.

Rasilimali ya Maji hugusa nyanja 
zote za kiuchumi na kijamii kwani 
hutumika kwa ajili ya shughuli za 
majumbani, kilimo, mifugo, uvuvi, 
viwanda, wanyamapori, uzalishaji 
nishati ya umeme, michezo na bu-
rudani Pamoja na shughuli nyingine 
nyingi. 

Kumekuwa na malalamiko kwa 
watumiaji kuhusu kupatiwa bili kub-
wa za matumizi ya maji na wakati 
mwingine wateja wa matumizi ya 
kawaida kujikuta wanapokea An-
kara kubwa kama zile za wateja wa 
wenye viwanda.

Kwa kuzingatia umuhimu wa 
maji kwa maisha ya watu, EWURA 
CCC Mkoa wa Pwani ilitembelea ofi-

si za DAWASA - Kibaha ili kuweza 
kufahamu aina za wateja wake na 
namna walivyowagawa kutokana na 
matumizi yao.

 Ndugu Alpha Ambokile, Mene-
ja wa DAWASA Kibaha alitoa ufa-
fanuzi juu ya anina za wateja wao, 
“Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) 
tumewagawa wateja wetu katika 
makundi mbalimbali kama ilivyo ka-
tika mkataba wa wetu wa huduma 
kwa wateja wa Julai 2020”.

Ambokile alisema mteja wa DA-
WASA ni mtu yeyote aliyeunganish-
wa kwenye miundombinu ya DA-
WASA na kupata huduma ya Majisafi 
na uondoaji wa majitaka. Wateja wa 
DAWASA wamegawayika katika 
makundi yapatayo sita kulingana na 
matumizi yao kama yanavyobainish-
wa hapo chini:

1. Wateja wa majumbani: Hawa 
ni wateja wanaotumia maji kwa 
matumizi ya kawaida ya nyumbani 
kama kupika, kuosha vyombo, kufua 
na kadhalika.

2. Wateja wa Taasisi: Hawa ni ta-
asisi zote za serikali, zisizo za serika-
li na mashirika mbalimbali. (shule, 
hospitali, vituo vya huduma za Afya, 
Vyuo Vikuu, Magereza, Polisi na 
Nyumba za ibada)

3. Wateja wa matumizi ya kib-
iashara: (Hoteli, Maduka, Nyumba za 
kulala wageni, Migahawa na Vilabu)

4. Wateja wanaotumia maji kwa 
matumizi ya viwanda.

5. Maghati ya kuuzia maji (Kiok-
si)

6. Waosha magari
Aidha Ambokile alifafanua kuwa 

katika makundi hayo, gharama za 
matumizi ya majitaka kwa wateja 
wenye huduma ya majisafi itatozwa 
kwa asilimia 80 ya majisafi yaliyo-
tumiwa. Gharama ya majitaka itatoz-
wa VAT asilimia 18, hivyo gharama 
ya majitaka itakuwa shilingi 455.48 
kwa mita ya ujazo. Gharama ya EWU-
RA itakuwa asilimia 1 ya gharama 
zote zilizotajwa hapo juu. Makundi 
haya hayana tofauti kwenye ghara-
ma ya uniti moja ya kulipa Ankara.

Aina sita za wateja 
wa huduma za maji



Na Joseph Ndatala na Nuru Zuberi, Shinyanga

Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Shinyanga (SHUWASA) 
imelipongeza Baraza la 

Ushauri la Watumiaji wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA CCC) kupitia 
Kamati yake ya Mkoa wa Shinyan-
ga kwa kuwa miongoni mwa wadau 
waliochangia SHUWASA kushika na-
fasi ya kwanza katika tuzo za mwaka 
2021/2022 zinazotolewa na Mamla-
ka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati 
na Maji (EWURA) kwa kupunguza 
upotevu wa maji kwa mwaka.

Pongezi hizo zimetolewa na ali-
yekuwa Mkurugenzi Mtendaji wa 
SHUWASA Mhandisi Yusuph Kato-
pola wakati wa kikao na wadau kili-
choitishwa na SHUWASA kwa lengo 
la kuwashukuru wadau mbao wame-
kuwa wakitoa taarifa mbalimbali 
zikiwemo za mivujo ya maji zilizoi-
wezesha SHUWASA kudhibiti upo-
tevu na kuibuka Mamlaka bora kati-
ka udhibiti wa upotevu wa maji kwa 
mwaka 2021/22 kati ya mamlaka 26 

za mikoa Tanzania Bara, ushindi uli-
oipatia Mamlaka hiyo tuzo. 

“EWURA CCC ni miongoni mwa 
wadau wakuu wa SHUWASA walio-
changia upatikanaji wa tuzo hii 
kwani wamekuwa wakitupatia taari-
fa muhimu ikiwemo upotevu wa maji 
kwenye maeneo tofauti tofauti kati-
ka Manispaa ya Shinyanga,” alisema 
Mhandisi Katopola.

Ikiwa ni ishara ya shukrani na ku-
tambua mchango wake kwa SHUWA-
SA, Mhandisi Katopola alimkabidhi 
bwana Joseph Ndatala, Mjumbe wa 

SHUWASA yaipongeza 
EWURA CCC 
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Shinyanga zawadi za miamvuli pamo-
ja na shajara zenye nembo ya Mamla-
ka hiyo.

“Tunaomba mpokee zawadi hizi 
kama ishara ya shukrani zetu na ku-
tambua mchango wenu kwa taasisi 
yetu,” alisema Katopola wakati wa ku-
kabidhi tuzo hiyo.

Naye ndugu Joseph Ndatala kwa 
niaba ya EWURA CCC, aliishukuru 
SHUWASA kwa zawadi hizo na kwa 
kutambua mchango wake katika 
utoaji wa taarifa na kusema kuwa, 
EWURA CCC imekuwa ikishirikiana 
na SHUWASA kutatua changamoto 
za uvujaji wa maji kwenye kila eneo 
linaloonekana kuwa na mvujo na 
kupewa ushirikiano wa haraka na 
wafanyakazi wa Mamlaka hiyo kila 
walipotoa taarifa.

“Ahsanteni sana kwa zawadi hizi 
na tunaipongeza SHUWASA kwa 
kuwa wasikivu kwani mmekuwa 
mkitoa ushirikiano wa kutosha na 
kwa haraka tunapowapa taarifa za 
mivujo,” alisema Ndatala.

EWURA CCC Shinyanga imekuwa 
ikiwaelimisha wakazi wa Manispaa 
ya Shinyanga na vitongoji vyake kutoa 
taarifa kwa mtoa huduma au kwenye 
ofisi za Baraza zilizomo mkoani huo 
kila kunapokuwa na changamoto ya 
maji ikiwemo mivujo. 

Ndugu Joseph Ndatala (kulia, 
Mjumbe wa Kamati ya Watumiaji wa 

Huduma za Nishati na Maji Shinyanga 
akipokea zawadi kutoka kwa 

Mkurugenzi wa Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Shinyanga, 

Mhandisi Yusuph Katopola wakati wa 
hafla ya utoaji zawadi kwa wadau wa 
SHUWASA. Katikati ni Nsianeli Gerald, 

Afisa Uhusiano SHUWASA. Picha na 
Mpigapicha Wetu



Na Noela Ntiluvakule, Pwani

Baraza la Ushauri la 
Watumiaji wa Hudu-
ma za Nishati na 
Maji Mkoa wa Pwani 

limeshiriki katika  hafla ya uz-
induzi wa Mradi wa Ujenzi wa 
Mfumo wa Usambazaji Maji 
kati ya eneo la Makongo na 
Mji wa Bagamoyo uliofanyika 
Machi 16, 2023  katika viwan-
ja vya shule ya msingi Tegeta 
A, jijini Dar es Salaam.

Shughuli ya uzinduzi huo 
ilihudhuriwa na Mheshimi-
wa Kassim Majaliwa, Waziri 
Mkuu wa Jamuhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania ambaye 
alikuwa mgeni rasmi na ndiye 
aliyezindua Mradi huo ulio-
ambatana na maadhimisho 
ya Wiki ya Maji kwa mwaka 
2023.

Katika hotuba yake Mhe. 
Waziri Mkuu Majaliwa alii-
taka Mamlaka ya Majisafi na 

Usafi wa Mazingira Dar es Sa-
laam (DAWASA) kuhakikisha 
inawaunganishia huduma ya 
Maji wananchi wote waishio 
katika eneo la mradi, na ku-
sisitiza kuwa, watumiaji wa 
huduma za maji wasikubali 
kutoa rushwa ya aina yoyote 
ili kupata huduma hiyo.

 “Ni msisitizo wa Wizara 
ya Maji na Serikali, hakuna 
rushwa yoyote utakayoitoa 
kwa kuunganisha maji kuja 
nyumbani kwako, uunganish-
waji ni wa gharama zile zile.”

Aidha alizitaka mamla-
ka zote za maji nchini ku-
tokutoza watumiaji ankara 
kubwa za maji kinyume na 
matumizi yao na kila mwa-
nanchi atakayewekewa mita 
aelimishwe namna mita hiyo 
inavyofanya kazi ili kusiwe na 
malalamiko.

Alihitimisha kwa kuzitaka 
Mamlaka za Majisafi na Usafi 
wa Mazingira pamoja na wa-

nanchi wote kuhakikisha wa-
natunza na kuhifadhi vyanzo 
vya Maji.

Mhe. Waziri Mkuu alisisiti-
za kwa kusema “Pamoja na ji-
tihada zote hizi zinazofanywa 
kupeleka Maji kwa wananchi 
kama vyanzo vyetu haviko 
salama wala tusitegemee 
kupata maji, suala la kupata 
maji ni la sisi wenyewe.”

Hafla hiyo pia ilihudhuri-
wa na Waziri wa Maji Mhe. 
Jumaa Aweso ambapo katika 
hotuba yake alieleza kuwa, 
mradi huo umelenga kuwa-
letea nafuu ya Huduma za 
Maji Watumiaji  katika Wilaya 
ya Kinondoni katika kata za 
Changanyikeni, Vikawe, Goba, 
Mivumoni, Mbweni, Madale, 
Tegeta ‘A’, Bunju, Wazo, Ocean 
Bay na Salasala. Kwa upande 
wa Bagamoyo mradi huo uta-
hudumia watumiaji wa kata 
za Mataya, Sanzale, Migude, 
Ukuni, Mtambani, Nianjema, 

Baraza lashuhudia 
uzinduzi Mradi wa Maji 

Makongo, Bagamoyo
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Mheshimiwa 
Waziri Mkuu 

Kassim Majaliwa 
(MB) akihutubia 
wananchi wakati 
wa uzinduzi wa 
Mradi wa Ujenzi 
wa Mfumo wa 

usambazaji maji 
kati ya Makongo na 
Mji wa Bagamoyo 
uliofanyika katika 
viwanja vya shule 
ya msingi Tegeta 

A, jijini Dar es 
Salaam. Picha 

Noela Ntiluvakule



Apunguziwa deni 
hadi shilingi 6,300
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Kimara ngo’mbe, Kisutu na 
Block ‘P’.

Waziri alieleza kwamba 
pamoja na uzinduzi wa mradi 
huo wa maji bado wapo wa-
nanchi ambao hawajaungan-
ishiwa huduma ya maji, hivyo 
alimuagiza Kaimu Mkurugen-
zi wa Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Dar es 
Salaam (DAWASA), Bw. Kiula 
Kingu ahakikishe kuwa wa-
nanchi wote walioomba maji 
waunganishiwe ndani ya siku 
saba kama Mkataba wa Hudu-
ma kwa Wateja unavyosema.

Aweso aliyasema hayo 
baada ya kubaini kuwa kuna 
baadhi ya maeneo, wananchi 
wanataka huduma ya maji 
na wanakaa miezi mitatu na 
zaidi pasipo kuunganishiwa 
na huduma hiyo.

Waziri Aweso aliongeza 
kuwa, “Ni haki kwa mwanan-
chi kupatiwa huduma ya maji 
na mwananchi ana wajibu wa 
kulipia ankara za maji lakini 
hatutakubali kuona msoma 
mita anambambikia mwana-
nchi ankara ya maji.”

Pia aliwaomba wananchi 
kutokaa kimya bali walala-
mikie kila sehemu wanayoo-
na wanapata changamoto 
na kuahidi kuwa, kwa yeyote 
atakayebainika kukwamisha 
huduma za maji safi na sala-
ma hatua kali zitachukuliwa 
dhidi yake.

Katika uzinduzi huo mam-
bo mbalimbali yanayohusu 
haki za watumiaji yalijadiliwa 
kuanzia muda wa kuungan-
ishiwa huduma, changamoto 
wanazokutana nazo baadhi ya 
watumiaji ikiwemo vitendo 
vya kuombwa rushwa, ankara 
kubwa za maji na ukosekana-
ji wa vifaa hasa mita za maji, 
yote hayo Mhe. Aweso aliya-
tolea ufafanuzi kwa manufaa 
ya watumiaji wote nchini.

EWURA CCC Mkoa wa 
Pwani itaendelea kuhakikisha 
inalinda na kutetea maslahi 
ya watumiaji wa huduma za 
Nishati na Maji kwa kutoa ta-
arifa muhimu za watumiaji.

Na Nuru Zuberi, Tanga 

Baraza la Ushauri la Watumia-
ji wa Huduma za Nishati na 
maji (EWURA CCC) mkoa 
wa Tanga limemsaidia Mzee 

Shaabani Kissena mkazi wa Mwam-
boni Tanga kutatua changamoto yake 
ya ankara kubwa ya maji ya shilingi 
188,000/= kutoka Tanga UWASA am-
bayo kiuhalisia haikuwa ikiendana na 
matumizi ya mteja huyo.

Hatua hiyo imefikiwa baada ya 
mzee Kissena kufika kwenye ofisi za 
EWURA CCC Tanga mapema mwezi 
Machi, 2023 kwa lengo la kutoa lala-
miko lake juu ya changamoto yake hiyo.

Akieleza kuhusu lalamiko la ndugu 
Kissena, Afisa wa Ankara na Maku-
sanyo wa Tanga UWASA ndugu Daudi 
Mkumbo  alikiri kupokea lalamiko la 
namna hiyo na kusema kuwa lilito-
kana na changamoto kwenye upande 
wa mfumo wa uchakataji wa ankara 
na hivyo kusababisha Mzee Kissena 
kupata ankara isiyo na uhalisia.

“Tunashukuru kwa kufuatilia lala-
miko la mteja na nikiri kwamba tu-
mepata changamoto kwenye mfumo 
wetu wa ankara,” alisema Mkumbo 
na kuongeza kuwa Mamlaka imere-

kebisha deni la mteja huyo kutoka 
Tsh.188,000/= hadi tsh. 6,373.37 am-
bayo ni bili halisi ya mteja. 

Kwa upande wake Kissena alii-
shukuru EWURA CCC kwa kumsaidia 
kupunguziwa ankara ya maji na kua-
hidi kuwa balozi mzuri kwa wengine 
wenye uhitaji kama yeye kwa ku-
washauri watembelee ofisi za EWURA 
CCC kwa msaada zaidi.

“Ninashukuru sana ofisi ya EWU-
RA CCC na sasa nimeridhika na anka-
ra hii ya Tsh.6, 373.37 kwani hiyo ndio 
inaendana na matumizi yangu halisi,” 
alisema Kissena.

Naye Mjumbe wa Kamati ya Wa-
tumiaji wa Huduma za Nishati na Maji 
Mkoani Tanga ndugu Andrew Nkuzi 
aliuelezea mpango wa Baraza wa ku-
endelea kupaza sauti kwa kutoa elimu 
kwa watumiaji ili wachukue hatua sta-
hiki katika kushughulikia kero zinazo-
husiana na huduma za nishati na maji 
na kufuatilia kwa ukaribu malalamiko 
ya wateja yanapojitokeza.

“EWURA CCC kupitia Kamati yake 
ya watumiaji mkoani Tanga itazidi ku-
wafuatilia kwa ukaribu wadau wake ili 
kuhakikisha wanaridhika na huduma 
zinazodhibitiwa na EWURA,” alisema 
ndugu Nkuzi.
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Na Mwandishi wetu, Mbeya

Kamati ya Watumiaji wa 
Huduma za Nishati na 
maji ya EWURA CCC 
mkoani Mbeya, imeis-

hauri Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji (EWU-
RA) kuona umuhimu wa kufanya 
marekebisho ya Kanuni zinazosim-
amia utoaji wa huduma ya gesi ya 
kupikia majumbani (LPG) ili kutoa 
fursa kwa wasambazaji wakubwa 
wa gesi hiyo kuwapatia mizani ya 
kupima uzito wa mitungi wauzaji 
wa rejareja ili kuondoa changamo-
to ya malalamiko dhidi ya uzito 
pungufu wa bidhaa hiyo. 

Akiongea wakati wa mkutano 
ulioitishwa na Wakala wa Vipi-
mo (WMA) mkoani Mbeya, Afi-
sa Msaidizi Huduma kwa Wateja 
na Utawala wa EWAURA CCC Bi 
Mwasiti Athumani alisema kuwa, 
suluhu ya malalamiko ya uuzwaji 
wa ujazo pungufu wa gesi kwenye 
mitungi itapatikana kama Mdhibi-
ti atafanya marejeo ya Kanuni ili 
kuruhusu wasambazaji wakubwa 
wa kampuni za gesi kuwapatia 
wauzaji wadogo mizani ya kupimia 
mitungi ya gesi wanayouza. 

Kwa upande wao wauzaji 
wadogo walilalamikia faida ndogo 
wanayopata kwenye mitungi ya 
gesi ukilinganisha na bei za miza-
ni ya kuning’iniza ambayo imepi-
tishwa kupima gesi huku wakidai 
kuwa, mizani ya aina hiyo huuzwa 
kwa takriban laki mbili huku mza-
ni wa kidigitali ukiuzwa kuanzia 
laki nane.

“Mara nyingi baada ya bei 
elekezi za gesi kutoka, faida ya 
mtungi huwa haizidi 2,000/= kwa 
mitungi mikubwa na 1,500/= kwa 

Us
ha

ur
i Baraza lashauri

suluhu ujazo wa LPG
mdogo, sasa kwa faida hii utaweza 
kununua kweli mzani?” alihoji Bw. 
Adam Solomon, mfanyabiashara 
mdogo wa gesi wa eneo la Manga 
VETA. 

Aidha ndugu Solomon alionge-
za kuwa, kama msambazaji mkub-
wa atawawezesha wauzaji wado-
go wadogo kwa kuwapa mizani, 
atakuwa amewasaidia sana wau-
zaji hao jambo ambalo ni faida 
kwa msambazaji mkubwa kwani 
kwa kufanya hivyo muuzaji mdogo 
atauza mitungi ya gesi kutoka kwa 
kampuni moja pekee jambo amba-
lo pia ni takwa la kikanuni  kuwa 
mitungi ya aina tofauti isichang-
anywe sehemu moja ili kuepuka 
madhara ikiwemo milipuko.

Aliishauri WMA kuona 
umuhimu wa kuwawezesha kwa 
kuwakopesha wauzaji wadogo mi-
zani ya kupimia kwa makubaliano 
ya kurejesha kidogo kidogo kwa 
kuwa WMA ndio mamlaka iliyope-
wa dhamana kusimamia vipimo 
kwa niaba ya Serikali.

Kwa upande wake Meneja 
Masoko kutoka kampuni ya ORYX 
Bw. Idan Mushi alisema kuwa, 
kampuni ya ORYX inasikiliza 
maelekezo ya Mdhibiti juu ya nini 
kifanyike na kwamba wapo tayari 
kupokea maelekezo ili kulinda haki 
na maslahi ya watumiaji pamoja na 
kuboresha utoaji wa huduma zao.

Naye Bwana Raphael Nyawamu, 
mwakilishi kutoka EWURA na Bw. 
Kajungu, Meneja wa Mkoa WMA 
walikiri kupokea ushauri na mao-
ni hayo na kusema watayafikisha 
kwenye ngazi za juu za taasisi zao 
hoja hizo kwa ajili ya kujadiliwa 
ili waone kama itafaa kufanyika 
mabadiliko hayo na kupunguza 
malalamiko na changamoto  juu ya 
uzito/ujazo wa bidhaa za gesi za 
kupikia majumbani.

Wakala wa Vipimo (WMA) iliit-
isha kikao hicho kilichohusisha 
wauzaji wadogo wa gesi, mawaka-
la wa usambazaji gesi mkoa wa 
Mbeya, waandishi wa habari pamo-
ja na wadau kutoka sekta  ndogo ya 
nishati ya gesi kwa lengo la kuku-
sanya maoni juu ya nini kifanyike 
ili kupunguza au kuondoa kabisa 
malalamiko kutoka kwa watumia-
ji wa gesi za kupikia majumbani 
kuhusu uuzwaji wa uzito pungufu 
wa mitungi ya gesi ya kupikia ma-
jumbani.

Mara nyingi baada 
ya bei elekezi za 

gesi kutoka, faida ya 
mtungi huwa haizidi 
2,000/= kwa mitungi 
mikubwa na 1,500/= 

kwa mdogo, sasa 
kwa faida hii utaweza 

kununua kweli 
mzani?

Kama msambazaji mkubwa atawawezesha 
wauzaji wadogo wadogo kwa kuwapa mizani, 

atakuwa amewasaidia sana wauzaji hao jambo 
ambalo ni faida kwa msambazaji mkubwa 

kwani muuzaji mdogo atauza mitungi ya gesi 
kutoka kwa kampuni moja pekee
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Na Mwandishi wetu, Tanga

Baraza la Ushauri la 
Watumiaji wa Hudu-
ma za nishati na 
Maji (EWURA CCC) 

limeshiriki kwenye ziara ya 
Waziri wa Maji Mheshimi-
wa Jumaa Hamidu Aweso 
Mbunge wa Pangani iliyofan-
yika mwezi Januari, 2023 kwa 
lengo la kujionea hali ya hupa-
tikanaji wa huduma ya maji 
mkoani Tanga.

Waziri Mhe. Aweso amefa-
nya ziara hiyo kufuatia kuwe-
po kwa changamoto ya ukose-
fu wa huduma ya maji Jijini 
Tanga kwa kipindi cha zaidi ya 
siku mbili na hivyo kusababi-
sha malalamiko mengi kutoka 
kwa wananchi kujitokeza kati-
ka jiji hilo.

Kupitia ziara hiyo ya Wa-
ziri, Baraza lilipata mwaliko 
kutoka Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa mazingira TANGA 
UWASA wa kushiriki kwa ku-
tambua mchango wake katika 
masuala mbalimbali yanayo-
husu huduma ya maji.

Mbali na EWURA CCC ziara 
hiyo ya Mhe. Aweso ilihusisha 
pia ofisi ya Mkuu wa Wilaya 
ya Tanga, uongozi wa Chama 
na Serikali ngazi ya wilaya ya 
Tanga mjini pamoja na wa-
heshimiwa Madiwani wa kata 

EWURA CCC yashiriki ziara 
ya Waziri wa Maji Tanga Uw
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Waziri wa Maji Mhe. 
Jumaa Hamidu 

Aweso (MB - katikati) 
akikagua mabwawa 
ya kusafishia maji 

Mowe, kulia ni Afisa 
Msaidizi  Huduma 

kwa Wateja na 
Utawala EWURA CCC 
Bi. Nuru Zuberi  na 
washiriki wengine 
kwenye ziara hiyo.

Picha na Mpigapicha 
Wetu

mbalimbali za Jiji la Tanga.
Katika ziara hiyo, Waziri 

Aweso pamoja na viongozi 
wengine mbalimbali walitem-
belea chanzo cha maji cha Ma-
bayani, mitambo ya kuzalisha, 
kusafisha na kutibu maji iliyo-
po eneo la  Mowe.

Kupitia ziara hiyo, Waziri 
alibaini kuwa changamoto ya 
ukosefu wa huduma ya maji 
katika jiji la Tanga ilisababish-
wa na chanzo cha uzalishaji 
maji cha TANGA UWASA am-
bacho kilizidiwa na tope na 
hivyo kuifanya Mamlaka hiyo 
kusitisha uzalisha wa maji.

Akifanya majumuisho ya 
ziara hiyo, Waziri Aweso al-
isema “Tumefika hadi kwenye 
chanzo cha maji na kujionea, 
maji yamekuwa na tope jingi 
sana, maana yake ni kwam-
ba, chanzo kikuu cha maji ka-
tika jiji la Tanga ni Mto Zigi, 
yawezekana katika mto huo 
kuna shughuli kubwa za ki-
binadamu zinafanyika, kwa 
hiyo shughuli za kibinadamu 
zinapofanyika zinasababisha 
kuharibu chanzo cha maji.”

Katika ziara hiyo, Mhe. Wa-
ziri na viongozi hao walitem-
belea baadhi ya nyumba za 
wananchi zilizounganishiwa 
huduma za maji katika eneo 
la Chumbageni na Ngamiani 
Kaskazini ili kujionea hali hal-

isi ya upatikanaji wa huduma 
ya maji.

Mhe. Aweso alijiridhisha 
kuwa hali ya huduma imerejea 
na inaendelea kuimarika hat-
ua kwa hatua katika maeneo 
mbalimbali ikiwemo pembe-
zoni mwa Jiji.

“Tumejiridhisha kwa 
kwenda baadhi ya nyumba 
kwa mfano nyumba ya kwan-
za Chumbageni Maji yameru-
di kwenye hali yake,” alisema 
Waziri Aweso.

Akihitimisha ziara hiyo, 
Waziri Aweso aliwahimiza 
watendaji wa TANGA UWASA 
kutengeneza utaratibu wa ku-
toa taarifa kwa wananchi pin-
di panapotokea changamoto 
ya upatikanaji wa huduma ya 
maji ili kuepusha Malalamiko 
kutoka kwa watumiaji wa 
huduma hiyo, lakini pia pawe-
po na utaratibu wa kushirik-
isha viongozi wa Serikali za 
Mitaa kwa kuwa kwakufanya 
hivyo itarahisisha kufikisha ta-
arifa sahihi kwa wananchi.

EWURA CCC Mkoa wa Tan-
ga katika kutekeleza Majuku-
mu yake, imekuwa ikishiriki-
ana na Taasisi mbalimbali za 
Serikali na zisizo za Serikali 
na hivyo  kujenga mahusiano 
mazuri ya kikazi yanayosaba-
bisha kuwepo na ushirikiano 
kati ya Baraza na taasisi hizo.
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Na Chipegwa Samwel, Morogoro

Sheria namba 5 ya maji ya 
mwaka 2019 imeanisha ma-
kosa yanayoweza kutokea 
kwenye huduma ya maji 

pamoja na adhabu zake. Adhabu 
zilizoanishwa kwenye Sheria ya 
Maji zinaweza kujumuishwa na ad-
habu zilizoainishwa kwenye sheria 
ya makosa ya jinai pamoja na sheria 

ya makosa ya uhujumu uchumi wa 
nchi. Yafuatayo ni makosa pamoja 
na adhabu zake: -

1. Kutumia maji vibaya (ki-
fungu na. 63)

Mtu yeyote anayetumia maji 
vibaya au kuruhusu/kusababi-
sha maji kutumiwa vibaya mfa-
no kuyachezea au kutoyatumia 
kwenye mambo ya msingi anatenda 

M
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kosa. Ingawaje ni kosa ambalo lina-
onekana halifuatiliwi sana ila faini 
yake ni shilingi laki tano na isiy-
ozidi milioni kumi au kifungo cha 
miezi sita jela mpaka miaka miwili 
au vyote viwili.

2. Kuharibu miundom-
binu ya majisafi na usafi wa 
mazingira (Kifungu na. 61)

Mtu yeyote anayevuruga au 

Yajue makosa, 
adhabu kwenye 
huduma ya maji
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4. Kuchezea dira za maji au 
kuharibu (Kifungu na. 64)

Mtu yeyote anayebadilisha au 
kusababisha au kuepusha dira 
isipime kipimo sahihi (isizunguke, 
kuigeuza au kuizuia isifanye kazi 
inayostahili) kwa lengo la kupata 
usambazaji mkubwa wa maji ku-
liko ule anaostahili au kukwepa 
malipo ya usambazaji maji ataku-
wa anatenda kosa ambapo faini 
yake ni shilingi laki tano mpaka 
milioni kumi au kifungo kisicho-
pungua miezi sita mpaka miaka 
miwili jela.

5. Kutumia maji kinyume na 
matumizi uliyoomba (Kifungu 
na. 65)

Mtu yeyote anayetumia maji 
yanayotolewa na mamlaka husika 
kwa madhumuni mengine isipoku-
wa yale ambayo aliomba atakuwa 
anatenda kosa. Mfano badala ya 
matumizi ya majumbani, mtumiaji 
anaamua kuuza maji, umwagiliaji 
wa shamba, lisilo bustani. Faini ya 
kosa huili ni kiasi cha shilingi mili-
oni tano au kifungo kisichopungua 
miezi sita (6) jela. Bila kuathiri haki 
ya mamlaka ya maji, adhabu hii ita-
angalia kurejesha thamani ya maji 
yaliyotumika vibaya.

6. Kuoga kwenye miundom-
binu ya maji (Kifungu na.66)

Mtu yeyote ambaye; 
• Anaoga au kuogesha kwenye 

chanzo au eneo la maji au miun-
dombinu inayotumika na mamlaka 
ya maji;

• Anaosha au kutupa/kuruhu-
su kutupa mnyama, nguo, nyenzo 
au kitu chochote kwenye chanzo 
au miundombinu inayotumika na 
mamlaka ya maji;

• Anafungua au kufunga chanzo 
cha maji au miundombinu ya maji;

Atawajibika kulipa faini ya kia-
si cha shilingi elfu hamsini mpaka 
milioni moja au kifungo cha muda 
usiopungua mwezi mmoja mpaka 
mitatu jela au adhabu zote mbili 
kwa pamoja.

7. Kuchafua/Uchafuzi wa maji 
kwenye chanzo (Kifungu na. 67)

Mtu yeyote ambaye;
• Anayeweka au kuruhusu 

nyenzo yoyote ardhini au kim-
iminika kinachoweza kusombwa/

kubebwa kuelekea kwenye eneo la 
chanzo cha maji au mitambo ya maji 
atatozwa faini isiyopungua kiasi cha 
shilingi milioni moja mpaka milioni 
tano au kifungo cha miezi kumi na 
mbili mpaka miaka mitatu jela au 
adhabu zote mbili kwa pamoja.

• Kama nyenzo au kimiminika 
kimesombwa na kuingia kwenye 
majisafi na usafi wa mazingira ata-
tozwa faini isiyopungua kiasi cha 
shilingi milioni kumi au kifungo 
kisichopungua miaka miwili jela au 
adhabu zote mbili kwa pamoja.

• Atainua au kujenga au kusa-
babishwa kujengwa kwa muundo 
wowote wa muda au wa kudumu na 
kusababisha hitilafu/tobo kwenye 
sehemu yoyote ya miundombinu 
ya maji atawajibika kulipa faini isi-
yopungua kiasi cha shilingi milioni 
moja mpaka milioni kumi na kifun-
go cha miezi sita mpaka miaka mi-
wili jela au adhabu zote mbili kwa 
pamoja.

8. Kutupa taka ambazo hazi-
jaainishwa (Kifungu na 68)

Mtu hatakiwi kutupa au kusa-
babisha kutupwa kwa taka yoyote 
ambayo haijaidhinishwa kwenye 
usafi wa mazingira. Anayekiuka 
jambo hili atakuwa anatenda kosa 
na akitiwa hatiani atatozwa faini 
isiyopungua kiasi cha shilingi mil-
ioni moja na isiyozidi milioni tatu 
au kifungo cha miezi sita hadi mia-
ka miwili jela au adhabu zote mbili 
kwa pamoja.

9. Kuwazuia maafisa wa maji 
kufanya kazi yao/kumpiga au 
kumtolea lugha chafu

Wakati wa utekelezaji wa waji-
bu wao, kama mteja ana wasiwasi 
na afisa wa mamlaka ya maji husi-
ka, basi amuombe kitambulisho, au 
apige simu kwa mamlaka ya maji 
husika kujiridhisha au kutoa taarifa. 
Kumzuia afisa wa Mamlaka   asifa-
nye kazi yake, kumpiga au kumtolea 
lugha chafu ni kutenda kosa amba-
po faini yake ni kiasi cha shilingi 
milioni mbili na haitazidi milioni 
tano na kifungo cha miaka mitatu 
jela.

Watumiaji wa huduma ya maji 
wanashauriwa kufuata sheria, ka-
nuni na taratibu ili kuepuka makosa 
ambayo yameanishwa kwenye she-
ria ya maji. 

M
ak

al
akuharibu mfumo mzima wa hudu-

ma ya maji, miundombinu kama 
mita, mabomba, viungio, mabwa-
wa, mitambo pamoja na vipuli au 
kuingilia kazi za majisafi na usafi 
wa mazingira atakuwa anatenda 
kosa ambapo faini yake ni kiasi cha 
shilingi laki tano lakini siyo zaidi 
ya shilingi milioni 50 au kifungo 
cha muda usiopungua miaka mi-
tano gerezani au vyote viwili kwa 
pamoja.

Kulingana na sheria ya uhuju-
mu uchumi wa Tanzania, kuchezea 
miundombinu ya Serikali faini au 
adhabu ya kosa hilo litaangaliwa 
na uzito wake.

3. Kuchepusha maji kutoka 
kwenye laini (kifungu na. 62)

Hii inamaanisha kutopitisha 
maji kwenye mita ili yasihesabi-
we au kuchepusha toka kwenye 
chanzo cha maji au pampu, kuji-
unganishia huduma ya maji pasipo 
kufuata utaratibu wa kisheria ulio-
wekwa. Faini ya kosa hili ni kuan-
zia kiasi kisichopungua shilingi 
laki tano hadi milioni hamsini au 
kifungo cha kisichopungua miezi 
kumi na mbili mpaka miaka mita-
no jela au vyote viwili kwa pamoja.

Mtu yeyote 
anayetumia maji 
yanayotolewa na 
mamlaka husika 
kwa madhumuni 

mengine isipokuwa 
yale ambayo 

aliomba atakuwa 
anatenda kosa. 
Mfano badala 
ya matumizi 

ya majumbani, 
mtumiaji anaamua 

kuuza maji, 
umwagiliaji wa 
shamba, lisilo 

bustani.
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Mkurugenzi  Mtendaji wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira mjini Morogoro 

(MORUWASA) Mhandisi Tamim Katakweba akieleza namna MORUWASA inavyofanya 

jitihada za kuhakikisha wananchi wanapata huduma ya maji safi na salama.

Afisa Msaidizi Huduma kwa Wateja na Utawala EWURA CCC Mkoa wa Manyara Neema Nnko 

akifafanua jambo kwenye kikao cha utoaji mrejesho wa marekebisho ya bei za maji kilichoitishwa na 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Babati (BAWASA) mwezi Mei, 2023

Mwenyekiti wa Baraza la Ushauri la Watumiai wa Huduma za Nishati na Maji 

(EWURA CCC) Mhandisi David Ngula (wa pili kushoto) akieleza malengo ya Baraza 

kutembelea MORUWASA mbele ya vyombo vya habari wakati wa ziara ya Baraza 

kutembelea Mamlaka hiyo. Picha zote na Mpigapicha Wetu
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Bi Neema Nnko Afisa Msaidizi Huduma kwa Wateja na Utawala EWURA CCC Mkoa wa 

Manyara, akilelezea jambo aliposhiriki kikao cha wananchi wa kata ya Mwada kilichofanyika 

hivi karibuni. Katika kikao hicho, Baraza lilitoa elimu na ufafanuzi kuhusu haki na wajibu 

kwa watumiaji wa huduma za nishati na maji.

Afisa Msaidizi Huduma kwa Wateja na Utawala, EWURA CCC mkoa wa 

Manyara Bi Neema Nnko akitoa elimu kwa wananchi wa Kijiji cha Halla 

wakati wa mkutano wa wananchi ulioandaliwa na Serikali ya Kijiji.

Afisa Msaidizi Huduma kwa Wateja na Utawala mkoa wa Pwani Bi.Noela 

Ntiluvakule akiwaelimisha wanafunzi wa shule ya sekondari ya wasichana Kibaha 

juu ya Baraza na kazi zake wakati programu utoaji elimu kuhusu Baraza na 

kazizake kwa wanafunzi wa sekondari.



36uk.• Toleo Na. 08 • Julai - Desemba, 2023

Ue
lim

ish
aj

i
Baraza laombwa kuendelea kutoa 
elimu Mkataba Huduma kwa Mteja

Na mwandishi wetu, Dodoma

Waandishi wa habari wa 
redio Uzima wameli-
omba Baraza la Ush-
auri la Watumiaji wa 

Huduma za Nishati na Maji (EWURA 
CCC) Mkoa wa Dodoma kuongeza 
nguvu katika kutoa elimu kwa wa-
nanchi kuhusu Mkataba wa huduma 
kwa mteja.

Akiongea wakati wa uelemishaji 
kwa njia ya redio hiyo mwezi Mei, 
2023, mwandishi wa habari wa kituo 
hicho cha redio ndugu Soud Captain 
alisema kuwa, mkataba wa hudu-
ma kwa mteja ni muhimu kwani 
utamfanya mtumiaji wa huduma za 
nishati na maji kujua utaratibu wa 
kushughulikiwa malalamiko yake 
pindi anapopata changamoto katika 
huduma hizo.

 “Kwa upande wangu ninaomba 
EWURA CCC muendelee kuweke-
za nguvu katika kutoa elimu juu ya 
mkataba wa huduma kwa mteja. 
Leo tumepata elimu muhimu sana 
pamoja na wasikilizaji wetu. Math-
alani mimi binafsi sikuwa nafahamu 
kuwa Mkataba wa Huduma za Maji 
unapaswa uzingatie Kanuni za Ubo-
ra wa Huduma za Maji za Mwaka 
2020, Chapisho (GN) No. 849, Ka-
nuni ya inayoelekeza kwamba hudu-
ma ya maji inapaswa iunganishwe 

kwa mteja mpya ndani ya siku saba 
za kazi baada ya kulipia gharama za 
maunganisho mapya na kwamba 
siku hizo zikipita mteja ana haki ya 
kudai na kulipwa fidia,” alieleza Cap-
tain.

Naye mwandishi wa habari Bi. 
Avelina Mussa alisema kuwa ofisi 
ya EWURA CCC ni vyema ihakikishe 
kuwa watoa huduma wanaheshimu 
na kutekeleza yaliyomo kwenye 
mikataba hii ili watumiaji waweze 
kupata huduma za nishati na maji 
kwa wakati husika.

“Kwanza niwapongeze sana 
EWURA CCC kwa hatua nzuri na 
kazi mnayoifanya ya kuhakikisha 
mnawafikia wananchi wengi sana 
kwa kutumia vyombo vya habari 
ikiwemo redio yetu ya Uzima ili 
waweze kujua umuhimu wa mkata-
ba wa huduma kwa wateja, leo tume-
jifunza kuwa Mkataba wa huduma 
kwa wateja wa huduma za umeme 
na maji unatoa haki kwa mteja kupe-
wa taarifa kuhusu katizo la huduma 
hasa ambalo limepangwa tofauti na 
lile la dharura na pia unataja muda 
maalum wa katizo hilo, hata hivyo, 
watoa huduma ni mara chache sana 
wanafanya hivyo kwa mfano kwenye 
umeme mkataba unasema taarifa 
yoyote ya katizo ambalo limepang-
wa litatolewa ndani ya siku 10 kabla 
ya katizo lenyewe  lakini mara nyin-

gi unaweza kupata taarifa ndani ya 
siku moja”  alisema Bi Mussa. 

Akiwajibu waandishi hao, Afisa 
Msaidizi Huduma kwa Wateja na 
Utawala wa EWURA CCC (Dodoma) 
Bwana Amani Mbogo aliahidi kuwa 
Baraza litaendelea kutumia vyombo 
vya habari pamoja na mikutano ya 
hadhara kuhakikisha elimu juu ya 
mikataba ya huduma kwa wateja in-
awafikia wananchi wengi.

“Kama mlivyosema, mikataba 
hii ni muhimu sana kwa wananchi 
wetu. Ofisi yetu inaendelea kutumia 
vyombo vya habari vya hapa mkoani 
kwetu ikiwemo Radio Uzima pamo-
ja na mikutano ya hadhara ya wana-
nchi ili kuhakikisha tunawafikia wa-
nanchi wengi zaidi. Pia tutaendelea 
kukumbusha watoa huduma waki-
wemo DUWASA na TANESCO kuwa 
ni muhimu kuwapatia wateja wao 
mikataba hii wakati wowote, husu-
sani wakati wanapounganishwa na 
huduma zao ili kujenga uelewa wa 
wateja hao na kuepuka malalamiko 
yasiyo ya lazima,” alisema Bw. Mbo-
go.

Ofisi ya EWURA CCC Dodoma 
itaendelea kutoa elimu kwa wa-
tumiaji wengi zaidi kuhusu kazi za 
Baraza kwa ujumla na pia kuhaki-
kisha kero mbalimbali za watumiaji 
zinafuatiliwa na kupatiwa ufumbuzi 
kwa wakati.

Afisa Msaidizi Huduma kwa Wateja na Utawala, EWURA CCC  Dodoma, Amani Mbogo ( kulia), akielimisha umma kuhusu masuala 
yanayohusu watumiaji wa huduma za nishati na maji kupitia kituo cha Redio cha Uzima. Picha na Mpigapicha Wetu
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Na Dennis Ndanu, Mara

Watumiaji wa huduma za 
nishati na maji nchini 
wametumia maadhi-
misho ya Wiki ya She-

ria nchini kutoa na kufikisha mala-
miko na changamoto zinazowakabili 
kwa Baraza la Ushauri la Watumiaji 
wa Huduma za Nishati na Maji (EWU-
RA CCC) kupitia Kamati yake ya mkoa 
wa Mara.

Katika ushiriki wake kwenye 
maadhimisho ya Wiki ya Sheria, Ka-
mati ilipokea jumla ya malalamiko 
na maswali 102 kutoka kwa wanan-
chi ambao ni watumiaji wa huduma 
za nishati na maji ambapo miongoni 
mwake, 45 yalihusu changamoto za 
bei za mafuta, 32 yalihusu huduma 
za maji na 25 yalielekezwa kwa sekta 
ndogo ya umeme.

Wananchi hao walifika katika 
madhimisho ya Wiki ya Sheria nchini 
ambayo katika Mkoa wa Mara yalifa-

nyika kwenye viwanja vya Shule ya 
Msingi Mukendo kuanzia tarehe 23 
Januari hadi tarehe 1 Feburuari 2023, 
siku ambayo ilikuwa ni kilele cha 
maadhimisho hayo.

Miongoni mwa malalamiko/mas-
wali yaliyopokelewa ni kutoka kwa 
ndugu Rhobi Chacha Mtatiro, mkazi 
wa Nyarusurya Manispaa ya Musoma 
aliyelalamika kuhusu bei za kuungan-
ishiwa umeme na kushauri kuwa, bei 
hizo zizingatie hali halisi ya maisha ya 
wananchi bila kubagua eneo analoi-
shi. 

Ndugu Mtatiro alidai kwamba, 
kwenye maeneo ya mjini wapo watu 
wenye maisha duni sawa na vijijini, 
hivyo gharama za kuunganishiwa 
umeme ambazo shilingi 27,000/= 
kwa wananchi wenye maisha duni vi-
jijini pia zitumike kwa wateja wenye 
maisha kama hayo waishio mijini.

”Tupo wananchi wenye uwezo 
mdogo wa kifedha lakini tunaishi 
mjini na tumejenga nyumba zetu kwa 

Wiki ya Sheria 
yawanufaisha wakazi

Manispaa Musoma

gharama ndogo kwa kudunduliza, 
tunahitaji huduma ya umeme lakini 
tunashindwa kutokana na gharama 
za hadi shilingi 320,000 kiwango 
ambacho ni cha juu mno kwa watu 
wenye kipato duni kama  chetu ,” 
alieleza ndugu Mtatiro. 

Alisema kuwa, umeme ni hudu-
ma muhimu inayopaswa kila mtu ai-
pate tena kwa gharama nafuu maana 
mtumiaji analipia huduma hiyo kila 
anapoitumia, tena ikiwezekana wa-
tumiaji waunganishiwe umeme hata 
bila malipo ya awali, na gharama za 
malipo hayo zilipwe kidogo kidogo 
kupitia manunuzi ya umeme.   

Akitoa ufafanuzi kuhusu gharama 
za kuunganishiwa umeme, Meneja 
wa TANESCO Mkoa wa Mara Mhandi-
si David Chisoti alisema kuwa, kwa 
mujibu wa Kanuni na taratibu zilizo-
po sasa, wateja wanaounganishiwa 
umeme kwa bei ya Shilingi 27,000/= 
ni wale wa vijijini pekee na siyo mijini. 

“TANESCO inatekeleza maagizo 
na sheria zilizopo na kwamba kwa 
sasa gharama za maunganisho ni 
shilingi 27,000/= kwa wateja wa vi-
jijini na 320,000 kwa wanaohitaji 
huduma wakiwa mjini,” alifafanua 
Mhandisi Chisoti.

Kuhusu katizo la umeme bila ta-
arifa, Mhandisi Chisoti alisema kuwa 
TANESCO hutumia njia mbalimbali 
kutoa taarifa ya katizo la huduma 
ikiwa ni pamoja na magari ya matan-
gazo, barua, vyombo vya habari na 
mitandao ya kijamii kufikisha taar-
ifa muhimu kwa jamii ikiwa kuna 
makatizo yaliyopangwa kwa muda 
fulani. Hata hivyo, Chisoti alikiri ku-
wepo kwa changamoto mbalimba-
li ikiwa ni pamoja na makatizo ya 
dharura ya umeme ambayo hutokea 
bila kupangwa au kukusudiwa am-
bayo huwa hayatolewi taarifa mape-
ma kwa wananchi.

Nae Kaimu Mkurugenzi wa Mam-
laka  ya Majisafi na Usafi wa Mazingi-
ra Musoma (MUWASA)  ndugu Etripia 
Pius Ndowo alikiri kuwepo kwa chan-
gamoto kadhaa kuhusu upatikanaji 
wa huduma ya maji hususani uhaba 
wa vifaa kwa ajili ya maunganisho 
mapya. 

Ndugu Ndowo alisema kuwa, 
kumekuwa na ongezeko la maombi 
mapya ya kuunganishiwa huduma 
ya maji kutokana na kukamilika kwa 
miundombinu ya mradi wa BALIMA 

Afisa Msaidizi Huduma kwa Wateja EWURA CCC Mkoa wa Mara ndugu Dennis Ndanu 
(kulia) akimfafanulia jambo mwananchi aliyetembelea banda la EWURA CCC wakati 

wa Maadhimisho ya Wiki ya Sheria yaliyofanyika kwenye viwanja vya Shule ya Msingi 
Mukendo Manispaa ya Musoma mwaka 2023. Picha na Mpigapicha Wetu

Inaendelea Uk. 38
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Fahamu utaratibu 
wa kulipa bili ya maji

Na Neema Nnko, Manyara

Matumizi bora ya maji na 
ulipaji wa akara kwa 
wakati ni jambo muhimu 
kwa watumiaji kuende-

lea kupata huduma bora kutoka kwa 
mtoa huduma.

Pamoja na elimu inayotolewa na 
Mamlaka za Maji kuhusu utaratibu wa 
kulipia bili, watumiaji wengi hawafa-
hamu utaratibu huo wa kulipa ankara 
ikiwa ni pamoja na kujua ni ndani ya 

muda gani anapaswa kulipa ankara 
yake baada ya kuipoea. Makala hii 
itaeleza kwa ufupi kuhusu utaratibu 
wa kulipa ankara yako ya maji ili kue-
puka usumbufu wa kusitishiwa hudu-
ma.

Je baada ya mteja wa huduma ya 
maji kupokea ankara anapaswa kulip-
ia ndani ya muda gani?  

Kwa mujibu wa Kanuni ya 51(1) ya 
Kanuni za Ubora wa Huduma za Maji 
na Usafi wa Mazingira 2020, Tangazo 

M
ae

le
ke

zo

ambao unapeleka maji katika kata 
za pembezoni mwa Manispaa ya 
Musoma zikiwemo Buhare, Kigera, 
Kwangwa, Bweri na baadhi ya kata za 
halmashauri wa Wilaya ya Butiama. 
Ongezeko hili limepelekea upungufu 
wa vifaa kukidhi maombi hayo ma-
pya ya wateja.

Aidha Ndowo alisema pamoja na 
ongezeko hilo la malalamiko, MUWA-
SA imejipanga kuhakikisha wahitaji 
wote wa huduma wanaunganishiwa 
ndani ya muda unaokubalika licha ya 
kuwa uwezo wa Mamlaka kwa kipin-
di hiki ni asimilia 95 ya maombi am-
bayo yameweza kufanyiwa kazi kwa 
wakati.  

“Tumejipanga kwa sasa kuhaki-
kisha tunawaunganisha wateja wetu 
wote walioomba huduma ya maji 
kwani sasa tuna vifaa vya kutosha,” 

alisema Ndowo.
Katika kuadhimisha wiki hiyo, 

Wajumbe wa Kamati ya Watumiaji 
Mkoa wa Mara walitumia fursa hiyo 
pia kutoa elimu kwa watumiaji wa 
huduma za nishati na maji kuhusu 
matumizi sahihi ya huduma, kanuni 
za ubora wa huduma za maji na usafi 
wa mazingira, vidokezo muhimu kwa 
watumiaji wa huduma za bidhaa za 
petroli na huduma nyingine. 

Robinson Wangaso, Mwenyekiti 
wa Kamati ya Watumiaji wa Hudu-
ma za Nishati na Maji Mkoa wa Mara 
aliwaeleza wananchi waliotembelea 
banda la Baraza kwenye maonesho 
hayo kuwa EWURA CCC inao wa-
jibu na jukumu la kutetea haki na 
kulinda maslahi ya watumiaji wa 
huduma zinazodhibitiwa na EWU-
RA ikiwemo kupokea na kusambaza 

taarifa muhimu zinazohusu huduma 
na bidhaa hizo. Moja ya dhamira ya 
Baraza ni kutetea watumiaji na kuku-
za ufahamu kwa umma kuhusu haki 
na wajibu wao, kuendeleza uhusiano 
mzuri wa kazi kati yake na wadau 
mbalimbali wakiwemo watoa hudu-
ma, kuwaleta pamoja watumiaji wa 
huduma, kushirikiana na mtandao 
wa watunga sera, vyombo vya habari, 
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA) na makundi 
mbalimbali ya kijamii.

EWURA CCC Mara itaendelea 
kuelimisha wadau kupitia majukwaa 
mbalimbali ikiwemo Wiki ya Sheria 
kwa lengo la kuwajengea uwezo wa-
tumiaji wa kufahamu haki na wajibu 
wao ikiwa ni pamoja na kulitanga-
za Baraza na kazi zake kwa wadau 
mbalimbali.

la Serikali Na 849 imeeleza kuwa 
mteja atatakiwa kulipa bili yake 
ndani ya siku 30 kutokea pale alipo-
pokea bili yake, na kama hatakuwa 
na uwezo katika kipindi hicho, Ka-
nuni ya 51(2) inampa fursa ya kufan-
ya mazungumzo ya namna atakavyo-
lipa bili hiyo.

Katika kipindi hicho, mteja huyo 
ataendelea kupata huduma kama 
kawaida. Kwa mujibu wa Kanuni 51 
(3) mtoa huduma anaweza kusiti-
sha huduma ya maji wakati wowote 
endapo siku thelathini zitakwisha 
bila ya bili kulipwa na kama haku-
takuwepo na mawasiliano yoyote kati 
ya mteja na mtoa huduma.

Pia sasa unaweza kufahamu deni 
lako la maji na kupata namba ya ma-
lipo (control number) kupitia simu 
yako ya mkononi ili kufanya malipo 
kwa urahisi.

Kamati ya Watumiaji wa Hudu-
ma za Nishati na Maji ya EWURA CCC 
Mkoa wa Manyara imekuwa ikitoa 
elimu kwa watumiaji wa huduma 
za maji, miongoni mwake ikiwa ni 
kuhusu wajibu wa watumiaji kuli-
pa ankara zao za maji kwa wakati ili 
kuepusha usumbufu wa kusitishi-
wa huduma pamoja na kuiwezesha 
Mamlaka ya Maji husika kuendelea 
kutoa huduma kwa ufanisi. Kama-
ti itaendelea kutoa elimu zaidi kwa 
watumiaji ili wafahamu namna ya 
kuendelea kupata huduma bora kwa 
kutimiza wajibu wao.

Wiki ya Sheria yawanufaisha wakazi Manispaa Musoma
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Na Chipegwa Samwel, Morogoro

Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Mo-
rogoro (MORUWASA) 
imewakutanisha wana-

chama wa jumuiya ya wafanyabiasha-
ra wa vyuma chakavu katika Manispaa 
ya Morogoro kwa lengo la kuwapa 
elimu na kuwahamasisha juu ya vita 
dhidi ya wizi wa dira za maji. 

Akifungua kikao hicho kilichpo-
fanyika kwenye ukumbi wa Kilakala 
uliopo Jengo la Soko la Chifu Kingalu, 
Mkurugenzi wa Huduma kwa Wateja 
wa MORUWASA Bwana Beno Kiguhe 
aliwajulisha wana jumuiya ya wafa-
nyabiashara ya vyhuma chakavu wa 
Manispaa ya Morogoro, Polisi-kata 
na wadau wengine juu ya kuibuka na 
kukithiri kwa wizi wa dira na viungio 
vya mabomba ya maji.

 “Kumeibuka wimbi la wizi wa 
miundombinu ya maji hasa vifaa vya 
maungio na dira za maji ambapo tak-
wimu zetu zinaonesha kuwa kwa 
mwezi Januari na Februari 2023 pekee 
jumla ya dira 80 ziliibwa na hivyo kui-
sababishia hasara MORUWASA pamo-
ja na watumiaji wa huduma za maji,” 
alieleza ndugu Kiguhe.

Akiongea wakati wa mkutano 
huo, Msanifu na Mdhibiti Hujuma 
wa MORUWASA Bwana Nickson 
Muta alieleza kuwa miradi ya maji in-
agharimu fedha nyingi sana na Serikali 
imekuwa ikijitahidi kuleta maendeleo 
kwenye sekta hii lakini wizi wa miun-
dombinu umekuwa ukirudisha nyuma 
juhudi hizo za Serikali.

“Tumebaini kuwa, wezi wa miun-
dombinu ya maji hasa dira ni watoto 
wadogo, watu wazima na watu wenye 
uraibu wa madawa ya kulevya wanao-
jihusisha na uokotaji wa makopo. Mfa-
no katika maeneo ya Kigulunyembe, 
muokota makopo mmoja alibainika 
kuwa na mita kadhaa, tuna “RB” yake 
na kesi inaendelea na kwamba ame-
kiri mita hizo huziuza maeneo ya Mji 
Mpya kwa mmoja wa wauza vyuma 
chakavu,” alisema Muta.

Muta aliwasisitizia na kuwasihi 
wanajumuiya hiyo kuwa walinzi wa 
miundombinu ya maji na kuwasihi 
wakatae kununua vyuma vinavyotoka 
kwenye miundombinu ya maji zikiwe-
mo mita. 

“Niwaombe sana tusiruhusu kuhu-
jumu au wengine kuhujumu maende-
leo ya nchi yetu, bali tuwajibike kutoa 
taarifa MORUWASA au katika vituo 
vya Polisi tukiona vitendo vya namna 
hiyo,” alisisitiza ndugu Muta. 

Akiongea wakati wa mkutano 
huo wakili wa MORUWASA Bi. Tu-
maini Kimaro aliikumbusha jumuiya 
hiyo kuwa Sheria namba 5 ya Maji ya 
mwaka 2019 imeorodhesha makosa, 
faini pamoja na adhabu zinatokana 
na hujuma katika huduma ya maji na 
kuongeza kuwa, adhabu hiyo wakati 
mwingine huunganishwa na adhabu 
ambazo zimeainishwa kwenye sheria 
ya makosa ya jinai pamoja na uhujumu 
wa uchumi.

Kwa mujibu wa Sheria hiyo ya maji, 
kuharibu au kuiba miundombinu ya 
majisafi na usafi wa mazingira kama 
vile dira, bomba, viungio, vipuli na mi-

Wizi wa dira za maji: 
MORUWASA yaongea na

jumuiya ya chuma chakavu

tambo ni makosa na kuwa mtu yeyote 
akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini 
ya shilingi laki tano mpaka milioni 50 
na kifungo gerezani hadi miaka mitano 
au vyote viwili kwa pamoja,” alisema 
Wakili Tumaini.

Naye ndugu Hussein Mwembe, 
mmoja wa wanachama wa jumuiya 
ya ‘Scrappers’ aliiomba MORUWASA 
iwape elimu elekezi juu ya vyuma vya 
MORUWASA ili iwasaidie kuvibaini 
vyuma hivyo.

“Hizi semina ziwe za mara kwa 
mara, lakini pia MORUWASA mtueli-
mishe kujua tofauti ya bomba zenu 
na zile za madukani na mtupe picha 
ya vyuma elekezi mnavyotumia kama 
ofisi ili tusinunue vyuma ambavyo 
vinaibwa kwenu, na wakati mwingine 
ikiwezekana basi mtumie mabomba 
ya plastiki na vile vyuma ambavyo 
hamvitumii mvipige mnada,” alisema 
ndugu Mwembe.

Kwa upande wake mwakilishi wa 
Jeshi la Polisi, Afande ASP Fadhila Cha-
cha aliwajulisha wadau wa mkutano 
huo kuwa wameshawakamata jumla 
ya watuhumiwa 7 na kesi 3 zipo ma-
hakamani tayari na jumla ya mita 3 
zimefanikiwa kurudishwa.

 “Tunawaomba mjenge tabia ya 
kutoa ushirikiano na taarifa za uhal-
ifu kwa jeshi la polisi ili ziweze kufa-
nyiwa kazi kwa uharaka,” alisisitiza 
ASP Chacha. Nalo Baraza la Ushauri la 
Watumiaji wa Huduma za Nishati na 
Maji (EWURA CCC) kupitia ofisi zake 
za mikoa limefanya uchunguzi mdogo 
juu ya wizi wa mita kutokana na kurip-
otiwa na baadhi ya mikoa. 

Katika uchunguzi huo, EWURA 
CCC imebaini kuwa watumiaji wengi 
wanaibiwa mita na wanalipishwa gha-
rama za kurejeshewa mita hizo amba-
zo hutofautiana kwa kila Mamlaka ya 
maji. Kupitia uchunguzi huo baraza 
lina lengo la kuishauri EWURA nam-
na nzuri ya kudhibiti suala hili kupitia 
sheria na kanuni zilizopo, kuziboresha 
na au kuongeza zingine. 

Maafisa wa MORUWASA katika picha ya pamoja na baadhi ya wajumbe wa Jumuiya 
ya Scrappers (vyuma chakavu) walioshiriki kikao kilichoandaliwa na MORUWASA 
kwa lengo la kuwaelimisha madhara yatokanayo na ununuzi wa dira za maji kwa 

madai ya kuwa ni vyuma chakavu. Picha na Chipegwa Samwel
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Na Geofrey Sokesia, Singida

Katika kutekeleza majuku-
mu yake ofisi ya Baraza 
la Ushauri la Watumiaji 
wa Huduma za Nishati na 

Maji (EWURA CCC) mkoa wa Singi-
da imekuwa ikitembelea makundi 
mbalimbali ya wananchi na ku-
wapatia elimu juu ya haki na wajibu 
wao kama watumiaji wa huduma za 
nishati na maji. 

Kupitia majukwaa hayo ya utoa-
ji elimu, EWURA CCC imekuwa 
ikipokea na kuyafanyia kazi mas-
wali na kero mbalimbali zinazohusu 
huduma za nishati na maji. Mion-
goni mwa kero au maswali ambayo 
yamekuwa yakiulizwa mara kwa 
mara ni pamoja na wananchi kulala-
mikia bei kubwa za maji. Hata hivyo, 
pamoja na kulalamikia bei kubwa za 
maji watu wengi wamekuwa wak-
iuliza swali la kutaka kujua namna 
mchakato wa upangaji wa bei za 
maji unavyofanyika.

Bwana Ibrahimu Imbele ni mka-
zi wa mtaa wa Kimpungua Mani-
spaa ya Singida, ambaye ni moja 
ya watumiaji wa huduma ya maji 
na pia ni miongoni mwa wananchi 
waliohudhuria programu mojawa-
po ya uelimishaji juu ya huduma za 
nishati na maji zinazodhibitiwa na 
Mamlaka ya Udhibit wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA).

Ndugu Imbele aliuliza swali aki-
taka kujua utaratibu mzima unao-
tumika wakati mamlaka za majisafi 
na usafi wa mazingira zinapotaka 
kubadili bei za maji.

Makala hii inalenga kutoa elimu 
juu ya hatua zinazofuatwa na kuz-
ingatiwa katika mchakato mzima 
wa upangaji na mabadiliko ya bei za 
maji. 

Kwa mujibu wa chapisho la 
EWURA la tarehe 21.05.2021 
linaeleza kuwa upangaji wa bei za 
maji za mamlaka za majisafi na usafi 
wa mazingira hufanywa na EWURA 
kwa kuzingatia Sheria ya EWURA 
(Cap 414) na Sheria ya Maji namba 
5 ya mwaka 2019. 

Hizi ndizo hatua mchakato 
mabadiliko bei za maji

M
ak

al
a

Aidha, kwa kuzingatia Sheria 
hizo, zipo kanuni za kupanga bei 
[The Energy and Water Utilities 
Regulatory Authority (Water Tariff 
Application and Rate Setting) Rules, 
2020] ambazo zinaainisha utarati-
bu wa marekebisho ya bei. 

EWURA hupitia hatua kuu nne 
wakati wa kufanya mchakato wa 
maombi ya mabadiliko ya bei yan-
ayowasilishwa kwake na mamlaka 
za maji. Hatua hizi zipo ili kuhaki-
kisha kuwa bei zinazopitishwa 
na EWURA ni halali, za kweli, zin-
azokubalika, zinajali makundi yenye 
kipato cha chini na zitawezesha 
mamlaka ya maji husika kutoa 
huduma endelevu. Hatua hizo ni 
pamoja na:-

1. Kupokea Maombi
Maombi ya kubadilisha bei 

za maji huwasilishwa EWURA na 
mamlaka husika ya maji baada ya 

EWURA hupitia hatua 
kuu nne wakati wa 

kufanya mchakato wa 
maombi ya mabadiliko 

ya bei yanayowasilishwa 
kwake na mamlaka za 
maji. Hatua hizi zipo ili 
kuhakikisha kuwa bei 

zinazopitishwa ni halali, 
za kweli, zinazokubalika, 
zinajali makundi yenye 

kipato cha chini na 
zitawezesha mamlaka 
ya maji husika kutoa 

huduma endelevu
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kuchambuliwa kwa kina. Maombi 
hayo huwasilishwa baada ya kupi-
tiwa na kuidhinishwa na Bodi ya 
Mamlaka husika ya maji. Kwa mu-
jibu wa Sheria ya Maji ya Mwaka 
2019, wajumbe wa bodi wa mam-
laka za maji ni wawakilishi wa 
makundi mbalimbali ya wananchi 
wa eneo husika ambao ni pamoja 
na mwakilishi wa madiwani, mku-
rugenzi wa mji, mwakilishi wa-
tumiaji wakubwa wa maji, mwakili-
shi wa wanawake na mwakilishi wa 
watumiaji wadogo wa maji ambao 
huridhia na hatimaye kuwasilishwa 
EWURA 

Pamoja na mambo mengine, 
maombi ya mabadiliko ya bei yan-
ayowasilishwa EWURA yanapaswa 
kuainisha bei zinazopendekez-
wa, sababu na msingi wa kuomba 
mabadiliko ya bei na manufaa am-
bayo wateja na mtoa huduma wa-
tayapata kutokana na mabadiliko 
hayo.

2. Kufanya Taftishi
Kwa mujibu wa kifungu cha 

19(2)(b) cha Sheria ya EWU-
RA, Sura ya 414, mara baada ya 
kupokea maombi, EWURA huan-
zisha taftishi (inquiry) ambayo 
inajumuisha kukusanya maoni ya 
wadau wa huduma zinazotolewa 
na mamlaka husika. Taftishi ina-
husisha kutangaza maombi ya bei 
kwenye vyombo vya habari (Gazeti 
la Serikali, tovuti ya EWURA, maga-
zeti yanayofika eneo la huduma na 
mbao za matangazo katika eneo la 
huduma) ili kupata maoni ya wa-
teja na wadau wa huduma za maji 
kuhusu bei zinazopendekezwa.

Maoni hupokelewa kwa maan-
dishi kupitia mkutano wa hadhara 

ambao hufanywa na EWURA katika 
eneo linalohudumiwa na mamlaka 
husika. Pia katika hatua hii, EWU-
RA hupokea maoni kutoka Bara-
za la Ushauri la Serikali (GCC) na 
Baraza la Ushauri la Watumiaji wa 
Huduma za Nishati na Maji (EWU-
RA CCC). 

Wakati wa kupata maoni ya 
wananchi kupitia taftishi, wanan-
chi wengi wamekuwa na mawazo 
kuwa hicho ni kikao cha maamuzi 
cha kuamua kama bei ipite au isip-
ite. EWURA imekuwa mara kwa 
mara, wakati wa taftishi ikitoa ufa-
fanuzi kuwa, EWURA inachotaka 
ni sababu za kukataa au kukubali 
kupandisha bei na nini kifanyike ili 
kuboresha huduma na siyo kutoa 
maamuzi katika mkutano wa kuku-
sanya maoni. 

Aidha, maamuzi juu ya bei il-
iyoombwa hufanywa na Bodi ya 
EWURA kwa kuzingatia sababu za 
mamlaka husika kuomba kubadili-
sha bei ya huduma zake, maoni ya 
wadau na wateja wa mamlaka ya 
maji husika, na maoni na ushauri 
wa mabaraza ya ushauri (EWURA 
CCC na EWURA GCC).

3. Kufanya Tathmini ya 
Mapendekezo ya Bei

EWURA huidhinisha bei za 
maji kulingana na gharama za 
kutoa huduma kwa mamlaka ya 
maji husika. Gharama hizi huwa ni 
pamoja na gharama za kila siku za 
uendeshaji na matengenezo kama 
vile gharama za uzalishaji wa maji, 
usafirishaji, usambazaji, watumishi 
na utawala. Gharama kwa ajili ya 
kubadili miundombinu iliyochakaa, 
kuisha muda wake au kuongeza mi-
undombinu kwa ajili ya wateja wa-

pya hutegemea fedha inayotengwa 
ya uchakavu (depreciation). Ghara-
ma zote hizo lazima ziwe zimeain-
ishwa na kuchambuliwa kwa kina 
katika mpango wa kibiashara 
(Business Plan) wa mamlaka ya 
maji kwa kipindi cha miaka mitatu 
inayoombewa bei mpya.

Jukumu la EWURA ni kupitia 
gharama na kuona kama zina uha-
lali na uhalisia kwa kulinganisha 
na gharama za kipindi cha nyuma 
za mamlaka husika pamoja na ma-
hesabu ya fedha yaliyokaguliwa 
na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG). Gharama 
hizo hugawanywa kwa wateja wote 
kulingana na matumizi yao ya maji 
na ndipo bei za maji kwa kila dara-
ja la mteja hupatikana.

Aidha, EWURA huzingatia 
kulinda maslahi ya wateja, hudu-
ma kwa wasio na uwezo pamoja 
na uendelevu wa huduma husika. 
Vilevile, tathmini ya mapendekezo 
ya bei huzingatia mlinganisho wa 
gharama za uendeshaji za mam-
laka nyingine za maji hapa nchini 
zinazotoa huduma ya majisafi na 
majitaka katika mazingira yanay-
ofanana. Pamoja na maoni ya wa-
teja na wadau kuzingatiwa katika 
kufikia uamuzi wa bei inayosta-
hili, maoni yao huzingatiwa kati-
ka kupitisha bei na pia hutumika 
kuainisha masharti ambayo mam-
laka ya maji itapaswa kuyatekeleza 
sambamba na bei zitakazoidhin-
ishwa.

4. Uamuzi wa bei
Maamuzi ya maombi ya bei 

mpya hutangazwa kupitia Agizo 
la EWURA (Tariff Order) kwenye 
Gazeti la Serikali na katika maga-
zeti ya kawaida. Katika Agizo hilo, 
EWURA huainisha bayana misingi 
na hoja zilizozingatiwa katika ku-
fikia maamuzi yake na masharti 
ambayo mamlaka ya maji husika 
itatakiwa kuyatekeleza. 

Aidha, Agizo hilo huweka baya-
na tarehe ambayo bei zilizoidhin-
ishwa zitaanza kutumika na ku-
koma. Kwa mujibu wa Sheria ya 
EWURA, mtu yeyote ambaye hak-
uridhika na uamuzi wa EWURA 
anayo haki ya kukata rufaa kwenye 
Baraza la Ushindani wa Haki katika 
Biashara yaani ‘Fair Competition 
Tribunal’.

Maamuzi ya maombi ya bei mpya 
hutangazwa kupitia Agizo la EWURA (Tariff 
Order) kwenye Gazeti la Serikali na katika 
magazeti ya kawaida. Katika Agizo hilo, 

EWURA huainisha bayana misingi na hoja 
zilizozingatiwa katika kufikia maamuzi yake 

na masharti ambayo mamlaka ya maji 
husika itatakiwa kuyatekeleza. 
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Na Catherine Charles, Dar es salaam

Katibu wa Kamati ya Wa-
tumiaji wa Huduma za 
Nishati na Maji mkoa wa 
Ilala jijini Dar es salaam 

ndugu Amiri Nongani amewaomba 
walimu wakuu wa shule za msingi 
na Sekondari katika Manispaa ya 
Ilala kutoa ushirikiano kwa Baraza 
la Ushauri la Watumiaji wa Huduma 
za Nishati na Maji (EWURA CCC) ili 
kutimiza azma yake ya kutoa elimu 
inayohusu huduma hizo kwa wana-
funzi wa shule zao.

Akizungumza wakati wa pro-
gramu ya uelimishaji iliyofanywa 
na Kamati hiyo hivi karibuni kati-
ka Shule ya Msingi Upanga, ndugu 
Nongani alisema kuwa, mara kad-
haa wamekuwa wakikosa ushiriki-
ano kutoka kwa baadhi ya walimu 
wakuu katika suala zima la kupata 
nafasi za kutoa elimu kwa wanafun-
zi wa shule za msingi na sekondari.

Nongani alisema kuwaelimisha 
wanafunzi kuhusu matumizi bora ya 
huduma za nishati na maji ni kuten-
geneza mabalozi kwani wakipata 
elimu hiyo wataisambaza kwa fa-
milia zao, ndugu, jamaa na marafiki 
na hivyo kusaidia Watanzania wen-
gi kuwa na matumizi endelevu ya 
huduma za nishati na maji.

“Tukiwapatia elimu hawa wa-
nafunzi naamini wataipeleka elimu 
hii kwa wazazi na hata kwa majira-
ni zao. Wanafunzi ni rahisi kuishi-
ka elimu hii kwani bado hawajawa 
na majukumu mengi tofauti na sisi 
watu wazima,” alisema Nongani.

Alieleza kuwa wanafunzi pia ni 
sehemu ya watumiaji wa huduma 
za nishati na maji katika ngazi ya 
familia, hivyo wakipatiwa elimu na 
wakaelewa, watakuwa ni sehemu ya 
kuendeleza elimu ya matumizi sahi-
hi na endelevu ya huduma.

Alisema watoto mara nyingi 
wamekuwa wakitumia vibaya hudu-
ma za umeme na maji kwa kuwa 
hawajui ni kwa namna gani wazazi 
wao wanatumia fedha nyingi kugha-
ramia huduma hizo, hivyo kwa ku-
wapatia elimu wanafunzi inaweza 
kusaidia kupunguza matumizi ya 
umeme na maji yasiyo na tija ma-
jumbani na hata mashuleni.

Aliwaomba walimu wakuu hao 
kutoa ushirikiano kwa Baraza pale 
linapoomba nafasi ya kutoa elimu 
kwa wanafunzi katika shule zao.

Akizungumza kwa niaba ya wa-
nafunzi wenzake Jumanne Abdallah 
alilishukuru Baraza kwa kufika shu-
leni kwao na kuwaelimisha kuhusu 
mambo mbalimbali kama vile haki 
na wajibu wa mtumiaji, vidokezo 

Kamati yaomba ushirikiano
kwa Wakuu wa shule

muhimu vya matumizi ya huduma 
za nishati na maji na kueleza kuwa, 
elimu hiyo imekuwa na manufaa 
makubwa kwao na kwamba kupitia 
elimu hiyo watu wengi watanufaika.

“Tunashukuru kufika shule-
ni kwetu na tunashukuru pia kwa 
elimu na vipeperushi mlivyotupatia. 
Tunawaahidi kwenda kuwaelimisha 
wazazi wetu kuhusu haya tuliyoji-
funza leo, na pia tutawapa hivi vi-
peperushi mlivyotupatia kwa ajili ya 
kuvisoma,” alisema ndugu Jumanne.

Kwa upande wake Mwalimu 
Mkuu Msaidizi wa Shule ya Msingi 
Upanga Bi. Aziza Mbura alilishuku-
ru Baraza kwa kufika shuleni kwake 
na kuwaelimisha wanafunzi pamoja 
na walimu wa shule yake kuhudu 
namna sahihi ya kutumia huduma za 
nishati na maji.

Aidha aliwahakikishia wajumbe 
wa Kamati kuwa shule yake itakuwa 
tayari muda wowote ule pale Kamati 
hiyo itakapohitaji tena nafasi ya ku-
toa elimu kwa wanafunzi na walimu.

“Tutawapokea muda na wakati 
wowote ule mtakapohitaji kuja kut-
upatia elimu. Mwaka ujao tutapokea 
darasa la kwanza na darasa la saba 
waliopo watakuwa wamemaliza 
shule, hivyo tutawaomba tena mje 
muwape elimu wanafunzi wetu wa-
pya,” alisisitiza Mwalimu Mkuu huyo. 

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Upanga wakipatiwa elimu kuhusu Huduma za Nishati na Maji wakati wa programu ya 
uelimishaji iliyofanywa na Kamati ya Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji Ilala. Picha na Mpigapicha Wetu
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Na Josephine Ntaumenya, Mwanza

Baadhi ya wateja wa Mamla-
ka ya Majisafi  na Usafi wa 
Mazingira jijini Mwanza 
(MWAUWASA), wamelala-

mikia kitendo cha kutopata ushiriki-
ano kutoka kwa wasoma mita za maji 
na kuomba kuwepo kwa usomaji 
shirikishi ili kuondoa malalamiko ya 
ankara za maji.

Wateja hao walitoa malalamiko 
hayo kwa nyakati tofauti jijini Mwan-
za, wakati wa utoaji wa elimu kwa 
watumiaji uliofanywa na Baraza la 
Usahauri la Watumiaji wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA CCC) mkoa 
wa Mwanza.

Akionesha uwepo wa hali hiyo, 
mmoja wa watumiaji wa huduma 
ya maji jijini Mwanza ndugu Elikana 
Mabula alieleza kuwa, jambo hilo lime-
kuwa kero kwani hawajui namna mita 
hizo zinavyosomwa na kwa waka-
ti gani, lakini hata wanapoonekana 
wasomaji hao huwa hawatoi maelezo 
yoyote.   

“Ni kero sana kwa kuwa hatujui 
wanasoma mita saa ngapi, na hata iki-
tokea wakafika hawasomi chochote 
zaidi ya kuangalia tu mita na kuondo-

ka, tunabaki hatujui kinachoendelea,” 
alieleza Mabula.

Naye Bi Yunisi Peter mkazi wa 
Igoma jijini Mwanza, alipoulizwa na 
mwandishi wa habari hii iwapo waso-
ma mita hao huwa wanafika kusoma 
mita ya maji na iwapo huwa anape-
wa elimu juu ya usomaji mita za maji, 
alikiri kuwa wasomaji hufika ila haku-
na elimu wanayotoa. 

“Nyumbani kwangu wanakuja ku-
soma kila mwezi, ila wakishamaliza 
kusoma wanaondoka. Hakuna elimu 
yoyote tunayopewa, na hata hiyo mita 
mimi sijui kuisoma,” alieleza Bi Peter.

Akieleza kuhusu usomaji wa mita 

Walia na wasoma 
mita za maji

za maji unaofanywa na MWAUWASA, 
Mkurugenzi wa Huduma kwa Wateja 
ndugu Meck Manyama, alisema kuwa, 
kiutaratibu wasoma mita wanatakiwa 
kutoa elimu kwa wateja.

“Changamoto inayojitokeza ni 
kuwa mara nyingi wakati wa zoezi 
la usomaji mita linapofanyika wana-
okuwepo nyumbani huwa ni watoto 
wadogo, wasichana wa kazi za majum-
bani au wazee sana, ambao hawana 
uwezo wa kuipokea na kuielewa elimu 
ya usomaji wa mita,” alieleza ndugu 
Manyama. 

Alifafanua kuwa ili kutatua kero 
hiyo, MWAUWASA imejiwekea utarati-
bu ambao hata mteja ambaye hashindi 
nyumbani anaweza kupata taarifa za 
usomaji wa mita yake iliyofafanuliwa 
vizuri, na anaweza kujiridhisha na ku-
wasilisha kero yake kama hataridhika 
kabla bili ya mwezi husika haijatumwa. 

“MWAUWASA tuliliona hili na ili 
kupata ufumbuzi wake tukaleta utara-
tibu mzuri ambapo kila baada ya uso-
maji kufanywa, tunawatumia wateja 
wetu meseji yenye taarifa za usomaji 
wa mita ambayo ina ufafanuzi wa 
matumizi ya mwezi husika, ikieleza 
usomaji uliopita na usomaji wa sasa, 
uniti alizotumia mteja, na namna ya 
kuwasilisha malalamiko iwapo ha-
jaridhika au kuna makosa kwenye 
usomaji,” alifafanua ndugu Manyama 
na kuongeza kuwa, kuna muda wa 
wiki moja wa kuwasiliana na MWAU-
WASA ili kueleweshwa au kufanya 
marekebisho kwenye kasoro itakayoji-
tokeza. Baadaye, ujumbe wa pili wa bili 
ya mwezi husika hutumwa kwa mteja 
ambayo huchukuliwa kuwa ndiyo an-
kara kamili ya mwezi huo.

Naye Kaimu Mwenyekiti wa Kama-
ti ya Watumiaji ya Huduma za Nishati 
na maji Mkoa wa Mwanza (RCC) ndu-
gu Jimmy Luhende alisema kazi ya 
utoaji elimu kwa watumiaji itaendelea 
kufanywa na Kamati kwa kushirikiana 
na watoa huduma ili kuleta utulivu 
na usawa kati ya watumiaji na watoa 
huduma. 

“Tunashukuru kwa kuwa watoa 
huduma wako tayari kushirikiana 
na Kamati katika kutoa elimu nasi 
tutaendelea kuwafikia watumiaji 
ili waendelee kufurahia uwepo wa 
Baraza na huduma kutoka kwa watoa 
huduma zilizo bora,” alimalizia ndugu 
Luhende.

Dira ya maji  ikionesha  namna ya kusoma mita hizo.

Nyumbani kwangu 
wanakuja kusoma 

kila mwezi, ila 
wakishamaliza 

kusoma wanaondoka. 
Hakuna elimu yoyote 

tunayopewa...
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Na Zamda Mabada, Kilimanjaro

Wananchi wa wilaya ya 
Rombo mkoani Kili-
manjaro, wamepinga 
pendekezo la Mamla-

ka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Rombo (Rombo WSSA) la kutaka 
kuongeza bei ya maji kwa wastani wa 
asilimia 83 kwa kipindi cha mwaka 
2022/2023 hadi 2024/2025.

Pingamizi hilo limetolewa wakati 
wa mkutano wa taftishi ulioitishwa na 
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA) uliofanyika 
wilayani Rombo Mkuu mwezi Mei, 
2023.

Katika mkutano huo wadau wen-
gi walionesha kupinga upandishwaji 
mkubwa wa bei ya maji kwa watumia-
ji wa majumbani yaani toka shilingi 
800 bei ya sasa hadi 1,362 kwa bei iliy-
oombwa kwa “uniti” moja na itaende-
lea kuongezeka kwa kiasi cha shilingi 
100 kila mwaka, kwa miaka mitatu 
mfululizo.

Wakichangia maoni yao wadau 
wengi waliitaka Rombo WSSA kuta-
futa vyanzo vingine vya mapato na sio 
kutegemea kumuongezea gharama 
mtumiaji wa mwisho.

“Hili ongezeko la bei ni kubwa 
sana, sijui wametumia vigezo gani ku-
fikia hapo. Nawashauri wabuni vyan-
zo vingine vya mapato na sio kutaka 
kutuumiza sisi watumiaji wadogo,” al-
isema ndugu Onesmo Boyongo mkazi 
wa Mengwe wilayani Rombo.

Akichangia kwenye mjadala huo 
Ndugu Epimack Massawe mkazi wa 

Mashati alisema kuwa kama Mamlaka 
inapata ruzuku ya Serikali haina saba-
bu ya kupandisha bei kwa watumiaji.

“Kama Mamlaka inapokea ruzuku 
kwa nini ipandishe bei wakati hata 
gharama za kujiendesha ni ndogo 
pamoja na idadi ndogo ya watumi-
shi. Waboreshe kwanza huduma ya 
upatikanaji maji ndio waje na wazo la 
kupandisha bei na isiwe kwa kiwango 
walichoomba,” alieleza Ndugu Mas-
sawe.

Akitoa maoni ya Baraza la Ushauri 
la Watumiaji wa Huduma za Nishati 
na Maji (EWURA CCC), Mwenyekiti 
wa Baraza hilo Mhandisi David Ngula, 
alisema kuwa, Rombo WSSA inatege-
mea kupata ruzuku ya Serikali inay-
ofikia kiasi cha TZS 16,063,361,875.00 
kwa kipindi cha miaka ya 2022/23, 
2023/24 na 2024/25, lakini haijaju-
muisha kiwango hiki cha ruzuku kati-
ka ukokotoaji wa makadirio ya bei in-
ayopendekezwa katika miaka husika. 

“Ikiwa Serikali inachangia kiasi 
kikubwa hivi kwa ajili ya kuboresha 
hali ya upatikanaji wa maji Rombo, 
wananchi wa Rombo wangetegemea 
kupata unafuu kwenye bei ya maji na 
si vinginevyo. Tunaishauri EWURA 
kujumuisha viwango hivi vya ruzuku 
kwenye ukadiriaji wa bei mpya zilizo-
ombwa,” alisema Mhadisi Ngula.

Alisema kuwa, badala ya Mam-
laka kukimbilia kuongeza bei ya 
huduma, basi itafute njia mbadala za 
kujiongezea mapato ikiwemo kwa 
kufanya kazi kwa ufanisi zaidi kwa ku-
tumia uwezo wa ndani wa Mamlaka ili 
kuongeza mapato.

Wakazi Rombo wapinga 
ongezeko bei ya maji

Mhandisi Ngula pia alishauri 
kuwa “Mamlaka itafute misaada zaidi 
kutoka Serikalini na kwa wahisani 
mbalimbali, iimarishe usimamizi na 
ukusanyaji mapato kutoka asilimia 
88 hadi 97 inayokubalika ikiwa ni 
pamoja na kubana matumizi ya taas-
isi na kuongeza pamoja na kuendele-
za vyanzo vipya vya maji mserereko 
(gravity) ili kuachana na matumizi ya 
visima (boreholes). Hii itapelekea ku-
punguza gharama kubwa inazotumia 
kulipia nishati ya umeme.”

Akijibu baadhi ya hoja zilizoibuli-
wa na wadau wakati wa mkutano wa 
taftishi Kaimu Mkurugenzi wa Rombo 
WSSA Mhandisi Martin Kinabo alise-
ma kuwa Mamlaka itaendelea kubore-
sha huduma za upatikanaji wa maji 
pamoja na ubora wa maji hayo.

“Kwa sasa Mamlaka imeanza kwa 
kuboresha miundombinu ya maji 
kama mabomba pamoja na kujen-
ga matenki kwa ajili ya kuhifadhi na 
kusambaza maji kwa wateja. Tuna-
tarajia pia kuongeza muda wa kutoa 
huduma kutoka masaa 8 hadi 16 kwa 
siku,” alisema Mhandisi Kinabo.

Akifunga mkutano huo mwakilishi 
wa Mkurugenzi wa EWURA Mhandisi 
Lorivii Long’idu aliishukuru hadhara 
ya mkutano huo kwa kushiriki na ku-
toa maoni yao na kuwahakikisha kuwa 
maoni yao yatazingatiwa na yatasaidia 
katika kufikia muafaka wa bei zilizo-
ombwa. Mhandisi Long’idu aliwataka 
wadau hao kuendelea kutoa maoni 
yao kwa njia ya maandishi kabla ya 
tarehe 25/5/2023.

Mwenyekiti wa Baraza la Ushauri la Watumia-
ji wa Huduma Nishati  na Majia (EWURA CCC) 

Mhandisi David Ngula, akisoma maoni ya 
Baraza wakati wa Kikao cha Taftishi kuhusu 
ombi la kurekebisha bei za maji za Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira ya Rombo 

(Rombo WSSA). Picha na Zamda Mabada
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Na Ramadhan Kakende, Sumbawanga

Shirika la Ugavi wa Umeme 
Tanzania (TANESCO) mkoa 
wa Rukwa limetoa pongezi 
na shukrani kwa Baraza la 

Ushauri la Watumiaji wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA CCC) Mkoa 
wa Rukwa kwa kuchangia utekeleza-
ji wa shughuli na malengo ya Shirika 
hilo mkoani Rukwa.

Shukrani hizo za pongezi zime-
tolewa hivi karibuni wakati wa kikao 
cha majadiliano kati ya TANESCO 
Rukwa na wateja wakubwa na wa 
kati wa huduma za umeme katika ki-
kao kilichoandaliwa na TANESCO na 
kuhudhuriwa na wadau mbalimbali 
ikiwemo EWURA CCC na kufanyika 
mjini Sumbawanga.

Katika kikao hicho, ofisi ya TANE-
SCO ilitoa shukrani kwa wadau wake 
waliofanikisha utekelezaji wa shuguli 
zake ikiwemo EWURA CCC, ambayo 
ilipewa cheti cha uthamini (Certicate 
of Appreciation) kutoka Shirika hilo 
la Umeme ikiwa ni utambuzi na kuth-
amini kazi zinazofanywa na Baraza 
mkoani Rukwa.

Akizungumza wakati wa utoaji 
wa cheti hicho, Meneja wa TANESCO 
Mkoa wa Rukwa Mhandisi Fedrick 

Njavike aliisifu EWURA CCC hasa ka-
tika kipengele cha utoaji elimu kupitia 
semina zake na katika kutafuta su-
luhisho kwenye malalamiko ya wateja.

“EWURA CCC ni mdau mkubwa 
katika utekelezaji wa majukumu yetu 
kwa kuwa ni taasisi iliyo karibu na 
watumiaji na hivyo ni msaada katika 
kuwafikia wateja wetu. Katika ku-
wasiliana na wadau wetu, EWURA 
CCC imekuwa ni kiungo kikubwa na 
muhimu hivyo pokeeni pongezi zetu,” 
alisema Mha Njavike.

Alisema, kuna nyakati ambazo 
TANESCO na EWURA CCC hupeana 
changamoto katika utoaji wa elimu 
zinazohusu huduma ya umeme am-
bapo daima EWURA CCC imekuwa 
msaada mkubwa katika kushiriki ku-
leta mawazo chanya. 

“EWURA CCC pamoja na uelim-
ishaji inaoufanya, imekuwa msaada 
katika utatuzi wa malalamiko ya wa-
teja wetu, kwa hiyo nawapongeza na 
naomba tuendelee kushirikiana ka-
tika utekelezaji wa majukumu yetu,” 
alimaliza Mhandisi Njavike.

Akipokea cheti hicho cha uthamini, 
Mwenyekiti wa Kamati ya Watumiaji 
wa Huduma za Nishati na Maji mkoani 
Rukwa (RCC) Bi. Faustina Vallery ali-
ishukuru TANESCO kwa kuthamini 

TANESCO yaipa 
heko EWURA CCC

Po
m

ge
zimchango wa EWURA CCC na kuahidi 

kuwa, utambuzi ni chachu ya kuonge-
za ushirikiano baina ya EWURA CCC 
na TANESCO ili kuchagiza uboreshwa-
ji zaidi wa huduma za umeme mkoani 
Rukwa.

“Tunashukuru sana TANESCO 
kwa pongezi na zawadi hii kwani ni 
mara chache sana taasisi kuithamini 
taasisi nyingine hasa kama bidhaa au 
huduma mnayohusika nayo ni moja. 
Tunawaahidi kuongeza ufanisi na ush-
irikiano kati yetu na ninyi katika ku-
hakikisha watumiaji wanapata hudu-
ma bora ya umeme,” alisema Bi Vallery.

Aliwasisitiza watumiaji waliohu-
dhuria kikao hicho kuhakikisha wa-
naitumia EWURA CCC kama chombo 
chao kwa lengo la kutoa maoni, ush-
auri na malalamiko yao juu ya hudu-
ma wanazozitumia hususani zile zin-
azodhibitiwa na EWURA ambazo ni 
nishati na maji.

“Niwaombe pia watumiaji mliofi-
ka leo muitumie ofisi ya EWURA CCC 
kwani ipo mahsusi kwa ajili yenu ka-
tika kutoa maoni, ushauri na malala-
miko juu ya huduma za nishati na 
maji. EWURA CCC inashirikiana kwa 
ukaribu na watoa huduma kama TAN-
ESCO ili kuhakikisha ninyi watumiaji 
mnapata huduma bora,” alimaliza Bi 
Vallery.

Naye mshiriki wa kikao hicho toka 
Wilaya ya Kalambo Bwana Lucas Lu-
fite, alisema alikuwa haijui EWURA 
CCC kama ndio mtetezi wake lakini 
baada ya pongezi hizo amekitambua 
chombo hiki na kuahidi kukitumia 
atakapopata changamoto yoyote in-
ayohusu huduma za umeme. 

“Nilikuwa siijui kama EWURA CCC 
ndio mtetezi wetu sisi watumiaji wa 
umeme. Leo nimejua kuwa Serikali 
inatupenda na kututengenezea chom-
bo chetu kiweze kututetea. Nimem-
sikia vizuri Bi Vallery akisema kuhusu 
kazi za EWURA CCC, niwaahidi kuwa 
kuanzia sasa sitasita kuleta malala-
miko yangu na wenzangu tutakapo-
pata changamoto ya huduma,” alisema 
Lufite.

EWURA CCC imekuwa ni chombo 
kinachowaleta pamoja watumiaji na 
watoa huduma hasa kwa kupitia sem-
ina za uelimishaji inazoziandaa, lakini 
pia katika kusimamia na kuhakikisha 
haki na wajibu wa watoa huduma na 
watumiaji vinazingatiwa ili kudumi-
sha ubora wa huduma za nishati na 
maji. 

Mkuu wa Wilaya ya Sumbawanga Mjini Mheshimiwa Sixtus Mapunda (Kushoto) akimkabidhi  
cheti cha uthamini Bi Faustina Vallery (Kulia) Mwenyekiti wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma 
za Nishati na Maji Mkoa wa Rukwa kwa niaba ya EWURA CCC, kilichotolewa na ofisi ya TANESCO 
mkoa wa Rukwa kwa lengo la kutambua mchango wa Baraza katika kuwaelimisha watumiaji wa 

huduma ya umeme mkoani Rukwa. Picha na Ramadhani Kakende
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Na Geofrey Sokesia, Singida

Wito umetolewa kwa 
wakazi wa Mtaa wa 
Unyakahe Manispaa 
ya Singida kutokukaa 

kimya na badala yake kupaza sauti 
kwa kulalamikia huduma mbovu 
zinazotolewa na watoa huduma wa 
maji na nishati katika Manispaa hiyo.

Wito huo umetolewa hivi kari-
buni na Mwenyekiti wa Mtaa wa 
Unyakahe Manispaa ya Singida 
ndugu Abubakari Athuman wakati 
wa mkutano na wananchi wa mtaa 
huo ambao Baraza la Ushauri la Wa-
tumiaji wa Huduma za Nishati na 
Maji (EWURA CCC) lilishiriki kwa 
lengo la kutoa elimu.

Akizungumza wakati wa ki-
kao hicho, bwana Athuman alise-
ma kuwa, wakazi wa mtaa wake 
wamekuwa wakipata changamoto 
mbalimbali zinazohusu huduma 
za nishati na maji lakini wameku-
wa wakikaa kimya pasipo kupele-
ka malalamika yao mahali popote 
pale.

“Wananchi wa mtaa wangu 
wamekuwa wakipata changamo-
to mbalimbali zinazohusu hudu-
ma za maji na nishati lakini wengi 
wao wamekuwa wanakaa kimya na 
kuendelea kuvumilia kutokana na 
utamaduni wa kushindwa kupeleka 
malalamiko kwenye mamlaka husi-

ka,” alisema Athumani.
Alitaja moja ya sababu ya kuto-

kulalamikia huduma mbovu kuwa 
ni pamoja na kukosa uelewa wa haki 
na wajibu wao na hivyo kubaki bila 
msaada wala utatuzi wa changamo-
to zitokanazo na huduma duni. 

“Kuna watu wengi wameathirika 
na utamaduni wa kuogopa kuishita-
ki taasisi ya Serikali wakiamini kuwa 
labda wanaweza wakasitishiwa 
huduma au wao kushitakiwa ma-
hakamani,” alisema ndugu Athumani 
na kuongeza kuwa, wananchi wengi 
huingiwa na woga kufikisha malala-
miko kwenye vyombo vya haki kwa 
imani kuwa,  kufanya hivyo kunawe-
za kuwasababishia matatizo.” 

Akitoa ushuhuda wake, ndugu 
Mikidadi Shabani mkazi wa mtaa wa 
Unyakahe aliwaasa wananchi wen-
zake wa mtaa huo kuondoa dhana 
ya woga wa kulalamikia huduma 
mbovu zinazotolea na watoa hudu-
ma za nishati na maji na kuwashauri 
panapokuwa na uhitaji waishirik-
ishe ofisi ya EWURA CCC, kwa kuwa 
Baraza hilo kupitia ofisi yake ya 
Singida liliwahi pamoja na maeneo 
mengine kusaidia katika utatuzi wa 
changamoto ya kucheleweshwa ku-
unganishiwa huduma ya maji.

“Mimi niliomba kuunganishi-
wa huduma ya maji lakini sikupata 
huduma hiyo kwa wakati hivyo nil-
iamua bila woga wowote kufikisha 

Bi Everista Lucas (wa kwanza kushoto), Mjumbe wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma za Nishati 
na Maji Mkoa wa Singida akisikiliza kwa makini swali kutoka kwa mmoja wa washiriki wa 

mkutano wa wananchi wa mtaa wa Unyakahe Manispaa ya Singida. Picha na Mpigapicha Wetu

lalamiko langu ofisi ya EWURA CCC 
Singida na ndipo walinisaidia kwa 
kujaza fomu ya malamiko ya EWU-
RA na hatimaye lalamiko langu lil-
ipatiwa ufumbuzi nami nikapata 
huduma ya maji haraka,” alifafanua 
ndugu Shabani. 

Kwa upande wake Mjumbe wa 
Kamati ya Watumiaji wa Huduma za 
Nishati na Maji mkoa wa Singida Bi. 
Evarista Lucas aliwaomba wananchi 
wa mtaa wa Unyakahe kujenga ta-
bia ya kulalamikia huduma mbovu, 
huku akiwasisitiziaa kwa kuwaeleza 
kuwa, EWURA CCC ni taasisi ya Ser-
ikali na ipo kisheria kuwatumikia 
wananchi kwa kuwatetea pale haki 
zao zinapokiukwa.

“Msiogope kuitumia EWURA 
CCC Singida na pia msiogope ku-
lalamikia huduma mbovu. Mkikaa 
kimya watoa huduma wataendelea 
kutoa huduma chini ya viwango na 
hivyo mtakaoumia ni nyie wanan-
chi,” Alisisitiza Bi Lucas.

EWURA CCC kupitia ofisi yake 
mkoani Singida itaendelea na pro-
gramu yake ya uelimishaji kwenye 
mitaa na kata mbalimbali ndani ya 
Manispaa ya Singida kwa lengo la 
kuwajengea uwezo watumiaji wa 
huduma za nishati na maji ili wazi-
tambue haki zao na kuzidai pale wa-
napoona zimeminywa ili kuwa na 
mchango katika kuboresha huduma 
za nishati na maji mkoani humo.
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Wizi wa dira/mita
za maji wakithiri

Na Zamda Mabada, Kilimanjaro

Kwa miezi ya hivi karibuni 
kumekuwepo taarifa za 
wananchi wa Manispaa 
ya Moshi kuibiwa mita 

za maji majumbani mwao. Taarifa 
hizi zimekuwa zikitolewa na wateja 
waliopo maeneo mbalimbali katika 
manispaa ya Moshi ambao wana-
hudumiwa na Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira mjini Moshi 
(MUWSA).

Dira/mita ya maji ni kifaa kin-
achotumika na mamlaka za maji 
nchini kupima kiasi cha maji amba-
cho mteja ametumia. Mamlaka za 
maji huzifunga mita hizi kwa wate-
ja wake wa makundi yote, na mara 
nyingi hufungwa nje ya nyumba za 
wateja mahali ambapo itakuwa ra-
hisi kwa wafanyakazi wa mamlaka 
kuziona na kuzisoma. Wakala wa 
Vipimo (WMA) anawajibika katika 
kuhakikisha usahihi wa mita hizi 
zinazotumiwa na mamlaka za maji.

Ni muhimu mteja kufungiwa 
mita ya maji ili kupata usahihi wa 
matumizi yake kwa muda wa mwezi 
badala ya kupata ankara za makadi-
rio.

Kwa mujibu wa takwimu za MU-
WSA kuanzia mwezi Julai 2022 hadi 
Mei 2023 jumla ya dira arobaini na 
mbili (42) ziliibwa. 

Wizi wa mita za maji unaofany-
wa na watu wasio waaminifu ume-
kithiri na kusababisha usumbufu 
kwa wateja pamoja na kuleta hasara 
kwa MUWSA na Serikali kwa ujum-
la.

Serikali inatumia fedha nyingi 
kuhakikisha huduma ya maji inapa-
tikana kwa wananchi na hivyo kwa 
mujibu wa Sheria ya huduma ya maji 
na usafi wa mazingira Na. 5 ya mwa-
ka 2019 inaweka marufuku mtu 
yoyote kuhujumu miundombinu ya 
maji.

Uchunguzi mdogo uliofanywa na 
Kamati ya Watumiaji wa Huduma za 
Nishati na Maji ya Mkoa wa Kiliman-
jaro (RCC) umegundua kuwa kuna 
sababu 2 zinazochochea wizi wa 
mita za maji ambazo ni pamoja na:- 

• Uuzaji wa vyuma chakavu ili 
kujipatia kipato; na

• Udanganyifu wa mteja mwenye 
deni kubwa kwenye dira yake an-
ayeamua kulipoteza deni hilo ili kusi-
wepo na ushahidi wa “uniti” zilizotu-
mika kwenye dira yake.

Madhara yanayoweza kusaba-
bishwa na wizi wa dira

• Ukosefu wa huduma ya maji 
kwa mteja ambaye mita yake imeib-
wa kutokana na kusitishiwa huduma 
hadi dira mpya itakapoletwa.

• Ukwamishaji wa shughuli za ki-
maendeleo kwani mamlaka ya maji 
hujikuta ikinunua mita mara kwa 
mara badala ya kuendelea kujenga 
miundombinu mipya kwa ajili ya 
wateja wapya wa maji; na

• Kuongeza gharama za kununua 
dira mpya ili kurudishia zile zilizopo-
tea badala ya kushughulika na hudu-
ma zingine kama vile maunganisho 
mapya na kubadilisha zilizo chakavu 
na si zilizoibwa.

Nini kifanyike?
i. Mamlaka zijenge na kuboresha 

chemba za kuhifadhi mita ambapo 
zitafungwa na kuzifungia kwa kufu-
li au komeo ili kuzuia wizi usijirudie 
tena;

ii. Mamlaka ya maji Moshi kwa 
kushirikiana na watendaji wa kata 
na mitaa ihakikishe inawaelimisha 
wateja wake kuhusu umuhimu wa 
kutunza miundombinu ya maji ili 
kuepuka hasara kwa Mamlaka na 
madhara kwa watumiaji wa maji;

iii. Mamlaka iboreshe mahusiano 
kati yake na wateja ili kupata taari-
fa za uhujumu wa miundombinu ya 
maji; na

iv. Mamlaka itoe motisha kwa 
watoa taarifa juu ya wahujumu wa 
miundombinu ya maji.

v. Watumiaji wawe wazalendo 
kwa kulipa bili zao kwa wakati ili 
kuepuka malimbikizo yanayozaa 
deni kubwa na hatimaye kuweza ku-
leta ushawishi wa kuharibu/kuiba 
dira kwa lengo la kupoteza ushaidi 
wa uniti zilizotumika.

Sheria ya Huduma za Maji na 
Usafi wa Mazingira Na. 5 ya mwaka 
2019 kifungu cha 61 kinabainisha 
“kosa la kuharibu miundombinu ya 
maji adhabu yake ni faini ya milioni 
tano (Tsh. 5,000,000) na isiyozidi 
milioni hamsini (Tsh. Milioni 50) au 
kifungo cha kati ya miaka miwili hadi 
mitano jela au vyote kwa pamoja.

Watumiaji wa maji wanataki-
wa kutambua kuwa maji ni uhai na 
uhai unategemea maji, hivyo basi ni 
vyema wakaitunza miundombinu ya 
maji hasa dira ili kuepusha ukosefu 
wa huduma hii muhimu kwa binada-
mu na viumbe hai wengine.
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Watumiaji na wadau mbalimbali wa huduma ya maji mkoani 
Rukwa wakiwa katika kikao cha Taftishi kilichoitishwa na EWURA 
hivi karibuni kwa lengo la  kujadili maombi ya SUWASA ya kutaka 

kurekebisha bei ya maji  Picha na Mpigapicha Wetu

Maji wa Ziwa Victoria ambao unapele-
ka maji mikoa ya Shinyanga na Tabora, 
hivyo kuiomba SUWASA kufanya tath-
mini juu ya hilo ili kuongeza uhakika 
wa upatikanaji wa maji mkoani Rukwa.

“Mimi kwa uelewa wangu naona 
uwezekano wa kutoa maji Ziwa Tang-
anyika upo kwani kama imewezekana 
kutoa maji Ziwa Victoria na kuyapeleka 
mikoa ya Shinyanga na Tabora, hapa 
inashindikanaje?” alihoja Bi Kabelege.

Akijibu hoja hiyo, Mkurugenzi wa 
SUWASA Mhandisi Gibon Nzowa ali-
wataarifu wananchi kuwa, mpango wa 
kutoa maji Ziwa Tanganyika tayari un-
afanyiwa tathmini na wataalamu toka 
Wizara ya Maji, na baada ya tathmini 
hiyo taarifa ya wataalamu hao itafa-
nyiwa kazi na kutolewa maamuzi na 
Wizara.

“Naomba niwaambie wadau wetu 
kuwa mpango wa mradi wa kutoa 
maji Ziwa Tanganyika tayari unafany-
iwa kazi na wataalamu toka Wizara ya 
Maji kwa kufanya tathmini ya kina ya 
mradi na kuwasilisha majibu yake ka-
tika ngazi ya maamuzi,” Alieleza Mha. 
Nzowa.

Alisema miradi kama hiyo ya kutoa 
maji Ziwa Tanganyika inahitaji tath-
mini ya kina kabla ya utekelezaji wake 
kwani ni mikubwa sana katika uende-
shaji wake na pia katika kuwahudumia 
wananchi, na kuwaomba wananchi 
hao kuwa na subira wakati wa kukam-
ilisha zoezi hilo la tathmini. 

Naye Afisa Msaidizi Huduma kwa 
Wateja na Utawala kutoka EWURA CCC 
Rukwa ndugu Ramadhan Kakende al-
isisitiza watumiaji kuwa na msukumo 
mkubwa hasa katika utoaji wa maoni 
na ushauri juu ya mpango wa mradi 
huo ili kuzisaidia Mamlaka ikiwemo 
SUWASA na Wizara ya Maji katika ku-
harakisha utekelezaji wake.

Aliiomba SUWASA kuongeza nia na 
jitihada juu ya mpango huo ili kuonge-
za msukumo kwa Mamlaka husika 
katika kufanya maamuzi chanya juu 
ya mradi huo utakaokuwa ni msaada 
mkubwa kwa wakazi wa Rukwa na 
mikoa ya jirani.

Mkoa wa Rukwa umezungukwa 
na vyanzo vingi vya maji japo kiuhali-
sia vyanzo hivi vimekuwa na mchango 
mdogo kwa wahitaji wa maji hasa wa-
tumiaji wa majumbani, hivyo kama 
mpango wa mradi wa kutoa maji Ziwa 
Tanganyika utatekelezeka utaenda 
kuubadilisha mkoa katika suala zima la 
upatikanaji wa huduma ya maji.

Waomba mradi 
wa maji toka Ziwa 

Tanganyika
Na Mwandishi wetu, Sumbawanga

Wakazi wa Manispaa ya 
Sumbawanga wam-
eiomba Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Sumbawanga (SUWASA) 
kuanzisha mradi wa maji utakaotoa 
maji Ziwa Tanganyika na kusambaza 
kwenye makazi ya watu ili kupunguza 
gharama za maji kwa wananchi pamo-
ja na kuongeza kipato kwa Mamlaka na 
hivyo kumudu kujiendesha kiuchumi 
pasipo kutegemea kupandisha bei za 
maji kwa watumiaji mara kwa mara.

Ombi hilo liliwasilishwa hivi kari-
buni wakati wa mkutano wa kutoa ma-
oni (Taftishi) kwa wadau wa maji juu 
ya maombi ya SUWASA ya kurekebisha 
bei za maji kwa miaka mitatu mfululizo 
ulioitishwa na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji (EWURA) 
ambao ulifanyika mjini Sumbawanga 
na kuhudhuriwa na wadau mbalim-
bali likiwemo Baraza la Ushauri la Wa-
tumiaji wa Huduma za Nishati na Maji 

(EWURA CCC).
Wakitoa maoni yao wadau hao wa 

huduma za maji baada ya wasilisho la 
SUWASA, wengi walikataa upandishaji 
wa bei za maji na badala yake wakai-
taka SUWASA kuwa wabunifu kwa 
kubuni miradi ya maji itakayoongeza 
kipato kwa Mamlaka pamoja na upa-
tikanaji wa maji ya uhakika kwa wa-
tumiaji.

Fred Nkoswe mkazi wa mtaa wa 
Bomani ‘A’ alisema kuwa pamoja na 
kuwa SUWASA kuomba bei mpya 
kulingana na gharama za uendeshaji 
kupanda, inashauriwa Mamlaka hiyo 
kuwa wabunifu kwa kutoa maji ziwa 
Tanganyika na kuyasambaza kwenye 
makazi ya watu, kwa kufanya hivyo ku-
tapunguza utegemezi wa kipato toka 
kwa watumiaji kwani ziwani maji ni 
mengi na hivyo hakutakuwa na uhaba 
wa maji kwa wakati wote.

Naye Bi Grace Kabelege mkazi wa 
Kizwite Sumbawanga alisisitiza uweze-
kano wa kutoa maji Ziwa Tanganyika 
upo kwa kulinganisha na Mradi wa 
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Na Mwasiti Athuman, Mbeya

Kumekuwa na malalamiko mengi 
toka kwa watumiaji wa huduma ya maji 
kuhusu ankara za maji kuwa kubwa na 
hivyo kuleta sintofahamu juu ya jambo 
hilo ambalo ni kero kubwa kwa watumiaji.

Makala hii inakusudia kuangazia 
mambo machache muhimu ambayo 
yanaweza kupelekea ankara za maji 
kuongezeka, lengo likiwa ni kuongeza 
uelewa kwa watumiaji wa huduma za 
maji kubaini chanzo kinachoweza kusa-
babisha ankara za maji kuwa kubwa na 
hivyo kuwa kwenye nafasi nzuri ya kue-
puka jambo hilo.

1. Mivujo ya maji baada ya mita
Mivujo ya maji baada ya mita huchan-

gia kwa kiasi kikubwa ankara za maji 
kuwa kubwa na kumuongezea mtumiaji 
gharama bila kujua. Ifahamike kuwa, kila 
tone linalopita katika mita huhesabiwa, 
hivyo maji yote ambayo hupita katika 
mita huhesabiwa pasipo kujali ni kwa 
namna gani maji hayo yalitumika. Mivujo 
hii inawezekana ikapuuzwa kwa kuwa ni 
midogo, lakini huzalisha lita na lita na hati-
maye kukamilisha uniti za maji. Zifuatazo 
ni aina za mivujo ambayo inaweza tokea 
kwenye mifumo ya maji majumbani. 

a) Mivujo inayoonekana
Mivujo hii ndio ambayo huonekana 

ikitoa maji kidogo kidogo sana na wa-
tumiaji kuipuuza kwa kudhani haiwezi 
kuleta madhara, lakini mivujo hii isiposh-
ughulikiwa huongezeka siku hadi siku. 
Mivujo ya aina hii inaweza kuongezeka 
hususani nyakati za usiku kutokana na 
msukumo (presha) wa maji kuwa mkub-
wa zaidi.

b) Mivujo isiyonekana
Mivujo hii hutokea katika mifumo 

ya maji baada ya mita hususani katika 
mabomba yaliyopita chini ya ardhi na 
kutoonekana kwa urahisi na mtumiaji. 
Mivujo ya aina hii huendelea kupoteza 
maji pindi mteja anapotumia maji bila 
kukoma. Kutokana na ugumu wa maeneo 
hayo kuonekana kwa macho huendelea 
kuzalisha matumizi ya maji kwa mteja 
bila kujua.

Suluhisho
Inashauriwa kuziba mivujo yote in-

ayojitokeza baada ya mita pasipo kujali 
ukubwa au udogo wake. Mtumiaji anawe-
za kuwasiliana na fundi bomba ili afanye 

ukaguzi wa miundombinu ya maji katika 
jengo husika ili kujiridhisha kuwa hakuna 
maji yanayopotea. Pia inashauriwa ku-
hakikisha unafunga koki za maji za ndani 
kwa usahihi na ile koki iliyopo nyuma ya 
mita ili kuzuia upotevu wa maji.

2.  Matumizi mabaya/holela ya maji
Matumizi mabaya ama holela ya maji 

katika makazi hupelekea ankara za maji 
kuwa juu. Matumizi haya ni kama vile 
kupiga mswaki, kufua nguo, kuoga, kum-
wagilia bustani, kuosha vyombo kwa maji 
tiririka kutokea katika bomba la maji moja 
kwa moja n.k. Ijapokuwa matumizi tajwa 
hapo juu ni ya muhimu, kusipokuwa na 
uangalifu yanaweza kusababisha ankara 
kubwa ikiwa mtumiaji hatakuwa akipima/
ratibu kiasi cha maji anachotumia. Mfano, 
kwa kutumia moja kwa moja maji kutoka 
kwenye bomba mtu anaweza kujikuta am-
etumia karibia ndoo nzima ya maji kusuu-
za kikombe au kupiga mswaki tu.

Suluhisho
Wateja wanashauriwa kuteka maji 

katika vyombo na kufanyia shughuli zao 
pasipo kutumia maji yanayotirirka moja 
kwa moja toka katika bomba.

3. Usomaji wa dira za maji usio sahihi
Kulingana na baadhi ya mita kuwa 

katika maeneo ambayo hayafikiki kwa 
urahisi au ukosefu wa uadilifu wa baadhi 
ya wasoma mita, inaweza kutokea dira 
ya maji imesomwa vibaya au kukadiri-
wa matumizi bila msomaji kufika eneo la 
mita na kusababisha kuandika uniti am-
bazo siyo sahihi. Kwa namna hii, ankara 
ya mteja inaweza kukadiriwa chini au juu 
zaidi ya matumizi halisi.

Suluhisho
Inashauriwa kuwa kila mtumiaji ajif-

unze na aelewe kusoma dira yake ya maji 
kwa usahihi na namna ankara zinavyo-
kokotolewa. Waweza kutembelea ofisi za 
mamlaka za maji au ofisi za Baraza la Ush-
auri la Watumiaji wa Huduma za Nishati 
na Maji ambapo elimu hii hutolewa bure. 
Pia inashauriwa kwamba, kila upokeapo 
ujumbe kuwa dira yako ya maji imesom-
wa, basi nenda kajiridhishe kwenye dira 
yako kuona kama usomaji huo ni sahihi 
kabla ankara yako haijaandaliwa.

4.  Ongezeko la matumizi ya maji katika 
familia

Inapotokea ongezeko la watumiaji wa 

maji katika familia/kaya ndani ya mwezi/
miezi husika ankara inaweza kubadilika 
kwa mteja husika. Ongezeko hilo linawe-
za kuwa ni pamoja na uwepo wa sherehe, 
wageni, nyakati za likizo za shule, uzazi 
n.k. Mambo haya yanaweza kusababisha 
ongezeko la matumizi ya maji tofauti na 
awali na hivyo kuleta mabadiliko ya an-
kara.

Suluhisho
Kwa uwepo wa watumiaji wengi kati-

ka familia, sisitiza uangalifu kwa matumizi 
ili kujiepusha na ankara kubwa isiyotara-
jiwa. Hii inahusisha kuwa mwangalifu 
kwa watoto ambao baadhi hupenda ku-
fungua maji kwenye bomba na kufurahia 
yanapotiririka.

5. Ubovu wa dira za maji
Dira za maji ni mashine ambazo hutu-

mika kupima kiasi cha maji yanayotumika 
kwenda kwa mteja. Hata hivyo, mashine 
hizi zinaweza kupata hitilafu kama mash-
ine zingine ambapo utendaji wake hupun-
gua au kuharibika na kutoa vipimo visivyo 
sahihi. Kwa mfano dira hizi zinaweza 
kusimama na kutokusoma kabisa kiasi 
chochote cha maji hivyo kupelekea mtoa 
huduma kupata hasara, au mita hii kuan-
za kusoma tofauti kiasi cha maji kinacho-
pita au kupima presha/upepo unapopita 
na kumuongezea mteja gharama ambazo 
si sahihi.

Suluhisho
Panapokuwa na mashaka juu ya 

ufanisi wa mita, basi inashauriwa ku-
peleka maombi ya kufanyiwa ukaguzi wa 
mita hiyo kwa mamlaka ya maji husika. 
Ikiwa mita yako itakutwa ina hitilafu basi 
mtoa huduma atapaswa kuibadilisha na 
kurekebisha bili husika. Hata hivyo ikiwa 
hutaridhiswa na majibu ya mtoa huduma 
kuhusu mita yako, unaweza kuipeleka 
mita hiyo kwa Wakala wa Vipimo (WMA) 
kwa uhakiki zaidi.

Ushauri wa jumla
Ni vema jamii ikaendelea kujielimisha 

juu ya changamoto mbalimbali zinazoto-
kana na ankara kubwa za maji na jinsi ya 
kuzitatua ili huduma hizi ziendelee kuwa 
endelevu kwa vizazi vijavyo. Watumiaji 
pia wanashauriwa kulalamika pale wa-
napokuwa hawaridhishwi na huduma za 
maji hususani usahihi wa mita zao au bili 
kubwa ili waweze kulipia huduma kulin-
gana na matumizi yao halisi. 

Mambo yanayoweza kuchangia 
ankara za maji kuwa kubwa
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Swali:  Je, mteja anaweza kurudishiwa 
uniti zake za umeme endapo mita ya umeme 
imeungua ikiwa na salio la uniti za umeme?

Ndio. Kwa kuwa ununuzi wa 
umeme hufanyika kwenye mfumo wa 
kununua umeme wa TANESCO, taarifa 
za mteja haziwezi kupotea hata kama 
mita imeungua. Kwa hiyo ikiwa mita ya 
mteja imeungua, TANESCO huangalia 
kwenye mfumo na kujua ni kiasi gani 
cha uniti zilizokuwepo na atarudishi-
wa.

Swali: Je, ni wapi mtumiaji anaweza 
kupata orodha ya mafundi wa umeme wenye 
leseni ya EWURA kama akitaka kufanya 
matengenezo au kuangalia mfumo wa waya 
kwenye nyumba?

Orodha ya mafundi wa umeme 
wenye leseni ya EWURA unaweza 
kuipata katika kila ofisi za TANESCO 
kokote Tanzania bara, au kupitia tovuti 
ya EWURA (www.ewura.go.tz ) 

Swali: Je, mteja wa huduma ya maji 
ana wajibu gani pindi dira ya maji ikiibwa au 
kupotea? 

 Dira  ikipotea au ikiibiwa mteja 
anawajibika kufanya yafuatayo:-

i. Mosi, mteja anatakiwa atoe 
taarifa ya wizi au upotevu huo kati-
ka kituo cha Polisi na kupatiwa hati 
maalumu ya kupotelewa kwa mita;

ii. Pili, mteja anapaswa kutoa taar-
ifa ya wizi wa dira (Loss report) kwa 
mamlaka husika ya maji inayompatia 
huduma ili apatiwe dira nyingine.

Swali: Je, nakala ya mkataba wa hudu-
ma kwa wateja hutolewa kwa watumiaji wa 
aina gani?

Nakala ya mkataba wa huduma 
kwa wateja TANESCO au wa Mamla-
ka za Majisafi na Usafi wa Mazingira 

hutolewa kwa makundi yote ya wa-
tumiaji wa huduma hizo.

Swali: Je, Harufu inayotoka kwenye gesi 
ya matumizi ya nyumbani inatokana na nini 
na je haina madhara kwa binadamu?

Gesi ya kupikia majumbani (LPG) 
huwekewa harufu maalumu ili kum-
saidia mtumiaji kujua kama gesi ina-
vuja au inakaribia kuisha. Harufu hiyo 
haina madhara yoyote kwa binadamu.

Swali: Je, Endapo mita ya maji ya mteja 
itapimwa na kukutwa ni mbovu mteja ana 
haki zipi?

Kwa kuwa Kanuni ya 40 ya Ka-
nuni za Kanuni za Ubora wa Huduma 
za Majisafi na Usafi wa Mazingira za 
mwaka 2020 inaelekeza kuwa jukumu 
la kuhakikisha kuwa mita ni nzima ni 
la mtoa huduma, hivyo ikiwa mita ya 
mteja itakuwa ni mbovu basi mteja 
ana haki ya kubadilishiwa mita hiyo na 
kufungiwa mita iliyo nzima.

Swali: Je, mtu yeyote anaweza kujaza 
fomu ya malalamiko ya EWURA?

Fomu ya malalamiko ya EWU-
RA hujazwa na mtu yeyote mwenye 
malalamiko yoyote yanayohusu hudu-
ma za nishati na maji. Hii ni kwa muji-
bu wa Kanuni za Utatuzi wa Migogoro 
za Mamlaka ya Udhibiti ya Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA) GN no: 428 
za mwaka 2020, Kanuni No. 4(1) na 
(2). Pia Kanuni hizo zinaruhusu EWU-
RA CCC au kikundi cha watu kujaza 
fomu hiyo.

Swali: TANESCO APP ni nini?
TANESCO APP ni mfumo wa 

kimawasiliano ambao umetengenezwa 
na TANESCO ili kurahisisha na kubore-
sha upokeaji wa taarifa kutoka kwa 
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wateja wake. Mteja anaweza kupakua 
mfumo huu kupitia “Playstore au App-
Store” kwa simu janja yake.

Swali: Je ni huduma gani mteja anaweza 
pata toka kwenye TANESCO APP?  

Mteja anaweza kupata huduma 
zifuatazo akiwa na TANESCO APP ;

• Kutuma maombi ya kuungan-
ishiwa huduma ya umeme

• Kutoa malalamiko
• Kutoa taarifa ya dharura
• Kufanya maulizo kuhusu hudu-

ma za umeme

Swali: Je, ni ndani ya muda gani bili ya 
maji inatakiwa iwe imelipwa?

Kanuni namba 51- (1) ya Kanuni 
za Ubora wa Huduma za Majisafi na 
Usafi wa Mazingira za mwaka 2020 
inaeleza kuwa mteja wa huduma ya 
maji anatakiwa awe amelipa bili yake 
ndani ya siku 30 tangu siku aliyopewa 
bili. Zaidi ya hapo mtoa huduma anawe-
za kusitisha huduma ya maji kwa mteja 
husika.

Swali: Endapo mteja amelipa zaidi ya 
deni la bili ya maji analodaiwa, Je mteja huyo 
anaweza kurudishiwa hela yake iliyozidi?

Ndiyo, Kanuni namba 53 - (1) ya 
Kanuni za Ubora wa Huduma za Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira za Mwaka 
2020 zinatoa haki kwa mteja aliyelipa 
zaidi kurudishiwa pesa zake. Aidha, 
mtoa huduma atapaswa kumlipa pesa 
taslimu iliyozidi au, kulingana na utashi 
wa mteja, kumpa uniti za maji mteja 
huyo kwa thamani ya pesa iliyozidi 
kupitia namba ya akaunti yake ya maji.

Swali: Je, kuna fidia anayolipwa mteja 
aliyekatiwa maji kimakosa na Mtoa Huduma?

Ndiyo. Kwa mujibu wa Kanuni ya 
57(1) ya Kanuni za Ubora wa Hudu-

ma za Maji na Usafi wa Mazingira ya 
mwaka 2020, Tangazo la Serikali Na. 
849 inaeleza “endapo mtoa huduma 
atamsitishia mteja huduma kimako-
sa atatakiwa kumlipa fidia. Fidia hii 
inaweza kuwa ni malipo ya fedha taslim 
au inaweza kuwekwa kwenye akaunti 
ya mteja, Kanuni ya 57(2).

Swali: Je ni muda gani TANESCO hutumia 
kujibu maulizo au malalamiko ya maandishi 
ya mteja?

• Mkataba wa Huduma kwa 
Wateja wa TANESCO wa mwaka 2006 
unaeleza kuwa, maulizo ya maandishi 
yatajibiwa ndani ya siku 5 za kazi na 
maulizo yote yatatatuliwa ndani ya wiki 
moja tangu kupokelewa kwake.

• Malalamiko ya mteja yaliyowas-
ilishwa kwa maandishi yatajibiwa kwa 
maandishi ndani ya siku 3 za kazi na 
tatizo litatafutiwa ufumbuzi ndani ya 
mwezi mmoja

Swali: Je, vituo vya mafuta vinaweza 
kuuza mafuta kwa kiwango chochote cha bei?

Hapana. Vituo vya mafuta huuza 
mafuta kwa mujibu wa bei kikomo 
ambazo hutangazwa na EWURA kila 
Jumatano ya kwanza ya mwezi.

Bei za mafuta hupangwa kwa mu-
jibu wa K kanuni za EWURA za Upan-
gaji wa Bei za Mafuta za mwaka 2022, 
zikisomwa pamoja na marekebisho 
ya Kanuni hizo za mwaka 2023 yaani 
Kanuni za Kurekebisha Bei za Bidhaa za 
Petroli), marekebisho ya mwaka 2023.

Swali: Je ni muda gani EWURA wanatan-
gaza bei mpya za mafuta?

Kwa mujibu wa Kanuni za Upanga-
ji wa Bei za Mafuta za EWURA za Mwa-
ka 2022, Tangazo la Serikali Namba 
57 zikisomwa pamoja na marekebisho 
ya Kanuni hizo za mwaka 2023 yaani 
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Kanuni za Kurekebisha Bei za Bidhaa 
za Petroli), marekebisho ya mwaka 
2023 bei zinapangwa kwa kutumia 
kikokotoo.

Bei elekezi mpya za mafuta zin-
atangazwa kila Jumatano ya mwanzo 
wa mwezi katika magazeti yan-
ayowafikia wasomaji wengi nchini, 
moja likiwa la Kiswahili na moja la 
Kiingereza. Pia watumiaji wanaweza 
kupata bei elekezi za mafuta kupitia 
simu zao kwa kupiga *152*00* au 
kupitia tovuti ya EWURA ambayo 
ni www.ewura.go.tz. Nakala ya bei 
hizo pia zinapatikana kwenye ofisi 
za EWURA CCC za mikoani na makao 
makuu. 

Swali: Je, ni muda gani natakiwa 
kulalamika EWURA kama mtoa huduma 
ameshindwa kuniunganishia huduma kulin-
gana na utaratibu uliowekwa? 

Lalamiko la namna hii linapaswa 
kuwasilishwa si zaidi ya miezi kumi 
na mbili tangu kucheleweshwa huko 
kutokee. Hii ni kwa mujibu wa Kanuni 
za Utatuzi wa Malalamiko za EWURA 
za mwaka 2020 (EWURA Consumer 
Complaints Settlement Rules, 2020) 
Tangazo la Serikali Na.428.

Swali: Je, ni lazima vituo vya mafuta 
kuwa na mabango ya tahadhali (warning 
sign)?

Ndiyo. Hii ni kwa mujibu wa 
Kanuni za Mafuta za Mwaka 2022 
(The Petroleum (wholesale, storage, 
retail and consumer installation 
operations) Rules, 2022), Kanuni ya 
46(1) ambayo inavitaka vituo vya 
mafuta kuwa na mabango ya tahad-
hali ili kuwasaidia wateja na wageni 

wanaofika kupata huduma kufahamu 
nini wanatakiwa na nini hawatakiwi 
kufanya katika eneo la kituo cha ma-
futa. Hii inasaidia kuepusha madhara 
yanayoweza kujitokeza pasipo kutara-
jiwa.

Swali: Je, uniti moja ya maji ni sawa na 
lita ngapi za maji?

Uniti moja ya maji (one cubic 
meter) ni sawa lita za maji elfu moja, 
ambazo ni sawa na ndoo 50 za ujazo 
wa lita ishirini. Hii ni kwa mujibu wa 
vipimo au mfumo wa “metric.”

Swali: Kwa nini mitungi ya gesi huvish-
wa wavu?

Kwa mujibu wa Kampuni ya Orxy 
mitungi ya gesi huvalishwa wavu ili 
kusaidia kupunguza misuguano kati 
ya mtungi mmoja hadi mwingine in-
apokuwa inasafirishwa au inapokuwa 
mahali pamoja.

Swali: Kwa nini mafuta yatokanayo na 
Petroli huwa na rangi tofauti tofauti?

Kwa mujibu Titus Kaguo Meneja 
Mawasiliano na Uhusiano EWURA, 
Mafuta huwekwa kemikali maalum 
kwa jina la “DNA” au vinasaba ili ku-
tambua mafuta ambayo yanasafirish-
wa nje ya nchi na ambayo yamelipiwa 
ushuru kwa ajili ya biashara ndani ya 
nchi. 

Swali: Je, watu binafsi wanaruhusiwa 
kuomba leseni ya kuzalisha na kusambaza 
umeme?

Ndiyo. Kanuni za Umeme (Uzal-
ishaji na Usambazaji wa Umeme) 
za 2019 Kanuni ya 4 na zikisomwa 
pamoja na Kanuni ndogo (a), (b), 
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na (c) zinasema mtu yeyote anaweza 
kuomba leseni kutoka EWURA kwa ajili 
ya kuzalisha na kusambaza umeme. 
Hata hivyo, ni lazima awe na barua ya 
kutambuliwa na usaidizi wa Wizara 
yenye dhamana na umeme.

Swali: Ni nini tofauti iliyopo kati ya EWU-
RA na RUWASA? 

EWURA na RUWASA zinatofautia-
na kulingana na dhumuni la uwanzish-
waji wake. Sheria ya Maji Namba 5 ya 
2019 kifungu cha 42(1) kinatambua 
RUWASA kuwa ni Wakala wa Maji Viji-
jini ilhali Sheria ya Udibiti wa Huduma 
za Nishati na Maji ya mwaka 2002 sura 
ya 414 kifungu cha 4 kinaitambulisha 
EWURA kuwa ni Mamlaka ya Kudhibiti 
Huduma za Nishati na Maji.

Swali: Je Mtoa huduma anaweza akatat-
ua lalamiko mara tu lalamiko linapowasilish-
wa EWURA? 

Ndiyo. Mtoa huduma anaweza 
kutatua lalamiko mara tu anapopata ba-
rua ya EWURA (Samansi) inayomtaka 
atoe utetezi juu ya lalamiko lililowas-
ilishwa dhidi yake kabla ya kufanyika 
kwa kikao cha kutafuta muafaka. Hii ni 
kutokana na ukweli kwamba, jukumu 
la kutatua malalamiko ya wateja ni la 
msingi kwa kila mtoa huduma, kwa 
mujibu wa Mkataba wa Huduma kwa 
Wateja.

Swali: Ni nani mwenye mamlaka ya ku-
tatua migogoro ya huduma za maji na nishati?

Sheria ya EWURA Sura 414 ki-
fungu cha 29, na 34 pamoja Kanuni 

za EWURA za Utatuzi wa Migogoro za 
mwaka 2020 zinaeleza wafuatao wana-
weza kutatua malalamiko ya mtumiaji 
wa huduma za Nishati na maji zinazo-
dhibitiwa na EWURA:-

• Mtoa huduma (huduma za 
Nishati au maji)

• Mdhibiti (EWURA)
• Baraza la ushindani (FCT)

Swali: Kwa njia ipi mteja anaweza kupi-
ma mtungi wa gesi kwa kutumia mizani?

Kanuni ya Uuzaji wa Gesi za Kupik-
ia Majumbani GN 222(2013) kifungu no 
6, inamtaka muuzaji kuwa na mzani wa 
kupimia gesi na mzani uwe umehakiki-
wa.

Mtungi kwenye mzani unasoma 
gross weight (uzito mkuu), ambao un-
asoma uzito wa mtungi wa gesi pamoja 
na mtungi mtupu.

Mzani unaweza ukawa wa kunin-
giniza (wenye saa) au mtungi wa kidigi-
tali (Digital) unaosoma tarakimu.

Swali: Kwa nini  kwenye baadhi ya nyum-
baLUKU huisha haraka tofauti na nyumba 
zingine?

LUKU kuisha haraka inaweza kuwa  
ni matumizi ya umeme  au kuwepo kwa 
tatizo katika mfumo wa umeme katika 
nyumba

Kwa mujibu wa Mwongozo wa 
Wahandisi wa TANESCO wa 201, mteja 
anatakiwa kila baada ya miaka 5 akague 
mfumo wake wa umeme katika nyumba 
yake kwa kumtumia Mkandarasi anay-
etambulika na Bodi ya EWURA.

Maswali yaulizwayo
mara kwa mara
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Swali: Kwa nini surveyor analipwa kuanzia 
shilingi 30,000 hadi 50,000 na mteja kwa ajili ya 
kwenda kumpimia mteja eneo lake akiwa anahita-
ji kuunganishiwa huduma ya umeme?

 Kwa utaratibu wa TANESCO mte-
ja hatakiwi kumlipa surveyor hela yoyote 
kwa ajili ya kupimiwa eneo lake na suala 
hili mara nyingi linatokea pale mteja 
anapokuwa amelipia huduma ya kuun-
ganishiwa umeme ya shilingi 27,000. 
Hata hivyo, kutokana na wateja wa hudu-
ma ya umeme kuwa wengi, baadhi yao 
hukosa uvumilivu wa kusubiri zamu zao 
na kuamua kutumia njia za mkato amba-
po hukutana na watu wasio waaminifu 
wanaowashawishi kutoa hela ili aweze 
kufanyiwa jambo hili kwa uharaka. Hata 
hivyo, Baraza linasisitiza kuwa mteja 
hatakiwi kulipia gharama za tathmini.

Swali: Je, ni sawa TANESCO kujenga au 
kupitisha miundombinu yake katika eneo la mteja 
bila ruhusa?

Kwa mujibu wa Sheria ya Umeme 
Sura ya 131 kifungu cha 34(4) yamwaka 
2019, TANESCO hairuhusiwi kujenga 
au kupitisha miundombinu yake katika 
kiwanja cha mteja bila ruhusa.

Mwenye eneo ambapo miundom-
binu inatarajiwa kupita endapo ataridhia 
anapaswa kutoa ruhusa kwa maandishi 
kuwa ameridhia miundombinu ya TAN-
ESCO kupita na uongozi wa Serikali za 
Mtaa watakuwepo kama mashahidi.

Swali: Nini kifanyike kwa nyumba yenye 
zaidi ya mita moja katika ulipaji wa kodi ya 
majengo?

Kodi ya majengo italipiwa kupitia 
mita moja na ikiwa mteja ametozwa 
kwenye mita zaidi ya moja katika nyum-
ba moja atapaswa kuwasilisha taarifa 
zake katika ofisi ya Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) ili makato yaelekezwe 

kwenye mita moja tu.

Swali: Ni jinsi gani mtumiaji anaweza  kuan-
galia salio la umeme wake  kwenye mita tengano 
za umeme (Customer Interface Unit(CIU))?  

Mtumiaji anaweza kuangalia salio la 
umeme kwa kubonyeza code 003  kisha 
kitufe cha  enter kwenye mita tengano 
(CIU) yake  na atapata salio la umeme 
kwa muda huo.

Swali: Ni kiasi gani kwa kila nguzo moja 
hutozwa kwa mteja anayeomba huduma ya 
umeme akiwa nje ya mita thelathini kutokea 
kwenye miundombinu ya TANESCO?

 TANESCO haiuzi nguzo kwa mte-
ja isipokuwa bei za kuunganisha umeme 
kama zilivyopitishwa na EWURA mwaka 
2016 zimegawanywa kwa kuzingatia 
umbali kutoka kwenye miundombinu ya 
TANESCO ili kupata gharama ya vifaa vya 
kufikisha huduma kwenye eneo husika.

Kwa mfano umbali wa mita mia 
utahitaji vifaa vingi ukilinganisha na 
umbali wa mita hamsini utakao hitaji 
gharama ndogo kulingana na uhitaji wa 
vifaa vichache  

Swali: Rimoti ya mita ya umeme ya LUKU 
inapoharibika mteja akatoa taarifa, je kuna gha-
rama anatakiwa alipe ili apewe rimoti nyingine au 
anapewa nyingine bure?  

Kwa Mujibu wa TANESCO, kama 
mteja ameharibu rimoti ya LUKU atala-
zimika kuigharamia kiasi cha shilingi za 
Kitanzania 70,800/=. Kama imeharibika 
yenyewe atabadilishiwa bure

Swali: Kwanini  mteja anapoiniza  umeme 
kutumia  remote ya kuingizia umeme mara 
nyingine  huandika neno  Error 77 na umeme 
hugoma kuingia?

Error 77 inamaanisha kuwa mita 
yako ya kwenye nguzo na rimoti yako 
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hazina mawasiliano hivyo umeme hau-
wezi kuingia. Mara nyingi inatokea 
unapotaka kuweka umeme baada ya 
kuisha unit zote. Jinsi ya kutatua tatizo 
hili ni:  kwanza kuhakikisha kuwa umeme 
kwenye mtaa wako upo na kama nyumba 
yako haina umeme yaani unit zimeisha 
weka betri zenye nguvu kwenye rimoti 
yako na kisha fata taratibu zifuatazo

i) Hakikisha swichi za nyumba yako 
zote zimezimwa

ii) Washa swich moja tu ya ukutani 
na chomeka hiyo rimoti kisha bonyeza 
zero(0) ikifuatiwa na mita namba yako 
halafu bonyeza tena zero(0) ikifuatiwa 
na mita namba yako kisha bonyeza ok au 
enter, 

Mfano mita namba yako ni 
241234567 Utafanya ifuatavyo 
024212345670241234567ENTER

iii) Baada ya kubonyeza ok itaakuan-
dikia GOOD apo sasa weka umeme wako 
kama kawaida na utapata umeme. 

Swali: Inachukua muda gani mteja kupewa 
huduma ya umeme pindi anapokuwa ameshalipia?

 Huduma ya Umeme kwa mteja 
anayehitaji kuunganishiwa umeme kulin-
gana na mkataba wa Huduma kwa Wateja 
wa TANESCO ni kama ifuatavyo:

a) Ndani ya siku 30 za kazi iwapo 
miundombinu iliyopo inaweza kutumika 
(ndani ya mita 30 kutoka kwenye nguzo 
iliyo karibu)

b) Ndani ya siku 60 za kazi kama 
ujenzi wa njia ya umeme unahitajika (am-
bao siyo zaidi ya mita 100 kutoka kwenye 
nguzo iliyo karibu)

c) Kama mfumo mpya wa usamba-
zaji unahitajika kujengwa, au kama mfu-
mo wa umeme unahitajika kuongezwa 
kwaajili ya kiwanda au biashara kubwa 
(kama hakuna mfumo wa kumuunganisha 
mwombaji) muda wa kumuunganisha 

mteja utakuwa ndani ya siku 90 za kazi. 

Swali: Iwapo gari la mteja limemwagikiwa 
mafuta na kuungua moto likiwa linajazwa mafuta, 
kwenye kituo cha mafuta, nini kinapaswa kufan-
yika?

Kwa mujibu wa Kanuni za Petroli 
(Shughuli za Rejareja Mijini na Vijijini), 
2020 GN 818 Kanuni Na. 26, Mtoa hudu-
ma anapaswa kumlipa fidia mtu au kutoa 
fidia ya kifaa chochote kitakachoathirika 
kutokana na huduma zinazodhibitiwa na 
EWURA baada ya mwathirika kupeleka 
madai yake kwa mtoa huduma huyo. 
Ikiwa mtoa huduma atakaidi kulipa fidia, 
basi mwathirika anashauriwa kufikisha 
shauri hilo EWURA kwa hatua zaidi.

Swali: Je ni muda gani EWURA wanatangaza  
bei elekezi  za mafuta?

Kwa mujibu Kanuni za Upangaji wa 
Bei za mafuta (The   petroleum Products 
Price Setting Rules 2020 (5(2))za EWU-
RA, bei elekezi za mafuta zinatoka kila 
Jumatano ya mwanzo ya mwezi husika 
katika magazeti mawili ya kiswahili na 
mawili ya Kiingereza, ambayo yanapati-
kana kiurahisi kwa wananchi. Wananchi 
wanaweza kupata bei elekezi za mafuta 
kupitia kwenye simu zao kwa kupiga 
*152*00#.

Swali:  Nani ana wajibu wa kutengeneza 
bomba la maji lililoharibika kuanzia mbele ya mita 
kuelekea nyumbani kwa mteja? 

Ni wajibu wa mtumiaji/mteja wa 
huduma kutokana na kanuni ya 39(1)(b) 
ya Kanuni za Ubora wa Huduma za Maji 
na Usafi wa Mazingira, Tangazo la Seri-
kari namba 849 la 2020 inayoeleza;-

Ni wajibu wa mtoa huduma kuten-
geneza miundombinu (ya maji) kabla 
ya mita, kama uharibifu wa bomba hilo 
hautokani na mteja mwenyewe.

Maswali yaulizwayo
mara kwa mara
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Kwetu sisi Baraza, haya ni 
mafanikio muhimu sana. Jamii 

inapokuwa na mwamko wa 
kulalamikia huduma 

zilizo chini ya kiwango au 
ukosefu wa huduma kabisa 

ni kiashiria kizuri, kwani kwa 
kufanya hivyo, watoa huduma 
huamka na kuchukua hatua 

za makusudi kutatua 
changomoto zinazojitokeza

-- Kaimu Katibu Mtendaji wa EWURA CCC,
Bi Stella Lupimo

EWURA CCC pamoja na 
uelimishaji inaoufanya, 

imekuwa msaada katika utatuzi 
wa malalamiko ya wateja 

wetu, kwa hiyo nawapongeza 
na naomba tuendelee 

kushirikiana katika utekelezaji 
wa majukumu yetu.

-- Meneja wa TANESCO Mkoa wa Rukwa, 
Mhandisi Fedrick Njavike 

Nukuu 
Maridhawa


